ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเพลงไปแล้วซาวน์ฟ้อนหลุดบ่อย  (อ่าน 4913 ครั้ง)

ออฟไลน์ chut3200

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 2
  • *
  • 55E06D74 งาน md house
เล่นเพลงไปแล้วซาวน์ฟ้อนหลุดบ่อย
« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 11:13:08 น. »
 ผมขอความอนุเคราะห์ท่านที่ทราบปัญหาหรือเคยแก้ปํญหานี้ด้วยครับ  มีปัญหาว่้าเมื่อโหลดซาวน์ฟ้อนเข้ามาเล่น เพลงไประยะหนึ่ง เสียงซาวน์ฟ้อนชอบหลุดต้องโหลดใหม่ขณะเล่นอยู่บ่อย บางครั้งก็ไม่ได้ต้องออกโปรแกรมแล้วเข้าใหม่ครับ โดยก่อนเล่นก็โหลดตามขั้นตอนปกติที่เปิดเข้าใช้งาน  ตัวนี้เป็นตัวแท้มี ฮาร์ดล็อคครับ

ออฟไลน์ ทีมงาน PP.มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#96E43AEF หลานย่าเหล
Re: เล่นเพลงไปแล้วซาวน์ฟ้อนหลุดบ่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 11:32:38 น. »
ไม่เคยเจอ เป็นลูกค้าeXtreme ไหมครับถ้าเป็นให้ติดต่อตัวแทนจำหน่ายครับ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL4C9D39B0(X-men)
Re: เล่นเพลงไปแล้วซาวน์ฟ้อนหลุดบ่อย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 12:38:42 น. »
สงสัยโปรแกรมจะใหญ่ไปหรือซาวด์ฟ้อนท์อาจจะเล็กนิดเดียว

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 13:00:01 น. »
ใช้ eXtreme Karaoke V.3 ปัญหาไม่เกิดครับ  :D

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 13:08:52 น. »
สงสัยโปรแกรมจะใหญ่ไปหรือซาวด์ฟ้อนท์อาจจะเล็กนิดเดียว
ปู่ ..เรื่องเพลงนะครับ :hap3: :hap3:
งั้นก็ต้องใช้SFของเปี๊ยก บางปู อันใหญ่!(แม้ชื่อเล็ก) :hap3:

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 13:24:45 น. »
ผมไม่ทราบว่าใครเป็นตัวแทนลูกน้องไดัรับเป็นรางวัลมา ตัวนี้เป้น V 3 อยู่แล้วครับ  ยังรอการแก้ไขครับ ทั้งหมดขอบคุณที่โพสมา

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 13:29:06 น. »
ผมไม่ทราบว่าใครเป็นตัวแทนลูกน้องไดัรับเป็นรางวัลมา ตัวนี้เป้น V 3 อยู่แล้วครับ  ยังรอการแก้ไขครับ ทั้งหมดขอบคุณที่โพสมา

ได้รางวัลจากงานอะไรครับ ขอทราบคุณสมบัติของคอมพิวเตอร์ด้วยครับ  ขอทราบที่อยู่ด้วยครับเผื่อใกล้สมาชิกท่านใดจะได้ช่วยอีกแรงครับ

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 13:43:07 น. »
รายละเอียดมากกว่านี้หน่อยนะครับ จะได้วิเคราะห์ปัญหาได้ถูก

เช่น สเปคคอมพิวเตอร์ที่ใช้ รุ่นไหน แรม ซีพียู เท่าไร อันนี้อันดับแรก

อันดับสอง โปรแกรมเวอร์ชั่นไหน ตั้งค่าอย่างไร ซาวน์ฟ้อนท์ของค่ายไหนน้ำหนักกี่เมก. ใช้กี่ตัว แยกไลน์ หรือแบบ สเตอริโอ2ช่อง

ซาวน์ออนบอร์ด หรือ USB หรืออย่างอื่น......

ทีนี้ก็มาถึงตัวปัญหา ที่ว่าหลุด หลุดยังไง หายไปทั้งหมด หรือหลุดเฉพาะบางชิ้นดนตรี

เพลงแบบไหน NCN EMK XMK ฯลฯ   ที่ต้องบอกรายละเอียดมากขนาดนี้เพราะว่าส่วนใหญ่ยังไม่เคยมีปัญหาอย่างที่ท่านแจ้งมาครับ

:thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 13:45:11 น. โดย โด่งครับ »

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 14:03:20 น. »
รายละเอียดมากกว่านี้หน่อยนะครับ จะได้วิเคราะห์ปัญหาได้ถูก

เช่น สเปคคอมพิวเตอร์ที่ใช้ รุ่นไหน แรม ซีพียู เท่าไร อันนี้อันดับแรก

อันดับสอง โปรแกรมเวอร์ชั่นไหน ตั้งค่าอย่างไร ซาวน์ฟ้อนท์ของค่ายไหนน้ำหนักกี่เมก. ใช้กี่ตัว แยกไลน์ หรือแบบ สเตอริโอ2ช่อง

ซาวน์ออนบอร์ด หรือ USB หรืออย่างอื่น......

