ผู้เขียน หัวข้อ: เล่น Fx ไม่ได้  (อ่าน 2258 ครั้ง)

ออฟไลน์ บริรักษ์

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#2C8DA52F
เล่น Fx ไม่ได้
« เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 11:01:05 น. »
ช่วยหน่อยครับ พยายามทุกวิธีที่ผู้มีความรู้โพสไว้ เดิมจำไม่ได้ว่าลง Extreme version
รุ่นใด แต่ปัจจุบัน ใช้ version 1.0 build 9 ลงทับ ลงโปรแกรมที่ c:\Program Files\extreme Karaoke  สำหรับเพลง มิดี้ และอื่นๆ เก็บไว้ไดร์ฟอื่น  ซึ่งสามารถเล่นเพลงได้ทุกประเภท  ผมลงSoundFx ตามคำแนะนำ C:\ProgramFiles\Extreme Karaoke\SoundFx ก็แล้ว หรือจะอยู่ใน Part เดียวกับ folder Song (ไดร์ C) ก็แล้วแต่ก็ไม่สามารถเล่น SoundFx ได้ ขอความกรุณาด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: เล่น Fx ไม่ได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 11:12:34 น. »
Sound FX อยู่ใน Extreme Karaoke นั่นละครับท่านเอาซาวด์ที่ได้มาใส่เข้าไปใน Sound FX นั่นละครับ แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น FX1 หรือ 2  3  4  5 ไปเรื่อยๆถึง 9 หรือยังไงนี่ละครับ  เวลาใช้งานก็เพียงเลื่อนเม้าส์ขึ้นข้างบนแล้วกดเอาที่ FX1  FX2 ตามใจชอบนั่นละครับ  อีกนิดนะครับ เท่าที่คุณบอกมา ลงโปรแกรมไว้ที่ไดร์ฟ C ระวังจะมีปัญหานะครับ  เวลาวินโดว์รวนคุณอาจต้องขอไลเซนต์ใหม่  คราวหน้าเอาเก็บไว้ที่อื่น เช่น D  E  ที่ไม่ใช่ C
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 11:15:57 น. โดย พี่ตุ้ม »

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 11:45:41 น. »

• ท่านลองไปศึกษาตัวอย่างของ ครูภูม ได้ที่กระทู้นี้นะครับ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=4311.0
  • ลองสังเกตุดูนะครับไฟล์เสียงปรบมือก็ดี หรือไฟล์อื่น ๆ ทีท่านนำมาลงท่านลองเปลี่ยนชื่อเป็นตัวเลข เช่น
  • 1.wav มันจะตรงกับปุ่ม Fx1 ในโปรแกรม
  • 2.wav มันจะตรงกับปุ่ม Fx2 ในโปรแกรม .... ไปเรื่อย ๆ ตามลำดับ ซึ่งกดแล้วเสียงจะออกมาเป็นเสียงอะไรนั้นท่านจะต้องจำเอาเองนะครับ

ไฟล์ที่ตั้งชื่อไว้ว่าเสียงปรบมือ ในรูปเมื่อกดปุ่ม Fx มันจะไม่ดังนะครับ ต้องเปลี่ยนชื่อเป็นตัวเลขก่อนนะครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 13:23:18 น. »
ขอบคุณพี่ตุ้ม ที่แนะนำก่อนคุณนิมิตรใหม่ทางโทรศัพท์ ลงโปรแกรมใหม่แล้วยังใช้ไม่ได้
ขอบคุณพี่นิมิตใหม่ ให้ตัวอย่างมาด้วย กลับมาทบทวน ซึ่งคิดว่าตัวเองทำตามที่ผู้รู้แนะนำมาแล้วทุกอย่าง ขอเล่าเป็นแนวทางสำหรับท่านอื่น ๆ wavที่ได้มาเปลี่ยนชื่อเป็นตัวเลขแล้ว แต่จุดเล็ก ๆเท่านั้นที่เป็นปัญหา ดังนี้

เดิมใช้ 01.wav บ้าง 1.wav บ้าง 1. บ้าง ก็ไม่ผ่าน  ปัจจุบัน 1 ผ่าน ขออภัยสัญญลักษ์ข้างหน้าหมายเลข
ทำไม่ถูก มันก็คือสัญญลักษณ์วินโดมิเดีย ครับ ขอบคุณอีกครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 13:28:19 น. โดย บริรักษ์ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2008, 13:32:36 น. »
ขอโทษครับไม่รู้พิมพ์อย่างไรถึงออกไปอย่างนั้น
ที่ต้องการ คือ    สัญญลักษณ์หน้าหมายเลขคือสัญญลักษณ์วินโดมิเดียครับ