ผู้เขียน หัวข้อ: มีแรงร้อง ก็ร้องไป ความสุขของเรา ครับ  (อ่าน 9152 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sumatethep

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
ข้าด้อยเพียงดิน ตอนหนุ่มๆ อินเพลงนี้มากเลยครับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 8 สิงหาคม 2023, 20:17:24 น. »
"ข้าด้อยเพียงดิน"สักวัน ครูจะขอแจมด้วยนะครับ บันทึกเสียงไว้แนว"อาศรเพชร"ไว้แล้ว  รอเวลาส่งขึ้นยูทูปครับ
 :95:

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
ข้าด้อยเพียงดิน ตอนหนุ่มๆ อินเพลงนี้มากเลยครับ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 9 สิงหาคม 2023, 09:37:08 น. »

กระดาษห่อไฟ..ไม่ได้ ทำไม่ได้
ทางเดินสุดท้ายจะยอมก็รักเหลือเกิน รู้ไหมเธอว่ารัก.....

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2023, 09:25:57 น. »

กว๊านพะเยา​ เพลงนะไม่ใช่วีดีโอครับ

ออฟไลน์ ครูเบียร์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#9667E443 & 42F44CE6 (X-MEN)
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2023, 13:18:55 น. »
นักร้องเสียงดี  :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2023, 13:37:48 น. »

วันแม่ต้องแด่แม่​ สักหน่อยครับ

• *
  • 6E664E4B ซื้อจาก ชัยสแตมป์ ลำปาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2023, 06:59:46 น. »
        วันนี้ อาทิตย์ที่13สิงหาคม2566 ขอแจมกับเจ้าของกระทู้ เพื่อพักผ่อนเสริมความสุนทรียรสทางจิตใจด้วยบทเพลงลูกทุ่ง อนุรักษ์คุณค่าทางวัฒนธรรมไทยแนวการขับร้องของศิลปินลูกทุ่งดังในอดีต จากการขับร้องของ"ครูสุเมธ" กันนะครับ เพื่อนสมาชิก

"...... เขาน้อยใจความยากจน ถูกคนประณามหยามหมิ่นในศักดิ์ศรี มองเขาเป็นกามีค่าเพียงดิน แม้หญิงคนรักของเขาก็มองเขาอย่างนั้น เขาขอร้องเธอให้เลิกคิดอย่างนั้น แต่คงไม่มีหวัง...แล้วเขาจะทำอย่างไร....."

ระบบฏิบัติการ : Windows 7 Professional 64 Bit 2009  - Activated

Audio Interface : Allen&Heath Qu-pac

DAW : eXtreme Karaoke_ASIO  26 Tracks

Midi  : XMKL2483   ข้าด้อยเพียงดิน 

ชื่อเพลง  : ข้าด้อยเพียงดิน

ศิลปิน ผู้ขับร้อง ต้นฉบับ : ศรเพชร  ศรสุพรรณ

:95:  :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 สิงหาคม 2023, 13:19:18 น. โดย Sumatethep »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2023, 12:47:45 น. »
เยี่ยมเลยครับ​นึกว่า​ ศรเพชร​ มาร้องเลยครับ​55555
เยี่ยมๆ​ มาช่วยกันสร้างและดันกระทู้นี้ไปเรื่อยๆ​ ครับ​
ผมจะเปลี่ยนชื่อกระทู้หลายครั้งล่ะ​ แต่คงไม่มีสิทธิ์ครับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2023, 09:01:28 น. »
เยี่ยมเลยครับ​นึกว่า​ ศรเพชร​ มาร้องเลยครับ​55555
เยี่ยมๆ​ มาช่วยกันสร้างและดันกระทู้นี้ไปเรื่อยๆ​ ครับ​
ผมจะเปลี่ยนชื่อกระทู้หลายครั้งล่ะ​ แต่คงไม่มีสิทธิ์ครับ
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจมาสำหรับสำเนียงของ"อาทัน-ศรเพชร"ที่ครูชอบมาก อาจไม่เหมือนทั้งหมด
ครับยินดีมาร่วมแจมครับ
อ้าว ไม่มีสิทธิ์เปลี่ยนชื่อกระทู้หรือครับ (คงต้องขอนุญาต"แอดมิน-นายหัวมานพ"ก่อนหละครับ) หรือไม่ก็ตั้งกระทู้ใหม่ตามต้องการไปเลยก็ได้นาครับ .........
 :95: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: วันที่ 14 สิงหาคม 2023, 15:11:53 น. »
ขอบคุณครับที่ให้กำลังใจมาสำหรับสำเนียงของ"อาทัน-ศรเพชร"ที่ครูชอบมาก อาจไม่เหมือนทั้งหมด
ครับยินดีมาร่วมแจมครับ
อ้าว ไม่มีสิทธิ์เปลี่ยนชื่อกระทู้หรือครับ (คงต้องขอนุญาต"แอดมิน-นายหัวมานพ"ก่อนหละครับ) หรือไม่ก็ตั้งกระทู้ใหม่ตามต้องการไปเลยก็ได้นาครับ .........
 :95: :thank1:

