ผู้เขียน หัวข้อ: คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด  (อ่าน 20922 ครั้ง)

ออฟไลน์ เบิร์ดมิวสิค สกลนคร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
Re: คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 09:47:14 น. »
แทงกี้วครับพี่พิมพ์ชนก ;D นี่แหละที่บอกเล่นแบบรากหญ้า กลาง แหลมเร่งใครเร่งมัน ครอส2ทางบางจังหวะมีเพี้ยนจนเล่นไม่ได้ครับ;D

m sound

• บุคคลทั่วไป
Re: คำแนะนำเรื่องครอส๒ทางแบบแยกกันได้ขาด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 09:50:56 น. »
    ขอบคุณที่คุณพิมพ์ชนก ได้ทดลองและรายงานให้ทราบ Cross 3 ทางผมยังไม่มีทดลองเลยครับ ..
     สัญญาณ drop น่าจะมาจากที่มันไม่เป็น Balance แล้ว  แต่ก็ยังสงสัยการต่อกับ Power amp แบบ Balance อีกครั้งมันก็ยังทำงานได้ตามที่ Cross สั่ง และสงสัยว่าเสียงแหลมมันจะกลับเฟสหรือเปล่า ถึงได้บอกว่าน่าสนใจและน่าทดลอง จึงฝากทดลองเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ..
เรื่องเสียงแหลม กับเรื่อง เฟส มีแน่นอนครับ...เคยเห็น ช่างอ๊อด เชียงใหม่ นำมาเสนอ ครอส 3 ทางนำมาต่อใช้แบบ2ทาง แบบบาล๊านซ์(นานแล้ว มีรูปให้ด้วย.) จะไม่ต่อแบบนี้ จำไม่ได้แล้วครับ.. ;D ;D ;D

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 09:51:17 น. »
แทงกี้วครับพี่พิมพ์ชนก ;D นี่แหละที่บอกเล่นแบบรากหญ้า กลาง แหลมเร่งใครเร่งมัน ครอส2ทางบางจังหวะมีเพี้ยนจนเล่นไม่ได้ครับ;D

:D :happy: งั้นแสดงว่าหลักการก็เหมือนกับที่พี่พิมพ์ชนกว่ามาหรือเปล่าท่านผู้คุมเส  :cheer: :beer:

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 10:06:13 น. »
มันก็แปลกๆอย่างท่านว่ามาแหละครับ ผลจากการทดสอบออกงานของผม ใช้คลอสของ ยูโรเทคสามทาง
  1.กรณีต่อแบบไม่ลากสายลาย มิกส์หน้า ยอมรับว่าสามารถปรับความแรงสัญญาณของกลางและแหลมได้ดังใจ แต่การปรับความถี่กลางกับแหลมแทบจะแยกไม่ออก แต่มีผลต่อการตัดความถี่กลางเบสอย่างชัดเจน(คือตัดความถี่ได้ปกติ)
  2.กรณีต่อสายลายมิกส์หน้า ยาว 35 เมตร ปรับความแรงสัญญาณของกลางและแหลมเสียงดร็อบลง  เยอะมาก  การปรับความถี่กลางกับแหลมแทบจะแยกไม่ออก แต่มีผลต่อการตัดความถี่กลางเบสอย่างชัดเจน(คือตัดความถี่ได้ปกติ)
พอสรุปผลได้ว่า การตัดความถี่ไม่ค่อยมีผล เพียงแต่มันสามารถปรับความแรงสัญญาณเฉพาะได้ เช่นกลางและแหลม  
ออ..อย่าเชื้อผมทั้งหมด ผมทดสอบได้เฉพาะของที่ผมมี ถ้าท่านอยากลองต้องพิสูจน์เอง ของท่านอาจจะแจ่มก็ได้  ;D ;D ;D

