ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเป็นบ้างครับ ช่วยบอกเหตุผลหน่อยครับ  (อ่าน 4420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
ใครเป็นบ้างครับ ช่วยบอกเหตุผลหน่อยครับ
« เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2007, 16:56:18 น. »
ผมใช้ Hyper conves 2 เครื่องดังนี้

1.ใช้ Sound onbord (SoundMax) P4P800SE (ส่วนตัว)ผมว่าเสียงดีนะปรับแต่งเสียงได้ตามใจฉันแต่ล็อกไม่ได้ ยกเว้นเสียงกลอง ล็อกได้ครับเริ่มเพลงใหม่ยังไงก็เหมือนเดิมตามที่ปรับไว้ครับ
2.ใช้ Sound Sb0220 amd 800 MHz 256 of Ram เสียงกลองที่ปรับไว้กลับมาเหมือนเดิมทุกครั้งที่เริ่มเพลงให้นะครับ (แต่กระตุกบ้างเครื่องไม่แรงนะครับ)

...........มันน่าจะล็อกได้เหมือนกันนะครับไม่รู้ว่าเพราะอะไรนะ    ใครรู้ช่วยทีนะครับ

ปล.  ถ้าล็อกเสียงเบส กลาง แหลม ได้ทุก Chanal ก็ดีนะครับ.....
  ถ้าใครทำไดช่วยบอกทีนะครับ
       ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
Re: ใครเป็นบ้างครับ ช่วยบอกเหตุผลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2007, 17:00:23 น. »
ไม่น่าเกี่ยวกับ Card Sound นะครับ
ได้ปรับ Option Midi Reset ไว้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
ปกติก่อนเริ่มเพลงโปรแกรมจะส่งคำสั่ง reset ก่อนเล่นเพลงครับ
 :) :) :)

neoclup

• บุคคลทั่วไป
Re: ใครเป็นบ้างครับ ช่วยบอกเหตุผลหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 7 มิถุนายน 2007, 17:08:33 น. »
ครับ เก็บข้อมูลอย่างเดียว  ;D

ออฟไลน์ Na-ka-ta

• ระดับ 3
  • *
  • อโรคยา ปรมาลาภา ......ความสุขสูงสุดของชีวิต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2007, 13:01:00 น. »
ไม่น่าเกี่ยวกับ Card Sound นะครับ
ได้ปรับ Option Midi Reset ไว้เหมือนกันหรือเปล่าครับ
ปกติก่อนเริ่มเพลงโปรแกรมจะส่งคำสั่ง reset ก่อนเล่นเพลงครับ
 :) :) :)

ถึงท่าน X-MEN แล้วมันปรับตรงไหนครับ แล้วเป็นทุก Charnal ไหมครับช่วยผมอีกทีครับ
                                        ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2007, 13:32:42 น. »
Midi Reset อยู่ที่ Options ครับ
ตังที่ตั้งเสียงไว้แล้วขึ้นเพลงใหม่ยังคงค่าเดิมแสดงว่า Sound ไม่รับคำสั่ง Reset ที่เลือกครับ

ออฟไลน์ ขอชอลอ

• คณะก่อการ
  • HLno. 96E63ADF / 8D001112 (xmen)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2007, 14:20:10 น. »
ผมใช้ Hyper conves 2 เครื่องดังนี้

1.ใช้ Sound onbord (SoundMax) P4P800SE (ส่วนตัว)ผมว่าเสียงดีนะปรับแต่งเสียงได้ตามใจฉันแต่ล็อกไม่ได้ ยกเว้นเสียงกลอง ล็อกได้ครับเริ่มเพลงใหม่ยังไงก็เหมือนเดิมตามที่ปรับไว้ครับ
2.ใช้ Sound Sb0220 amd 800 MHz 256 of Ram เสียงกลองที่ปรับไว้กลับมาเหมือนเดิมทุกครั้งที่เริ่มเพลงให้นะครับ (แต่กระตุกบ้างเครื่องไม่แรงนะครับ)

...........มันน่าจะล็อกได้เหมือนกันนะครับไม่รู้ว่าเพราะอะไรนะ    ใครรู้ช่วยทีนะครับ

