กิจกรรมที่ลิ้งค์

• ช่วยหน่อยคับ: 30 มิถุนายน 2009

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ ระหว่าง เพาเวอร์สวิชิง กะ เพาเวอร์หม้อแปลง  (อ่าน 23153 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
Re: ช่วยหน่อยคับ ระหว่าง เพาเวอร์สวิชิง กะ เพาเวอร์หม้อแปลง
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 23 กันยายน 2009, 21:13:17 น. »
หน้าสีเทาจะเข้ากะชุดของผมนะน้องมันทนา

เดี๋ยวล็อคไว้ให้คะ  ;D ;D ;D ;D ;D :th2:

ออฟไลน์ แก้วดง

• ระดับ 3
  • *
  • 7C073EF0 x-men
Re: ช่วยหน่อยคับ ระหว่าง เพาเวอร์สวิชิง กะ เพาเวอร์หม้อแปลง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 11:55:00 น. »
ที่ร้านมีเพาเวอร์แอม(สวิทชิ่ง) ให้.....ทดสอบ...

......โชว์......มีพร้อมจำหน่าย......หรือต้องสั่งทำครับ.....

......สนใจมาก  อยากไปชมด้วยตนเอง....ครับ

ที่ตั้งตามลายเซ็นนะครับ

ออฟไลน์ ศัก SNsound

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C88362C
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 13:45:03 น. »
ที่ร้านมีเพาเวอร์แอม(สวิทชิ่ง) ให้.....ทดสอบ...

......โชว์......มีพร้อมจำหน่าย......หรือต้องสั่งทำครับ.....

......สนใจมาก  อยากไปชมด้วยตนเอง....ครับ

ที่ตั้งตามลายเซ็นนะครับ

ตอนนี้ยังไม่พร้อมใช้คะ ขาดอะใหล่บางตัว ส่วนตัวที่ให้ลูกค้าทดสอบ ตัว DPA2400 ตอนนี้ไปอยู่ที่ อ.จอมทองคะ

ออฟไลน์ ชายเสรี

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#No 5063144D,1E0047B9 By x-Men
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2009, 14:54:07 น. »
หรือสิลองเข้าไปเบิ่งครับ ที่นี่ สิได็ฮู้ ได้เห็น อีกหลายๆ อย่าง ที่พวกเฮาบ่ทันฮู้ครับ

http://www.classdthai.com/board/index.php

ครับ  ลองเข้าไปดูเลย  จะได้รู้ในสิ่งที่พวกเราไม่รู้ ไม่เห็น  :bla: :bla:

ออฟไลน์ jgn 8bit

• ระดับ 5
  • *
  • 752F6A1E (เหลืออันเดียว)
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 12:21:56 น. »
คิดเอาง่าย ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
ทีวีสี กับ ที่วีขาวดำ  เป็นท่าน ๆจะเลือกเอาอะไร
--------------------------------------------------
เหมือนกับหม้อหุ่งข้าวละครับ เดิม ตอนหม้อเข้ามาไหม่ ๆๆๆ
- หุงไม่อร่อย เหมือนเตาถ่าน ขาดรสชาด แล้วเป็นงัยครับ **************
-YAMAHA AMP ตัวละ แสน SW......
-AMP นอก ตัวแพง ๆๆๆๆๆ    SW.......
----------------------------------------------------------------------------------
เทคโนโลยี่ ต้องเรียนรู้ที่จะอยู่กับมันนะครับ ของทุกอย่างมีข้อดีและข้อเสียนะครับ
----------------------------------------------------------------------------------
การจับผิด เสียง นะ ต้องใช้เครื่องมือ วัด (หูคนคงฟังไม่ออก)
เคยครับ ลองวิชา้พวกหูทอง 
-ลำโพงชุดเดียวกัน
เปลี่ยน แค่ PA สลับ กับ ชุดปรุงเดียวกัน (ปรับ FLat)
-amp  ตุลา Tafn Crown NEP 
-555555555555555555555555555555555 (จับหูทองหันหลัง)
-มันฟังไม่ออกหรอกครับ
-ส่วนมาก จะมีแต่ พวกฟังเสียงจากการอ่านเพียบ
(ฟัง เค้าวิวมา)