ผมว่าเสียงที่ดร็อบลงอันเนื่องมาจากสายสัญญาณของพี่หรึอเปล่าตอนที่พี่ต่อออกจากครอสไปเข้าเพาเวอร์สายสัญญาณแยกออกเป็น 1,2,3 หรือไม่ ลองใช้มิเตอร์ลองวัดดูครับ คือตอนผมลองผมต่อออกจากครอสเหมือนที่ว่ามาทุกอย่างแต่ตอนต่อสัญญาณเข้าเพาเวอร์ใช้แจ็ก1,2 ปรากฎเสียงดร็อบลงมากเลยครับเพราะฉนั้นต้องดูให้ดีตอนต่อเข้าเพาเวอร์องต่อแจ็คแบบ 1,2,3ให้เมือนกันครับ(ผมลองเครื่องผมนะครับ) ;D ;D

ออฟไลน์ ชิษ บึงกาฬ

• ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0606C8 (X-Men)
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 10:10:13 น. »
อ่านมาตั้งแต่ คห.แรก ถึงสุดท้าย
พอจะเข้าใจ แต่ไม่มั่นใจ ขอถามแล้วกัน
...สายที่นำมาทำ เป็นสายที่มีใส้ใน 2 เส้น หรือ 3 เส้นครับ
ผมเดาว่าน่าจะ 2 เส้น
ยืมภาพมาจากเว็บเพื่อนบ้านครับ

m sound

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 10:13:07 น. »
อ่านมาตั้งแต่ คห.แรก ถึงสุดท้าย
พอจะเข้าใจ แต่ไม่มั่นใจ ขอถามแล้วกัน
...สายที่นำมาทำ เป็นสายที่มีใส้ใน 2 เส้น หรือ 3 เส้นครับ
ผมเดาว่าน่าจะ 2 เส้น (....)
ยืมภาพมาจากเว็บเพื่อนบ้านครับ
แบบนี้แหละครับ..ทีเขาต่อใช่กัน กรณี OUTPUT แบบ BALANCE  ด้วยว่า จะไม่มีปัญหาเรื่อง เฟส เสียงแหลม/กลาง ว่ายังงั้นครับ.. ;D :happy:

• *
  • HL(1):8CA952E5 (2):6D2A9875 (3):5DE70497
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 11:52:35 น. »
   :D :happy: งั้นแสดงว่าหลักการก็เหมือนกับที่พี่พิมพ์ชนกว่ามาหรือเปล่าท่านผู้คุมเส  :cheer: :beer:
น่าจะใช่นะคับโกกุ้ง แต่ต้องระวังเรื่องการดร๊อบของสัญญาณอันเนื่องมาจาก
1. คุณภาพของสายสัญญาณ
2. สายสัญญาณยาวมีผลทำให้ดร๊อบครับ เรียกว่า มันโหลดเกินไป ต้องหาที่ยี่ห้อดี ๆ ครับหากได้ยาว ๆ
3. ต่อผิดจากที่รูปที่เห็น รูปนี้น่ามาจากเวป MD ของช่างอ๊อด

ภาพนี้ช่างอ๊อดเป็นคนทำแต่นำไปอัพที่เวปอื่นครับ

ย้ำนะครับ

ห้ามนำ สัญญาณหมายเลข 2 ของช่องกลาง และแหลม มาจุ้มกันแล้วแต่เข้ากลางหรือหมายเลข 2
ห้ามนำ สัญญาณหมายเลข 3 ของช่องกลาง และแหลม มาจุ้มกันแล้วต่อเข้า แหลม หรือหมายเลข 3
รวมกันได้เฉพาะ กราวด์ หมายเลข 1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 11:57:04 น. โดย เบิร์ดมิวสิค สกลนคร »

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 12:10:42 น. »
หลักการนี้ก็แจ่มกว่าเครื่องที่เป็น 2 ทางแท้นะสิ ผมไม่ชอบ 2 ทางตรงมันรวมนี่แหละ
ถ้าเร่งใครเร่งมันได้แบบนี้ก็จะเหมือนเล่น 3 ทาง แต่เราประหยัดเพาเวอร์ไป 1 ตัว
ถ้าแบบนี้ในตู้เราตัดเน็ทเวิร์คแหลมอย่างเดียวกลางปล่อยโล่งเสียงน่าจะออกมาแบบ
ตอนเราเล่น 3 ทาง ประมาณนั้นมั้ยน้าเบิร์ด... :cheer:
ตัวครอส BSS สองทางราคาเกือบหมื่น กับหมื่นต้น ๆ เขาว่าทำสองทางได้เยี่ยมที่สุด
เจ้าใหญ่ในสกลนครเจ้าหนึ่ง ใช้ตัวนี้เล่นสามทางเฉยเลย หลักการของแกคือ

