ผู้เขียน หัวข้อ: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก  (อ่าน 24609 ครั้ง)

ออฟไลน์ วันชัย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
ผมมีลำโพง AJ PS-15II อยู่ 2 คู่ แนวเสียงทีได้ยังไม่ค่อยพอใจสักเท่าไร ใครพอจะมีวิธีการโมดิไฟ เพื่อให้เสียงดีกว่าเดิม
ได้บ้างครับ เช่น เปลี่ยน passtive crossover network ของค่ายไหน หรืออื่น ๆ อย่างไรกันบ้าง :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2011, 17:36:00 น. โดย วันชัย »

• ระดับ 5
  • *
  • N&S Music sound HL#5565D718(ฅนคอน)
Re: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 17:58:23 น. »
ระหว่างรอผมได้สั่ง Passtive Crossover Network ของค่า W-Audio มา 1 คู่ เห็นเขาว่าเปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น "รับรองได้ว่าดีแน่ เสียงที่ได้จะมีมิติเสียงที่ดีกว่าเดิม แทบจะไม่ต้องใช้ q เพราะเสียงออกมา flat มากครับ" เขาว่าอย่างน้ันเลยอยากลอง กำลังรอของส่งมาเปลี่ยน ได้ผลอย่างไร
จะรายงานให้ทราบต่อไป :thank1:

ออฟไลน์ นคร 07

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
Re: อยากโมฯ AJ PS-15II ให้จัดจ้าน ชัดเจน กว่าเดิม ใครมีวิธีวานบอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 18:07:45 น. »
ระหว่างรอผมได้สั่ง Passtive Crossover Network ของค่า W-Audio มา 1 คู่ เห็นเขาว่าเปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น "รับรองได้ว่าดีแน่ เสียงที่ได้จะมีมิติเสียงที่ดีกว่าเดิม แทบจะไม่ต้องใช้ q เพราะเสียงออกมา flat มากครับ" เขาว่าอย่างน้ันเลยอยากลอง กำลังรอของส่งมาเปลี่ยน ได้ผลอย่างไร
ยังไงรายงานผลด้วยนะครับ....จะลองตั้งแต่ตอนมีโปรโมชั่นตัวละพัน...ตอนนี้ขึ้นมาอีก...ยังไม่ได้ลองเลย........ :thank1: :thank1:
หรือพี่จะลองนี้ดูครับ
http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=127397.msg1473981;topicseen#msg1473981
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 6 กันยายน 2011, 05:45:43 น. โดย นคร 07 »

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 20:00:28 น. »
รอฟังผลด้วยคนครับ อยากโมบ้างเห็นบางท่านบอกให้เปลี่ยนแหลมเป็นคอม  50  ด้วยน่ะ

ออฟไลน์ ขุนหมู

• ระดับ 5
  • *
  • HL#47866A34 , Tel. 080-7788747
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 20:15:35 น. »
ระหว่างรอผมได้สั่ง Passtive Crossover Network ของค่าย W-Audio มา 1 คู่ เห็นเขาว่าเปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้น "รับรองได้ว่าดีแน่ เสียงที่ได้จะมีมิติเสียงที่ดีกว่าเดิม แทบจะไม่ต้องใช้ q เพราะเสียงออกมา flat มากครับ" เขาว่าอย่างน้ันเลยอยากลอง กำลังรอของส่งมาเปลี่ยน ได้ผลอย่างไร
Passtive Crossover Network ของค่าย W-Audio พี่มานิตย์1990ใช้ตู้รุ่นที่ว่าอยู่ครับลองให้พี่เขามาตอบเองครับ

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 20:31:53 น. »
ค่ายนี้ ผมใช้อยู่ 4 ใบ +กับ D450 ครับ..

