ผู้เขียน หัวข้อ: Shoot-Out ที่ห้วยป่าปกรีสอร์ท อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี  (อ่าน 4030 ครั้ง)

ออฟไลน์ เสริม

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HL-54902934
Shoot-Out ที่ห้วยป่าปกรีสอร์ท อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี
« เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 11:12:13 น. »
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทีมงานเจ้าภาพซึ่งจัดงาน M.D.HOUSE MEETING #7 เป็นอย่างสูงที่จัดงานได้ประสบผลสำเร็จอย่างดียิ่ง มีจำนวนผู้เข้าร่วมงานมากกว่า 600 คน จนทำให้บริษัทใหญ่ที่ไปร่วมออกบู๊ทในงานบอกว่าไม่คาดคิดว่างานจะยิ่งใหญ่ขนาดนี้ กิจกรรมหลักอันหนึ่งของงานก็คือการ Shoot-Out ลำโพงแขวน ซึ่งจัดครั้งแรกขึ้นที่จังหวัดเชียงใหม่ เมื่อต้นปีที่แล้วโดย Tiggersound ผมมีโอกาสไปร่วมงานยังยอมรับว่าเป็นงานที่ยิ่งใหญ่และเป็นครั้งแรกของงานเครื่องเสียง จากนั้นมาก็มีการจัดกิจกรรมแบบนี้มาโดยตลอด ผมก็มีโอกาสเข้าร่วมบ้าง ไม่ได้เข้าร่วมบ้าง จนมาถึงงานของ M.D.HOUSE ครั้งนี้ ตอนแรกก็ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่ก่อนเริ่มงานประมาณ 1 เดือนเศษ ได้มีโอกาสคุยกับคุณวิเชียร 3-4 ครั้ง เกี่ยวกับรูปแบบของงาน จึงทำให้ผมทราบว่างานนี้กิจกรรม Shoot-out ยิ่งใหญ่และพัฒนาไปจากที่ผ่านมาค่อนข้างมาก อาทิ มีการกำหนดความดังไม่เกิน 100 ดีบี มีเพลงบังคับ 1 เพลง กำหนดเวลาเท่ากัน ที่นับเป็นมิติใหม่อย่างมากก็คือมีจอแอลอีดีขนาดใหญ่แสดงรายละเอียดลำโพงพร้อมผู้ผลิต/ตัวแทน และราคา จากกติกาต่างๆ ทั้งหมดเมื่อไปดูและฟังการ Shoot-Out วันจริง จึงสามารถแยกแยะ เปรียบเทียบชุดลำโพงได้เป็นอย่างดีว่าบุคลิกเสียงแต่ละแบรนด์เป็นอย่างไร เหมาะสมกับงบประมาณที่เรามีหรือไม่ ในความเห็นส่วนตัวผมหากเป็นไปได้อยากให้ใช้เป็นเพลงบังคับทั้งหมดเพื่อให้เปรียบเทียบแต่ละแนวเพลงชัดขึ้น สำหรับเครื่องเสียงเวทีกลางงานกลางคืน สมาชิกในทีมผมที่ไปร่วมงานจำนวน 8 คน กล่าวเป็นเสียงเดียวกันว่าปีนี้เสียงฟังสบายที่สุดตั้งแต่ไปร่วมงาน MD มา แต่หากจะมีคนแย้งว่าไม่ดีได้ไงใช้มิกซ์ตัวละเลข 7 หลัก ต้องไม่ลืมว่าราคาลำโพงแค่หมื่นหน่อย ๆ เอง สุดท้ายนี้ขอขอบคุณ Tiggersound ที่เป็นผู้ริเริ่มและจุดประกายกิจกรรม Shoot-Out เป็นคนแรก จนทำให้คอเครื่องเสียงกลางแจ้งได้มีโอกาสสัมผัสกิจกรรมดีๆ อย่างนี้

charoen.da

• บุคคลทั่วไป
Re: Shoot-Out ที่ห้วยป่าปกรีสอร์ท อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 12:14:22 น. »
ขอขอบคุณแทนพี่น้องเอ็มดีทุก ๆ ท่านด้วยครับสำหรับคำติชมของน้าเสริม  :thank1:

