ผู้เขียน หัวข้อ: น่าสน เหมือนกันครับ  (อ่าน 5298 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
น่าสน เหมือนกันครับ
« เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2016, 11:26:38 น. »

Soundcraft Signature 12 MTK
เครื่องผสมสัญญาณเสียง มิกเซอร์ ระบบ อนาล็อก Mix, record and produce your Signature sound

Drawing on over 40 years experience in live sound mixing, the Signature Multi-Track mixers bring together an ultra-low latency USB recording interface, a superb analogue mixer and the unrivalled British sound of Soundcraft. Whether you're recording a live gig or a studio rehearsal, mixing a band, or producing a demo, Signature Multi-Track mixers deliver great sounding results thanks to high-grade Ghost® preamps, the most musical EQ in the business, pristine Lexicon® effects and powerful dbx® dynamics - all designed to let you discover your Signature sound.

The Soundcraft Signature 12MTK incorporate Soundcraft’s iconic Ghost mic preamps, directly drawn from the company’s top-of-the-line professional consoles, to deliver extraordinary audio quality with high headroom, wide dynamic range and exceptional resolution and clarity with a superb signal to noise ratio. They employ Soundcraft’s Sapphyre Assymetric EQ for perfectly equalizing every vocal and instrumental element in a mix with the unmistakable musicality inherent in every Soundcraft console, plus the GB Series audio routing technology famous in thousands of live venues worldwide.

It includes a wide variety of built-in Lexicon studio-grade reverb, chorus, modulation and other effects and dbx limiters on the input channels. In addition, the console’s multi-track USB audio interface allows any VST/AU/AAX/TDM/RTAS plug-ins to be inserted on any input channel, enabling studio plug-ins to be seamlessly integrated with live performances. Accompanying the consoles are free downloads of the Lexicon MPX-L native plug-in and Ableton Live 9 Lite.

The console is designed to deliver pristine recordings. Both have an ultra-low-latency USB interface that flawlessly captures every channel, which can then be mixed or transferred to a DAW for further mixdown and production. The consoles offer XLR and switchable Hi-Z inputs that enable guitars, basses and other instruments to be directly connected.

The Soundcraft Signature 12MTK features smooth, premium-quality faders with GB® Series audio routing with flexible pre/post switching on each Aux, and subgroups with powerful routing and switching options as well as dedicated outputs.

Both the Soundcraft Signature 12MTK and Soundcraft Signature 22MTK are built using tour-grade robust metal construction and top-quality components. Both have an internal universal power supply.

Features

High-Performance 12-input small format analogue mixer with onboard effects and multi-track USB recording and playback
14-in/12-out ultra-low latency USB playback and recording interface
Iconic Soundcraft® Ghost mic preamps with ultra-low noise performance
Renowned Soundcraft® Sapphyre British EQ with sweepable mid-bands per channel
Lexicon® Effects Engine featuring award-winning Reverbs, Delays, Choruses and Modulations
dbx® Limiters (High-ratio Compressors) on input channels
Switchable Hi-Z inputs for guitars, basses and other instruments
Hi-Pass Filters (low-cut) and 48V Phantom Power on all mic channels
Comprehensive Soundcraft® GB series audio routing with Auxes (flexible pre/post switching) and subgroups with switching and dedicated outputs
Smooth premium-quality faders
Robust metal construction for tour-grade build quality and reliability
Internal universal power supply

:D   :D   High-Performance 12-input small format analogue mixer with onboard effects and multi-track USB recording and playback
14-in/12-out ultra-low latency USB playback and recording interface
 :happy:   :happy:   :o^:   :o^: :o^:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: น่าสน เหมือนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2016, 12:41:30 น. »
พึ่งจะขายไปเมื่อวาน     ตัวนี้มี 20 บัตรในตัว  รองรับ asio

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2016, 12:57:29 น. »
คุณพี่หมอนพคงใช้หมดไส้หมดพุงแล้ว  ประเดี๋ยวจะขอความรู้เพิ่ม ถ้าจะกรุณาครับ :flower: :thank1:
 :D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2016, 13:13:36 น. »
คุณพี่หมอนพคงใช้หมดไส้หมดพุงแล้ว  ประเดี๋ยวจะขอความรู้เพิ่ม ถ้าจะกรุณาครับ :flower: :thank1:
 :D

ตอบได้ข้อเดียวคือ เกนขยายสัญญาณต่ำไปหน่อย  เหมือนมิกซ์รุ่นใหม่ๆในปัจจุบัน นอกนั้นเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคล ของดให้คำแนะนำครับ

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 พฤษภาคม 2016, 19:57:33 น. »
ยี่ห้อนี้ ผมเลือกใช้แต่รุ่นใหญ่ รุ่นเล็กๆ ไม่ถูกใจผม