ไม่ล่ะครับ เอาตามสิทธิ์ และเอากระทุ้เดียวก็พอครับ ผม

• ระดับ 5
  • *

ความผันแปร... คือสิ่งที่เปลี่ยนแปลงตลอดเวลา
เพลงนี้ เป็นอัลบั้มสุดท้ายของฟรีเบิร์ด และก็ไม่ได้ดังมาก แต่เป็นเพลงที่ผมชอบมากเพลงนึงครับ

ออนไลน์ ขวัญ

• ผู้ดูแลบอร์ด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: วันที่ 15 สิงหาคม 2023, 10:19:41 น. »

เจ้าของกระทู้น่าจะเปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้ได้น่ะครับพี่     ลองขึ้นไปที่กระทู้แรกที่ตั้งแล้วกดแก้ไขที่กระทู้แรกครับ   :beer:

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2023, 10:41:59 น. »
เจ้าของกระทู้น่าจะเปลี่ยนชื่อหัวข้อกระทู้ได้น่ะครับพี่     ลองขึ้นไปที่กระทู้แรกที่ตั้งแล้วกดแก้ไขที่กระทู้แรกครับ   :beer:
        เห็นด้วยครับ เปลี่ยนเถอะ จะได้รู้กันเข้าใจง่าย ได้คอนเซปท์

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2023, 15:39:45 น. »

พี่เคยลองนะ มันไม่ได้ เดี๋ยวพี่ลองใหม่ครับ...
 แก้ได้แฮะ ตอนนั้นพี่ใช้แท็บเล็ต แก้ไม่ได้ เลยนึกว่าไม่ได้ ขอบคุณน้อง ขวัญ นะ...ทีนี้ กระทู้ก็จะใหม่เสมอครับ..5555
 :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30:

สรุป ถ้าแยกแก้กระทู้ไหน ก็จะเปลี่ยนแค่กระทู้นั้น ไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมด  โอเคร เข้าใจล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2023, 15:56:44 น. โดย ดนตรีไหมไทย »

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2023, 16:02:39 น. »
พี่เคยลองนะ มันไม่ได้ เดี๋ยวพี่ลองใหม่ครับ...
 แก้ได้แฮะ ตอนนั้นพี่ใช้แท็บเล็ต แก้ไม่ได้ เลยนึกว่าไม่ได้ ขอบคุณน้อง ขวัญ นะ...ทีนี้ กระทู้ก็จะใหม่เสมอครับ..5555
 :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30: :30:

สรุป ถ้าแยกแก้กระทู้ไหน ก็จะเปลี่ยนแค่กระทู้นั้น ไม่ได้เปลี่ยนทั้งหมด  โอเคร เข้าใจล่ะ
ไม่ใช่ใช้แท็ปเล็ตแล้วแก้ไม่ได้หรอกครับ แต่เป็นเพราะไม่ได้ขึ้นไปแก้ต้นกระทู้ของเราเองต่างหากครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2023, 08:37:59 น. »
ไม่ใช่ใช้แท็ปเล็ตแล้วแก้ไม่ได้หรอกครับ แต่เป็นเพราะไม่ได้ขึ้นไปแก้ต้นกระทู้ของเราเองต่างหากครับ