ปีนี้งานมิตติ้งของเอ็มดีอาจจะดูเงียบ ๆ ในด้านการประชาสัมพันธ์ แต่จริง ๆ แล้วพวกเราสื่อสารกันมาตลอดครับ จะเห็นได้จากจำนวนผู้ร่วมงานที่มากขึ้นทุก ๆ ปี

ผมขอพูดถึงในส่วนของเครื่องเสียงเวทีกลางในช่วงงานเลี้ยงตอนกลางคืน ในแต่ละปีนั้น พวกเรามีมติให้เจ้าภาพเป็นผู้ดูแลเวทีกลาง โดยจะเป็นทีมงานของเจ้าภาพทำเอง หรือจะหาแนวร่วมมาทำก็ได้

ในแต่ละปี เสียงอาจจะแตกต่างกันไป ก็อยู่ที่ทีมงานแต่ละปีจะทำออกมา แต่ จุดประสงค์หลักของงานในตอนกลางคืนคือ การสังสรรค์ เฮฮา สนุกสนานกัน

อาจจะมีบางท่านที่ไปร่วมงานต้องการที่จะได้ดู ได้ฟัง ระบบเสียงดี ๆ ในตอกลางคืน แล้วอาจจะมีผิดหวังบ้าง ก็ต้องเข้าใจว่า การมาทำเสียงให้คนทำเครื่องเสียงฟังนั้น ยากมากกว่าการที่เราไปทำงานกับลูกค้า แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ทุก ๆ ปี ทีมงานที่รับผิดชอบส่วนนี้จะหนักใจมากครับ

ท้ายนี้ ขอขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ได้ไปร่วมงาน ขอยืนยันอีกครั้งว่าการจัดงานมิตติ้งเอ็มดีเฮ้าส์ทุก ๆ ปีนั้น จุดประสงค์จริง ๆ ของเราคือต้องการให้เพื่อ ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในวงการได้มาพบเจอ พูดคุย เฮฮา สนุกสนานกันมากกว่าสิ่งอื่นใดครับ

:thank1:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
Re: Shoot-Out ที่ห้วยป่าปกรีสอร์ท อ.บ้านไร่ จ.อุทัยธานี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 12:59:10 น. »
จุดประสงค์จริง ๆ ของเราคือต้องการให้เพื่อ ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในวงการได้มาพบเจอ พูดคุย เฮฮา สนุกสนานกันมากกว่าสิ่งอื่นใดครับ

งอนน้าเริญไม่ยอมชวน...เซ็ง :cry: :cry: :cry: :cry:

ออฟไลน์ สุข MD

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 5D011516
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 13:06:31 น. »
โป้งงงงง  น้ายอด ไม่ยอมไปเมาด้วยกัน

charoen.da

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 13:15:31 น. »
งอนน้าเริญไม่ยอมชวน...เซ็ง :cry: :cry: :cry: :cry:

ตะเอง ..... จุ๊บ จุ๊บ

รออีกแป๊บ เร็ว ๆ นี้มีอีกงาน ถ้าไม่ไปละน่าดู

:devil:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 13:23:49 น. »
ถึงแม้จะมีเพลงบังคับ แต่อุปกรณ์แต่ละค่าย ก็แตกต่างกัน ผมว่าการจัดงาน shoot out น่าจะมีมิกซ์กลางให้นะครับ

จะได้เปรียบเทียบง่ายขึ้น บางค่ายผมว่ายังไม่สามารถรีดพลังที่แท้จริงของลำโพง และพาวเวอร์แอมป์ ที่นำมา shoot out ได้

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 13:52:04 น. »
ถึงแม้จะมีเพลงบังคับ แต่อุปกรณ์แต่ละค่าย ก็แตกต่างกัน ผมว่าการจัดงาน shoot out น่าจะมีมิกซ์กลางให้นะครับ

จะได้เปรียบเทียบง่ายขึ้น บางค่ายผมว่ายังไม่สามารถรีดพลังที่แท้จริงของลำโพง และพาวเวอร์แอมป์ ที่นำมา shoot out ได้

จากที่ได้ร่วมชูตเอ้าท์มาหลาย ๆ ครั้ง  เรื่องมิกซ์กลาง คงยากครับ เพราะตู้แต่ละตัว หรือแม้แต่พาวเวอร์แอมป์แต่ละตัว โทนเสียงจะไม่เหมือนกัน ซึ่งในการใช้งานจริง ถึงจะเป็นแค่การเปิดเพลงก็ตาม  แต่อาจจะต้องมีการปรับโทนเสียงที่มิกซ์บ้างไม่มากก็น้อยเพื่อให้เข้ากับเพลงนั้น ๆ ครับ

ส่วนเรื่องให้เปิดเพลงบังคับทั้งหมดอันนี้เห็นด้วย 100% เลยครับ คนฟังจะได้เปรียบเทียบได้ง่ายขึ้น

ออฟไลน์ สุพจน์

• ระดับ 2
  • *
  • 440AC2DD (X-MAN)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 16:51:50 น. »
ผมตามฟังมาหลายงาน ผมว่างานนี้น่าฟังที่สุด  จำกัดความดังได้รายละเอียดความไพเราะมากขึ้น มีมอนิเตอร์บอกรายละเอียดบางค่ายแจ้งราคาด้วยพอฟังเสียงเปรียบเทียบราคาแล้วต้องหันไปสนใจ  มีข้อเสนออีกอย่างคือ อยากให้เว้นระยะซัก 2 นาทีในแต่ละบูท์ให้หูปรับระยะหน่อย  ให้เจ้าของลำโพงได้พูดหรืออธิบายรายละเอียดของลำโพงเป็นการคั่นเวลก่อน  ส่วนเพลงนั้นผมคิดว่าถ้าจะมีเพลงบังคับ  เพลงเดียวก็พอส่วนเพลงต่อไปให้เจ้าลำโพงเขาหามาเปิดเองตามที่เขาอยากให้เราฟังว่าจะเน้นรายละเอียดส่วนไหน  เป็นข้อเสนอนะครับเผื่อเป็นทางเลือก

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 16:53:00 น. »
ผมตามฟังมาหลายงาน ผมว่างานนี้น่าฟังที่สุด  จำกัดความดังได้รายละเอียดความไพเราะมากขึ้น มีมอนิเตอร์บอกรายละเอียดบางค่ายแจ้งราคาด้วยพอฟังเสียงเปรียบเทียบราคาแล้วต้องหันไปสนใจ  มีข้อเสนออีกอย่างคือ อยากให้เว้นระยะซัก 2 นาทีในแต่ละบูท์ให้หูปรับระยะหน่อย  ให้เจ้าของลำโพงได้พูดหรืออธิบายรายละเอียดของลำโพงเป็นการคั่นเวลก่อน  ส่วนเพลงนั้นผมคิดว่าถ้าจะมีเพลงบังคับ  เพลงเดียวก็พอส่วนเพลงต่อไปให้เจ้าลำโพงเขาหามาเปิดเองตามที่เขาอยากให้เราฟังว่าจะเน้นรายละเอียดส่วนไหน  เป็นข้อเสนอนะครับเผื่อเป็นทางเลือก

