ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ matrix บนมิกซ์คืออะไรครับ  (อ่าน 13916 ครั้ง)

ออฟไลน์ chetnavy

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 1
  • *
  • 13150CE9 (MP)
Re: ขอความรู้ matrix บนมิกซ์คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 21 เมษายน 2015, 15:06:53 น. »
การนำเอาสัญญาณไปใช้ก็เป็นคนละเเบบคือ ช่องAUXเป็นการดักเอาสัญญาณของเเต่ละชเเนลหรือทีละชเเนลไปใช้ ส่วน ช่องmatrix คือการนำเอาสัญญาณรวมที่เราจัดบาล้านใว้เเล้วในทุกๆชเเนล ไปใช้  เช่น สมมุติว่าเครื่องมิกเรามีช่อง matrix อยู่ 2 ช่อง ต้องการจะกระจายเสียงไป 3 ห้อง คือ ห้องA(ห้องเวทีหลักที่เราตั้งมิกคอนโทลอยู่) ห้องB(อาจจะเป็นเเขกอีกกลุ่ม) ห้องC(อาจจะเป็นเเขกอีกกลุ่มที่ล้นมาจากA/B)เราก็สามารถจ่ายสัญญาณไปได้โดยการใช้ เมนหลักจ่ายที่ห้องA matrix1 จ่ายไปที่ห้องB  matrix2 จ่ายไปที่ห้องC มันก็จะสามารถควบคุมสัญญาณที่เราจ่ายออกไปได้ง่าย ซึ่งถ้าเราจ่ายสัญญาณออกไปยังห้องB/C โดยใช้ AUX1/AUX2 จ่ายออกไปมันจะควบคุมสัญญาณได้ยากเพราะต้องมานั่งมุนขึ้นหมุนลงทีละชเเนลๆ  อะไรประมาณนั้นครับ ข้างบนที่ผมใช้คำจำกัดความว่า L+R กับ MONO นั้นอาจจะเเคบไปหน่อยก็เลยขยายความอีกที ถูกผิดประการใดช่วยชี้เเนะด้วยนะครับ   

ออฟไลน์ anuruk buranon

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 57E43D58 / 23458990 น้านพ สุพรรณ
Re: ขอความรู้ matrix บนมิกซ์คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2015, 03:52:16 น. »
matrix ก็คือ output อีกทางหนึ่งครับ อยู่ที่ว่าเราจะส่งอะไรออกไป

ยกตัวอย่างการใช้งานง่าย ๆ นะครับ
ผมส่งสัญญาณจาก main out  LR ไปที่ matrix (stereo) 1,2,3,4,5,6 ในระดับ 0 dB นะครับ

จากนั้นผมจะส่ง...

matrix 1,2 ไปยัง controller input A,B เพื่อควบคุมตู้ซับ
matrix 3,4 ไปยัง controller input C,D เพื่อควบคุมตู้ไลน์อาเร่ย์
matrix 5,6 ไปยัง ทีมบันทึกภาพ OB

ลำโพงบางช่วงโด่งไป ต้องทำอีคิว ผมก็ทำอีคิวแค่ matrix 1,2 หรือ 3,4  ซึ่งเสียงที่เราส่งไป OB ก็จะยังคงเหมือนเดิม
บางช่วงต้องการความดังเพิ่มขึ้นอีก เราก็เร่งที่ matrix 1,2  3,4  ส่วนที่เราส่งไป OB ก็จะยังคงดังเท่าเดิม