ครับผม

• ระดับ 5
  • *
ใจนักเลง...ถึงปวดร้าวเจียนตาย ก็ต้องปล่อยเขาไป...ครับ....
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2023, 17:19:49 น. »

ใจนักเลง...ถึงปวดร้าวเจียนตาย ก็ต้องปล่อยเขาไป...ครับ....
เพลงนี้ ถ้าจำไม่ผิด คุณพงษ์พัฒน์ ร้องให้กับ คีตาเรคคอร์ด ค่ายนี้ ่เขาไสตล์ค่อนข้างชัดเจน เน้นดารา ครับ...
ผู้แต่งเพลงคือ ฉัตรชัย ดุริยประณีต (ชื่อเล่น นกเป็นนักดนตรี และนักแต่งเพลงอิสระสมาชิกวงเฉลียง) คุณนก ได้แต่งเพลงตัวสำรอง และ อีกนาน ตอนสมัยทำงานเป็นพนักงานธนาคารแห่งหนึ่งจนได้มีโอกาสทำงานในทีมแต่งเพลงของบริษัท คีตา จึุงได้นำมาทำเพลงในอัลบั้มของคุณอ๊อฟ เพลงใจนักเลงเป็นอัลบั้มที่3 ของคุณอ๊อฟ ก็ดังเป็นพลุแตก ดังชนิดว่าไม่มีใครไม่รู้จักและร้องไม่ได้จนถึงปัจจุบัน ครับ
ซึ่งต่อมาคุณนกได้เข้ามาเป็นสมาชิกอีกคนหนึ่งของเฉลียงหลังจากดี้ - นิติพงษ์ ห่อนาค และ ศุ บุญเลี้ยง ยุติบทบาทกับเฉลียงลง ฉัตรชัยขึ้นเวทีกับเฉลียงครั้งแรกในฟรีคอนเสิร์ตที่ เซ็นทรัลลาดพร้าว และมีผลงานอัลบั้มกับเฉลียงทั้งหมดสองชุดคือ แบ-กบาล และ ตะไคร่น้ำสุดขอบฟ้า