โลว์ ออกปกติ
กลางแหลม ต่อเข้าเพาเวอร์เสียงกลาง

แล้วลิงค์สัญญาณจากเพาเวอร์กลาง ไปเข้าเพาเวอร์แหลม

แล้วเปิดกลางเต็มที่ แหลมไปลดเอาที่เพาเวอร์ครับ

เล่นแบบนี้ก็มีนะครับ พิเรนทร์แต่เสียงดีครับ

อย่างที่เรากำลังถกกันนี้ก็ พิเรนทร์เหมือนกัน อิอิ ;D

อย่างพี่ป้อมว่า ต่อเข้ากลางเลยโดยไม่ผ่านเน็ทเวิร์ค
แสดงว่าแหลมก็จั๊มขั้วลำโพงแหลมเอาจากกลางต่อเลยใช่ไหม

น่าจะดี แต่กลัวแหลมไปก่อนนะครับ

ลองดูก่อนไหม ผมไม่เคยลอง ลองแต่ตู้สองทาง  ;D

ออฟไลน์ พิมพ์ชนก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8D02910B (กุ้งD4D) 8FE64E59(กุ้งD4D)
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 21:55:34 น. »
ครับยังนึกถึงตอนผมเล่นไหม่ๆ ได้ครอส ของ NPE 3 ทาง ปรับแต่ความแรงของสัญญาณได้ เบส กลาง แหลม  เหมือนกันครับไม่มีการตัดความถี่  ;D
หลักการนี้ก็แจ่มกว่าเครื่องที่เป็น 2 ทางแท้นะสิ ผมไม่ชอบ 2 ทางตรงมันรวมนี่แหละ
ถ้าเร่งใครเร่งมันได้แบบนี้ก็จะเหมือนเล่น 3 ทาง แต่เราประหยัดเพาเวอร์ไป 1 ตัว
ถ้าแบบนี้ในตู้เราตัดเน็ทเวิร์คแหลมอย่างเดียวกลางปล่อยโล่งเสียงน่าจะออกมาแบบ
ตอนเราเล่น 3 ทาง ประมาณนั้นมั้ยน้าเบิร์ด... :cheer:
เท่าี่ที่ผมใช้สองทางแท้มาตอนแรกก็คิดว่า มันไม่ได้ดังใจจะเรียกกลางและแหลมมาใช้มันไม่มีอิสระ มันต้องตัดความถี่ให้สัมพันธ์กันระหว่างกลางกับแหลม สู้อิสระ 3 ทางไม่ได้ เลยจัดหาแบบสามทางมาใช้และทดสอบดู ปรากฎว่ามันไม่แตกตางกันเท่าไหร่เลย เพียงแต่สองทางของเราที่เป็นกลางกับแหลมเราไม่ได้เลือกความถี่ของการตอบสนอง และเน๊ตเวิกค์เสียงแหลมให้สัมพันธ์กันเพื่อให้กลางและแหลมสามารถเชื่อมต่อในการตอบสนองความถี่โดยไม่มีความถี่ช่วงใดช่วงหนึ่งหายไป หลังจากเข้าใจจุดนี้ผมจึงกลับมาเล่นสองทางเหมือนเดิมและคุญภาพเสียงก็ไม่ด้อยไปกว่าสามทาง ตรงนี้มันสำคัญอยู่ที่ตรงเสป็กของดอกกลาง ดอกแหลม และเน๊ตเวิกค์เสียงแหลม การเล่นสองทางไม่ควรใช้แหลมหัวจรวจเพราะหัวจรวจเป็นซุปเปอร์ไฮร์มันตอบสนองความถี่สูงสุดและช่วงแคบๆ ไม่ยืดหยุ่นเหมือนปากแตรซึ่งสามารถตอบสนองความถี่ได้มากว่าคือความถี่ย่านเสียงกลางก็ออก
ดังนั้นการเชื่อมต่อความถี่ระหว่างกลางกับแหลมจึงสามารถเชื่อมต่อได้โดยมีเน๊ตเวิกค์เป็นตัวกำหนดค่าการเชื่อมต่อของแหลมซึ่งขึ้นอยู่กับค่าของเน็ตเวิกค์ว่าจะให้เชื่อมต่อกันที่ความถี่เท่าไหร่   เริ่มงงๆ..แล้วผม  :beer:

ผมว่าเสียงที่ดร็อบลงอันเนื่องมาจากสายสัญญาณของพี่หรึอเปล่าตอนที่พี่ต่อออกจากครอสไปเข้าเพาเวอร์สายสัญญาณแยกออกเป็น 1,2,3 หรือไม่ ลองใช้มิเตอร์ลองวัดดูครับ คือตอนผมลองผมต่อออกจากครอสเหมือนที่ว่ามาทุกอย่างแต่ตอนต่อสัญญาณเข้าเพาเวอร์ใช้แจ็ก1,2 ปรากฎเสียงดร็อบลงมากเลยครับเพราะฉนั้นต้องดูให้ดีตอนต่อเข้าเพาเวอร์องต่อแจ็คแบบ 1,2,3ให้เมือนกันครับ(ผมลองเครื่องผมนะครับ) ;D ;D
ผมใช้สายเส้นเดียวกันกับที่เล่นสองทางแบบกดปุ่มเลือกจากคลอสสามทาง(ผมใช้สายแบบบาลานท์ทั้งระบบแม่แต่สัญญาณเสียงจากคอมฯ) เสียงแตกต่างกันมากครับ เรื่องสายและการต่อน่าจะไม่ใช้สาเหตุ แต่ถ้าเรื่องสายยาว และคุณภาพของสายมีโอกาสเป็นไปได้   :D
ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่ที่การค้นพบวิธีการและนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด สิ่งที่ดีที่สุดไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาหรือค่านิยม แต่สำหรับผมมันอยู่ที่ความลงตัว ;D :beer:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 ตุลาคม 2010, 22:49:47 น. โดย พิมพ์ชนก »

ออฟไลน์ search

• ระดับ 1
  • *
  • 95E25320 วิชัย
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2011, 21:53:55 น. »
ถ้าช่องสัญญาณเข้าที่ POWER AMP เป็นรูเสียบแบบแจ็คไมค์โคโฟนจะทำได้ไหมครับ

ออฟไลน์ พี่แอ้มสามชุก

• ระดับ 5
  • *
  • 6D221865(นายเอ)5F642447(หมอนพ)55E42CC4(เลิศรัก)
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 5 กุมภาพันธ์ 2011, 06:34:13 น. »
มันก็แค่ สาย  Y  แยก/รวม สัญญาณธรรมดานี่เองครับ..ถ้าท่านทำไม่ได้ ก็บอกช่างว่า ท่านต้องการรวมสัญญาณ มิด กับ ไฮ เข้าด้วยกันก็ เรียบร้อยครับ.. ;D ;D ;D
หมายถึงเอา+รวม+เอา-รวม-กรณีแจ๊คโฟนหรือปล่าวน้าไทของผมใช้เข้าทั้งครอสและแอมป์ครับ :thank1:

ออฟไลน์ ลูกทุ่งพุงกลม

• ระดับ 3
  • *
  • 8D02110C 6De459FB (ต่อจากซีโต๊ส)
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 09:33:31 น. »
เอ่อ....ใครจะเป็นแบบผมบ้างกไม้รู้นะ 
คือผมใช้แล้ว จากครอสส 3 ทาง  ใช้สายนี่แหละทำเป็นสองทาง
เสียงปรับได้หนาขึ้น
แต่..ไม่นาน มาเช็คดูอีกที  ครอสพัง  ไป 1 ด้าน
ลองใหม่...  สลับสายชุดเดิม  เปลี่ยน ครอสตัวใหม่
ผลปรากฏ  เช่นเดิม มันพัง  เช็คสายแล้วมันต่อถูกแบบเดิมๆ

