ผู้เขียน หัวข้อ: มันเกิดอะไรขึ้น  (อ่าน 10534 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: มันเกิดอะไรขึ้น
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 07:51:43 น. »

ลองปรับเปลี่ยน Crossover ในส่วนของ Low ให้ เป็น Mono ซิครับ
แล้วไป Link สัญญาณ ที่ Power Amp ดู

เวลาเริ่มของเสียง Sub L,R  และความถี่ของทั้ง 2 ข้างL,R จะเท่ากันแน่ๆ
ปัญหาเรื่อง เฟส ของความถี่ย่านต่ำ น่าจะดีขึ้น

ผมมั่วๆเอานะ แต่อยากให้ลองดู เบสที่ออกมาจากอวบอิ่ม เหมือนก้นสาวๆ เลย อิๆๆ

อย่าเชื่อผม ถ้าไม่ลอง

แม่นแล้วครับ   ผมออกงานปีละครั้งที่สนามหน้าบ้านน้องสาว 3 - 4 ไร่ เริ่มแต่ปี  2540
Low Out  จาก  Cross  ทำเป็นโมโนทุกครั้ง  เข้าแอมป์โมโนอีกแหละ
  ปัญหาดังกล่าวแม้จะมีเหลือแต่น้อยมากครับ  

ตามก้นฝรั่งเขาครับ  ลำโพงซ้ายขวา  เป็นโมโนทั้งเหมือนกันทั้งสองข้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 08:01:03 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ไข่หวาน (ชุมพร)

• ระดับ 2
  • *
  • 976510AE ซื้อจากท่าน ครูภูม
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 09:09:02 น. »

แม่นแล้วครับ   ผมออกงานปีละครั้งที่สนามหน้าบ้านน้องสาว 3 - 4 ไร่ เริ่มแต่ปี  2540
Low Out  จาก  Cross  ทำเป็นโมโนทุกครั้ง  เข้าแอมป์โมโนอีกแหละ
  ปัญหาดังกล่าวแม้จะมีเหลือแต่น้อยมากครับ  

ตามก้นฝรั่งเขาครับ  ลำโพงซ้ายขวา  เป็นโมโนทั้งเหมือนกันทั้งสองข้าง

หมายถึงใช้ Low Out  จาก  Cross ซีกเดียว แล้วมาลิงค์เพาเวอร์แยกR-Lเอาใช่ไหมครับ ผมใช้ Cross DBX 223XL

ออฟไลน์ น้องไทม์ มิวสิค

• ระดับ 4
  • *
  • HL#7D2C9577 (ฅนคอน)
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 12:42:06 น. »
ต้องเป็น low out ที่รวมสัญญาณทั้งสองข้าง หลังครอสจะมีปุ่มกดรวมสัญญาณ  sum low  :thank1:

ออฟไลน์ โด่งครับ

• ระดับ 5
  • *
  • HL#: 4D2F90F0 ท่านชายอ่ำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 13:59:12 น. »
ลองเปลี่ยน ซาวน์หลายๆตัว เทียบกันดูครับ อย่าเพิ่งสรุปที่ ครอสอย่างเดียว

ถ้า cd เบสแน่น แสดงว่าระบบครอสไม่น่าเกี่ยว ลองซาวน์ฟ้อนท์ทีละตัว ดูก่อน

หากระเดื่องให้เจอก่อนดีกว่าไหมครับ อาจจะเส้นผมบังภูเขาไฟ

ลองดูตัวนี้ก็ได้ครับ กระเดื่องหนักดี
http://www.upload-thai.com/download.php?id=fffa8a6251404085971c67f7bec7a6f4

:thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 14:37:42 น. โดย โด่งครับ »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 17:27:42 น. »
ต้องเป็น low out ที่รวมสัญญาณทั้งสองข้าง หลังครอสจะมีปุ่มกดรวมสัญญาณ  sum low  :thank1:

ูถูกต้องครับ  Low L  +  Low R

ในแง่ของเสียง  Phase      =    เวลา
             ต่าง  Phase       =    ต่างระยะเวลา
              Phase Shift      =   เวลาที่เลื่อนออกไป
              Out of Phase    =    180 องศา

ลำโพงดอกเดียวจะไม่มีปัญเรื่องของ  Phase ครับ

เล่น  CD   ผ่านโปรแกรมอะไรแล้วแต่   เสียงมาจาก  Sound Card  เป็นปรกติ  โอเค

เล่นคาราโอเกะ  ผ่่านโปรแกรมคาราโอเกะ  ผ่านฟิลเตอร์อีกหลายตัว

เช่น  Sound Module ( SC88)  ฯลฯ  +  Sound card   +  ลำโพงอีกหลายตัว  +  สถานที่และเสียงสท้อน

ย่อมเกิดการเลื่อนของเฟส  เหตุจาก   Time Alingment  และตัวฟิลเตอร์เอง (มาจากวงจรที่ออกแบบ)
ซึ่งถือว่าเป็นเรื่องปรกติของงานพีเอ
เมื่ออยู่หน้างาน  Sound Engineer  ต้องรู้สาเหตุโดยเร็วแล้วรีบแก้ไขให้ทันท่วงทีครับ

คุณกีนิว  น่าจะอธิบายได้ดีกว่าผมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 18:06:05 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ไก่ต๊อก

• คณะก่อการ
  • HL#840A3EF9 (x-men)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: วันที่ 31 พฤษภาคม 2013, 21:58:29 น. »
เจออาการแบบนี้ ปล่อยผ่านไปหนึ่งงาน คิดว่าปุ่ม mute Low เสีย  เพราะเคยเกิดมาแล้ว เปลี่ยนเรียบร้อย
พองานที่สอง เป็นอีกเอาละซิ เราก็อยู่บนเวที คนคุมมิกซ์ก็คุมจริงๆ ไม่ได้ฟังเล้ย
โดดลงเวทีมาดู เจอสาเหตุ จากไมค์ครับ  คลิบเมื่อไหร่ เบสบอร์ดทันที ต้องลดไมค์ลงไม่ให้คลิบ ถึงบางอ้อ

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: วันที่ 1 มิถุนายน 2013, 08:37:29 น. »
เจออาการแบบนี้ ปล่อยผ่านไปหนึ่งงาน คิดว่าปุ่ม mute Low เสีย  เพราะเคยเกิดมาแล้ว เปลี่ยนเรียบร้อย
พองานที่สอง เป็นอีกเอาละซิ เราก็อยู่บนเวที คนคุมมิกซ์ก็คุมจริงๆ ไม่ได้ฟังเล้ย
โดดลงเวทีมาดู เจอสาเหตุ จากไมค์ครับ  คลิบเมื่อไหร่ เบสบอร์ดทันที ต้องลดไมค์ลงไม่ให้คลิบ ถึงบางอ้อ

ฝรั่งเรียกอาการที่เกิดจากไมค์ว่า  Acoustic Phase Inversion  ครับ
ตำแหน่งตั้งไมค์ดูเหมือนไม่สำคัญ  ความจริงเรื่องของเสียง  ทุกอุปกรณ์มีหน้าที่ความสำคัญของมัน

ไมค์มีไดอะแฟรมเป็นตัวรับเสียง  เมื่อมีลมมากระแทกกลับมุมหรือทิศทาง
เมื่อเปิดดังมากหรือคลิปออกลำโพงจะเกิดอาการที่เรียกว่า   Microphone Inverted Phase
จะกี่องศาก็แล้วแต่  มันจะทำให้เสียงเบสเบาลง  
ถ้าถึง 180 องศา  เรียกว่ากลับเฟสเลยครับ

ปัญหาของระบบเสียงก็อย่างที่ผมบอก  เกิดจากคน  เกิดจากระบบ
ถ้ามีทักษะมากๆ  จะแก้ได้เร็วครับ

ออฟไลน์ arthit chaihuai

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7EE34209 ประจักร แพร่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: วันที่ 5 มิถุนายน 2013, 20:57:49 น. »
ผมคิดว่าเป็นที่เบสในซาวน์ฟ้อนท์ครับ ต้องเปลี่ยนเบสในตัวซาวน์ฟ้อนท์ครับ บางที่การทำมาไม่เหมือนกัน เบสเสียงสั้นๆ เบสเสียงยาวๆ ก็มี ใ้ห้ฟังหลายๆตัวแล้วเลือกเอามาใช้ในหมวดมัลติซาวน์ฟ้อน และในช่องแยกลำโพงอีกที ดีแน่นอนครับ