ออฟไลน์ ตั๊ก ไตเติ้ล

• ระดับ 3
  • *
  • No_74864889 อนันต์ชัย2009
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 20:57:13 น. »
รอฟังผลด้วยคนครับ....ของผมส่วนใหญ๋เล่นสามทาง  เผื่อเอาไว้เล่น 2 ทางบาง แหลม 750

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 21:27:51 น. »
ของผม เปลี่ยนดอก 15 เป็นแคปป้าโปร 15 A แหลมไส่ คอม50  เน็ตเวอร์กเดิม เสียงที่ได้ต่างกว่าของเดิมเยอะครับ โดยเฉพาะความแรงพุ่งจัดจ้าน กรณีเดิมๆอัดจริงๆมีเป๋ลำโพงรับไม่ไหว ดอก 15 ขาดบ่อย

adsound101

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 22:04:10 น. »
ของผม เปลี่ยนดอก 15 เป็นแคปป้าโปร 15 A แหลมไส่ คอม50  เน็ตเวอร์กเดิม เสียงที่ได้ต่างกว่าของเดิมเยอะครับ โดยเฉพาะความแรงพุ่งจัดจ้าน กรณีเดิมๆอัดจริงๆมีเป๋ลำโพงรับไม่ไหว ดอก 15 ขาดบ่อย
อยากเห็นภาพจังเลยครับพี่ป.ภูธร (แคปป้าโปร 15 A แหลมไส่ คอม50  ภาษาอังกฤษสะกดอย่างไรครับผม ผมจะหาข้อมูล)ขอบพระคุณมากครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 22:11:55 น. »
อยากเห็นภาพจังเลยครับพี่ป.ภูธร (แคปป้าโปร 15 A แหลมไส่ คอม50  ภาษาอังกฤษสะกดอย่างไรครับผม ผมจะหาข้อมูล)ขอบพระคุณมากครับ
ผมหาดูน่าจะเป็นตัวนี้ครับ EMINENCE MADE IN USA รุ่น KAPPA PRO-15A ราคาประมาณ 3,600 บาท ครอบคลุมทุกย่านความถี่
46Hz-4KHz  
Power Rating Watts 500W
Music Program 1000W
:thank1:

adsound101

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 22:22:02 น. »
ผมหาดูน่าจะเป็นตัวนี้ครับ EMINENCE MADE IN USA รุ่น KAPPA PRO-15A ราคาประมาณ 3,600 บาท ครอบคลุมทุกย่านความถี่
46Hz-4KHz  
Power Rating Watts 500W
Music Program 1000W
:thank1:
ขอบพระคุณครับพี่วันชัย(ไวปานพ่อกามนิตหนุ่มน้อ...อิๆ)แล้วแหลมล่ะครับ เป็นไงบาง ใส่พอดีกับร่องเดิมไหม ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ ป.ภูธร

• ระดับ 4
  • *
  • HL#4C9D39A4,ืN0748933
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 22:40:05 น. »
แหลม เอ็นพีอี คอม 50 ราคา 1000 บาท เราจะต้องเจาะรูแป้นใหม่ครับ โดยเจาะที่แป้นปากแตร เอเจ ของเดิมไดรเวอร์เอเจ ตูดมันเล็กครับ ไส่คอม 50 แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปเสียตังค์ซื้อของแพงครับ คุ้มสุดคุ้ม  ผมใช้มาเป็นปีกว่าเกือบสองปี ยังไม่เคยมีปัญหาครับ ไม่ว่าจะออกงานพีเอ หรือในห้องประชุม

adsound101

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 23:39:00 น. »
ขอบพระคุณครับพี่ปอ. (ผมจะกล้าเจาะปากแตรไหมน้อ...)

ออฟไลน์ สงค์ น้ำค้าง

• ระดับ 4
  • *
  • HL#: 5655AD0F , 2C8F253A , 8F0FCE01 ครูภูม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2011, 23:50:41 น. »
ผมขอแนะนำให้ทำ network ใหม่สุดยอดเลยครับ คุณมาโนช ฉายา หูทิพย์ ไม่ผิดหวังจริงๆ
โครงตู้,ดอก,แหลมมันดีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ pat pat

