ผู้เขียน หัวข้อ: ถามครูภูมิ / ท่านอื่นๆ เกี่ยวกับ REAPER  (อ่าน 1760 ครั้ง)

ออฟไลน์ JIAMBOND

• ระดับ 3
  • *
ถามครูภูมิ / ท่านอื่นๆ เกี่ยวกับ REAPER
« เมื่อ: วันที่ 31 กรกฎาคม 2008, 17:20:59 น. »
ผมได้ลองมาหลาย ๆ โปรแกรม เช่น sonar  cubase  nuendo  ซึ่งดีและตัวใหญ่   แล้วเห็นว่า  REAPER มันตัวเล็กดีมาก ๆ น่าจะ work
ไม่รู้ว่ามันใช้ vsti  หรือ พวก dxi  ได้มั้ย   หรือมีคู่มือการใช้งานคร่าว ๆ ที่เป็นภาษาไทยบ้างไหม  ผมดูกระทู้กเก่า ๆ ไม่มีครับ
ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

• ระดับ 3
  • *
Re: ถามครูภูมิ / ท่านอื่นๆ เกี่ยวกับ REAPER
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2008, 16:07:53 น. »
ฮ้อ......ใช้ cubase  กับ sonar   เหมือนเก่าล่ะมั๊ง

poom

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามครูภูมิ / ท่านอื่นๆ เกี่ยวกับ REAPER
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2008, 17:00:13 น. »
ผมได้ลองมาหลาย ๆ โปรแกรม เช่น sonar  cubase  nuendo  ซึ่งดีและตัวใหญ่   แล้วเห็นว่า  REAPER มันตัวเล็กดีมาก ๆ น่าจะ work
ไม่รู้ว่ามันใช้ vsti  หรือ พวก dxi  ได้มั้ย   หรือมีคู่มือการใช้งานคร่าว ๆ ที่เป็นภาษาไทยบ้างไหม  ผมดูกระทู้กเก่า ๆ ไม่มีครับ
ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับ

ใช้ vsti  หรือ พวก dxi  ได้ครับ แต่ไม่มีคู่มือ
ผมเลิกใช้แล้ว เพราะมีหลาย ๆๆ อย่างที่มันทำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 สิงหาคม 2008, 19:53:24 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 สิงหาคม 2008, 19:12:30 น. »
In my opinion,

ข้อดีของ sonar

1. มันเลือกการรับ midi in ได้ ว่ารับจากแหล่งไหน หลายแหล่ง พร้อมกัน ฯลฯ
2. มี midi vent filter ซึ่งทำงานแบบ realtime  (เฉพาะ v5 v6 v7)

ส่วนตัวเล็กๆๆ ก็มีอีกครับ
เล็กมากๆๆ ก็ vsthost

;D ;D ;D ;D

ส่วน cubase ผมไม่ได้ใช้กับคาราโอเกะนานแล้ว  ส่วนใหญ่ใช้ทำเพลงซะมากกว่า
เนื่องจากเหตุผลด้านการรับมิดี้ขาเข้า

:D

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2008, 21:17:46 น. »
ขอบคุณครับ  ที่จริง sonar cubase  ของเขาดีอยู่แล้ว รองรับไอเดียในการทำเพลงได้ดีและสะดวกมาก ๆ  ผมเนี่ยเหมือนเป็ดเลย  เอาเด่นไม่ได้สักโปรแกรม เหอๆๆๆๆ คงต้องเอาสักโปรแกรมให้คล่องแล้วล่ะ (ตอนแรกใช้ sonar ทำเพลง กะลังจะคล่อง เพื่อน ๆ บอก cubase ดี  ก็ตาตีตาลานหามาฝึก  สรุป มิกส์ดาวน์เสร็จ เพลงเดียวกัน  vsti  ตัวเดียวกัน  cubase เสียงจัดจ้านมากนะผมว่า  ส่วน sonar ออกนิ่ม ๆ บาง ๆ )