ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ โปรโลจิกมีปัญหา ด่วนๆ  (อ่าน 1197 ครั้ง)

m-chaiwat

• บุคคลทั่วไป
ขอความช่วยเหลือ โปรโลจิกมีปัญหา ด่วนๆ
« เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2011, 13:37:37 น. »
งานที่แล้วระบบไฟมีปัญหา อีก2วันจะมีงาน เอาออกมาเช็ค ก็ทำอะไรไม่ได้ แต่ก็สังเกตเห็นอะไรบางอย่างครับ
จะยกไปร้านก็น่าจะโดนหลายร้อยอยู่ ถามพี่ๆก่อน เผื่อมีวิธีที่ง่ายกว่า

สังเกตว่า ไฟตรงoutput ไม่ติดเลยซักดวงเดียว เช็คฟิวส์แล้วไม่ขาด
เช็คไฟพาท์แล้วก็ไม่ขาด

ขั้นแรกลองต่อเข้าตัวดิมเมอร์ ปกติผมจะต่อชุดไฟเฟส1 (1-2-3-4) แล้วเสียบใช้งานตามปกติ ไฟไม่วิ่ง เงียบกริบ พอเช็คจากดิมเมอร์โดยเปิดที่สวิตที่ 1 2 3 4 ปรากฏว่า 1ไฟไม่ติด 2 3 4 ไฟติด

จากนั้นลองขั้นสอง ไม่ต้องต่อดิมเมอร์ ต่อโปรโลจิกตรงๆเลย ปรากฏว่า ไฟไม่ติดเลยซักดวง กดค้างก็แล้ว

พี่ๆท่านไหนพอรู้วิธีแก้ไข ช่วยหน่อยครับ

มีเจ้าตัวนี้แต่ใช้งานไม่เป็น ถ้าจะใช้ตัวนี้เช็ค ตรงไหน สอนหน่อยนะครับ ปรับไปที่เท่าไรบ้าง

charoen.da

Re: ขอความช่วยเหลือ โปรโลจิกมีปัญหา ด่วนๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2011, 14:34:24 น. »
สวิทช์ แบ็คเอ้าท์ ไม่ได้เปิดนี่ครับ

ออฟไลน์ บ้านเก๋มิวสิคจ.ตรัง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
Re: ขอความช่วยเหลือ โปรโลจิกมีปัญหา ด่วนๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2011, 14:38:32 น. »
ข้างในมีหม้อแปลงอยู่2ลูกไม่แน่ใจว่า9.0.9และ12.0.12.ไหมวัดดูว่าขาดไหมหรือเสียบไฟแล้ววัดไฟเข้าไฟออกดู....ของหม้อแปลง

m-chaiwat

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 2 มิถุนายน 2011, 19:09:12 น. »
สวิทช์ แบ็คเอ้าท์ ไม่ได้เปิดนี่ครับ

ตอนที่ถ่ายรูปไม่ได้เปิดครับ ไม่ได้เสียบปลั๊กด้วย

แต่ตอนลอง ไฟตรงoutputไม่ติด แต่ในส่วนอื่นๆติดเหมือนปกติครับ