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 09:06:57 น. »
เหมาะสำหรับใช้เป็นทั้งมิกเซอร์และซาวด์การ์ดมาบันทึกเสียงร้องเพลง เล่นดนตรีพร้อมกับเสียงคาราโอเกะกับครอบครัวในบ้านครับ เป็นงานอดิเรก พักผ่อนหย่อนใจครับ
 :o^:  :D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 15:37:42 น. »
ผมเคยมีอยู่ตัวหนึ่ง   ขายให้ลุงแก่ๆแถวแพรกษาไปแล้วตัวนี้คุ้มกว่า

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 16:38:52 น. »
ผมเคยมีอยู่ตัวหนึ่ง   ขายให้ลุงแก่ๆแถวแพรกษาไปแล้วตัวนี้คุ้มกว่า

เชื่อคุณพี่หมอนพครับ    แต่ถ้าเล่าให้ฟังสักนิดพอเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนๆ น้องใหม่อีกหลายคนว่า พี่หมอเอามันไปทำอะไร อย่างไร
     เช่นว่า    เสียบคอมพิวเตอร์ปั๊บ ระบบขอไดรเวอร์ปุ๊บ ยามาฮ่าเขามีมาในแพคเกจหรือเราดาวน์โหลดหาเอง วินโดวส์มองเห็นเป็น Input/Output ยังไงในระบบSound เป็นSound Cardให้เลยมั้ยครับ
    เอาที่ต้องใช้ประจำก่อน นี่เลย รันeXtremeแล้ว ดูที่แยกลำโพงเห็นไลน์เอาท์กี่คู่ (คงคู่เดียว-เพราะพี่หมอชอบสเตอริโอเน็ทๆแจ่มๆอยู่แล้ว คนบ้าแยกไลน์อย่างผมขอยอมแพ้ครับ) แล้วสัญญาณที่ผ่านUSBออกมาเข้าทางมิกซ์ลงที่Channel Fader ให้เลยหรือครับ
    และอีกเรื่อง ถ้าผมจะเสียบไมค์ร้องเพลง1 ช่อง  เสียบไลน์จากกีต้าร์โซโล 1ช่อง พร้อมๆกับเล่นeXtremeแบคอัพไปด้วย ขณะเปิดโปรแกรมบันทึกแทรคเพื่อบันทึกเสียง

ขอขอบคุณในความกรุณาแก่ผู้ด้อยประสบการณ์ครับ คุณพี่หมอ

เชื่อครับว่าตัวที่พี่หมอแนะนำ คุ้มกว่าครับ  ;D   ;D   ;D 

:thank1: :flower:   

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 พฤษภาคม 2016, 21:27:21 น. »
เชื่อคุณพี่หมอนพครับ    แต่ถ้าเล่าให้ฟังสักนิดพอเป็นวิทยาทานแก่เพื่อนๆ น้องใหม่อีกหลายคนว่า พี่หมอเอามันไปทำอะไร อย่างไร
     เช่นว่า    เสียบคอมพิวเตอร์ปั๊บ ระบบขอไดรเวอร์ปุ๊บ ยามาฮ่าเขามีมาในแพคเกจหรือเราดาวน์โหลดหาเอง วินโดวส์มองเห็นเป็น Input/Output ยังไงในระบบSound เป็นSound Cardให้เลยมั้ยครับ
    เอาที่ต้องใช้ประจำก่อน นี่เลย รันeXtremeแล้ว ดูที่แยกลำโพงเห็นไลน์เอาท์กี่คู่ (คงคู่เดียว-เพราะพี่หมอชอบสเตอริโอเน็ทๆแจ่มๆอยู่แล้ว คนบ้าแยกไลน์อย่างผมขอยอมแพ้ครับ) แล้วสัญญาณที่ผ่านUSBออกมาเข้าทางมิกซ์ลงที่Channel Fader ให้เลยหรือครับ
    และอีกเรื่อง ถ้าผมจะเสียบไมค์ร้องเพลง1 ช่อง  เสียบไลน์จากกีต้าร์โซโล 1ช่อง พร้อมๆกับเล่นeXtremeแบคอัพไปด้วย ขณะเปิดโปรแกรมบันทึกแทรคเพื่อบันทึกเสียง

ขอขอบคุณในความกรุณาแก่ผู้ด้อยประสบการณ์ครับ คุณพี่หมอ

เชื่อครับว่าตัวที่พี่หมอแนะนำ คุ้มกว่าครับ  ;D   ;D   ;D 

:thank1: :flower:   