• ระดับ 5
  • *

บทเรียนรัก "บทเรียนรัก" ผลงานเพลงโดย "วันทนา วุฒากร" เสียงร้องของ "คฑาวุธ สท้านไตรภพ" เป็นงานเพลงจากอัลบั้ม "รักครั้งแรก"
ซึ่งเป็นผลงานชุดที่ 7 ของวง "ชาตรี" เมื่อปี 2523 ในยุคที่คาสเซทราคา 55 บาท  แต่เอาจริงๆ ผมรู้จัก ชาตรี เพราะเพลงนี้ ไม่นึกว่า ชุดที่ 7 แล้ว
เมื่อรู้จัก ก็ออกชุดที่ผมคิดว่าเป็นชุดที่สองคือ อัลบั้ม สัญญาใจ ตอนนี้ EMI ก้เอาอัลลั้มเก่าออกมาขายเคียงคู่กับชุดใหม่ เลยทำให้สับสนเหมือนกันตอนนั้น...
 ชาตรี เป็นวงดนตรีเพลงโฟล์กที่มีชื่อเสียงในประเทศไทย ตั้งขึ้นเมื่อ พ.ศ. 2512 โดยนักศึกษาปี 2 แผนกช่างภาพ วิทยาลัยเทคนิคกรุงเทพ (ปัจจุบัน คือ คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี สาขาเทคโนโลยีการถ่ายภาพและภาพยนตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ) 3 คน คือ นราธิป กาญจนวัฒน์ ประเทือง อุดมกิจนุภาพ และคฑาวุธ สท้านไตรภพ ทั้งสามคนเล่นกีตาร์โปร่ง ต่อมาได้ชักชวนอนุสรณ์ คำเกษม เพื่อนร่วมห้องอีกคนหนึ่งมาเล่นกลอง ชื่อ ชาตรี มาจากชื่อหนังสือพระเครื่อง ของประชุม กาญจนวัฒน์ (บิดาของนราธิป)
วงชาตรีเริ่มรวมวงและแสดงครั้งแรก ในงานเลี้ยงต้อนรับน้องใหม่ของแผนกช่างภาพ ต่อมาได้แสดงในหอประชุมใหญ่ วิทยาลัยเทคนิคกรุงเทพ และเข้าแข่งขันการประกวดวงโฟล์คซอง ทางวงรวบรวมเงินกันซื้อกลองเก่ามาหนึ่งชุด ทุกวันทุกคนในวงต้องช่วยกันขนกลองจากบ้านของอนุสรณ์ ที่มีนบุรี ขึ้นรถเมล์ไปวิทยาลัยเพื่อฝึกซ้อมในช่วงเย็น
วงชาตรีเริ่มบันทึกเสียงครั้งแรกทางรายการวิทยุ "120 นาที มัลติเพล็กซ์" โดยการชักชวนของครูไพบูลย์ ศุภวารี หนึ่งในกรรมการตัดสินโฟล์คซอง ซึ่งเห็นความสามารถ และได้บันทึกแผ่นเสียงชุดแรก จากไปลอนดอน พ.ศ. 2518 ชุดที่สอง แฟนฉัน พ.ศ. 2519 และได้ทำดนตรีประกอบภาพยนตร์ สวัสดีคุณครู กำกับโดยพันคำ นำแสดงโดยจารุณี สุขสวัสดิ์ สุเชาว์ พงษ์วิไล จากนั้นจึงทำผลงานชุดที่สาม หลงรัก ซึ่งนำเพลงลูกทุ่งของชาตรี ศรีชลมาขับร้องใหม่
พ.ศ. 2520 ผลงานชุดที่สี่ ฝนตกแดดออก ประกอบภาพยนตร์ ฝนตกแดดออก กำกับโดยชาลี อินทรวิจิตร นำแสดงโดยสรพงศ์ ชาตรี ลลนา สุลาวัลย์ และ เศรษฐา ศิระฉายา จากนั้นได้ทำเพลงประกอบภาพยนตร์เรื่อง รักแล้วรอหน่อย ของพันคำ นำแสดงโดยสรพงศ์ และจารุณี

วงชาตรีเพิ่มตำแหน่งนักดนตรีคีย์บอร์ด โดยได้ประยูร เมธีธรรมนาถซึ่งทำระบบเสียงให้กับวงมาเล่นให้ พ.ศ. 2522 ทำเพลงประกอบละครเรื่อง นางสาวทองสร้อย ทางช่อง 9 และออกผลงานชุดใหม่ รัก 10 แบบ และ ชีวิตใหม่

ผลงานชุดชีวิตใหม่ เกิดขึ้นจากทางวงได้เข้าไปเยี่ยมชมสำนักสงฆ์ถ้ำกระบอก และได้แต่งเพลงชื่อ หลงผิด เนื้อหาเกี่ยวกับผู้ติดยาเสพติด รายได้มอบให้กับสำนักสงฆ์ถ้ำกระบอก

พ.ศ. 2523 ออกผลงานชุด รักครั้งแรก และ สัญญาใจ เป็นที่ระลึกในโอกาสที่ ประเทือง สมาชิกวงแต่งงาน จากนั้นออกผลงานชุด ชะตารัก

พ.ศ. 2525 เปิดการแสดงสดครั้งใหญ่ที่โรงแรมดุสิตธานี และออกผลงานบันทึกการแสดงสด ชาตรีอินคอนเสิร์ต ตามด้วยชุด รักไม่เป็น ได้รับรางวัลตุ๊กตาทองมหาชน จากเพลงภาษาเงิน