• ระดับ 3
  • *
  • 440A42CB ซื้อต่อจาก เพียงดาวมิวสิค
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 00:12:16 น. »
ผมขอแนะนำให้ทำ network ใหม่สุดยอดเลยครับ คุณมาโนช ฉายา หูทิพย์ ไม่ผิดหวังจริงๆ
โครงตู้,ดอก,แหลมมันดีอยู่แล้วครับ
  ชี้เป้าบอกรายละเอียดมาหน่อยครับ โดยเฉพาะราคาด้วยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 11:43:12 น. »
กำลังตัดสินใจครับ..ระหว่างเปลี่ยน network อย่างเดียว หรือจะเปลี่ยนแหลมด้วย เพราะเห็นว่า network ค่ายนี้
เขาทำมาใช้เฉพาะกับแหลมแต่ละรุ่นครับ :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 21:18:39 น. »
ได้ network ใหม่แล้ว จัดการเปลี่ยนและทดสอบเสียงแล้ววันนี้...ขอรายงานผลดังนี้ครับ
  เสียงที่ได้ฟังเปรียบเทียบกับคู่เดิมเพราะมี 2 คู่ เปลี่ยน network ใหม่ 1 คู่ และเดิม ๆ  1 คู่
  ฟังดูรู้สึกได้ว่า...กลาง เสียงหนา แน่น เบสลึก กว่าเดิม
                  ....แหลม ชัดเจน สดใส ขึ้น กว่าเดิม
                  ....รวม ๆ แล้ว ได้มิติ ของเสียงดีขึ้นกว่าเดิม พอสมควร ประมาณ 10-20 %
                  ....คุ้มกันหรือไม่กับค่าตัว network ใหม่ คู่ละ 2700 บาท ก็คงต้องดูกันยาว ๆ ครับ   :thank1:

adsound101

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2011, 23:37:33 น. »
ขอบพระคุณครับพี่วันชัย ...แค่ 10-20% เองเหรอ...ไม่น่าลงทุน

ออฟไลน์ นคร 07

• ระดับ 5
  • *
  • HL#4D2110ED ไก่ลูกทุ่งไทย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 06:38:32 น. »
ได้ network ใหม่แล้ว จัดการเปลี่ยนและทดสอบเสียงแล้ววันนี้...ขอรายงานผลดังนี้ครับ
  เสียงที่ได้ฟังเปรียบเทียบกับคู่เดิมเพราะมี 2 คู่ เปลี่ยน network ใหม่ 1 คู่ และเดิม ๆ  1 คู่
  ฟังดูรู้สึกได้ว่า...กลาง เสียงหนา แน่น เบสลึก กว่าเดิม
                  ....แหลม ชัดเจน สดใส ขึ้น กว่าเดิม
                  ....รวม ๆ แล้ว ได้มิติ ของเสียงดีขึ้นกว่าเดิม พอสมควร ประมาณ 10-20 %
                  ....คุ้มกันหรือไม่กับค่าตัว network ใหม่ คู่ละ 2700 บาท ก็คงต้องดูกันยาว ๆ ครับ   :thank1:
ขอบคุณมากครับ......กำลังคิดอยู่..คิดหนัก

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 10:24:05 น. »
อยากจะลองเปลี่ยนแหลมเป็น D-450 ดูบ้าง เสียงจะเป็นอย่างไรบ้าง :thank1:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 11:51:48 น. »
แนะนำให้เปลี่ยนแหลมด้วยครับ จะเห็นข้อแตกต่างเยอะ
แค่ D450 หรือ คอม 50 ก็อัดได้แล้ว
แต่ 450 หมุนใส่ปากเดิมได้เลย

การอัพเกรด มันได้ความรู้สึกประมาณนี้..

-เปลี่ยนเน็ตเวิกร์อย่างเดียว =อืมม
-เปลี่ยนแหลมอย่างเดียว =ว้าวว
-เปลี่ยนแหลม + เน็ตเวิกร์ =โอ๊วส์เย่สส

;D ;D

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 12:45:47 น. »
ขออนุญาตแชร์ประสบการณ์และความรู้เท่าที่มีนะครับ
อันว่า  อุปกรณ์และชิ้นส่วนอีเล็กโทรนิกรวมทั้งลำโพงด้วย
เมื่อออกจากสายพานการผลิต  ก็จะมีค่าสเปคตามคุณสมบัติของอุปกรณ์ชิ้นส่วนตัวนั้น
เพื่อนำไปใช้งานตามวัตถุประสงค์
เมื่อเก็บสต๊อกใว้ในโกดังยังไม่ได้ขายสักระยะหนึ่งตีเสียว่านานเกิน 6 เดือน
สเปคก็จะเปลี่ยนไปนะครับ  มากหรือน้อย  ตอบไม่ได้
หรือถ้าขายไปเมื่อนำมาประกอบเป็นสินค้าสำเร็จรูปพร้อมใช้งาน
และจะเสียบปลั๊กใช้งานหรือไม่ใช้  สักระยะหนึ่ง  ค่าของสเปคก็จะเปลี่ยนไปอีก
แต่คราวนี้ในกรณีที่ใช้งานมีกระแสอีเล็กตรอนวิ่งผ่านรวมทั้งเครื่อง  ก็จะทำให้สเปคเปลี่ยนไปอีกครับ