อันนี้เป็นส่วนของผมนะครับ  ส่วนท่านอื่นๆ  ไม่เกี่ยวข้องด้วยครับบบบ

ออฟไลน์ Ssw Sound By ช่างจบ

• ระดับ 5
  • *
  • (กุ้ง) HL#7EE04237 (ครูภูม)อิกตัว4F0D78F9
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 09:39:56 น. »
เอ่อ....ใครจะเป็นแบบผมบ้างกไม้รู้นะ 
คือผมใช้แล้ว จากครอสส 3 ทาง  ใช้สายนี่แหละทำเป็นสองทาง
แต่..ไม่นาน มาเช็คดูอีกที  ครอสพัง  ไป 1 ด้าน
ลองใหม่...  สลับสายชุดเดิม  เปลี่ยน ครอสตัวใหม่
ผลปรากฏ  เช่นเดิม มันพัง  เช็คสายแล้วมันต่อถูกแบบเดิมๆ

อันนี้เป็นส่วนของผมนะครับ  ส่วนท่านอื่นๆ  ไม่เกี่ยวข้องด้วยครับบบบ

ผมใช้มา10กว่างานแล้วเล่นชุดเล็กรวมทั้งเมื่อคืนด้วยไม่มีปัญหาครับ ;D ส่วนชุดใหญ่สามทางมันกว่าเยอะ

ออฟไลน์ lungnan

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6C884895 ป๊อกมิวสิคโปร
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2011, 19:35:25 น. »
ผมเคยลองใช้ครอส 3 ทางให้เป็น 2 ทาง และงง กับตรงที่บัดกรีแจ๊คที่มิกส์ มันเป็นแจ๊คโฟนโมโนแต่ที่ตัวอย่างมันเป็นแจ๊ค สเตอร์ เคยลอง 2 งานเข็ดเลยครับ กลาง-แหลม ปรับเสียง ยากมากครับ เสียงมันข้อนข้างคุมยาก ตอนนี้เล่น3ทางตลอด เสียงดีสั่งได้ครับดั่งใจครับ

ออฟไลน์ ลูกทุ่งพุงกลม

• ระดับ 3
  • *
  • 8D02110C 6De459FB (ต่อจากซีโต๊ส)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2011, 15:34:21 น. »
ถ้าจะให้แยกกันได้ขาด   มีขั้นตอนดังนี้
1. ไปที่สำนักทะเบียนอำเภอ  ขอจดทะเบียนหย่า
2.  เก็บข้าวของออกจากบ้านพักอาศัย
3.  ย้ายที่อยู่ให้ไกลจากกัน
4.  ถ้าเจอกันให้ทำเมิน
5................................................................ใครช่วยคิดที

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2011, 15:49:43 น. »
ถ้าจะให้แยกกันได้ขาด   มีขั้นตอนดังนี้
1. ไปที่สำนักทะเบียนอำเภอ  ขอจดทะเบียนหย่า
2.  เก็บข้าวของออกจากบ้านพักอาศัย
5................................................................ใครช่วยคิดที
โค๊ะ ท่านก็อู้แต้อู้ว่า

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2011, 17:17:02 น. »

:happy: :D 5. ผลัดกันเขกกบาลคนละทีแล้วกันกันเองว่า ไซ่เราต้องเลิกกัน อิอิ  :beer: :cheer1:

ออฟไลน์ จืดศักดิ์

• ระดับ 5
  • *
  • 6C853617 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2011, 17:20:28 น. »
นี่ครับอีกทางเลือก

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=42664.msg565457;topicseen#msg565457

:beer:  :beer:  :beer:

ออฟไลน์ วรชัย23

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011, 11:58:04 น. »

น่าจะต่อ +รวม+และ-รวม- นะครับถึงพัง สายจากคอมพ์ถ้ารวมL+Rออกโมโนก้อการ์ดพังไม่เกินสองปีแน่นอนผมพังไปแล้วสองเครื่อง จนได้ความรู้จากบ้านนี้ล่ะครับจึงร้องอ๋อ...

