ผู้เขียน หัวข้อ: Zhaolu อ่านว่า "เฉาลู่" === เขาว่ากันว่า เสียงดีมาก ๆ ถึงมากที่สุด...  (อ่าน 3723 ครั้ง)

chollathee

• บุคคลทั่วไป
Zhaolu อ่านว่า "เฉาลู่" หรือ "เชาลู่"

เขาว่ากันว่า เสียงดีมาก ๆ ถึงมากที่สุด...

เมื่อนำมาต่อกับเครื่องเล่น DVD ถูก ๆ ทั่วไป หรือเครื่องเล่น CD ระดับเริ่มต้น หรือแม้แต่จากคอมพิวเตอร์ผ่านทาง Digital Out หรือ Optic Out ก็ตาม

ทำหน้าที่เป็น DAC หรือ Digital to Analog Converter นั่นเอง ซึ่งในตัวเครื่องเล่นดังกล่าว หรือแม้แต่ในซาวนด์การ์ดก็มี

แต่... มันไม่ดีพอ ...

จึงต้องมีสิ่งนี้ DIY DAC

ซึ่งเป็นที่กล่าวขวัญกันอย่างต่อเนื่องในวงการเครื่องเสียงทั้งในและต่างประเทศว่า... "สามารถขย่มบัลลังก์ของเครื่องเล่นซีดีในระดับราคา 3 หมื่น up ได้"

สินค้าจากดินแดนมังกรตัวนี้เลยเป็นที่นิยมกันอย่างแพร่หลาย สำหรับผู้ที่ต้องการจะเพิ่มคุณภาพเสียงให้กับอุปกรณ์เสียงต้นทางของท่าน ด้วยราคาที่ท่านสามารถเอื้อมถึงได้อย่างไม่ยากเย็นนัก

ไม่ว่าจะเอามาต่อกับ DVD Player เพื่อให้ได้เสียงอย่างเครื่องเล่น CD ราคา 3 หมื่น up หรือเอาต่อกับซาวนด์การ์ด เพื่อเพิ่มคุณภาพเสียง แล้วท่านจะลืมไปเลยว่าท่านกำลังฟังเสียงจากเครื่องจักรสมองกลอยู่...

พูดไปโน่น อิ อิ ;D

เอ้า...ลองผ่รูปปลากรอบครับ...

ผู้นำเข้าและจำหน่ายครับ (ผมไม่ได้รับเงินโฆษณามาเด้อ...อย่าเข้าใจผิด) >:D
http://www.tarad.com/hifibestbuy/product.detail.php?lang=th&cat=144807&id=805039

ปีหน้าเห็นว่าจะออกเวอร์ชั่น 3.0 นะ จะมี USB และแจ๊คชุบทอง 24K ด้วย (แต่...ตัด Headphone Amp ออกไป)

chollathee

Re: Zhaolu อ่านว่า "เฉาลู่" === เขาว่ากันว่า เสียงดีมาก ๆ ถึงมากที่สุด...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 กรกฎาคม 2007, 22:32:37 น. »
อ้าว...เหอ ๆ มี D3 แล้วเหรอเนี่ย เหอ ๆ สงสัยผมจะตกขาว เอ้ย...ตกข่าว ;D

เบิ่ง ๆ  (อย่างเดียว อ่านไม่ออก) :laugh:

จากที่นี่... http://www.zhaolu.com/products/d3/d3_1.htm

ประวิทย์

Re: Zhaolu อ่านว่า "เฉาลู่" === เขาว่ากันว่า เสียงดีมาก ๆ ถึงมากที่สุด...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 11:54:29 น. »
น่าสนใจมากเลยครับ ถ้าผมมี soundcard SB Live 5.1  แล้วเอาเครื่อง Zhaolu มาปรับแต่งเสียง ก็ไม่ต้องอัพเกรดเป็น ) Xi-Fi
คุณหนุ่มคิดว่าจะดีกว่าหรือเปล่าครับขอความคิดเห็นครับ  ;D

chollathee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 12:03:23 น. »
 ;D  ดีครับ...

แต่...ขึ้นอยู่กับว่า น่าลงทุนหรือเปล่าเท่านั้นเองครับ...

เพราะเสียงจะดีหรือไม่ มันขึ้นอยู่กับเครื่องเสียงและลำโพงของเราด้วย...

ถ้าชุดเครื่องเสียง (บ้าน) ของเราดี รับรองว่าเห็นผลแน่นอนครับ ถ้าเป็น PA ดี ๆ ก็ด้วยครับ ช่วยได้เยอะเลย
อีกอย่างมันใช้ได้กับทุกซาวนด์การ์ดด้วย ใช้กันจนกว่ามันจะพังแหละครับ ไม่มีตกยุคแน่นอนครับ...

nikom_5099

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 12:15:14 น. »
[bgcolor=#f5f5f5]กรณีนำไปใช้ต่อกับ Sound Onboard ของ โน๊ตบุ๊ก ซึ่งไม่มี Digital Out และ Optical Out ก็ไม่แน่ใจว่าจะดัดแปลงให้ใช้กันได้หรือเปล่า แต่ถ้ารองรับ USB Port ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจมาก เพราะถ้าเราซื้อมาก็สามารถนำไปใช่ร่วมกับอุปกรณ์อื่นได้ด้วย มันก็ดีกว่า Sound Card แบบ Extrenal ก้ตรงนี้แหละ ยิ่งให้เสียงดีขึ้นก็นับว่าน่าลงทุนเลยทีเดียวแหละ[/bgcolor]

ประวิทย์

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 12:37:17 น. »
ขอจองไว้ในใจก่อนซักเครื่อง  ;D

wissanukorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 12:46:25 น. »
กำลังตามหาเจ้าตัวแบบนี้หล่ะครับ...แต่สินค้า China ตัวนี้ ราคาไม่โดนครับ สูงเกินคาด   :-[
คิดว่าจะหาเอา Phillips TDA1540 มาทำลองดูก่อน  ผมจะใช้ Coaxial ไม่เอา Laser link
ถ้า ท่านหนุ่ม หรือ สมากชิกท่านไหน มีของเด็ดๆแบบนี้ช่วยโพสส่งข่าว Update ให้ในนี้ด้วย จะขอบพระคุณมากๆครับผม ;D

chollathee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 13:13:20 น. »
DAC Kit : Philips TDA154x มีชุดคิทขายที่นัฐพงษ์ครับ ราคาน่าจะราว ๆ 4 พันกว่าบาท...มั้ง (ไม่แน่ใจ)

แต่...ก็นั่นแหละครับ มันคงเทียบกับ CS4398 ของ Cirrus Logic ที่ใช้ใน Zhaolu ไม่ได้

อีกอย่างอุปกรณ์ประกอบอื่น ๆ เช่น R / C / Opamp ต่าง ๆ ก็คนละเกรดกันด้วย

ถ้าไม่อยากลงทุนสูงจนเกินไป ลองซื้อ Creative Sound Blaster Digital Music SX มาเล่นดูได้ครับ ใช้ DAC CS4398 เหมือนกัน
แต่วงจร / อุปกรณ์แย่กว่า รู้สึกว่า Opamp จะได้ของ JRC เบอร์ 2068 มั้งครับ (Zhaolu ใช้ของ Burr-Brown เบอร์ OPA2134 และสามารถเปลี่ยนได้ด้วย เพราะเสียบผ่าน Socket)
ตัว SB.DM-SX คุณภาพคิดว่าน่าจะด้อยกว่า DAC ของนัฐพงษ์นะครับ

ต้องลองดูครับ SB.DM-SX ใช้กับ PC/NB ได้เลย ผ่านทาง USB น่ะครับ

chollathee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 13:17:59 น. »
ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่อง DAC ต่าง ๆ หาอ่านได้จาก "มุม Thai DIY Audio" ที่เว็บคุณตู่ครับ...

http://www.htg2.net/index.php?board=13.0

เผื่อมีใครอยากทำเล่นดูครับ (ประหยัดตังได้หลาย ๆ บาท)

ส่วนเรื่อง USB to S/PDIF ลองหาสายหรือกล่องแปลงแถว ๆ พันธุ์ทิพย์ดูครับ (ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่านะ เหมือนจะคุ้น ๆ)

ป๋าลำดวน...ซื้อมาลองซักตัวนะ เผื่ออาจจะไม่ต้องซื้อเครื่องเล่น CD ราคา 3 หมื่นน่ะ ไว้เราค่อยเอาไปลองกัดกันดู...
;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 16:56:07 น. โดย C-CEW SERVICE »

wissanukorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 17:43:36 น. »
 ;D ท่าน หนุ่ม..ขอบคุณครับ ผมหาของเจอล่ะ  ..คาดว่าโปรเจคนี้อยู่ในช่วง 2xxx-3xxx เลือกของได้ครับ

ท่านไหนสนใจก็ลองดูครับ  มีลาย PCB ส่งร้านได้เลยครับ  ;)

http://www.4shared.com/file/16368490/e42b0ba5/NOSDAC_1541A_ReClockRev_002_.html

http://www.pridediyjunk.com/catalog/index.php?currency=BHT&cPath=45&sort=3a

**ปล. ขออนุญาต เจ้าของเวบด้วยเน้อู^^  ..เพื่อนใครม่ะรู้ vbvb

chollathee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2007, 22:08:09 น. »
ของไทยก็มีครับ มีชื่อว่า Wasin DAC น่ะครับ

ลองดูตามเว็บลิงค์ HTG2 ข้างบนน่ะครับ ;)

ออฟไลน์ วี บุญนิยม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • HL#4C9D39A2 จาก อนันตชัย2009
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2007, 04:46:31 น. »
อ่านรายละเอียดดูแล้ว ผมว่า "เฉารู" น่าสนใจนะครับ