ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของ TV OUT.. ครับ??  (อ่าน 2966 ครั้ง)

betarzz

• บุคคลทั่วไป
เรื่องของ TV OUT.. ครับ??
« เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2008, 06:51:21 น. »
อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องครับ  คอม 1 ตัว  สเปค เพนเที่ยม ดี 3.0กิ๊ก  แรม 1 กิ๊ก ฮาร์ดดิส 200กิ๊ก  sata  VGA  GF FX7600Gs  tv out   sound on board    ได้ต่อออกไปยังทีวี  จอแอลชีดี 42 นิ้ว  ครับ  เซตการ์ดจอ  แบบ clone   เป็นอันสำเร็จครับ เปิดเล่นคาราโอเกะก้อดีไม่มีปัญหาครับ แต่ไปเจอตรงเราซ้อนไฟล์วิดีโอไม่ได้ครัับ  ทีวีมืดไปเลย  เล่นไฟล์  vcd  avi   mpeg  ซึ่งผมทำการแอดเพลงไปเป็นรูปแบบ  .snf  ทำตามบทความอ่ะครับ   แต่เล่นไฟล์ midi ไม่มีปัญหาครับ  ต้องไปปรับ  แก้ไขอะไรบ้างครับ  ทีวีถึงออกภาพ  ช่วยชี้แนะด้วยคับ  (มือใหม่จังจัง)

ออฟไลน์ จูเนียร์

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#7C06BEF7, 740FB2AF, 4F62EF19(X-MEN)
Re: เรื่องของ TV OUT.. ครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2008, 08:14:44 น. »
ผมยังไม่เคยใช้การ์ดจอรุ่นนี้ครับ แต่เคยผ่านหูผ่านตามา ให้ท่านลองลดความละเอียดของจอคอมพิวเตอร์ลง แล้วทดลองดูอีกสักครั้ง หรือ Update Driver การ์ดจอดูครับ  :)

ampare

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2008, 08:54:22 น. »
frequency ของทีวีน่าจะรับไม่ได้กับจอความพิวเตอร์ครับ ลองปรับแต่ง refresh rate ใหม่หรือ
หาคนขับการ์ดจอใหม่มาติดตั้ง

ออฟไลน์ ธนกานต์บดี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 4
  • 740CB2B1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2008, 23:20:01 น. »
ต้อง Update Driver ของการ์ดจอให้ตรงรุ่น
และลองเอา K-lite Code Pack ไปติดตั้งครับ
http://www.karaoke-soft.com/extreme/index.php?option=com_smf&Itemid=17&topic=5716.0

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 11 สิงหาคม 2008, 23:44:55 น. »
บนจอคอมออกปกติใช่ไหมครับ..รู้สึกจะเป็นข้อจำกัดครับกรณีเล่น file dat หรือ mpg..จะออกเฉพาะจอ primary อย่างเดียว..ลองเลือกให้จอทีวีเป็น primary ดูครับ..

betarzz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 12 สิงหาคม 2008, 09:26:18 น. »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ  ผมได้ทำการแก้ปัญหาไปแล้วครับ  เริ่อง อับเดทไดเว่อร์ผมได้ทำการอับแล้วเป็นเว่อร์ชั่นล่าสุดครับ  แต่ปัญหาเกิดจอเป็นขาวดำครับ   ส่วนเรื่องความถี่  นั้น มันมีให้ปรับ แค่ 60 เฮิร์ตซ์  ค่าเดียวครับ   โปรแกรม k-liteติดตั้งเรียบร้อยครับ เหลือแต่การปรับเปลี่ยนให้ทีวีเป็นตัวแรก .... เพิ่มเติมครับ   ตอนที่ยังไม่อับเดทได่เว่อร์ และยังไม่แก้ปัญหาส่วนอื่นๆ ปัญหาเกิดที่จอทีวีมันมืดไปตอนที่เราเล่น ไฟล์วิดีโอ .dat  .avi .mpeg  แต่ว่า ผมลองเอาแผ่นดีวีดีคาราโอเกะเปิด  ที่วีกลับเห็นภาพปกติครับ มันจะมีปัญหาอะไรที่ไหนอีกบ้างครับ  รบกวนทีกครั้งครับ

nopkrup

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 12:10:54 น. »
เคยเป็นกับตัวอื่นคับ ไม่แน่ใจ ของผมต้องปรับสี เป็น 32 bit แล้ว แล้วจอเป็น primary ทั้งหมด

ลองดูคับ มาช่วยเฉยๆ

natthaset

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 13 สิงหาคม 2008, 13:57:36 น. »
ลองปรับแต่ง refresh rate ใหม่ดูครับ
แสดงว่าหน้าจอทีวีรับ refresh ที่เท่ากับคอมฯไม่ได้... :D