ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า default ของmixer โปรแกรมมีค่าน้ำหนักเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 5083 ครั้ง)

ออฟไลน์ tuolek

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
ค่า default ของmixer โปรแกรมมีค่าน้ำหนักเท่าไหร่ครับ
« เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 02:44:40 น. »
ค่า default ของ
mixer คือค่าน้ำหนัก midi ที่เท่าไหร่ครับ
พยายามปรับซาวด์ฟ้อนท์แล้วมันกระโดด พอจะรุ้ว่าหากเราเพิ่มลดสไลท์ ที่มิกโปรแกรม มันมีผลต่อมิดิ
ทำให้ค่าน้ำหนักซาวด์มันเปลี่ยนไปด้วยทำให่ไม่ตรงกับเสียงที่ต้องการ ครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ค่า default ของmixer โปรแกรมมีค่าน้ำหนักเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 07:15:20 น. »
ค่า default ของ
mixer คือค่าน้ำหนัก midi ที่เท่าไหร่ครับ
พยายามปรับซาวด์ฟ้อนท์แล้วมันกระโดด พอจะรุ้ว่าหากเราเพิ่มลดสไลท์ ที่มิกโปรแกรม มันมีผลต่อมิดิ
ทำให้ค่าน้ำหนักซาวด์มันเปลี่ยนไปด้วยทำให่ไม่ตรงกับเสียงที่ต้องการ ครับ

ตรงกลางนั่นแหละพี่  ถ้าไม่ดังค่อยดัน ถ้าแรงค่อยลด  ดูไฟวียูด้วยพอช่วยได้

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 08:40:42 น. »
ตรงกลางนั่นแหละพี่  ถ้าไม่ดังค่อยดัน ถ้าแรงค่อยลด  ดูไฟวียูด้วยพอช่วยได้

กรณีใช้ชินดนตรี หลายเลเวลครับน้านพ เช่น สแนร์ แบ่งเสียงตามน้ำหนักการตี 0-50 / 51-70 / 71-100 / 111-120 / 121-127
อีกหลายชิ้นก็ทำเลเลส เหมือนกันครับ หากเรา เพิ่มลดที่มิ๊กเซอร์โปรแกรม เสียงเขาจะเปลี่ยนไป คือเปลี่ยนลูกสแนร์ดนตรีอื่นๆก็เช่นกัน
มิ๊กเซอร์โปรแกรม มันไม่ใช่ วอลลุ่ม มันเป็นการเขียนค่าน้ำหนักมิดิครับ
หากใครทำซาวด์หลายเลเวลเปลี่ยนเครื่องดนตรีตามน้ำหนักเสียงก่ารตีของ midi จะเห็นครับ
เลยอยากทราบว่า มิ๊กเซอร์โปรแกรม ด่า default มันอ้างอิงค่าน้ำหนัก midi ไว้ที่เท่าไหร่แน่ครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 09:13:02 น. »
กรณีใช้ชินดนตรี หลายเลเวลครับน้านพ เช่น สแนร์ แบ่งเสียงตามน้ำหนักการตี 0-50 / 51-70 / 71-100 / 111-120 / 121-127
อีกหลายชิ้นก็ทำเลเลส เหมือนกันครับ หากเรา เพิ่มลดที่มิ๊กเซอร์โปรแกรม เสียงเขาจะเปลี่ยนไป คือเปลี่ยนลูกสแนร์ดนตรีอื่นๆก็เช่นกัน
มิ๊กเซอร์โปรแกรม มันไม่ใช่ วอลลุ่ม มันเป็นการเขียนค่าน้ำหนักมิดิครับ
หากใครทำซาวด์หลายเลเวลเปลี่ยนเครื่องดนตรีตามน้ำหนักเสียงก่ารตีของ midi จะเห็นครับ
เลยอยากทราบว่า มิ๊กเซอร์โปรแกรม ด่า default มันอ้างอิงค่าน้ำหนัก midi ไว้ที่เท่าไหร่แน่ครับ

ค่าDefalt ที่มิกเซอร์ ไม่ได้เป็นตัวกำหนด Velocity ของมิดี้แต่ละชิ้นครับ

แต่เป็นการบอกว่า ไม่มีการเปลี่ยนแปลงค่า Velocity ของแต่ละชิ้นดนตรีที่มีอยู่ครับ

เช่น Saxophone ตำแหน่งสไลด์ อยู่ที่ Default และ Velocity ของมันถูกตั้งมาที่ 115 นั่นก็หมายความว่า Default คือ 115

ในทำนองเดียวกันหาก มิดี้ตั้งค่า Velocity อยู่ที่ 85 นั่นก็หมายความว่าค่า Default ของ Velocity ก็อยู่ที่ 85 ครับ

หวังว่าคงเข้าใจนะครับผม  :95:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 09:31:27 น. »
ตามที่น้าอู๊ด ตูดบานบอกไว้เลยครับ   คนทำมิดี้ใส่ค่าน้ำหนักเพลงแต่ละชิ้นดนตรีไว้เท่าไหร่   ค่าดิฟอลต์กึ่งกลางก็เท่านั้น 
ดังนั้นเสียงดนตรีบางชิ้นดันได้เยอะไม่พี๊ค  เพราะเขาตั้งค่าไว้น้อย   ส่วนตัวที่อัดไว้เยอะๆยังไม่ทันดันก็แดงแวบแล้ว 

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 10:30:21 น. »
แจ่มเลยน้าอุ๊ด
คราวนี้คงมาถึงคิวผู้ทำ midi แล้วละ
ให้ช่วยอธิบายหน่อยท่านทำ มืดิ เช่นสแนร์
ค่าตีเบาเช่นกรอสแนร์ แนวๆลีลาศ น้ำหนักเท่าไหร่ ตีกลาง เท่าไหร่ ตีริม+ขอบเท่าไหร่
ให้เป็นมาตรฐานของบ้านนี้ครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 11:14:32 น. »
 :95: :95: ค่าที่ Mixer เอาไว้กลางน่ะดีแล้ว ดันได้ลดได้บ้างนิดหน่อย อย่างของผมถ้าอยากให้ดนตรีชิ้นไหนเด่นๆหน่อยก็ส่งออกไปที่บัสกรุ๊ฟ แล้วในบัสกรุ๊ฟนั้นค่อยใส่ Compressor vst เอา มันช่วยได้ครับ   :95: :95:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 กันยายน 2017, 14:38:26 น. »
แจ่มเลยน้าอุ๊ด
คราวนี้คงมาถึงคิวผู้ทำ midi แล้วละ
ให้ช่วยอธิบายหน่อยท่านทำ มืดิ เช่นสแนร์
ค่าตีเบาเช่นกรอสแนร์ แนวๆลีลาศ น้ำหนักเท่าไหร่ ตีกลาง เท่าไหร่ ตีริม+ขอบเท่าไหร่
ให้เป็นมาตรฐานของบ้านนี้ครับ

ทำซาวด์ฟ้อนท์ให้มีหลายเสียงตามระดับความดังครับผมใช้วิธีนี้อยู่   ถ้าต้องการให้เสียงออกแบบใหนก็ลดเพิ่มระดับความดังเอง    รอมือทำมิดี้บางทีก็ไม่รู้จะเมื่อไหร่