เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

หลังจากมีเครื่องครบ ปัญหายังมีอีกครับ

(1/6) > >>

wissanu:
ทำไม่เสียงกลางของผมถึงออกมาน้อยทั้ง ๆ ที่ใช้เพาว์เวอร์วัตต์สูงกว่าดอกลำโพงครับ
เป็นดอก 10 นิ้วใช้เพาเวอร์ขับข้างล่ะ 150*2 ต้องเร่งวอลลุ่มเกือบสุดเสียงถึงจะดัง
(แต่เสียงแหลมแบบปากแตรที่มีมาพร้อมกับตู้ เสียงจะดังมากกว่า) และรู้สึกว่าเสียงกลาง
ของผมมันจะไปออกที่ตู้ซับเบสด้วยครับ มีเทคนิคในการปรับแต่งอย่างไงครับ เพื่อให้เสียง
ออกมาแบบสมบูรณ์ (ผมใช้ Mix 8Ch.-> EQ ->ครอส รุ่น NPE 203->เพาว์เวอร์1.ขับซับเบส->
เพาว์เวอร์2.ขับกลางแหลม->ออกลำโพง) รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมาก

เด็กชายเคยโสด:
น่าจะมาจากการปรับครอสนะครับ  ที่เราคัดความถี่ได้ไม่หมดทำให้เสียงกลางยังไปอยู่ที่เบสน่ะครับ

ลองค่อย ๆ ปรับแต่งทีละตัวครับ   เดี๋ยวจะเอาวธีการปรับครอสมาให้ดูนะครับ

ประจักร:

--- อ้างจาก: เด็กชายโสด ที่ วันที่ 21 ธันวาคม  2008, 05:58:23 น. ---น่าจะมาจากการปรับครอสนะครับ  ที่เราคัดความถี่ได้ไม่หมดทำให้เสียงกลางยังไปอยู่ที่เบสน่ะครับ

ลองค่อย ๆ ปรับแต่งทีละตัวครับ   เดี๋ยวจะเอาวธีการปรับครอสมาให้ดูนะครับ

--- End quote ---
มีส่วนครับลองถอดครอสออกครับแล้วฟังดูว่าเสียงเป็นเหมือนเดิมรึปล่าว
ถ้าเสียงกลางออกแสดงว่าอยู่ที่การปรับครอสละครับ ;D :police:

wissanu:
ขอบคุณทุกท่าน ที่กรุณาเข้ามาแนะนำ
จะลองทำดูครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับผม

นายเปี๊ยก !!:
ดูแล้วน่าจะมาจาก ทั้งสามตัวเลยแหละ
1. มิกซ์  ลดกลางไว้มากหรือเปล่า
2. EQ   ลดย่านความถี่เสียงกลางหรือเปล่า
3. คลอส ตัดสัญานช่องผิดหรือเปล่าหรือตัดความถี่ลงไปที่ซับมากไปหน่อย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version