ตอบครูเมธสั้นๆ เพราะผมจิ้มมือถือไม่ถนัด

1 เสียบกับคอมแล้วเจอกันเลย  แต่จะได้คุ๊ภาพแค่ 16bit/44.1khz
2 หาไดรว์เวอร์จากเวบไซด์ยามาฮ่ามาลง  จะได้ถึง 24bit/192khz เสียงดีขึ้นตามจำนวนบิต
3 ลงแล้วเข้าไปปรับใน control panel จะปรับได้ละเอียดขึ้น รวมถึงค่า buffer ของ asio
4 รองรับแค่ 2in/2out ดังนั้นแยกได้แค่สเตอร์
5 เปิดเพลงผ่านสายยูในระบบ asio เอากีต้าเสียบ เอาไมค์เสียบ  บันทึกเสียงได้ด้วยโปรแกรมที่ติดตั้งเพิ่ม แทบทุกโปรแกรม  ผมใช้ super mp3 rec   และ โปรแกรมจับหน้าจอ oCam บันทึกวีดีโอเสียงดนตรีและเสียงร้องได้  ไฟล์ที่ได้เป็นมิวสิควีดีโอได้เลย
6 คุณภาพเสียงดีกว่าออนบอร์ดแน่นอน  แต่มากแค่ใหนผมไม่มีไม้บรรทัดหรือตาชั่งสำหรับวัดครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2016, 00:15:12 น. »
ตอบครูเมธสั้นๆ เพราะผมจิ้มมือถือไม่ถนัด

1 เสียบกับคอมแล้วเจอกันเลย  แต่จะได้คุณภาพแค่ 16bit/44.1khz
2 หาไดรว์เวอร์จากเวบไซด์ยามาฮ่ามาลง  จะได้ถึง 24bit/192khz เสียงดีขึ้นตามจำนวนบิต
3 ลงแล้วเข้าไปปรับใน control panel จะปรับได้ละเอียดขึ้นรวมถึงค่า buffer ของ asio
4 รองรับแค่ 2in/2out ดังนั้นแยกได้แค่สเตอร์
5 เปิดเพลงผ่านสายยูในระบบ asio เอากีต้าเสียบ เอาไมค์เสียบ  บันทึกเสียงได้ด้วยโปรแกรมที่ติดตั้งเพิ่ม แทบทุกโปรแกรม  ผมใช้ super mp3 rec.   และ โปรแกรมจับหน้าจอ oCam บันทึกวีดีโอเสียงดนตรีและเสียงร้องได้  ไฟล์ที่ได้เป็นมิวสิควีดีโอได้เลย
6 คุณภาพเสียงดีกว่าออนบอร์ดแน่นอน  แต่มากแค่ใหนผมไม่มีไม้บรรทัดหรือตาชั่งสำหรับวัดครับ

ขอบคุณครับ พี่หมอ  

ข้องใจข้อ 5 ครับ ตอนเพลงผ่านสาย USB  โปรแกรมบันทึกจัด I/O   ตรง Input จากไหนเข้ามาครับ

นอกเรื่องนิดหน่อยครับ พี่หมอจำ Studio One จัดการ I/O ให้ Audiobox1818VSL ได้ไหมครับ เสียงเพลงผ่านUSBมา Studio One จัดการดักเอาตรงไหนมาเข้า Input ในโปรแกรมบันทึกTrack ครับ  ผมแก้แบบ"หน้าด้านมิวสิก" โดย ปล่อยเสียงเพลงออกทางออนบอร์ดมาลงในInputของAB1818  เพราะยังมีรูให้เสียบอีก

คงนำคำตอบข้อ  5 มาใช้ด้วยกันได้นะครับ (ของพี่หมอ หมดรูเสียบ)

:thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 มิถุนายน 2016, 15:40:48 น. โดย นพ สุพรรณ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2016, 15:42:14 น. »
ขอบคุณครับ พี่หมอ  

ข้องใจข้อ 5 ครับ ตอนเพลงผ่านสาย USB  โปรแกรมบันทึกจัด I/O   ตรง Input จากไหนเข้ามาครับ

นอกเรื่องนิดหน่อยครับ พี่หมอจำ Studio One จัดการ I/O ให้ Audiobox1818VSL ได้ไหมครับ เสียงเพลงผ่านUSBมา Studio One จัดการดักเอาตรงไหนมาเข้า Input ในโปรแกรมบันทึกTrack ครับ  ผมแก้แบบ"หน้าด้านมิวสิก" โดย ปล่อยเสียงเพลงออกทางออนบอร์ดมาลงในInputของAB1818  เพราะยังมีรูให้เสียบอีก

คงนำคำตอบข้อ  5 มาใช้ด้วยกันได้นะครับ (ของพี่หมอ หมดรูเสียบ)

:thank1:

เลือกให้มันเข้าที่ DAW1-8 ครับ