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 15:26:30 น. »
ผมคนหนึ่งก็แสวงหาอยากได้เพาว์เวอร์แอมป์แบบน้ำหนักเบาๆกำลังขับเยอะๆ(ผมใช้เบส 21 นิ้ว) เมื่อเปรียบเทียบแล้ว ในลักษณะการใช้งานของผม งานไม่เกินข้างละ 4 เซ๊ต ที่เล่นอยู่จะไม่ใช้เครื่องปั่นไฟ จึงมีปัญหากับไฟเพราะบางแห่งที่ไฟ ฟ้ามาแค่ 160 v เอง ไปเล่นใช้หม้อเพิ่มไฟดูดแล้วได้ไม่ถึง 200 v เลย ได้แต่แรงดันมาแต่กระแสไม่พอ ผมจำเป็นต้องใช้แบบมีหม้อแปลงต่อไปเพราะถึงอย่างไรเพาว์เวอร์ก็ไม่ตัดและยังสามารถใช้งานได้เพียงแต่อาศัยประสบการณ์ในการปรับแต่งเสียงและรักษาระดับเสียงให้ดีที่สุด   จริงๆแล้วสวิทชี่ง มีความได้เปรียบเยอะในเรื่องของน้ำหนักที่เบา และกระแสที่ให้ค่อนข้างสูง  รับไฟอยู่ระหว่าง 180- 260vซึ่งถ้าไฟอยู่ระหว่างนี้จะไม่มีความแตกต่างระหว่างกำลังที่ให้แต่อย่างใด  เหมาะกับสถานที่ที่ไฟไม่ตก หรือมีเครื่องปั่นไฟ การเลือกใช้ผมว่าขึ้นอยู่กับพื้นที่ใช้(ลักษณะของไฟที่ใช้) ถ้าเทียบแนวเสียงไม่ว่าหม้อแปลงหรือสวิทชิ่งที่ให้ไฟและกระแสเท่ากันบอร์ดขยายเสียงตัวเดียวกันเสียงก็เหมือนกัน ครับ :o^: :o^:

ออฟไลน์ นายวิโรจน์2009

• *
  • H\L 7EE4286E
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2009, 17:54:03 น. »
ผมคนหนึ่งก็แสวงหาอยากได้เพาว์เวอร์แอมป์แบบน้ำหนักเบาๆกำลังขับเยอะๆ(ผมใช้เบส 21 นิ้ว) เมื่อเปรียบเทียบแล้ว ในลักษณะการใช้งานของผม งานไม่เกินข้างละ 4 เซ๊ต ที่เล่นอยู่จะไม่ใช้เครื่องปั่นไฟ จึงมีปัญหากับไฟเพราะบางแห่งที่ไฟ ฟ้ามาแค่ 160 v เอง ไปเล่นใช้หม้อเพิ่มไฟดูดแล้วได้ไม่ถึง 200 v เลย ได้แต่แรงดันมาแต่กระแสไม่พอ ผมจำเป็นต้องใช้แบบมีหม้อแปลงต่อไปเพราะถึงอย่างไรเพาว์เวอร์ก็ไม่ตัดและยังสามารถใช้งานได้เพียงแต่อาศัยประสบการณ์ในการปรับแต่งเสียงและรักษาระดับเสียงให้ดีที่สุด   จริงๆแล้วสวิทชี่ง มีความได้เปรียบเยอะในเรื่องของน้ำหนักที่เบา และกระแสที่ให้ค่อนข้างสูง  รับไฟอยู่ระหว่าง 180- 260vซึ่งถ้าไฟอยู่ระหว่างนี้จะไม่มีความแตกต่างระหว่างกำลังที่ให้แต่อย่างใด  เหมาะกับสถานที่ที่ไฟไม่ตก หรือมีเครื่องปั่นไฟ การเลือกใช้ผมว่าขึ้นอยู่กับพื้นที่ใช้(ลักษณะของไฟที่ใช้) ถ้าเทียบแนวเสียงไม่ว่าหม้อแปลงหรือสวิทชิ่งที่ให้ไฟและกระแสเท่ากันบอร์ดขยายเสียงตัวเดียวกันเสียงก็เหมือนกัน ครับ :o^: :o^:
เห็นด้วยครับ :happy:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2009, 12:32:07 น. »
ตัวล่างยังใช้ฟังเพลงในบ้านเป็นแอมป์ไบโพลาร์  ใช้หม้อแปลงทอรอย  ตัวบนเป็นสวิทชิ่ง  แผ่นไดรว์ วงจรคราวน์แท้ ๆ
CE2000  ขับออกข้างละ 300W 8 โอห์ม   แท่นนี้ ผู้การอรุณ ใช้อยู่อีกหนึ่งท่าน   ตอนนี้ของขาดตลาด ...(ขาดอุปกรณ์ในแผ่นไดรว์ บางตัว)
ในภาพผมกำลังทดสอบเพลงสุนทราภรณ์  โดยใช้ SF ผ่านตัว Digital Music SX  ใช้ตัวมันเป็นโทรลคอนโทรลแบบแฟลต ๆ
ขับแอมป์ ตรง ๆ  ปรับสัญญาณโวลลุ่มด้วยพร้อมเลย  เสียงออกจากแอมป์สะอาดเกลี้ยงเกลา  ชุ่มฉ่ำ
ขับตลอดย่านกับลำโพงตั้งพื้นทรงสูง  2 ทางแบบธรรมดา ดอก ุ6 นิ้วตู้ละสอง ได้เสียงย่านต่ำพอดี

ก็ฟังแบบนี้อยู่ในบ้าน  ยามปาร์ตี้ผมก็ยกออกไปไหนต่อไหน ก็ขับลำโพงทรง PS15  ใส่ขาตั้ง ได้ข้างละสองตู้  ขับกระจาย ...แยกไม่ออกว่าเป็นเสียงที่ได้จากแอมป์ หม้อแปลงหรือสวิทชิ่งครับ   เวลาไฟฟ้าตก ๆ ยังขับกระจายคือเก่า  สบาย ๆ..ครับ