ชอบ คห.นี้ครับ  :happy: :th2:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 18:27:52 น. »
แสดงว่าสิ่งที่ผมเคยบ่นไว้เมื่อสองปีก่อนเป็นจริง  เรื่องแข่งกันเปิดจนหูดับตับใหม้   แต่ไหงไม่มีคนชอบเหมือนตอนนี้ล่ะ  แถมปล่อยให้ถูกโดดเดี่ยวโด่เด่ทางสังคังอีก   น่าน้อยใจ :cry:

niwat194

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 20:30:50 น. »

like +10 ครับ :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ aaakkk

• ระดับ 3
  • *
  • รวยบ่ทน จนบ่นาน hl 96636454,สไปเดอร์แมน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 21:07:20 น. »
แสดงว่าสิ่งที่ผมเคยบ่นไว้เมื่อสองปีก่อนเป็นจริง  เรื่องแข่งกันเปิดจนหูดับตับใหม้   แต่ไหงไม่มีคนชอบเหมือนตอนนี้ล่ะ  แถมปล่อยให้ถูกโดดเดี่ยวโด่เด่ทางสังคังอีก   น่าน้อยใจ :cry:
อย่าน้อยใจไปเลย น้า :D :D :D เลิกเล่นเครื่องเสียงเลิกเล่นดนตรี :fireting: :fireting: ไปเป็น นายแพทย์ดู ดีก่า :drool: ;D ;D :kiss2: :love2:

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 22:48:17 น. »
อย่าน้อยใจไปเลย น้า :D :D :D เลิกเล่นเครื่องเสียงเลิกเล่นดนตรี :fireting: :fireting: ไปเป็น นายแพทย์ดู ดีก่า :drool: ;D ;D :kiss2: :love2:
ขายกาแฟ ลีก่า

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 23:05:12 น. »
เน้นลำโพงเป็นหลัก
อยากให้ประชันเครื่องประชันแอมป์มั้ง ใช้ลำโพงชุดเดียว เพลงเดียวกัน
โดยกำหนดให้ใช้ทรัพยากรเหมือนกัน แต่เปลี่ยนเฉพาะตัวที่จะประชันคุณภาพ เช่น Power Amp/Crossover/EQ และ Mixer

ผมก็ว่าของผมไปเรื่อยแหละ อิอิ

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2013, 23:38:36 น. »
เน้นลำโพงเป็นหลัก
อยากให้ประชันเครื่องประชันแอมป์มั้ง ใช้ลำโพงชุดเดียว เพลงเดียวกัน
โดยกำหนดให้ใช้ทรัพยากรเหมือนกัน แต่เปลี่ยนเฉพาะตัวที่จะประชันคุณภาพ เช่น Power Amp/Crossover/EQ และ Mixer

ผมก็ว่าของผมไปเรื่อยแหละ อิอิ
ขอเปื่อยด้วยครับ ทุกอย่างของชุดเดียวยกเว้นลำโพง ดีมั๊ย ใครดัง ใครดี ใครอยู่ อิอิ

somjainuk74

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 07:25:07 น. »
เป็นนายแพทย์เหนื่อย
ตอนนี้เป็นเจ้าหน้าที่ฝ่ายบริหาร สบายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ ธนรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:: 4C9EB9AC ซื้อจาก ครูภูม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 08:34:39 น. »
ผมตามฟังมาหลายงาน ผมว่างานนี้น่าฟังที่สุด  จำกัดความดังได้รายละเอียดความไพเราะมากขึ้น มีมอนิเตอร์บอกรายละเอียดบางค่ายแจ้งราคาด้วยพอฟังเสียงเปรียบเทียบราคาแล้วต้องหันไปสนใจ  มีข้อเสนออีกอย่างคือ อยากให้เว้นระยะซัก 2 นาทีในแต่ละบูท์ให้หูปรับระยะหน่อย  ให้เจ้าของลำโพงได้พูดหรืออธิบายรายละเอียดของลำโพงเป็นการคั่นเวลก่อน  ส่วนเพลงนั้นผมคิดว่าถ้าจะมีเพลงบังคับ  เพลงเดียวก็พอส่วนเพลงต่อไปให้เจ้าลำโพงเขาหามาเปิดเองตามที่เขาอยากให้เราฟังว่าจะเน้นรายละเอียดส่วนไหน  เป็นข้อเสนอนะครับเผื่อเป็นทางเลือก

