ผู้เขียน หัวข้อ: all in one ใช้ webcam เป็นพื้นหลังแล้วเนื้อร้องกระพริบ ดูไม่รู้เรื่อง  (อ่าน 2343 ครั้ง)

RidDick

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้โปรแกรม All in one เล่นแล้วทำพื้นหลังโดยเว็บแคมผ่านฟังก์ชั่น video capture
มันโชว์พื้นหลังได้ แต่เนื้อร้องกระพริบ ตัวอีการที่ยังไม่ปาดมองไม่เห็นเลย ส่วนเนื้อร้องที่ปาดไปแล้วจะกระพริบ
- ใช้โน้ตบุ๊ก Compaq
CPU AMD 1.6
RAM 1 GB-256 MB
VGA GF 6150 Share 256 MB (ลองลงไดร์เวอร์หลายตัวแล้ว+ลองอัพเดตผ่าน microsoft ด้วย)
HDD เหลือเฟือ
Direct X 9.0c
ผมได้ลองใช้กับ Bomusic ด้วย พอแสดงพื้นหลังแล้วทำอะไรไม่ได้เลย
ท่านใดพอมีวิธีแก้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: all in one ใช้ webcam เป็นพื้นหลังแล้วเนื้อร้องกระพริบ ดูไม่รู้เรื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 13:42:46 น. »
Webcam บางตัวจะใช้ซ้อนพื้นหลังไม่ได้ครับ
เนื่องจาก Driver ผู้ผลิตตัดความสามารถนี้ออกไป
ลองเปลี่ยนรุ่นอื่น ๆ ดูครับ

RidDick

Re: all in one ใช้ webcam เป็นพื้นหลังแล้วเนื้อร้องกระพริบ ดูไม่รู้เรื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 15:02:14 น. »
ขอบคุณครับ

คราวนี้มีปัญหาใหม่อีกครับ

ผมลองซ้อน video จากไฟล์เป็นพื้นหลัง

พอซ้อนแล้วจะควบคุมหรือทำอะไรไม่ได้เลยครับ

เหมือน video มันมาทับอยู่ข้างบนสุดเลยครับ

ต้องแก้ไขยังงัยครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 15:17:50 น. »
ขอบคุณครับ

คราวนี้มีปัญหาใหม่อีกครับ

ผมลองซ้อน video จากไฟล์เป็นพื้นหลัง

พอซ้อนแล้วจะควบคุมหรือทำอะไรไม่ได้เลยครับ

เหมือน video มันมาทับอยู่ข้างบนสุดเลยครับ

ต้องแก้ไขยังงัยครับ

1. Update Driver VGA รุ่นใหม่ตัวเต็มจาก website ผู้ผลิต
2. ลองลดขนาดความละเอียดของจอลงครับ

RidDick

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 15:22:10 น. »
พอดีลองหาดูเจอกระทู้ของคนที่เจอปัญหาเดียวกันครับ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=3569

ผมใช้วิธีการอัพเดตไดร์เวอร์แล้วยังไม่ได้ครับ

เดี๋ยวลองลดความละเอียดดู ได้ผลยังงัยจะบอกอีกทีครับ

แก้ไขเพิ่มเติม : ปกติผมใช้ Resolution 1024*768 VGA NV GF 7300 256 MB เล่นได้ปกติ

ผมก็เลยกำลังสงสัยว่า เป็นเพราะ VGA onboard หรือเปล่า แต่เดี๋ยวขอลองกลับบ้านไปปรับความละเอียดดูก่อนครับ

ถ้าท่านใดใช้ vga onboard แล้วเล่นได้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 15:25:30 น. โดย RidDick »

chollathee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 15:46:30 น. »
ผมก็ใช้ VGA Onboard ครับ ตั้งค่าได้ 1920 x 1080 @ 60Hz

ก็ไม่พบอาการกระตุกใด ๆ ครับ...

สำคัญ...อยู่ที่ไดรเวอร์การ์ดจอ หรือในกรณีออนบอร์ด ก็ได้เวอร์ชิพเซ็ตนั่นแหละครับ (ได้เวอร์การ์ดจอจะอยู่ในนั้นด้วย) ต้องอัพเดทใหม่ล่าสุดเลย ถึงจะดี

RidDick

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2007, 22:24:00 น. »
อ่า....

ได้แล้วครับ อัพเดตไดร์เวอร์ใหม่อีกทีก็ได้เลย สงสัยที่อัพเดตไปครั้งแรกมันยังไม่ใหม่พอ

แต่ว่าตอนนี้ มันยังไม่เต็มจออ่ะครับ

ต้องตั้งค่ายังงัยเหรอครับมันถึงจะเต็มจอ จอเป็น Wide Screen แต่มันแสดงเป็นแบบ 4:3

อีกอย่างผมลองใช้กับโปรแกรม Bomusic ซ้อนภาพได้แต่ทำอะไรไม่ได้เลย

ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