ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ  (อ่าน 11399 ครั้ง)

burapa2008

• บุคคลทั่วไป
จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ
« เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 16:33:05 น. »
มีท่านใหนพอจะแนะนำได้มะครับ

อยากได้รายละเอียด สเปคโน้ตบุ้ค+ซาวน์การ์ด+ราคา

เอาแบบออกงานนอกได้สบายๆเลยนะครับ

ส่วนHLผมว่าจะซื้อกับ พี่ไท อ่าครับ

เคยเจอหน้าพี่ไทอยู่หลายครั้ง แต่ไม่รู้ว่าพี่เขาเป็นตัวแทนจำหน่ายHL

คือตอนนี้ผมร้องเพลงอยู่พัทยาครับ

somjainuk74

Re: จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:19:21 น. »
ความเร็วไม่ควรต่ำกว่า 2.2 เพื่อรองรับโปรแกรม xtreme ที่จะเพิ่มสิ่งต่างๆ ให้เพื่อความสะดวกแก่ผู้ใช้
แรม ถ้าเป็น 4 จิ๊กก็น่าจะพอ
ควรซื้อรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้แรมราคาถูก

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: จะซื้อโน้ตบุ้คมาเล่นeXtremeครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:21:38 น. »
ความเร็วไม่ควรต่ำกว่า 2.2 เพื่อรองรับโปรแกรม xtreme ที่จะเพิ่มสิ่งต่างๆ ให้เพื่อความสะดวกแก่ผู้ใช้
ควรซื้อรุ่นใหม่ๆ ที่ใช้แรมราคาถูก

จิ๊กเดียวก็พอแล้วป๋าสองก็ได้ เอามาทำไม ตั้ง 4  ลงxp ก็เห็นไม่หมดอยู่ดี

somjainuk74

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:23:19 น. »
จิ๊กเดียวก็พอแล้วป๋าสองก็ได้ เอามาทำไม ตั้ง 4  ลงxp ก็เห็นไม่หมดอยู่ดี
เพื่อลงวินอื่นๆ เพื่อซาวน์ฟอนท์ตัวโตๆ นะหมอ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:37:04 น. »
เพื่อลงวินอื่นๆ เพื่อซาวน์ฟอนท์ตัวโตๆ นะหมอ

เซเลรอน 2 จิก  แรม 2 จิก ผมก็โหลดได้ครับ ซาวด์ที่ลองทำ 7-8 ร้อยเม็กก็โหลดได้ครับ

เอาน่า  ยุคนี้เอาประหยัดๆไว้ก่อน  ไม่ต้องเผื่อหรอกครับ   เดี๋ยวมันก็ออกรุ่นใหม่ๆมา ของเราก็ตกรุ่นแล้ว

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:39:16 น. »

สมมุติ แยก 16 ไลน์ กับ Preset 1 แบบป๋า + วิน 7
โน้ตบุค CPU 2 หัว กับแรม 2 จิ๊กก็เคี้ยวได้ลื่น ครับ....
การปรับแต่งให้ วินโดวลื่นก็มีส่วน

CPU แรง แรมเยอะ แต่วินโดวไม่ลื่น ก็สะดุดได้นา  เช่นปรับเคลียร์ไท้ ไว้ (อักษรขอบมน ๆ)

ประกอบกัน  รถแรงคนขับดี สุดยอด
รถแรงพอดี คนขับดี สุดยอด..
รถไม่แรงมากนัก คนขับดี ก็ํสุดยอด.. ครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:55:26 น. »
ท่านแบทแมนให้ผมมา
โน๊ตบุ๊ค CPU 2 หัว กับแรม 4 จิ๊ก
ซำบายไปเลยละ
ตอนนี้เล่นดนตรี ไม่ใช้เครื่อง PC และละ

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 20:58:11 น. »
สมมุติ แยก 16 ไลน์ กับ Preset 1 แบบป๋า + วิน 7
โน้ตบุค CPU 2 หัว กับแรม 2 จิ๊กก็เคี้ยวได้ลื่น ครับ....
การปรับแต่งให้ วินโดวลื่นก็มีส่วน