ยกตัวอย่างลำโพง  เมื่อเวลาผ่านไป  สเปคก็เปลี่ยน
การจะนำมาปรับปรุงเพื่อให้เสียงดีขึ้น  ถูกใจขึ้น  ถ้าต้องการความแม่นยำจริงๆ
จะต้องนำดอกลำโพงนั้นมาใช้เครื่องมือทดสอบหรือวัดสเปคกันใหม่
จากการทดลองและรายงานผลจากการวิจัยของหลายสำนักซึ่งตรงกันว่า
ลำโพงนั้นมีเกือบทุกค่าทีเปลี่ยนไปครับ

ซึ่งถ้าเพียงแค่การโมพาสสีพคลอสโอเวอร์ ด้วยการเปลี่ยนแค่อุปกรณ์ที่ดีและแพงขึ้นอย่างเดียว
แม้เสียงจะเปลี่ยนไป  ดีขึ้นหรือว่าแย่ลง  ต้องใช้หูฟังละครับ
ซึ่งความชอบของหูแต่ละคนในเรื่องนี้  ไม่ค่อยเหมือนกันอยู่แล้ว
ที่แน่ๆ  ค่าจุดตัดในพาสสีพคลอสโอเวอร์นั้นมันเปลี่ยนไปแล้วละครับ

ดังนั้นการโมแบบที่เราคิดกันจึงให้โอกาสหรือผลรับไม่ได้อย่างที่หวังแน่นอน
อย่างไรก็ตาม  เมื่อมันเป็นความสุขของเราในการที่จะทำ
และเมื่อทำการโมแล้ว  เสียงถูกใจ  แม้ว่ามันจะดีขึ้นแค่  5  % 
สมมุติว่ามันวัดกันได้นะ   ผมถือว่ายอดเยี่ยมแล้วกับเงินที่จ่ายไป

จริงๆ นะครับ  ในเรื่องของเสียงที่เราๆ  ชื่นชอบกันนั้น
ถ้าต้องการเพิ่มระดับเสียงให้มีคุณภาพสักแค่  20 %  หมายถึงเสียงมันดีขึ้น
นัยนี้นี้ต้องเพิ่มตังถึงเท่าตัวของระบบที่มีอยู่เชียว
เพราะเครื่องเสียง  ราคาประมาณ  ห้าหมื่นกับราคา  แสนถึงสองแสนนั้น
เสียงแทบไม่ต่างกันจนจับต้องได้  มันจะต้องยกระดับไปไกลพอควรถึงจะเห็นน้ำเนื้อตัวตนของเสียง
เป็นความเชื่อของผมคนเดียวนะครับ  อาจจะผิดก็ได้

การโมลำโพง  จึงต้องการเวลา  ลองแล้วลองอีก 
ด้วยความรู้ทั้งทฤษฎีและทักษะของคนทำครับ  ถึงจะรีดคุณสมบัติออกมาได้ดังใจ
อนึ่งความสามารถของอุปกรณ์แต่ละชิ้นมันก็มีขอบเขตหรือลีมิตของมันอยู่
สเปคดอกลำโพงจากโรงงานที่มาพร้อมตู้ลำโพงมันอั้นคุณงามความดีอยู่แค่ไหน  ก็ได้แค่นั้นละ
จะให้เข้าใกล้กับของต้นฉบับยากมากครับ
ดังนั้นในเรื่องนี้จึงต้องถามตัวเราเองให้ถ่องแท้ว่าเราจะโมให้ได้ถึงระดับไหน
และเค้าหรืองบนั้นเต็มใจจ่ายขนาดไหน
ไม่มีทางที่เสียงจะดีข้ามขั้นด้วยเงินเพียงน้อยนิดในการทำครับ
เพราะที่สุดในเรื่องของเสียงแล้ว  มันหลอกหูผู้คนกันไม่ได้ง่ายๆ  หรอกครับ
โดยเฉพาะหูเราเองนั่นแหละครับผมตัวหาเรื่องดีเชียวละ

