ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นไหม...? โมดิฟราย สิ่งเหล่านี้ เพื่อ อะไรๆที่ดีขึ้น ของระบบเสียง....  (อ่าน 13910 ครั้ง)

ออฟไลน์ เป็นหนึ่ง พิษณุโลก

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
คงเคยเกิดคำถามคาใจแบบผม ......

สายลำโพง สายสัญญาณ ปลั๊กเพาเวอร์ ...หัวต่อ แบบนั้นแบบนี้ ..ราคาแพงราคาถูก..ยี่ห้อนั้น ยี่ห้อ นี้......ทำให้ระบเสียงดีขึ้นจริงไหม

...สิบปากว่าไม่เท่า 1 ตาเห็น..... 10 ตาเห็นไม่เท่า 1 มือคลำ...... 10 มือคลำ ไม่เท่ากับ 1มือขย้ำและก็ขยี้.....เน้นๆ

ประสบการณ์ย่อมแลกมาด้วย ....หยาดเหงื่อ เห็นเงินตรา .....

เริ่ม จาก ... ออนบอร์ด ..................... ขยับมาถึง  MOTU
... ครอส .... โมดิ..............................ขัยบมาถึง  BSS
.. สายไฟเพาเวอร์ ธรรมดา...45บาท.....ขยับมาถึง  เส้นละ พัน - หมื่น

ฯลฯ

วันนี้ลองโปรเจคใหม่.............ไม่ต้องควักตังค์........หมอโป่งควักให้ ............. เรามีแค่หน้าที่ ทำๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ทดสอบๆๆๆๆๆๆ...........

กับตู้ลำโพง.............PS 15 ....ตัวใหม่ .... ที่ อยากจะบรรยายสรรพคุณ....(เสียเหลือเกิน...แต่....ต้องทดสอบจนมั่นใจเสียก่อน ...กลัวประวัติศาสตร์ ซ้ำรอย... :cry: )

ขั้นแรก .... มีคน โมดิฟราย เนตเวอร์ค  ให้ใหม่ ...................ผล .....  ดีขึ้นทันตราเห็น หูกระดิก เลย
ขั้นสอง....มีคนควักให้ โมดิฟราย สายสัญญาณภายในใหม่.....ผล .....  ดีขึ้นทันตราเห็น หูกระดิก เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 กรกฎาคม 2015, 11:30:09 น. โดย หมอบ้านนอก »

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)

เดิมๆ ก่อนโม

Sent from my iPhone using Tapatalk

• คณะบริหาร

จับสาย  4S11 ใส่เข้าไปแทนของเดิมๆ

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
เดี๋ยวนี้ 4S11 สีดำแล้วหรือ

• คณะบริหาร
รุ่นเก่า สีเทาครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men

น่าสนใจจัง

อะไรที่ดีขึ้นนั้น มีอะไรบ้างครับ  จะได้ลองบ้าง

• คณะบริหาร

น่าสนใจจัง

อะไรที่ดีขึ้นนั้น มีอะไรบ้างครับ  จะได้ลองบ้าง

ได้อานิสงค์จากการโมตู้ ปวส.ของป๋ารอบที่แล้วแหละครับ แต่ไม่ได้แปะแผ่นแดมป์ โดยรวม ทุกอย่างดีขึ้นชัดเจน

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
มายั่วกิเลสอีกแล้ว...หาทางปล่อยของก่อน...เก็บตังรอ.. :mad244:

• *
ได้อานิสงค์จากการโมตู้ ปวส.ของป๋ารอบที่แล้วแหละครับ แต่ไม่ได้แปะแผ่นแดมป์ โดยรวม ทุกอย่างดีขึ้นชัดเจน

ทุกวันนี้ การโมเขาใช้สายเงินแกนเดี่ยวหุ้มฉนวนแทปล่อน
สายขนาดจิ๋วต่อเข้าทวีทเตอร์
ส่วนเสียงทุ้มใช้สายทองแดงเส้นเล็กแกนเดี๋ยวเหมือนกันเป็นสายเยอรมัน