พ.ศ. 2526 ผลงานชุดใหม่ รักที่เธอลืม มีเพลง วันรอคอย และ ใต้ร่มเย็น ประพันธ์โดยพลเอกหาญ ลีลานนท์ แม่ทัพภาคที่ 4 ในขณะนั้นเนื้อหาให้คนไทยมีความสามัคคีและรักชาติ อัลบั้มชุดนี้ได้รางวัลแผ่นเสียงทองคำขาว จากยอดขายมากกว่าสองแสนตลับ

ผลงานชุดถัดมาชื่อ แอบรัก บันทึกเสียงที่ห้องบันทึกเสียงชาตรี ซึ่งตั้งชื่อเป็นเกียรติให้กับวง ตามด้วยชุด ทศวรรษ

ผลงานชุดที่ 15 ชุดสุดท้ายของวง วางจำหน่ายเมื่อวันที่ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2528 ชื่อชุด อธิษฐานรัก และคอนเสิร์ตครั้งสุดท้ายของพวกเขาได้จัดขึ้นที่รายการโลกดนตรีเมื่อวันอาทิตย์ที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2528

ประมาณนี้ ข้อมูลจาก wikipedia ครับ

ออฟไลน์ E24WSO

• ระดับ 3
  • *
  • HL##80003EC5 (MP 19/2/62)
คุณวันทนา วุฒากร นี่ถ้าจำไม่ผิดเป็นสุภาพสตรี เพลงนี้น่าจะเป็นเพลงแรก ๆ ที่ใช้ทำนองเพลงจากประเทศญี่ปุ่น รวมถึงอีกหลาย ๆ เพลงต่อมาของวง แต่ก็เป็นเพลงโปรดเพลงหนึ่งเลยครับ ในแพ็คเกจ - ชาตรี ก็มี แต่ยังอยากให้เอาเพลงอีกหลายเพลงของชาตรีมาใส่แพ็คเกจอีกนะ  :30:

• ระดับ 5
  • *
คุณวันทนา วุฒากร นี่ถ้าจำไม่ผิดเป็นสุภาพสตรี เพลงนี้น่าจะเป็นเพลงแรก ๆ ที่ใช้ทำนองเพลงจากประเทศญี่ปุ่น รวมถึงอีกหลาย ๆ เพลงต่อมาของวง แต่ก็เป็นเพลงโปรดเพลงหนึ่งเลยครับ ในแพ็คเกจ - ชาตรี ก็มี แต่ยังอยากให้เอาเพลงอีกหลายเพลงของชาตรีมาใส่แพ็คเกจอีกนะ  :30:

คุณอะไรเนี่ย น่ารัก รู้จักโต้ตอบ 55555
ดีครับ ไม่เหงา มาแบ่งปันกัน...

คุณวันทนา วุฒากร หรือคุณไก่ เป็น่นักแต่งเพลงของค่าย EMI ใช้ทำนอง เพลงญี่ปุ่น เกือบทั้งหมดครับ
ซึ่งปัญหาเพลงชาตรี ตอนนี้ ก็ถ้าเป็นฝั่ง ชาตรี เดิม (ใช้คำนี้นะ ชาตรี เดิม ก็จะประกอบด้วยสมาชิก 4 ท่าน คฑาวุธ อนุสรษ์  ประเทือง และประยูร ส่วน ชาตรี ออริจินอล ก็จะมีคุณแดง นราธิป คนเดียว)  ก็จะเอาเพลงที่ คุณไก่ แต่ง มาร้องและรับงานได้อยู่ ฝั่ง ชาตรี ออริจินอล ก็จะเอาเพลงที่ตัวเองแต่ง และเรียบเรียงดนตรี มาเล่น และห้ามใครเอาไปร้องไปเล่นเด็ดขาด
ก็ไม่รู้ อนาคต ทิษฐิ จะสลาย เพื่อมารวมกันก่อนที่จากกันแบบถาวร ได้ไหม ...ก็ลุ้นครับ  วงนี้ เชื่อว่าวงในดวงใจใครหลายคนครับ