ทีนี้ก็มาถึงตัวปัญหา ที่ว่าหลุด หลุดยังไง หายไปทั้งหมด หรือหลุดเฉพาะบางชิ้นดนตรี

เพลงแบบไหน NCN EMK XMK ฯลฯ   ที่ต้องบอกรายละเอียดมากขนาดนี้เพราะว่าส่วนใหญ่ยังไม่เคยมีปัญหาอย่างที่ท่านแจ้งมาครับ

ตามนั้นครับ จะได้ไม่ต้องถามกลับไปกลับมา
เพราะหลายๆกระทู้ต้องได้ถามสเปคเครื่อง ถามเวอร์ชั่นโปรแกรม คนอยากตอบกลายเป็นคนถาม  :hap3:

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 14:25:01 น. »

ป๊ า ด..ติโท่...
อย่าจาม..เด๊ดขาด

ออฟไลน์ ทีมงาน PP.มิวสิค

• ระดับ 5
  • *
  • HL#96E43AEF หลานย่าเหล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 17:45:26 น. »
คนถามหายจ้อย ;D :mad245:

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 18:00:34 น. »
Soundfont ไม่หลุดหรอกครับ เพราะการโหลด Soundfont คือการ copy ไฟล์ soundfont เข้าไปไว้ที่ Memory ซึ่งก็คือ แรมนั่นเอง

ถ้าแรมมีขนาดน้อย Windows จะใช้หน่วยความจำเสมือน (Virtual memory) ซึ่งก็คือ Hard disk นั่นเองทำหน้าที่แทนแรม ถ้าเป็นกรณีนี้ เราจะเห็นไฟแสดงสถานะของ hard disk กระพริบตลอดเวลา

น่าจะเป็นปัญหาของแรม หรือ การ์ดเสียง หรืออย่างอื่นมากกว่า

เราสามารถดูการใช้งานแรม และ CPU จาก Task Manager ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 18:03:22 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ ปานชนกมิวสิค

• *
  • 5DDAED5D นายเอ 7FE5C6CC พีวี(หลานย่าเหล)
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 18:13:53 น. »
ผมขอความอนุเคราะห์ท่านที่ทราบปัญหาหรือเคยแก้ปํญหานี้ด้วยครับ  มีปัญหาว่้าเมื่อโหลดซาวน์ฟ้อนเข้ามาเล่น เพลงไประยะหนึ่ง เสียงซาวน์ฟ้อนชอบหลุดต้องโหลดใหม่ขณะเล่นอยู่บ่อย บางครั้งก็ไม่ได้ต้องออกโปรแกรมแล้วเข้าใหม่ครับ โดยก่อนเล่นก็โหลดตามขั้นตอนปกติที่เปิดเข้าใช้งาน  ตัวนี้เป็นตัวแท้มี ฮาร์ดล็อคครับ
ตัวนี้เป็นตัวแท้มี ฮาร์ดล็อคครับ
แจ้งรหัสที่นี่ ครับ http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=6327.0

ออฟไลน์ J_matt

• ระดับ 3
  • *
  • 7EE34230 K.กุ้ง หญ.
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 08:53:55 น. »
อ้าว...ถึงเวลาชาติต้องการอีกแล้ว...ระดมพลด่วน...เวปนี่..บ่องตง..ชอบตรงนี้แหล่ะ...นึกถึงตอนเราเจอปัญหา....ทุกคนมาลุ้นแบบนี้ครับ...สำคัญว่าเจ้าของกระทู้อย่าเพิ่งหายไปไหนซะก่อนคร้าบ..เอาใจช่วย... :beer:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 22 ตุลาคม 2013, 09:17:25 น. »
อ้าว...ถึงเวลาชาติต้องการอีกแล้ว...ระดมพลด่วน...เวปนี่..บ่องตง..ชอบตรงนี้แหล่ะ...นึกถึงตอนเราเจอปัญหา....ทุกคนมาลุ้นแบบนี้ครับ...สำคัญว่าเจ้าของกระทู้อย่าเพิ่งหายไปไหนซะก่อนคร้าบ..เอาใจช่วย... :beer:

เสียใจครับ    ทำให้อยากแล้วก็จากไปตั้งแต่บ่ายโมงครึ่งเมื่อวาน     ก็ไม่กลับมาอีกเลย

