ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเทคนิคการอัดเสียงจาก eXtreme  (อ่าน 8916 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไมค์ลอย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#3C0406C5 นิมิตใหม่
อยากทราบเทคนิคการอัดเสียงจาก eXtreme
« เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 07:51:05 น. »
***อยากทราบเทคนิคการอัดเสียงจาก Xtreme ครับ***
คือเครื่องของผมใช้ Sound On Board ครับ พอเวลาจะบันทึกเสียง
มันมีให้เลือกแค่  MIC,Line In,CD ครับ  คือสามารถบันทึกได้แค่นี้

1. อยากทราบว่าจะบันทึกเสียง MIDI ที่เรากำลังเล่นได้ยังไง
 2. เราจะบันทึกทั้ง MIC และ MIDI ได้ใหม(บันทึกทั้งตนตรีและเสียงร้อง)

หมายเหตุ...กรณีนี้ไม่ได้ใช้ Mixer นะครับ แต่ถ้าเอาสัญญาณจาก Mixer
                แล้วเอามาเข้า Line In ของ Sound Card ทำได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: อยากทราบเทคนิคการอัดเสียงจาก eXtreme
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 07:58:30 น. »
Sound onboard บางตัวไม่ Support ครับ
ของผมก็เป็นเหมือนกัน Conexant Audio HD แต่เมื่อมาใช้ sound USB เช่น X-Fi 5.1 USB จะมี "What you hear" และ "Mixer" มาให้ครับ ผมคิดว่าเป็นปัญหาของตัว Sound onboard เอง

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
Re: อยากทราบเทคนิคการอัดเสียงจาก eXtreme
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 08:06:57 น. »
เสียงมิดี้ที่เล่นด้วยโปรแกรม Xtreme ถ้าท่านโหลด SoundFont ผ่านโปรแกรมมันจะเป็นเสียง WAV นะครับมิใช่เสียงมิดี้

Onboard รุ่นไหนครับ ทำไมมันไมมี WAV หรือ Stereo Out บ้างเลยเหรอ ถ้าในส่วนของ Play Backไม่มี ให้ท่านดูในส่วนของ Recording ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 08:09:08 น. โดย นนกซ.พพพ. »

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 08:15:29 น. »
ใช้ วินโดวอะไร และ ซาวออน ของอะไร ครับ

อัพไดรเวอร์ให้ใหม่ ต้องมีให้เลือกครับ ในส่วนของ Recording  ตามที่ท่าน หนุ่มนากระแซง  ว่ามา

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 09:15:27 น. »
ผมนี่ล่ะครับคนหนึ่ง  ถ้าจะบันทึกต้องผ่านมิกซ์เท่านั้นครับ  อิอิ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 10:24:51 น. »
เดี๋ยวว่างๆ    จะทำตัวอย่าง 

วิธีการบันทึกเสียงต่างๆจากในเครื่อง   ไม่ว่าจะเป็น  คาราโอเกะ  บันทึกการแสดง  เพลงจากหน้าเวปที่กำลังเปิดอยู่  จากภาพยนต์DVD VCD คาราโอเกะ ที่กำลังดู  ฟังอยู่  โดยใช้ซาวด์ที่มีอยู่ในเครื่อง อะไรก็ได้ไม่จำกัด  ออนบอร์ดก็ได้

เป็นไฟล์ MP 3 แบบไม่ต้องใช้มิกซ์ให้ครับ      วนมันในเครื่องนั่นแหละ   ใครต้องการบ้าง  ขอเสียงหน่อยครับ  ไม่อยากเอามาพร้าวแก่มาขายสวน   :em01: :em01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 10:27:33 น. โดย นพ สุพรรณ พี่พ่อพง »

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 10:31:42 น. »
เดี๋ยวว่างๆ    จะทำตัวอย่าง 

วิธีการบันทึกเสียงต่างๆจากในเครื่อง   ไม่ว่าจะเป็น  คาราโอเกะ  บันทึกการแสดง  เพลงจากหน้าเวปที่กำลังเปิดอยู่  จากภาพยนต์DVD VCD คาราโอเกะ ที่กำลังดู  ฟังอยู่  โดยใช้ซาวด์ที่มีอยู่ในเครื่อง อะไรก็ได้ไม่จำกัด  ออนบอร์ดก็ได้