• ระดับ 3
  • *
ชาตรีเป็นวงเดียวที่ได้มีโอกาสฟังตอนจัดรายการวิทยุอยู่ระยะนึงครับ ได้มีโอกาสไปเยี่ยมเยือนที่ห้องอัดตรงดินแดง เอากีต้าร์เพื่อนไปให้พี่ยุ่นแกเจิม เอ่อ เล่นกันตรงสนามหญ้าละแวกนั้น ผมเลิกติดตามวงนี้ตั้งแต่คราวที่ออกรายการโลกดนตรีครั้งสุดท้าย แต่ฟังได้ตามโอกาสพาไป ท่านดนตรีไหมไทยก็รู้รายละเอียดลึกซึ้งดีมากเลยครับ :95:

อนึ่ง ทิฐิก็อาจละลายได้ชั่วครั้งคราว หากผลประโยชน์ลงตัวน่ะครับ 555

• ระดับ 5
  • *
555555 ทิฐิคุณ​แดงน่าจะยาก​
พูดถึงโลกดนตรี​ ตอนอำลา​ที่อนุสรณ์ตีกลองจนตกเก้าอี้​ ผมพูดไม่ออกเลย​ตอนนั้นผมอยู่ข้างเวที​แล้วเดินเข้าไปข้างหลังเห็นขัดเจน​ ต้องบอกว่าอาลัยมากครับ​ ไม่มีใครขำเลย​ซึ่งเป็นเรื่องแปลกครับชาตรีถือว่าเป็นวงรักมากๆ​มากที่สุดเลยครับ

• ระดับ 5
  • *

เพลง "ขอให้เหมือนเดิม" ขับร้องโดย สุนทราภรณ์ คำร้อง พรพิรุณ ซึ่งเป็นลูกศิษย์ของครูเอื้อ สุนทรสนาน ครูเอื้อก็ประพันธ์ทำนองพร้อมเรียบเรียงเสียงประสานให้ โดยใช้จังหวะวอลทซ์
             เพลง"ขอให้เหมือนเดิม" เป็นเพลงที่ได้รับความนิยมสูงสุด ในบรรดาเพลงทั้งหมดของครูพรพิรุณ
             ครูพรพิรุณเคยเล่าถึงเพลงนี้ว่า แต่งเพลงนี้ตั้งแต่ปี 2508 ครูเอื้อให้ชื่อเพลงขณะขับรถไปส่งครูพรพิรุณที่บ้าน ครูพรพิรุณแต่งเพลงนี้เองทั้งคำร้องและทำนอง เมื่อนำมาให้ครูเอื้อพิจารณา ครูเอื้อได้แก้ไขโน้ตบางตัว ครูพรพิรุณจึงมอบทำนองเพลงนี้แก่ครูเอื้อเพื่อเป็นการบูชาครู
             เล่ากันว่า ครูเอื้อไม่คิดจะร้องเพลงนี้เอง แต่ในวันที่บันทึกเสียง นักร้องที่วางตัวไว้ ร้องได้ไม่ถูกใจครูเอื้อ ประกอบกับใกล้หมดเวลาที่เช่าห้องบันทึกเสียง ครูเอื้อจึงตัดสินใจร้องบันทึกเสียงเพลงนี้เอง
             เป็นที่น่าสังเกตว่า เพลงนี้ใช้เครื่องดนตรีเพียงไม่กี่ชิ้น และไม่ได้เรียบเรียงเสียงประสานแบบวงดนตรีวงใหญ่เหมือนเพลงอื่นๆของสุนทราภรณ์ แต่เพลงนี้กลับกลายเป็นเพลงยอดฮิต ในช่วงที่ครูเอื้อใกล้เกษียณอายุราชการ
             มีผู้ตั้งข้อสงสัยว่า ทำไมเพลง"ขอให้เหมือนเดิม"จึงได้รับความนิยมสูงสุดขณะนั้น ทั้งที่เนื้อเพลงก็ใช้ถ้อยคำธรรมดาที่ใช้พูดคุยกันอยู่ทั่วไป พบว่าทำนองเพลงที่คล้ายเรียบเรื่อยนั้น มีการเว้นช่วงให้เน้นหรือปั้นคำ นอกเหนือจากการเอื้อนหรือทอดเสียงอย่างเพลงอื่นๆ อีกทั้งลีลาการร้องและการตีความของครูเอื้อ ที่ร้องด้วยสำเนียงออดอ้อน ตีบทจนแตกกระจุย เพื่อขอความเห็นใจให้สาวเจ้าหันกลับมาคืนดีกัน
อีกทั้งชื่อเพลง"ขอให้เหมือนเดิม" เป็นชื่อที่เก๋และมีความหมายดีมาก และชื่อนี้สามารถสรุปเนื้อหาในเพลงได้ทั้งหมด ทำให้คำว่า"ขอให้เหมือนเดิม" กลายเป็น ทอล์ค ออฟ เดอะ ทาวน์ ไปในทันที
ข้อมูลจากเวบ"บ้านคนรักสุนทราภรณ์"