ลองดูนะครับ

ที่เห็นผลมากที่สุดคือเปลี่ยน R กระเบื้อง ได้ ไดนามิก และ SOUND STAGE

• **
  • 4489B850/8E65409A/878CD0EB/6E61CE55/70876DD8/80008
 :mad244: :mad244: :mad244: :mad244:
...หมอโป่ง มันไม่เชื่อน้อง.....มันต้องขับรถ พาเมียมาฟังเองเดี๋ยวนั้นเลย....
...
คงจำได้..สำหรับขาประจำ ......กระทู้ตาลาย....ของผม....หมอนพตั้งให้...
.......ผมเคยพูดไว้นานมากแล้วเมื่อหลายปีก่อน.....
.......ผมจะไม่...ยุ่งกับการขายของ....ประเภท ตู้ลำโพง ....อีกเด็ดขาด
...... ถึงเสียงดี จริง แต่คุณภาพตู้ห่วยๆแบบ..... เจ้าติ่งสะท้าน......เข็ดจนตาย

และบัดนั้นจนบัด NOW น่าจะเกือบ 2 - 3 ปี....ผมเลิกเป็นพ่อค้า เลย....แต่ หมอโป่ง มันยังไม่เลิก
.....ออดิโอเซนเตอร์..เจ้า..ปากแดง......ที่ผมตั้งชื่อ....เลย เข้ามาครองใจ....ใครหลายๆคน....รวมทั้งผมด้วย

...และวันนี้ คู่ที่ท่านเห็น....PS15.....คู่นี้ ทำให้ผมเริ่มไขว่เขว้.....ผมยอมควักเงินหมื่นกว่าบาท....จ่ายให้โกแมว แม่สาย....
เพียงแกเปิดให้ผมฟัง...ไม่ทันจบเพลง ..... ผมเอา ....ออดิโอเซนเตอร์ ..ซึ่ง แพงกว่า 3 เท่าตัว...มาเทียบเสียงเลย....แม่เจ้าโวยยยยยยยยยยย :mad244:
ควักจ่ายเดี๋ยวนั้นไม่ต้องเอากลับ......แม่สาย........

จบที่ผม...คู่เดียวใช้คนเดียว....เพราะ เคยพูดไว้............ไม่เอาไม่ยุ่ง ................. แต่ .....ผมคนธรรมดา ...มีพี่ มีน้อง มีเพื่อน มีมิตร...ถ้ามี...ความเห็นแก่ตัว.....
....ก็อยู่ได้สบายไม่เดือดร้อน.....ยังจำได้ไหม สมัย ...ขาย เจ้า ตู้ลำโพง ปวศ. ...ไม่ถึงเดือน 4 ร้อยกว่าคู่ ..... เจ้าติ่งสะท้าน ไม่ถึงเดือน 3 ร้อยกว่าคู่.........

แต่เจ้า.....PS15 คู่นี้..... จะเป็นตำนาน อยู่กับผมคนเดียว หรือจะเป็น ..... ตู้ ลำโพง ..... Komanz PS15 .... สวย ถูก ดี มีชาตินี้ไม่ต้องรอชาติหน้า ...... ไวๆนี้ได้รู้กัน

อ้อเจ้าตัวที่ผมเจอที่นครนายก

แต่สภาพลำโพงหมอหนึ่ง ดูไม่จืดเลยฟร่ะในกระทู้แรก  :hap5:

• **
(....)

แต่สภาพลำโพงหมอหนึ่ง ดูไม่จืดเลยฟร่ะในกระทู้แรก  :hap5:
... ซื้อมาใช้งาน และทดสอบ สนามจริง......
.... ไม่ใช่เข้าตำรา .... หมู สนามจริง สิงห์ สนามซ้อม..
 :devil:...และก็ไม่ใช่ ...หมอ หนึ่ง พิดโลก ..... สมยานาม....กูลอง แห่งเมืองสองแคว ....ดิครับ ..
....ชื่อนี้ไม่ได้ มาเพราะโชคช่วย ....ได้มาเพราะ เงินหลายหมื่นหลายแสนบาท ที่เสียค่าลองวิชาครับ

• คณะบริหาร
(....)

ราคาต่างกัน 3 เท่ากับคุณภาพเสียง พอสู้กับ ดอกเบม่า ใน Audiocenter PF-15+ ได้มั้ยครับ...ผมว่า ขายยากละ ปากแดง ถ้ามาเจอคู่นี้เข้า... :cry:

ที่ผมฟังตู้คู่นี้ แหลมจัดไปนิดครับ หมอโป่ง ปรับปรุงน่าจะแจ่ม เอาความชอบส่วนตัวนะครับ เห็นเจ้าบ้านสั่งไป 6 คู่นี่ครับ

จ้างผมทดสอบไหมหล่ะ คิดค่าน้ำมัน 5000 ไปพิษณุโลก  :devil:

• คณะบริหาร
ที่ผมฟังตู้คู่นี้ แหลมจัดไปนิดครับ หมอโป่ง ปรับปรุงน่าจะแจ่ม เอาความชอบส่วนตัวนะครับ เห็นเจ้าบ้านสั่งไป 6 คู่นี่ครับ

จ้างผมทดสอบไหมหล่ะ คิดค่าน้ำมัน 5000 ไปพิษณุโลก  :devil:

ส่งลำโพงไปง่ายกว่า...ค่าส่งคู่ละ 300 ;D

• คณะบริหาร

• **
 :o^: ยิ่งเบริน ยิ่งเปิด เสียงยิ่ง แจ๋วๆๆๆ  :o^:
. ;D... และเพิ่งรู้จริงๆ.....สายลำโพง เกรด ดีๆ ราคาแพงๆ . :th2:... เขามีการวางทิศทาง กันด้วย บางยี่ห้อ มีลูกศร บอกทิศการไหลกันเลย .. :no_ok:...ห้ามย้อนศร .. :no_ok:.. โง่มานาน :hap5:

• คณะบริหาร
:o^: ยิ่งเบริน ยิ่งเปิด เสียงยิ่ง แจ๋วๆๆๆ  :o^:
. ;D... และเพิ่งรู้จริงๆ.....สายลำโพง เกรด ดีๆ ราคาแพงๆ . :th2:... เขามีการวางทิศทาง กันด้วย บางยี่ห้อ มีลูกศร บอกทิศการไหลกันเลย .. :no_ok:...ห้ามย้อนศร .. :no_ok:.. โง่มานาน :hap5:

:devil:

• *
เรื่องของเส้นสาย
ทุกวันนี้ ผมไม่สนใจทิศทาง เพราะฟังไม่ออก
ฟังอย่างไรก็ฟังไม่ออก

สงสัยหูเข้าฝัก

เคยใช้เทปคาสเส็ท ไหมครับ สามารถอัดทับของเก่าได้
บางรุ่นเล่นออโต้รีเวิร์ท  ฟังเสียงซึ่งเกิดจากโมเลกุลแม่เหล็กเบี่ยงเบนอันเกิดจากขั้นตอนการอัด
เล่นไป แล้วเล่นกลับ  ยัง งัย ฟังเหมือนเดิม

ต่อเส้นสายอย่างไร ผมว่ามันไม่มีผลต่อเสียง
ลองทดสอบด้วยตัวของท่านเองเดี๋ยวนี้เลย
เป็นความเชื่อผมคนเดียว ครับ

ป.ล.  โหงเฮ้งตู้สวยจัง

อยากได้สเปคลำโพง มาลองออกแบบพาสสีพฉบับมะละกอ ครับผม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กรกฎาคม 2015, 09:50:53 น. โดย มะละกอ »

ทุกวันนี้ ผมไม่สนใจทิศทาง เพราะฟังไม่ออก

เคยใช้เทปคาสเส็ท ไหมครับ สามารถอัดทับของเก่าได้
บางรุ่นเล่นออโต้รีเวิร์ท  ฟังเสียงซึ่งเกิดจากโมเลกุลแม่เหล็กเบี่ยงเบนอันเกิดจากขั้นตอนการอัด
เล่นไป แล้วเล่นกลับ  ยัง งัย ฟังเหมือนเดิม

ต่อเส้นสายอย่างไร ผมว่ามันไม่มีผลต่อเสียง
ลองทดสอบด้วยตัวของท่านเองเดี๋ยวนี้เลย

อยากได้สเปคลำโพง มาลองออกแบบพาสสีพฉบับมะละกอ ครับผม 

สาย hdmi ผมเสียบกลับด้านไม่มีภาพไม่มีเสียง  :bla:

ออฟไลน์ โกแมว ณ แม่สาย

• ระดับ 5
  • *
  • หมอโป่ง

ออฟไลน์ เรารัก สารคาม

• *
  • HL#5DE2DA8A ครูภูม 7E8C2862
สาย hdmi ผมเสียบกลับด้านไม่มีภาพไม่มีเสียง  :bla:
:hit:เคยเจอมาเหมือนกัน

• คณะบริหาร

หูคนแก่...555 :hap5:

• คณะบริหาร
เทปเวลาอัดทับหลายๆ ครั้งเสียงจะดรอปลงนะครับ...รึของผมยี่ห้อไม่ดีหว่า.. ;D