ผู้เขียน หัวข้อ: การ Refresh Browser  (อ่าน 11091 ครั้ง)

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
การ Refresh Browser
« เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 13:42:36 น. »
 ;D

การ Refresh Browser

โดยปกติ เมื่อเราเปิดเว็บเพจ หน้าใดหน้าหนึ่งไว้
โปรแกรม เว็บเบราเซอร์ของเรา จะทำการเก็บองค์ประกอบต่างๆ ของเว็บเพจหน้านั้น
เอาไว้ที่เครื่องของเรา แล้วเก็บเอาไว้ใน หน่วยความจำชั่วคราวของเบราเซอร์ (Cache Browser)
เพื่อที่ในครั้งต่อไป ถ้าเราเรียกเว็บเพจที่มี Address เดียวกันอีกครั้ง
โปรแกรมเว็บเบราเซอร์ จะทำการตรวจสอบ ว่า เครื่องของเรายังมี Cache ที่ยังไม่เก่าเกินหรือไม่
ถ้ามี จะทำการดึงไฟล์ ที่ถูกเก็บเอาไว้ที่ Cache Browser มาทำการแสดงผล
เพื่อที่จะไม่ต้องไปดึงไฟล์องค์ประกอบเหล่านั้นมาจาก Web Server อีกครั้ง ซึ่งช่วยให้การแสดงผลเร็วขึ้น

แต่ในบางครั้ง ไฟล์ต้นฉบับเหล่านั้น อาจจะได้มีการเปลี่ยนแปลงไปแล้ว เลยทำให้ การแสดงผลไฟล์ที่ดึงจาก Cache
ไม่ใช่รูปแบบล่าสุด เพราะฉะนั้นการ Refresh จึงเปรียบเสมือนการร้องขอไฟล์ล่าสุดจาก server อีกครั้ง
โดยที่จะไม่ดึงไฟล์ใน Cache Browser
ซึ่งการกด Refresh จะมี 2 แบบ คือ กด Refresh(F5) ธรรมดา และ Full Refresh(Ctrl+F5)
ความแตกต่าง ระหว่าง 2 แบบนี้ ต่างกันที่

ถ้า Refresh ธรรมดา จะเป็นการดึงไฟล์จาก server โดยไม่สน Cache Browser ที่มีอยู่ในเครื่องตัวเอง
แต่โดยทั่วไปแล้ว หน่วยความจำชั่วคราว(Cache) นี้ อาจจะไม่ได้มีอยู่ที่เครื่องฝั่งผู้ใช้ฝั่งเดียว
ในฝั่งของตัว Web Server เอง หรือฝั่งของ ISP ของผู้ใช้ อาจจะมี Cache เก็บเอาไว้ด้วย
เพราะฉะนั้น จึงมีการ Full Refresh (Ctrl+F5) เพื่อที่ทำการร้องขอ ข้อมูลล่าสุด โดยคำนึงถึงฝั่ง server ด้วย
เพราะฉะนั้น การ Full Refresh จะทำให้ผู้ใช้ ได้รับข้อมูลที่ล่าสุด เท่าที่จะสามารถทำได้ จากทางฝั่ง Web Server ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:31:00 น. โดย เด็กชายโสด »

lin121

• บุคคลทั่วไป
Re: การ Refresh Browser
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:11:39 น. »
แล้ว เฉพาะ บราว์เซอร์หรือเปล่าค่ะ

เช่น
IE หรือ หมาย่าง ฯลฯ

ทำไงให้ มัันรีเฟรส ออโต้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:31:57 น. โดย เด็กชายโสด »

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:23:56 น. »
มันเกี่ยวกับการเฝ้าบอร์ดตรงไหน

เดี๋ยวนี้เรื่องคอมฯยกให้อาจารย์เด็กเมืองน่านมาอธิบายเองละกัน  ;D

อาทิตย์ที่แล้วมีคนที่ทำงานผมเครื่องมีปัญหา ก็มีศิษย์เก่าผมรุ่นพี่เจ้าเด็กเมืองน่านนี่ล่ะอาสาทำให้
ปรากฏว่าไปฟอร์แมทเครื่องเขางานหายเกลี้ยงเลย เจ้าของเขาก็โวยวายว่างานเขาหาย
เจ้าหนูคนนั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ยังบอกว่าถ้าเขาทำไม่ได้ผมก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ตอนนี้ผมต้องนั่นกู้ข้อมูลเครื่องนั้นอยู่เนี่ย เซ็งชิบหาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:33:55 น. โดย เด็กเมืองน่าน »