• *
        ดูท่ากระทู้คุณจะยาวนะครับ  คุณจะโพสต์ทีก็เลื่อนขึ้นไปที่กระทู้แรกแล้วเปลี่ยนชื่อที แล้วก็มาโพสต์ทีภายหลัง ถ้าคุณไม่เบื่อก็ทำเถอะครับ มันตรงกับเรื่องที่โพสต์

แต่ถ้าตั้งชื่อกระทู้เดียวให้มีเนื้อหาครอบคลุมเพลงหรือสิ่งที่คุณต้องการครั้งเดียว ก็จะเหนื่อยครั้งเดียว คนอ่านเค้าจะจำชื่อกระทู้คุณได้  เข้ามาอ่านได้รวดเร็ว

เป็นแค่ความเห็นของครูนะครับ ขอขอบคุณที่รับฟังครับ
 :thank1:

• ระดับ 5
  • *
มีแรงร้อง ก็ร้องไป ความสุขของเรา ครับ ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2023, 09:00:07 น. »
ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก

วันนี้ขออนุญาตนำเพลงขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก ของคุณธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองคุณทวีพงศ์ มณีนิล เพลงนี้ได้รับรางวัลเสาอากาศทองคำในปีพศ. 2519
เพลง ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก
ธานินทร์ อินทรเทพขับร้อง
คำร้อง/ทำนอง ทวีพงศ์มณีนิล

ใจจริงส่วนลึกฉันเองยังรักเธออภัยเสมอแม้เธอใจแสนดำ
เธอต้องการสิ่งใด ๆเพียรหาให้อยู่ประจำ
ไม่เคยกระทำให้เธอหมองหม่น

เธอคงไม่ซึ้งในค่าของคำรักเพราะคนบอกรักเธอมีมากหลายคน
คนภักดีอย่างจริงใจเธอมิเคยใส่กมล
ลวดลายสับสนวกวนอุรา

* ฉันจึงจำตัดใจหลีกทางห่างไกลหนีภาพคอยบาดตา
จงโชคดีดั่งที่ปรารถนา
ถึงฉันคนไร้ค่าคงมีวันหาได้ใหม่

** วันใดขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึกวันไหนสำนึกแล้วเธอจะเสียใจ
มีแก้วงามอยู่ในมือเธอมิเคยห่วงอาลัย
ต่อวันหลุดไปจึงค่อยคร่ำครวญ........ (ซ้ำ *)

• ระดับ 3
  • *
มีแรงร้อง ก็ร้องไป ความสุขของเรา ครับ ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2023, 09:12:09 น. »
ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก

วันนี้ขออนุญาตนำเพลงขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก ของคุณธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้อง คำร้อง/ทำนองคุณทวีพงศ์ มณีนิล เพลงนี้ได้รับรางวัลเสาอากาศทองคำในปีพศ. 2519
เพลง ขาดฉันแล้วเธอจะรู้สึก
ธานินทร์ อินทรเทพขับร้อง
คำร้อง/ทำนอง ทวีพงศ์มณีนิล

เพลงนี้ก็ดี ขอ "น้ำตาร่วงหลังพวงมะไฟ" หรือ "หัวใจร้อยรัก" อีกสักเพลงสองเพลงครับ