ปล.  ถ้าล็อกเสียงเบส กลาง แหลม ได้ทุก Chanal ก็ดีนะครับ.....
  ถ้าใครทำไดช่วยบอกทีนะครับ
       ขอบคุณครับ

ถ้าท่านเข้าไปแต่งตรงนั้นได้  แสดงว่า  มีความสามารถที่จะ ปรับแต่ง และ บันทึกไว้ เป็น user patch ใช่มั๊ยครับ
hypercanvas สามารถปรับแต่งเสียงจัดเก็บไว้ได้ 4*128 เสียง
แต่งเสียงกลองไว้ได้อีก 128 ชุด

จะดีกว่ามั๊ย  ถ้าท่านสามารถให้มิดี้ไฟล์ ไปเล่นเสียงทีี่ท่านแต่งไว้  รวมถึงชุดกลองที่ท่านแต่งด้วย

สมมุติว่า  ท่านปรับแต่งเสียง เบส  บันทึกไว้ที่ เบอร์ 34
ท่านอยากจะให้ เพลงทุกเพลง ไม่ว่ามันจะเล่นเบสเบอร์ไหน 33-40    ไปเล่นเสียงเบสที่ท่านปรับแต่งไว้   --- ทำได้ครับ ---

ปรับกีตาร์โปร่งไว้  ให้มันใสๆ หน่อย บันทึกไว้ที่เบอร์ 25
ท่านอยากให้ เพลงทุกเพลงที่ใช้ เบอร์ 25  มาเล่น กีตาร์ตัวนี้  --- ทำได้ครับ ---

ปรับเสียงออร์แกน  ทุกตัว เซฟไว้เบอร์เดิมของมัน  ให้มันสั่นๆ ใส ขึ้นหน่อย
แล้วอยากให้เสียงออร์แกนของทุกเพลง มาเล่นเสียงของท่าน  --- ทำได้ครับ ---

ปรับแต่งเสียงแซ็ก  ให้มันเหมือนมีลมออกด้วย   แล้วเซฟไว้
อยากให้เพลงทุกเพลง มาเล่นเซ็กตัวนี้  --- ทำได้ครับ ---

ฯลฯ

มันจะต่างจาก miditable  ตรงที่ว่า    มันแหกคอก 128 เสียงของ GM ครับ

เพราะเีสียงที่ท่านเซฟไว้  มันไม่ได้อยู่ใน bank แรก   มันไปอยู่ใน bank อื่น

;D ;D ;D

ใช้ bank/patch mapper ไปแก้ไฟล์มิดี้ได้เลยครับ
** use with your own risk ***

แค่ map บังคับให้มันไปเล่นเสียง เบอร์เดิม หรือเบอร์อื่นตามต้องการ
แต่ บังคับให้มันไปเล่น bank    MSB: 001      LSB :000 - 003   (user bank 1-4) ครับ

เพียงเท่านี้   ท่านก็จะสามารถใช้ ความสามารถของ hypercanvas ได้มากขึ้นเป็นหลายเท่าตัว
ไม่ต้องถูกจำกัดอยู่ในกรอบของเสียง GM อีกต่อไป

:D :D :D

ชายเสรี

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2007, 14:56:14 น. »
ตอนนี้ผม save user patch   ทุกเสียงที่ผมชอบเอาไว้แล้ว  แต่ยังขาดความสามารถที่จะบังคับ midi ไปเล่นเสียงที่แต่งเอาไว้ได้

ตอนนี้ทำได้แค่ปรับอัตโนมือ ทีละเพลงครับ  555 

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 8 มิถุนายน 2007, 15:25:01 น. »
  ถ้าล็อกเสียงดนตรี เบส กลาง แหลม ได้ทุก Chanal ในหน้าต่างคอนโทรล xtreme ก็ดีนะครับ..... เหมื่อน ch 10 อะครับ

nina111

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2009, 21:30:32 น. »
ลองตั้งค่า gm เป็น on ที่hyper.....นะ รับรอง ชัว

nina111

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2009, 21:34:57 น. »
hypersonic 2 ดิ ชาตินี้ต้องลอง เจ๋งกว่าเยอะ
 อยากรู้แวะมา  tulatan-@hotmail.com