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:25:49 น. »
มันไม่เห็นจะเกี่ยวกันนิ..ว่าเขาจะ Refresh แบบไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:34:09 น. โดย เด็กเมืองน่าน »

TKT131

Re: ความรู้เกี่ยวกับการเฝ้าบอร์ด (ท่านลูกทุ่งสมใจนึกควรอ่าน)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:31:57 น. »
เดี๋ยวนี้เรื่องคอมฯยกให้อาจารย์เด็กเมืองน่านมาอธิบายเองละกัน  ;D

อาทิตย์ที่แล้วมีคนที่ทำงานผมเครื่องมีปัญหา ก็มีศิษย์เก่าผมรุ่นพี่เจ้าเด็กเมืองน่านนี่ล่ะอาสาทำให้
ปรากฏว่าไปฟอร์แมทเครื่องเขางานหายเกลี้ยงเลย เจ้าของเขาก็โวยวายว่างานเขาหาย
เจ้าหนูคนนั้นก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ยังบอกว่าถ้าเขาทำไม่ได้ผมก็ทำไม่ได้เหมือนกัน
ตอนนี้ผมต้องนั่นกู้ข้อมูลเครื่องนั้นอยู่เนี่ย เซ็งชิบหาย

เวรกรรมครับท่าน ผมก็ลักษณะคล้ายๆท่าน ใช้ให้ลูกศิษย์ลงวินโดว์ให้ใหม่ แม้งมันฟอร์แมตหมด ดีนะผมเอาสำรองไว้เครื่องอื่น

แต่ไม่ได้โทษเด็กหลอกครับโทษตัวเอง ดันไม่สอนมันได้แต่บอกมัน อิอิ

ออฟไลน์ กมล

• ระดับ 5
  • *
  • 440986CA (x-men)
Re: ความรู้เกี่ยวกับการเฝ้าบอร์ด (ท่านลูกทุ่งสมใจนึกควรอ่าน)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:32:43 น. »
งั้นผมก็โดนด้วยมั่ง เพราะล็อดหน้านี้ไว้เกือบตลอดเวลา ไม่ว่าจะอยู่หน้าเครื่องหรือก็ตาม บ้างทีออกจากร้านไปก็ปิดแค่หน้าจอ แล้วไปทำธุระข้างนอกเลย  มานั่งอีกทีก็กดรีเฟรชหน้านี้เลยเหมือนกัน :em20:

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:42:46 น. »
การเฝ้าบอร์ดก็คือการ Refresh Browser แต่เรามักใช้วิธี Auto เลยก็น่าจะเข้าข่ายการกด F5 ละมั้ง
ก็ได้ความรู้ขึ้นมาอีกเหมือนกันนะ เอิ๊กๆๆๆๆ

ออฟไลน์ วิชัยคนธรรพ์

• *
  • 740F32AE
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:49:22 น. »
เวรกรรมครับท่าน ผมก็ลักษณะคล้ายๆท่าน ใช้ให้ลูกศิษย์ลงวินโดว์ให้ใหม่ แม้งมันฟอร์แมตหมด ดีนะผมเอาสำรองไว้เครื่องอื่น

แต่ไม่ได้โทษเด็กหลอกครับโทษตัวเอง ดันไม่สอนมันได้แต่บอกมัน อิอิ
เป็นผมจะถามเจ้าของเครื่องก่อนเสมอครับ เอาไว้ไหมครับ คลิ๊ปVDO นี่ อิอิ

TKT131

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 14:51:53 น. »
เป็นผมจะถามเจ้าของเครื่องก่อนเสมอครับ เอาไว้ไหมครับ คลิ๊ปVDO นี่ อิอิ

แบงกันก็ได้ดูคนเดียวบ่ใช่ม่วน อิอิ

ออฟไลน์ นายเปี๊ยก !!

• คณะบริหาร
  • ....2C8DA523....
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 พฤษภาคม 2009, 15:58:33 น. »
เปิดโอกาศให้ ผมเกิดด้วยครับ................ ;D
ช่วย ๆ กันครับ คนละนิดคนละหน่อย   
แบบว่า  ผิด เป็น ครู..วัฒน์   ก็แล้วกันเน๊าะ..... :em19:

ซักวันหนึ่ง เราจะโต   ใหญ่ด้วย... ;D