ยกเว้นการเปลี่ยนดอกลำโพงและออกแบบพาสสีพกันใหม่
ถึงตรงนี้ก็จะได้เสียงตามต้องการละครับ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 13:11:32 น. »
นี่ตัวจริง เสียงจริง ขอบคุณครับ ประดับความรู้

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2011, 18:41:11 น. »
เหตุผลในการโม
   ตอนซื้อมีงบน้อย ก็ได้แค่ระดับนี้  คิดว่าพอแล้ว  อยู่ไปนานวันเข้า ชักเริ่มเบื่อกับ
เสียงเดิม ๆ คิดว่าน่าจะหาสิ่งใหม่ ๆ ที่ดีกว่า(เริ่มมีตังบ้าง) จะขายของเก่าก็คงขายยาก (ซื้อแพงขายถูก)
ก็เลยหาวิธีโมฯ แบบนี้ ซึ่งสามารถทำได้ด้วยตัวเราเอง  ซื้อมาทีละชิ้นสองชิ้น และถอด ประกอบเข้าที่
ทดลองฟัง ก็เพลิดเพลินไปกับมันครับ ผิดถูก หลักวิชาการ วิชาเกิน บ้าง ถือว่ามันความสุขส่วนตัวครับ
(เดี๋ยวต้องลองเปลี่ยนแหลมเป็น D-450 ดูบ้าง ตามที่เพื่อน ๆ ในนี้ แนะนำครับ) :thank1:
หรืออาจจะเปลี่ยนดอกกลางอีก..สุดท้ายก็คงเหลือความเป็น A&J แค่ตัวตู้เท่านั้นเอง.... :zzz: :o^: :flower:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 11 กันยายน 2011, 18:46:28 น. โดย วันชัย »

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2011, 06:42:08 น. »
เพิ่มเติมให้นะครับ  เสียงแหลมของ พีออดิโอรุ่น  MB D 450 
ชื่อเสียงโด่งดังไปในหมู่นักทำลำโพงไปทั่วโลก  คุ้มค่าเป็นที่สุด   

มีย่านการตอบสนองความถี่ที่ราบเรียบตามสเปคที่  1500 - 20000 Hz  ซึ่งทางโรงงานพีออดิโอเองก็แนะนำให้ใช้จุดตัดที่ 1500 Hz  ขึ้นไป   
แต่หลังจากนั้น  ฝรั่งหลายสำนักทั่วโลกต่างล้วนให้ความเห็นค่อนข้างตรงกันว่า 
เมื่อนำไปใช้งานแล้วจุดตัดที่ดีที่สุดของพาสสีพครอสโอเวอร์จะอยู่ที่  2200 Hz  ความลาดชันที่ 18 ดีบี 
คอยล์ขดลวดอย่างต่ำขนาดสัก เบอร์ 16 ครับ  ค่า C  ใช้ดีที่สุดเท่าที่เงินจะอำนวยนะครับ
เหตุผลที่เป็นรูปธรรมนั้นสามารถอธิบายได้  แต่ค่อนข้างยาว  เพราะมันเป็นเรื่องเทคนิคล้วนในการออกแบบจึงไม่ขออนุญาตอธิบายนะครับ 
ขอแนะนำเป็นอย่างยิ่งสำหรับผู้ที่ต้องการยกระดับเสียงสำหรับลักษณะตู้ของลำโพงแบบนี้ครับ 

จะได้เรื่องรายละเอียดเสียง( Detail)  ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นเสียงในย่านสูงที่มาแบบสายฟ้าแลบแล้วจางหายไปชัดขึ้น 
นำมาซึ่งความไพเราะและความสมบูรณ์ของเสียงครับ 
และได้เนื้อเงาเสียงย่านสูงที่นวลเนียนอันมีเฉพาะในทวีทเตอร์บ้านชั้นดีเท่านั้นครับ 
เป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมเท่านั้นนะครับ