CPU แรง แรมเยอะ แต่วินโดวไม่ลื่น ก็สะดุดได้นา  เช่นปรับเคลียร์ไท้ ไว้ (อักษรขอบมน ๆ)

ประกอบกัน  รถแรงคนขับดี สุดยอด
รถไม่แรงมากนัก คนขับดี ก็ํสุดยอด.. ครับ

lab top ตัวใหนที่น่าใช้มากที่สุดตอนนี้ จะได้ประกาศขาย PC ซักตัวหนึ่ง เอาเท่าทุนที่ประกอบ เอาไปวางดาวน์ แหะแหะ

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 21:14:36 น. »
lab top ตัวใหนที่น่าใช้มากที่สุดตอนนี้ จะได้ประกาศขาย PC ซักตัวหนึ่ง เอาเท่าทุนที่ประกอบ เอาไปวางดาวน์ แหะแหะ

ถาม ง่าย จัง
แต่ผมนะตอบยาก มาก ๆ   ใช้อย่างไร มันก็ไม่ไปซื้อเบียร์ให้อาจารย์ ได้หรอก ครับ  :em32: :em32: ;D
ใช้ผม นี่ ผมจะไปซื้อให้  แล้วดื่มด้วยกัน... :em27: :em27:

ถ้าใจผม ผมอยากได้ IBM หรือ Dell โน่นแหละ รุ่นราคาสัก 28K

แต่อยู่  ตจว. แบบนี้เอา คอมแพค  หรือ โตชิบ้า ราคาสัก 20-22 K ใส่แรม 2 จิ๊ก
ตัวถังบานพับแข็งแรง มีพอร์ทออกครบครันดี  ...ค๊า.. ;D

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 21:18:57 น. »
ถาม ง่าย จัง
แต่ผมนะตอบยาก มาก ๆ   ใช้อย่างไร มันก็ไม่ไปซื้อเบียร์ให้อาจารย์ ได้หรอก ครับ  :em32: :em32: ;D
ใช้ผม นี่ ผมจะไปซื้อให้  แล้วดื่มด้วยกัน... :em27: :em27:

ถ้าใจผม ผมอยากได้ IBM หรือ Dell โน่นแหละ รุ่นราคาสัก 28K

แต่อยู่  ตจว. แบบนี้เอา คอมแพค  หรือ โตชิบ้า ราคาสัก 20-22 K ใส่แรม 2 จิ๊ก
ตัวถังบานพับแข็งแรง มีพอร์ทออกครบครันดี  ...ค๊า.. ;D

เอาที่ประกันการตกรุ่นดิ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 21:22:41 น. »
เอาที่ประกันการตกรุ่นดิ

ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ก็ตกรุ่น ....

ที่ไม่ตกก็ สิงห์  ฉลากสีขาว ครับ :em13: :em13:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2009, 21:25:00 น. »
ซื้อวันนี้ พรุ่งนี้ก็ตกรุ่น ....

ที่ไม่ตกก็ สิงห์  ฉลากสีขาว ครับ :em13: :em13:
ตอนนี้งบน้อยหันมาหรอยลีโอแย้ว

burapa2008

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 04:00:06 น. »
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

ที่ผมอยากได้คือ ใช้งานได้100% แบบไม่มีปัญหาภายหลังหน่ะครับ

คือสเป็ค100%ก็คือเต็ม100ไปเลยอ่าครับ

ส่วนงบก็พอมีครับ ที่จริงก็ไม่ค่อยได้ใช้ออกงานเท่าไหร่หรอกครับ

แบบว่าไปต่างจังหวัดบ่อย ก็พกโน้ตบุ้คไปด้วย (เอาแบบไม่อายใครอ่าครับ)

บางทีครึ้มๆก็เอาออกงานบ้างครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะไม่เก่งทางเรื่องนี้

คืออยากอาศัยคนที่มีประสพการณ์โชคโชนในเรื่องนี้อ่าครับ

somjainuk74

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 04:56:39 น. »

ขอบใจจ๊ะ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 05:14:00 น. »
วิธีคิดในการเลือกซื้อ
ข้อที่หนึ่ง  ซื้อเทคโลยี่รุ่นล่าสุดเท่าที่เงินในกระเป๋าอำนวย
ข้อที่สอง  ซื้อสเป็คสูงสุดเท่าที่เงินมีให้
ข้อที่สาม  ซื้อยี้ห้อ รุ่นที่สวยงามซึ่งดูแล้วถูกใจตัวเอง
ข้อที่สี่     เดินเข้าห้างที่เชื่อถือได้แจ้งคนขายตามนี้

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 08:50:20 น. »
ข้อที่หนึ่ง  ซื้อเทคโลยี่รุ่นล่าสุดเท่าที่เงินในกระเป๋าอำนวย
ข้อที่สอง  ซื้อสเป็คสูงสุดเท่าที่เงินมีให้
ข้อที่สาม  ซื้อยี้ห้อ รุ่นที่สวยงามซึ่งดูแล้วถูกใจตัวเอง
ข้อที่สี่     เดินเข้าห้างที่เชื่อถือได้แจ้งคนขายตามนี้

เป็นข้อสรุปที่ ครอบคลุมที่สุดแล้ว ครับ ท่าน จขกท.
ตามที่ป๋ามะละกอ ว่ามา เป๊ะ ๆ... ครับ :em01: :em26:

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 09:13:46 น. »

เป็นวิธีเลือกที่ถูกใจผมจริงๆ... :em01: :em01:

ออฟไลน์ ลุงกานต์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#: 9F641096
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 09:20:13 น. »
เป็นวิธีเลือกที่ถูกใจผมจริงๆ... :em01: :em01:

ถูกต้องครับ รับรองว่าได้ของดีและแพงถูกใจแน่นอน

chatchai74

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 09:33:12 น. »

นี่แหละ คือวิธีเลือกซื้อที่ดีที่สุด เป็นคำแนะนำที่ดีจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 09:39:23 น. »
การเลือกซื้อ Notebook หากถามว่ายี่ห้อไหนดี รุ่นไหนดี
เป็นเรื่องที่ค่อนข้างตอบยาก เพราะว่า Notebook รุ่นที่ราคาไม่สูงมากนัก
แต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อก็จะมีคุณสมบัติที่แตกต่างกันไป เหมาะกับการใช้งานที่แตกต่างกัน ทำให้เปรียบเทียบกันยาก
จะสังเกตได้ว่าแต่ละยี่ห้อก็จะออกเป็นซี่รี่ออกมาให้เหมาะกับประเภทงาน แต่ละซีรี่ก็จะมีหลาย ๆ
รุ่นให้เลือกตามราคาและความเหมาะสมในการใช้งาน

หากเป็นรุ่นที่ราคาสูงๆ ตั้งแต่ 3-4 หมื่นบาท ก็จะเปรียบเทีียบกันง่ายหน่อย
เพราะจะมี Option และอุปกรณ์ต่าง ๆ ครบถ้วน

ข้อที่สี่     เดินเข้าห้างที่เชื่อถือได้แจ้งคนขายตามนี้

นี่เป็นวิธีการเลือกที่ชาญฉลาดครับ

ดูงบประมาณที่เรามี เลือกรุ่นที่เราสามารถนำมาใช้งานได้ตรงตามความต้องการ
และเลือกรุ่นที่ดูว่าสวยงามถูกใจ พกพาแล้วดูเท่

ไม่จำเป็นต้องวิ่งตามเทคโนโลยี หรือซื้อเผื่อให้รองรับในอนาคต
เพราะปัจจุบันเป็นเทคโนโลยี่ถือว่าสูงสุดแล้ว รับรองไม่ตกรุ่นแน่นอน
อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ แค่แกะออกจากบล็อกก็ถือว่าตกรุ่นแล้วครับ
เทคโนโลยีใหม่ ๆ เกิดขึ้นทุกวัน

เทคโนโลยีตอนนี้ก็แข่งขันกันที่ความเร็ว และความจุ
ซึ่งก็ไม่จำเป็นสำหรับการใช้งานทั่วๆ ไปอยู่แล้ว ความเร็วและความจุปัจจุบันก็เหลือเฟือ

หากคอมพิวเตอร์ที่เราใช้งานอยู่ในปัจจุบัน เรายังพอใจในประสิทธิภาพของมัน
มันยังตอบสนองให้เราใช้งานได้ดีอยู่ 
เลือกซื้อได้เลยครับ รุ่นไหนก็ได้ รับรองประสิทธิภาพดีกว่าเครื่องเดิมหลายสิบเท่าครับ

ออฟไลน์ เลิศพล

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#5CA2FA96
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 12:40:13 น. »
ผมเพิ่งซื้อ Toshiba L310 ที่ IT สุพรรณฯ ซึ่งขึ้นชื่อความอึด ก็ไม่รู้ว่ามันอึดยังไง แต่ก็ซื้อแล้ว
spec  คร่าว ๆ 2.2 Ghz hd 250  ram 1G ซื้อแรมเพิ่ม อีก 2 เป็น 3G(บวกเพิ่ม 700.-บาท)
 ราคา 20233+700 บาท

ผมว่าราคานี้ช่างมัน มี seirra เป็น aircard + sim ของ dtac ลื่นปรื้ด...

แต่ตอนนี้ ลูกมันยึดของผมไปแล้ว... :em22: :em15:

จริง ๆ ก็ชอบแบบตัวทอป แต่มีความรู้สึกว่าแค่นี้ก็น่าจะพอ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2009, 12:44:00 น. โดย สหายแกว่น »

somjainuk74

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 12:53:17 น. »
ผมเพิ่งซื้อ Toshiba L310 ที่ IT สุพรรณฯ ซึ่งขึ้นชื่อความอึด ก็ไม่รู้ว่ามันอึดยังไง แต่ก็ซื้อแล้ว
spec  คร่าว ๆ 2.2 Ghz hd 250  ram 1G ซื้อแรมเพิ่ม อีก 2 เป็น 3G(บวกเพิ่ม 700.-บาท)
 ราคา 20233+700 บาท

ผมว่าราคานี้ช่างมัน มี seirra เป็น aircard + sim ของ dtac ลื่นปรื้ด...

แต่ตอนนี้ ลูกมันยึดของผมไปแล้ว... :em22: :em15:

จริง ๆ ก็ชอบแบบตัวทอป แต่มีความรู้สึกว่าแค่นี้ก็น่าจะพอ..

แรมถ้า เป็นตัวเดียว 3 G ดีกว่าใส่ 2 ตัว 2 ตัวบางทีดึงกันเองครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 13:10:07 น. »
รับแซ่บค่ะป๋า ....

ตัวนึง มันของเดิม 1 G อีกสลอตเสียบ  2 G ถ้างั้นต้องทิ้ง 1 ที่ติดมา อย่างนั้นหรือเปล่า หรือเอา 2G เท่ากันเป็น 4G

somjainuk74

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 13:15:00 น. »
รับแซ่บค่ะป๋า ....

ตัวนึง มันของเดิม 1 G อีกสลอตเสียบ  2 G ถ้างั้นต้องทิ้ง 1 ที่ติดมา อย่างนั้นหรือเปล่า หรือเอา 2G เท่ากันเป็น 4G
ทีแรกน่าจะเปลี่ยนร้านที่ซื้อเลย แล้วเพิ่มเงินเอา
ของผมเมื่อก่อนก็ซื้อมา 1 G เหมือนกัน ตอนนี้ซื้อ 2 G ใส่เพิ่มเครื่องคอยจะแฮ้งค์ เลยต้องเอา 1 G ออก

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2009, 13:18:08 น. »
ขอบคุณครับ ...ป๋ามีงานแถวใกล้ ๆสุพรรณฯ บอกโตยเน้อ...จะไปอีก