แบบนี้ผมว่าเผ่นดีกว่า   ปล่อยให้แกไอหลุดๆต่อไปเถอะ  อิอิ   :hap3: :hap3:

tara2009

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 10:17:07 น. »
ขออภัยผมเอาเครื่องเสียงไปออกงานมา เลยยังไม่ได้เข้าเวปมาตอบยังไงขอบคุณทุกท่าน เดี๋ยวผมเอาเครื่องคอมที่แพคไว้ลงจากรถแล้วผมจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 10:23:31 น. »
 :beer: ปกติที่เล่นมาไม่เคยหลุดเลย ที่ของท่านหลุดอาจจะมาการเปลี่ยนพอร์ทมิดิเอาท์หรือเปล่าครับ  :beer: :beer:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 10:39:47 น. »

ขออภัยผมเอาเครื่องเสียงไปออกงานมา เลยยังไม่ได้เข้าเวปมาตอบยังไงขอบคุณทุกท่าน เดี๋ยวผมเอาเครื่องคอมที่แพคไว้ลงจากรถแล้วผมจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

ตกลงเจ้าเดียวกันหรือเปล่าครับ งงงงงงงงง...

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 15:35:55 น. »
พอดีผมมาหา จ ใจเดียว เลย เปิดดูว่ามีใครช่วยดูปัญหาให้ครับ มันเป็นคอมของ จ ก็เท่านั้นครับ เลยเป็นอย่างนี้
ข้อมูลผม window xp/ ver 2002/ sevice pack 3 / p 4 / cpu 3 /ram2 gb / extreฯ  version 3.00159 dx / sound font ของ phai  preset v3 sf2 / รหัส hard lock /55 E 06 D 74 sound gard Audigy 2 /7.1 / ผมใช้ 6 ช่องเพราะว่าสายเสียบเป็นแบบ L R ธรรมดา และใช้ sound onbord  ใช้  L R ปกติ ไม่ได้แยก เป็น 7.1 (ออนบอร์ด เป็นแบบ 7.1)
อาการที่เป็นเวลา โหลดใช้งานผมโหลด ตามปกติ เหมือนที่เราๆท่านโหลดครับ สังเกตเวลาที่เกิดอาการ เวลาคีย์เพลง  ถ้ามีอาการเวลา enterเลือกเพลงจะไม่มีเพลงมา ในห้อง ลำดับเพลง บางทีจะดังรัวเหมือน ฟร้อนหลุดตามที่ผมคิดว่าฟร้อนหลุด เพราะถ้าผมไปโหลดฟร้อนใหม่บางทีมันก็ได้ คืนมาเป็นปกติ ถ้าบางทีไม่ได้ผมก็มั่วไปโหลดที่ตรงตำแหล่งเลือกไปที่   MiDI  soundfront ตรง ที่ให้เลือกว่าจะให้เสียงออกไปที่ไหน บางทีโหลดใหม่ตัวเดียวก็ได้บางที 2 ตัวก็ได้ บางทีก็ไม่ได่ บางทีโหลดไปแล้ว เล่นไปครูี่่เดียวก็หลุดอีก เป็นอย่างงนี้ ผมกลัวว่าออกงานจะไปล่มกลางงานครับ   ตอบ ปู่ต๊อก นครไทย สมัยที่ผมเป็นนักเรียน เรียนช่างตอนเป็นวัยรุ่น เคยเทียบขนาดกัน 7-8 คน สู้เขาได้สบายมาก ไอให้ตายก็ไม่หลุดครับ (ชอบทำให้หลงประเด็น) ทั้งหมดคือข้อมูลครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 15:47:05 น. »
ระหว่างใช้งาน โปรแกรมอื่น ทำงานอยู่ด้วยไหมครับ