ชอบแบบที่ท่านโพสจริงๆ คราวหน้าที่เพชรบุรีคงเป็นแบบนี้ วันนั้นไปด้อมๆมองๆของทุกค่ายประทับใจของ AJ มากฟัง 3 รอบโดยเฉพาะพวงทางขวาเสียงดีมาก สุดยอดทั้งบนและล่างยืนห่าง 80 เมตรยังแน่นไม่รำคาญหู แต่ราคาก็พอสมควรอยู่เลยลองเดินหันไปดูบริษัทอื่นที่พอจะใกล้เคียง ชอบเสียงกลางของ TTE  เป็นชุดแขวนทางขวา เลยคุยกับเฮียตอนเก็บของทราบว่าวันนั้นยอดสั่ง 158 ใบ  คุยไปคุยมาแกบอกว่าขี้เกียจเอาโมนิเตอร์กลับ (ใบละ 14000 2 ใบ) เอ๊า.จับฉลากเลย ปรากฏว่ามีคนอยู่ตรงนั้นแค่ 7 คน เป็นพวกเราเสีย 3 คน แต่ทั้ง 3 คนก็จับไม่ได้ดวงซวยจริง คนได้กระโดดตัวลอย ส่วนซับชอบของบริษัทที่อยู่ทางขวามือของ AJ ใช้ 6 ใบเองแต่เสียงดีสมราคาครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวฟังตามนั้นจริงๆไม่ได้เชียร์ใครหูผมอาจไม่เหมือนชาวบ้านก็ได้ ส่วนสาวๆตามนี้เลยครับ กล้องโดย ช่างอ๊อด เชียงใหม่ อันนี้ไม่ต้องฟังครับดูอย่างเดียว..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 13:03:38 น. โดย ธนรรค์ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 10 สิงหาคม 2013, 08:46:11 น. »
ชอบแบบที่ท่านโพสจริงๆ คราวหน้าที่เพชรบุรีคงเป็นแบบนี้ วันนั้นไปด้อมๆมองๆของทุกค่ายประทับของ AJ มากฟัง 3 รอบโดยเฉพาะพวงทางขวาเสียงดีมาก สุดยอดทั้งบนและล่างยืนห่าง 80 เมตรยังแน่นไม่รำคาญหู แต่ราคาก็พอสมควรอยู่เลยลองเดินหันไปดูบริษัทอื่นที่พอจะใกล้เคียง ชอบเสียงกลางของ TTE  เป็นชุดแขวนทางขวา เลยคุยกับเฮียตอนเก็บของทราบว่าวันนั้นยอดสั่ง 158 ใบ  คุยไปคุยมาแกบอกว่าขี้เกียจเอาโมนิเตอร์กลับ (ใบละ 14000 2 ใบ) เอ๊า.จับฉลากเลย ปรากฏว่ามีคนอยู่ตรงนั้นแค่ 7 คน เป็นพวกเราเสีย 3 คน แต่ทั้ง 3 คนก็จับไม่ได้ดวงซวยจริง คนได้กระโดดตัวลอย ส่วนซับชอบของบริษัทที่อยู่ทางขวามือของ AJ ใช้ 6 ใบเองแต่เสียงดีสมราคาครับ เป็นความคิดเห็นส่วนตัวฟังตามนั้นจริงๆไม่ได้เชียร์ใครหูผมอาจไม่เหมือนชาวบ้านก็ได้ ส่วนสาวๆตามนี้เลยครับ กล้องโดย ช่างอ๊อด เชียงใหม่ อันนี้ไม่ต้องฟังครับดูอย่างเดียว..

(....)
(....)

โทรคุยกับพี่วิเชียร  แกก็ว่างานนี้ TTE  ผลงานเข้าตา  เสียงดี งานดี ราคาเหมาะสม