เครื่องเสียง / ภาพ > เครื่องเสียงกลางแจ้ง (Public Address,Pro Audio Sound Reinforcement System)

ขอแนวทางการปรับ ทุ้ม กลาง แหลม บนมิกซ์ หน่อยครับ

(1/2) > >>

wipoj:
ขอแนวทางการปรับ ทุ้ม กลาง แหลม บนมิกซ์ soundcraft folio f1 หน่อยครับ อยากให้เสียงออกมาใสๆ เคลียร์ ควรปรับอย่างไร

E24WSO:
ปกติปรับอะไรไว้เท่าไหร่ล่ะครับ ลองพิมพ์ขยายความออกมามากหน่อย เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำกันตรงใจครับ ส่วนตัวผมตรง channel เพลง จะตั้งค่า Low Mid Hi ไว้ที่กลาง เพราะถือว่า เพลงเขามิกซ์มาแล้วระดับหนึ่ง แต่หากยังอยากได้เพิ่ม ก็บิดไปอีกสักหน่อยไม่เกิน 14 นาฬิกา เป็นต้นครับ ส่วนช่องไมค์ ก็อยู่ที่ไมค์และเสียงเราแล้วล่ะครับว่าอะไรขาด ก็บิดเพิ่มเอา นิด ๆ หน่อย ๆ ก็พอกล้อมแกล้ม รอเพื่อนสมาชิกท่านต่อไปครับ

wipoj:

--- อ้างจาก: E24WSO ที่ วันที่ 31 กรกฎาคม  2023, 08:34:27 น. ---ปกติปรับอะไรไว้เท่าไหร่ล่ะครับ ลองพิมพ์ขยายความออกมามากหน่อย เพื่อนสมาชิกจะได้แนะนำกันตรงใจครับ ส่วนตัวผมตรง channel เพลง จะตั้งค่า Low Mid Hi ไว้ที่กลาง เพราะถือว่า เพลงเขามิกซ์มาแล้วระดับหนึ่ง แต่หากยังอยากได้เพิ่ม ก็บิดไปอีกสักหน่อยไม่เกิน 14 นาฬิกา เป็นต้นครับ ส่วนช่องไมค์ ก็อยู่ที่ไมค์และเสียงเราแล้วล่ะครับว่าอะไรขาด ก็บิดเพิ่มเอา นิด ๆ หน่อย ๆ ก็พอกล้อมแกล้ม รอเพื่อนสมาชิกท่านต่อไปครับ

--- End quote ---
ผมตั้ง hi 13-14 นาฬิกา
Mid เที่ยงตรง
Low 13 นาฬิกา

มานพ:
เอาเป็นบรรทัดฐานไม่ได้หรอกครับเครื่องท่าน ลำโพงท่าน อุปกรณ์ท่าน กับท่านอื่นไม่เหมือนกัน
เอาที่ต่อแล้วปรับแล้วฟังถูกใจเรา

มานพ:

มิกส์ยามาฮ่า 2 ตัวนี่ผมก็ปรับ ทุ้ม กลาง แหลม ไม่เหมือนกัน
ผมไปปรับอ้างอิงที่ DSP (speaker management)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version