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011, 14:27:06 น. »
นี่ครับอีกทางเลือก

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=42664.msg565457;topicseen#msg565457

:beer:  :beer:  :beer:
เวบ์ที่ท่านแนะนำก็แจ่มครับ เมื่อก่อนผมเคยประกอบชุด เบส เสียงดีมากครับ ถ้าใครจะเล่นสองทางที่ท่านแนะนำไปคงไม่ผิดหวังครับแผงหนึ่งไม่แพงด้วย แต่ผม มีสามทางใช้แล้ว เดียวมีตางค์จะถอย มาประกอบลงแท่น ลองใช้ สองทางอีกสักชุด :cheer1:

ออฟไลน์ สุระชาติ

• *
  • 7485360D,9660E447,5D12658A(เด็กชายเคยโสด)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2011, 12:27:54 น. »
เอาใจช่วยครับ ผมทำไม่เป็น

jnarin

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 08:41:52 น. »

อันนี้ขาดสนิทเลย  :D

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 09:46:17 น. »
ตาเบิร์ดครับ ใช้ครอส แบบ 2 ทางแล้วในตู้กลางแหลม ต้องมี เน็ตเวิค มั๊ย ครับ หรือเอา อา กับ ซี มาต่อที่แหลมเท่านั้น อยากรู้ จะเอากะเขาบ้าง อิ อิ  :thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 11:11:49 น. »
ตาเบิร์ดครับ ใช้ครอส แบบ 2 ทางแล้วในตู้กลางแหลม ต้องมี เน็ตเวิค มั๊ย ครับ หรือเอา อา กับ ซี มาต่อที่แหลมเท่านั้น อยากรู้ จะเอากะเขาบ้าง อิ อิ  :thank1: :thank1: :thank1:
ขออภัยป๋าขลุ่ย ผมไม่ค่อยได้เข้าเวป เพราะมัวแต่ไปเคลมช้า เคลมเร็วอยู่ อิอิ

ส่วนมากที่เราทำ 3 ทาง เป็น 2 ทาง ก็เนื่องจากว่า ตู้ของเราเป็นตู้สำเร็จมีเน็ทเวิร์คแต่เสียงไม่ถูกใจครับผม
ดังนั้น ป๋าขลุ่ยไม่ต้องแปลงตู้เลย เอาเดิม ๆ มีซีเดิมอยู่แล้ว มีเน็ทเวิร์คเก่าอยู่แล้ว ไม่ต้องแก้ เอาไปปรับจะ จะ

เสียงจะดีหรือไม่ มันต้องทดสอบดูก่อนครับผม

ออฟไลน์ ขลุ่ย

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#740DB29C @ 6C8A4886 เจ้าอาวาส
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011, 11:37:24 น. »
ขออภัยป๋าขลุ่ย ผมไม่ค่อยได้เข้าเวป เพราะมัวแต่ไปเคลมช้า เคลมเร็วอยู่ อิอิ

ส่วนมากที่เราทำ 3 ทาง เป็น 2 ทาง ก็เนื่องจากว่า ตู้ของเราเป็นตู้สำเร็จมีเน็ทเวิร์คแต่เสียงไม่ถูกใจครับผม
ดังนั้น ป๋าขลุ่ยไม่ต้องแปลงตู้เลย เอาเดิม ๆ มีซีเดิมอยู่แล้ว มีเน็ทเวิร์คเก่าอยู่แล้ว ไม่ต้องแก้ เอาไปปรับจะ จะ

เสียงจะดีหรือไม่ มันต้องทดสอบดูก่อนครับผม
ขอบคุณครับ อย่างที่ว่านั่นแหละ ต้องทดลอง ว่าจะอยู่และรับได้หรือเปล่า จะเอาเคลมเร็ว และ แคลมช้ากะเขาบ้าง อิ อิ