ขั้นแรก ลองใช้ Soundfont ขนาดไม่เกิน 100 เม็กก่อน ดูว่ายังจะมีปัญหาอยู่ไหม

ถ้าให้วิเคราะห์อาการ ปัญหาอาจมีหลายจุดครับ เช่น แรมไม่พอ หรือแรมอาจใกล้จะเสีย ฮาร์ดดิส อาจใกล้เต็ม หรืออาจใกล้จะเสีย  มีโปรแกรมบางตัวใช้แรมมากเช่นแอนตี้ไวรัส หรืออาจมีโปรแกรมอื่น ๆ ทำงานอยู่ข้างหลังมากเกินไป หรือแม้แต่ตัว Windows เองก็อาจเป็นสาเหตุก็ได้ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 16:17:31 น. »
พอดีผมมาหา จ ใจเดียว เลย เปิดดูว่ามีใครช่วยดูปัญหาให้ครับ มันเป็นคอมของ จ ก็เท่านั้นครับ เลยเป็นอย่างนี้
ข้อมูลผม window xp/ ver 2002/ sevice pack 3 / p 4 / cpu 3 /ram2 gb / extreฯ  version 3.00159 dx / sound font ของ phai  preset v3 sf2 / รหัส hard lock /55 E 06 D 74 sound gard Audigy 2 /7.1 / ผมใช้ 6 ช่องเพราะว่าสายเสียบเป็นแบบ L R ธรรมดา และใช้ sound onbord  ใช้  L R ปกติ ไม่ได้แยก เป็น 7.1 (ออนบอร์ด เป็นแบบ 7.1)
อาการที่เป็นเวลา โหลดใช้งานผมโหลด ตามปกติ เหมือนที่เราๆท่านโหลดครับ สังเกตเวลาที่เกิดอาการ เวลาคีย์เพลง  ถ้ามีอาการเวลา enterเลือกเพลงจะไม่มีเพลงมา ในห้อง ลำดับเพลง บางทีจะดังรัวเหมือน ฟร้อนหลุดตามที่ผมคิดว่าฟร้อนหลุด เพราะถ้าผมไปโหลดฟร้อนใหม่บางทีมันก็ได้ คืนมาเป็นปกติ ถ้าบางทีไม่ได้ผมก็มั่วไปโหลดที่ตรงตำแหล่งเลือกไปที่   MiDI  soundfront ตรง ที่ให้เลือกว่าจะให้เสียงออกไปที่ไหน บางทีโหลดใหม่ตัวเดียวก็ได้บางที 2 ตัวก็ได้ บางทีก็ไม่ได่ บางทีโหลดไปแล้ว เล่นไปครูี่่เดียวก็หลุดอีก เป็นอย่างงนี้ ผมกลัวว่าออกงานจะไปล่มกลางงานครับ   ตอบ ปู่ต๊อก นครไทย สมัยที่ผมเป็นนักเรียน เรียนช่างตอนเป็นวัยรุ่น เคยเทียบขนาดกัน 7-8 คน สู้เขาได้สบายมาก ไอให้ตายก็ไม่หลุดครับ (ชอบทำให้หลงประเด็น) ทั้งหมดคือข้อมูลครับ

ตอบเป็นทางการน่ะครับ   

แรมน้อยไป   ถ้าไม่เพิ่มแรมให้ฟอร์แมทเครื่อง  ลงวินโดว์ใหม่ ลงได้เวอร์ให้ครบ  ลงเฉพาะโปรแกรมที่จำเป็นจริงๆ  ใช้ SF ตัวไม่ใหญ่มากนัก  ใช้โปรแกรม Ramdisk ช่วยเพิ่มวิชชวลเมมโมรี่

ลองดูอีกทีครับ หากยังมีปัญหาให้เพิ่มสเตปต่อไปคือเพิ่มแรม เปลี่ยนวินโดวเป็น 64 bit เพื่อใช้แรมได้เต็ม

• ระดับ 2
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 18:27:00 น. »
ขอบคุณครับทุกแรงใจทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยแก้ปัญหาให้ จะพยายามรองทำดูถ้ายังไงหรือไปไม่ได้จะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ สำหรับท่าน ริช ดอกรัก ขอบคุณที่โพสข้อความไปหา  จริงๆแล้วผมไม่ได้รู้สึกที่ไม่ดีต่อ ปุ่ต๊อก นะครับ ผมชอบที่แกกระเซ้าเ้ย้าแหย่ อารมณ์ขัน และยังให้ความรู้สึกที่อบอุ่น ไม่เดียวดาย การที่โพสเข้ามาแล้วมีพี่ มีน้อง เข้ามาร่วมแจม ผมว่ามันอบอุ่นดี หากแต่ถ้าโดนเอาคืนบ้างไม่ได้มีเจตนาล่วงเกินหรือรบหลู่ แค่เจ็บๆคันๆเท่านั้น ดครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 18:41:28 น. »
หากแต่ถ้าโดนเอาคืนบ้างไม่ได้มีเจตนาล่วงเกินหรือรบหลู่ แค่เจ็บๆคันๆเท่านั้น ดครับ

อ๋อ...ไม่ต้องเป็นห่วงครับ  ปู่แกไม่รู้สึกไรหรอก  แกหนังเหนียวครับ    :hap3:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 21:07:47 น. »

อ๋อ...ไม่ต้องเป็นห่วงครับ  ปู่แกไม่รู้สึกไรหรอก  แกหนังเหนียวครับ    :hap3:
อืมม..เพิ่งรู้ว่าโดนเอา..ตุ่มริดสีดวงไม่ได้ช่วยอะไรเล้ยย กำ :strom:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 22:30:00 น. »

cpu  pentiem4  เล่นได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ จะเพิ่มแรมให้มากกว่านี้คงไม่ไหวแล้วครับ

ทางที่ดีควรเล่นแค่ 2 ไลน์นะครับ และซาวน์ฟ้อนท์ที่ใช้ไม่ควรเกิน 130-150 เมก.  น่าจะแก้ปัญหาดังกล่าวได้ครับ

:thank1: