ผู้เขียน หัวข้อ: sf ที่ขาดความสมดุลของเสียง  (อ่าน 2309 ครั้ง)

GG photo

• บุคคลทั่วไป
sf ที่ขาดความสมดุลของเสียง
« เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 15:46:53 น. »
ผมทำ SF มาตัวหนึ่ง  แล้วให้เพื่อนนักดนตรี ( คาราโอเกะ ) ไปทดลองกัน....คำตอบกลับมาว่า  ชุดกลองดังเกินไปบ้าง....ขาดสมดุลของเสียงบ้าง...และอีกหลายคำติล้วนๆ
แต่มีอยู่ท่าหนึ่งกลับชมว่า " ชุดกลองของผมหนักดี  เวลาเล่นต้องปรับระดับเสียงเครื่องดนตรีในโปรแกรม ( Xtreme ) ลงไปมาก  รวมถึงที่เครื่องเสียงก็ไม่ต้องเร่งมากมายอะไร
แค่เสียเวลามาเซ็ตรายละเอียดของเครื่องดนตรีในโปรแกรมใหม่หน่อยเดียว..."แล้วก็ขอเอาไว้ใช้งานจริงตลอดมา...ดังที่กล่าวมาจึงมีคำถามว่าการที่คนอื่นๆฟังแล้วบอกว่า
เสียสมดุล กับที่นักดนตรีท่านนั้นชมมา ใครผิด ใครถูกครับ ?
ส่วนตัวผมว่าไม่น่าจะผิดอะไรเพราะเราสามารถปรับแต่งเคาองเสียงของเรามารองรับกับ SF ที่เสียสมดุลนี้ได้ไม่ไช่เหรอครับ
ตรงข้ามกลับทำให้เสียงชุดกลองของผมดูหนักแน่นอีกต่างหาก  ไม่ว่าจะเร่งหรือผ่อนเครื่องเสียง โดยไม่ต้องปรับอะไรเพิ่มเติมเลย..... :em01: :em02: :em03: :em06: :em07: :em08: :em12: :em23: :em22: :em21:

winit

Re: sf ที่ขาดความสมดุลของเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 15:55:14 น. »
ถูกทั้งหมดครับ   ความหมายของผมคือ  ทุกคนที่ฟังก็อ้างอิงจากรสนิยม
ความชอบส่วนตัวทั้งนั้นครับ  ดังนั้น ถ้าจะทำ SF ให้ถูกใจคนหมุ่มาก  ก็ต้องทำแบบ
กลาง ๆ ไม่เน้น(หรือว่าเน้นหว่า...) ด้านไดด้านหนึ่งมากไป 

ขนาดเพลงที่ออกจากห้องบันทึกเสียง   มีซาวน์เอ็นจิเนียร์ดูแลอย่างดี 
ยังมีคนไม่ถูกใจ..เลยก็มี.  ดังนั้น ต้องทำ SFออกมาแจกให้เพื่อนสมาชิก
ทดสอบบ่อย ๆ เพื่อ ปรับปรุงให้ถูกใจคนหมู่มากครับ      เหมือน โปรแกรม กับ Preset
ยังต้องปรับปรุงเลยครับ  เพื่อให้ถูกใจทุกคน :em01: :em01:

m sound

Re: sf ที่ขาดความสมดุลของเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2009, 15:57:36 น. »
บางท่านอาจเข้าใจว่า  เมื่อนำ sf มาแล้วพอโหลดมาใช้แล้ว เสียงจะต้องสมบูรณ์แบบที่สุดมั๊งครับ... ความเป็นจริงผมว่ามีองค์ประกอบหลายอย่างพอสมควร เครื่อง/ซาวด์/โปรแกรม ตลอดจนการปรับแต่งค่า พารามิเตอร์/อีควอไลเซอร์ ทั้งที่ ซาวด์การ์ด/โปรแกรม ตลอดจนการปรับแต่งแก้ไข มิดี้ เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงในแบบที่ต้องการ ผมเคยลอง เอา sf ตัวเดียวกัน เล่นคนละโปรแกรม เสียงที่ออกมายังแยกความแตกต่างแบบคนละซีกเลยครับ....ต้องมานั่งแก้โน่น/ปรับนี่ แบบครึ่งค่อนวัน  ตามมาติด ๆ คุณภาพของชุดเครื่องเสียงอีกครับ...จะให้ถูกใจคนรับฟัง(ผู้บริโภค)หมดทุกท่านแบบครอบจักรวาล เห็นทีจะยากครับท่าน.....บางที sf ที่เขาทำมาขายแท้ ๆ อุปกรณ์ทันสมัย ยังมีคนติ...หาว่าเสียงไม่ดี เท่า sf ที่เขาแจกเลยก็มีครับ....นานาจิตตัง...ครับ.... :em32: :em32:

MRSOMSAK

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 00:56:20 น. »
เหมือนผมเลยกว่าจะลงตัวเรื่องระดับเสียง ก็ปรับจนหลาย version กว่าจะมีคนที่ติลดลง และคนชมมากขึ้น ก็แสดงว่าทำมาถูกทางครับ

GG photo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 07:03:15 น. »
ขอบคุณท่านผู้รู้และชำนาญการทุกท่านที่ช่วยให้ข้อคิด...โดยเฉพาะท่าน MRSOMSAK...ผมลองเอา SF ของท่านมายำดูแล้วอร่อยจริงๆครับ...เป็นเพราะว่าโดยส่วนตัวคิดว่า
SF ทั้งสองตัวนี้มีความสมบูรณ์อยู่มากเลยทีเดียวจะขาดก็เฉพาะความถูกใจของคนฟัง....แต่สำหรับผมชอบมากครับ :em02:....ขอบคุณครับทุกท่าน

ออฟไลน์ rachade

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#:348E2507และ5DE684A6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 08:48:27 น. »
เท่าที่ผมลองฟังดูหลาย SF มักจะเน้นส่วน Percussive pool(Drump) บางตัวระดับเสียงดนตรีดังเช่นพวกกลอง ,kick drump แต่จะไม่ค่อยมีใครสนใจ Melodic pool เท่าไหร่นัก ทำให้เวลาฟังเพลงแนวลูกกรุง หรือลูกทุ่งยุคเก่าๆที่มีตนตรี Accordion  ,Synth Strings หรือ อื่นๆ ขาดหายไปหรือเสียงดนตรีออกไม่มาก ทำให้ขาดมิติของดนตรี เป็นข้อเสนอแนะครับผม

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 09:55:40 น. »
เท่าที่ผมลองฟังดูหลาย SF มักจะเน้นส่วน Percussive pool(Drump) บางตัวระดับเสียงดนตรีดังเช่นพวกกลอง ,kick drump แต่จะไม่ค่อยมีใครสนใจ Melodic pool เท่าไหร่นัก ทำให้เวลาฟังเพลงแนวลูกกรุง หรือลูกทุ่งยุคเก่าๆที่มีตนตรี Accordion  ,Strings nsemble หรือ อื่นๆ ขาดหายไปหรือเสียงดนตรีออกไม่มาก ทำให้ขาดมิติของดนตรี เป็นข้อเสนอแนะครับผม

MRSOMSAK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 14:51:48 น. »
เท่าที่ผมลองฟังดูหลาย SF มักจะเน้นส่วน Percussive pool(Drump) บางตัวระดับเสียงดนตรีดังเช่นพวกกลอง ,kick drump แต่จะไม่ค่อยมีใครสนใจ Melodic pool เท่าไหร่นัก ทำให้เวลาฟังเพลงแนวลูกกรุง หรือลูกทุ่งยุคเก่าๆที่มีตนตรี Accordion  ,Synth Strings หรือ อื่นๆ ขาดหายไปหรือเสียงดนตรีออกไม่มาก ทำให้ขาดมิติของดนตรี เป็นข้อเสนอแนะครับผม

ผมว่าท่าานไม่เคยลองของผมครับ 5555 แล้วจะรู้ว่าที่ท่านบอกมาว่าขาด ท่านจะต้องบอกว่ามันน่าจะเกินไปหรือเปล่า ไม่เชื่อลองดูครับ

GG photo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 14:54:53 น. »
 :em02:ของท่านดีเยี่ยมอยู่แล้วครับ...ขอยกนิ้งให้ :em01:แต่ของผมน่ะมันโดดออกจากกันอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ :em06:

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 15:22:06 น. »
SF2  ก็คล้ายสั่งก๋วยเตี๋ยวมาสัก 10 ชาม มั้งครับ
รสชาติของน้ำก๋วยเตี๋ยวแต่ละร้านไม่เหมือนกันหรอกครับ (แล้วแต่ สูตรแต่ละร้าน)

ทีนี้คน 10 คนก็จะเติมเครื่องปรุงไม่เหมือนกันเป็นแน่ แบบนี้ครับ

ผมเปรียบเทียบออก ทะเลก็ขออภัย   ผมกำลัง มึน งง  .... :em01: :em06: :em24: :em24:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 15:28:35 น. »
SF2  ก็คล้ายสั่งก๋วยเตี๋ยวมาสัก 10 ชาม มั้งครับ
รสชาติของน้ำก๋วยเตี๋ยวแต่ละร้านไม่เหมือนกันหรอกครับ (แล้วแต่ สูตรแต่ละร้าน)

ทีนี้คน 10 คนก็จะเติมเครื่องปรุงไม่เหมือนกันเป็นแน่ แบบนี้ครับ

ผมเปรียบเทียบออก ทะเลก็ขออภัย   ผมกำลัง มึน งง  .... :em01: :em06: :em24: :em24:

:em01: :em02: ใช่แล้วครับ บางคนชอบเผ็ด บางคนชอบหวาน บางคนที่ก็ไม่เติมอะไรเลย ท่านกุ้งช่างเปรียบเทียบได้สุดยอดเลย อิอิ  :em02: :em01: :em01:

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 15:34:05 น. »
ถ้าจะปรับกันจริงๆ ผมว่า คนทำ SF ต้องอดทนและขยันทำจริงๆ
ในการทำ SF ส่วนตัวของผม จะเน้นเรื่องค่าความเร็วของ velocity range ที่ต้องมีอย่างน้อย 4-6ชุด
เพื่อให้ไปรับค่าของไฟล์ midi ได้อย่างสมบูรณ์ ถ้่าหากขยันจริงๆ ต้องใส่ไปทั้งหมด 127 ชุดไปเลย !!!
ตายแน่ๆ ครับถ้าต้องไปปรับไปเน้น ทุก Bank ฉนั้นตอนนี้ผมเน้นที่ Bank 128 หรือชุด Drum นั่นเอง
และต่อไปจะหาเวลาทำให้ได้มากกว่านี้ รอเมื่ออุปกรณ์ทุกอย่างครบก่อน ตอนนี้ขอศึกษาไปพลางๆ ครับ

ออฟไลน์ เด็กเมืองน่าน

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8C0CFE98 ชายเสรี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 16:03:46 น. »
SF2 ไม่มีตัวที่ดีที่สุดในโหลกหรอกครับ มันแล้วแต่คนชอบครับ
หูและความชอบของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2009, 16:10:42 น. »
ครับ ถ้าใครมีชิ้นดนตรีดีนำมาเสนอได้ครับ

ออฟไลน์ STP Music

• ระดับ 3
  • *
  • HL- 4C9EB9A4 ครูภูม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 18:43:31 น. »
ช่วยเชียร์และให้กำลังใจคนทำงาน
ใช้ได้...ใช้ได้..แจ่วๆๆ ออกแนวเดียวกันเลย

ออฟไลน์ ชา นครนม(ว๊อคแมน)

• คณะก่อการ
  • HL1. 3C0786CF HL2. 8F60CE2C HL3. 5DD8ED51 [X-men]
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2009, 19:28:24 น. »
 ;D ;D ผมขอฝาก 1 ข้อคิดนะครับ
" คนทำ SF กับคนทำมิดี้ ต้องปรึกษาหารือกัน ยอมรับฟังเหตุผลซึ่งกันและกัน"
แล้วงานจะออกมาดีและเร็วครับ...
 :em01: :em01: