ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ Creative Vienna SoundFont Studio เป็นมั่งครับ  (อ่าน 3038 ครั้ง)

ton_digital

• บุคคลทั่วไป
ใครใช้ Creative Vienna SoundFont Studio เป็นมั่งครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2007, 22:04:34 น. »
คือผมมี Soundfont อยุ่หลายตัวแต่เสียงไม่ค่อยโดนใจนัก (ก็แต่ละคนความชอบส่วนตัวมันก็ต่างกัน) อยากจะเอามาปรับแต่งทำ Soundfont ใช้เอง ได้โปรแกรม Creative Vienna SoundFont Studio มา แต่ใช้ไม่เป็นเลยครับ ทำไม่ถุกดูไม่ออก ใครที่ใช้เป็นหรือที่เคยใช้ ช่วยแนะนำบอกวิธีีใช้หน่อยครับ (เอาแค่เบสิคพื้นๆการตั้งค่าและวิธีีใชเบื้องต้น้พอนะเดี๋ยว งง ) หรือมีโปรแกรมตัวไหนที่ ใช้ง่ายกว่านี้ก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ    ขอบคุณครับผม..

chollathee

Re: ใครใช้ Creative Vienna SoundFont Studio เป็นมั่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2007, 22:30:28 น. »
พวกที่ทำ SoundFont ทั้งหลายน่ะครับ ลองถามดู

เห็นมีคนเอา Text ที่เป็นภาษาอังกฤษ เกี่ยวกับโปรแกรม Vienna มาแจกอยู่นะ

จำไม่ได้กว่ากระทู้ไหน...ลองหาดูนะ

ton_digital

Re: ใครใช้ Creative Vienna SoundFont Studio เป็นมั่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 มีนาคม 2007, 22:44:46 น. »
ผมเห็นแต่อันนี้อะครับ http://soundblaster.com/soundfont/tutorials/welcome.asp?articleid=54142
ซึ่งยังไงยังไงก้ไม่เข้าใจ แถมเป็นภาษาอังกฤษอีก ปวดหัวเลย....

zen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 10 มีนาคม 2007, 00:10:35 น. »
ลองหาหนังสือการใช้ cake walk 9 ของคุณณัฐพล เมืองขวา มีอยู่นิดหน่อย คงพอได้หลักการครับ รายละเอียดการทำจริงๆ ก็คงต้องมีพื้นฐานทางดนตรีบ้างครับ จึงจะทำออกมาได้ดี ใหม่ๆ ก็โหลดของคนอื่นที่มีแจกฟรี  หรือซื้อของเขามาฟัง มาเปิดดู ให้มากๆ จริงๆ แล้วถ้าพอมีความรู้ด้านดนตรี เมื่อโหลดไฟล์เข้าโปรแกรม ก็พอจะรู้ความหมายของเครื่องมือแต่ละชิ้นครับ ลองปรับตัวเลขเพิ่ม ลด ที่เขาทำมาว่าเกิดผลอย่างไร เดี๋ยวก็เป็นครับ ที่สำคัญใจต้องรัก เพราะต้องใช้เวลา และความอดทนพอสมควร

Graphic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2007, 13:51:19 น. »
ผมเคยลองทำแล้วครับแต่สุดท้ายก็สู้ของ GM Thai Mix V 3.8 ไม่ได้ ผมว่าน่าจะเอาของ GM Thai Mix V 3.8 มา แล้วใช้ Vienna SoundFont Studio มา เป็น Editer ปรับแต่งบางส่วนน่าจะดีกว่าโดยปรับในส่วนที่เป็นความชอบของเราเองเช่น เสียงกลอง เป็นต้น