เป็นไฟล์ MP 3 แบบไม่ต้องใช้มิกซ์ให้ครับ      วนมันในเครื่องนั่นแหละ   ใครต้องการบ้าง  ขอเสียงหน่อยครับ  ไม่อยากเอามาพร้าวแก่มาขายสวน   :em01: :em01:

ทำที่นี่ ไม่ใช่ ทำเลยนะ เดี๋ยวออกด่านซ้าย   :em32: :em32:
เอาครับ พี่   ท่านอื่น ๆ ไม่ทราบมีเป็นพัน  ไม่ต้องใช้มิกซ์ อัดไว้ฟังเอง หรืออ้างอิงให้ท่านอื่นได้ฟัง อัดจากข้างในนะแหละ ถูกแล้ว ครับผม

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 12:43:04 น. »
เสียงมิดี้ที่เล่นด้วยโปรแกรม Xtreme ถ้าท่านโหลด SoundFont ผ่านโปรแกรมมันจะเป็นเสียง WAV นะครับมิใช่เสียงมิดี้

Onboard รุ่นไหนครับ ทำไมมันไมมี WAV หรือ Stereo Out บ้างเลยเหรอ ถ้าในส่วนของ Play Backไม่มี ให้ท่านดูในส่วนของ Recording ดูนะครับ

Mainboard Asus , windowsXP SP3 , CPU P4-3.0 GB , Ram-DDR2_2GB ครับ
- Driver ที่ผมลงเป็นแผ่นที่มากับ  Mainboard Asus เลยครับ
- ในส่วนของ Recording ผมดูแล้วมีให้ปรับแค่ Mic,Line In, Cd แค่นั้นครับ
- Sound On Board เป็นของ Sound Max ครับ
          ในส่วนของ Mixer มีปรับ Wav อยู่ครับ..แต่ในส่วน Recording ไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 12:46:42 น. โดย ไมค์ลอย »

ออฟไลน์ วิเชียร

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5C92A904
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 13:56:42 น. »
ทำที่นี่ ไม่ใช่ ทำเลยนะ เดี๋ยวออกด่านซ้าย   :em32: :em32:
เอาครับ พี่   ท่านอื่น ๆ ไม่ทราบมีเป็นพัน  ไม่ต้องใช้มิกซ์ อัดไว้ฟังเอง หรืออ้างอิงให้ท่านอื่นได้ฟัง อัดจากข้างในนะแหละ ถูกแล้ว ครับผม

ช๊อบ ชอบ...ช่วยได้อีกเยอะเลย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 14:10:23 น. »

Mainboard Asus , windowsXP SP3 , CPU P4-3.0 GB , Ram-DDR2_2GB ครับ
- Driver ที่ผมลงเป็นแผ่นที่มากับ  Mainboard Asus เลยครับ
- ในส่วนของ Recording ผมดูแล้วมีให้ปรับแค่ Mic,Line In, Cd แค่นั้นครับ
- Sound On Board เป็นของ Sound Max ครับ
          ในส่วนของ Mixer มีปรับ Wav อยู่ครับ..แต่ในส่วน Recording ไม่มี

ลองสักยก นะครับ  น่าจะยกที่ 5 แล้วหละ
ท่านอัพไดรเวอร์ให้ใหม่ล่าสุด จาก  Sound Max เอง หรือ Asus  อีกสักตั้งครับ ไม่เสียหาย จะได้ทราบ และเป็นข้อมูล
ให้ท่านอื่น ๆ ด้วย  แต่หากว่าอัพแล้ว ยังคือเก่าอีก ก็จะได้ทราบว่า ซาวมีออปชั่นแค่นั้นจริง ๆ
เพราะเท่าที่ผมพบมาเป็นที่ไดรเวอร์ แต่ว่าเป็นซาวออน C Media กับ รีลเท็กซ์  พออัพใหม่แล้วก็มี สเตอริมิกซ์ โผล่มาให้ใช้เอง :em24: :em24: :em24:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2009, 16:16:24 น. »
   เดี๋ยวเย็นนี้จะลองดูครับ พรุ่งนี้จะมารายงานผลครับ
.......ขอบคุณทุกๆคำตอบ และคำแนะนำครับ.................