ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือนเรื่องหน้าจอดำเข้า Windows ไม่ได้ที่กำลังเจอกันครับท่าน  (อ่าน 27191 ครั้ง)

จ่อยมิวสิค

• บุคคลทั่วไป
...พัก นี้เรื่องหน้าจอดำ เข้า Windows ไม่ได้แม้จะเป็น Safe Mode ดูเหมือนจะโดนกันทั่ว เห็นมีข้อมูลดี ๆ จาก Pantip.com เลยเอาลิ้งมาให้เข้าไปศึกษาและเตรียมตัวป้องกันกันเอาใว้ครับท่าน

กระทู้แจ้งภัยและสาเหตุที่คาดกัน
http://www.pantip.com/tech/software/topic/SV2837098/SV2837098.html

กระทุ้แนะนำวิธีป้องกันและแก้ใข
http://www.pantip.com/tech/software/topic/SV2839055/SV2839055.html

...สาเหตุหนึ่งก็เป็นไปได้ว่ามาจากช่องโหว่ที่เกิดจากการติดตั้ง Acrobat ทั้ง Reader และตัวเต็ม
ระบบที่ได้รับผลกระทบ
Adobe Reader และ Acrobat เวอร์ชัน 9.1.3 และเวอร์ชัน 9 ที่เก่ากว่า
Adobe Reader และ Acrobat เวอร์ชัน 8.1.6 และเวอร์ชัน 8 ที่เก่ากว่า
Adobe Reader และ Acrobat เวอร์ชัน 7.1.3 และเวอร์ชัน 7 ที่เก่ากว่า

ท่านใดที่ติดตั้ง Reader ก็ควรจะไปเก็บตัวล่าสุด Acrobat Reader 9.2.0 จากลิ้งล่างนี้มาติดตั้งเสีย
http://get.adobe.com/reader/?promoid=BUIGO

ส่วน ท่านที่ติดตั้ง Acrobat Standare หรือ Pro / Pro Extend ก็ไปเก็บไฟล์ Update มาทำการ Update ด้วยเช่นกัน สำหรับการติดตั้งไฟล์ Update ของ Acroate Standard, Pro และ Pro Extend ต้องติดตั้งเป็นลำดับไปคือจาก
**v.9 เป็น 9.1 (ตัว Update 9.1 นี้ต้องเลือกให้ตรงกับเวอร์ของท่านว่าเป็น Pro/Standard หรือ Extend) หลังจากติดตั้ง 9.1 แล้ว ตัวต่อไปก็จะใช้ Update ตัวเดียวกันหมด > 9.1.1 > 9.1.2 > 9.1.3 แล้วจึงค่อยเป็น 9.2**
เข้าไปโหลดมา Update ได้ที่หน้านี้ครับท่าน
 http://www.adobe.com/support/downloads/product.jsp?product=1&platform=Windows
ส่วนถ้าเป็น PDF Viewer ตัวอื่นเช่น Fox It ฯลฯ ก็คงไม่เป็นไร

TKT131

ใช้ครับ เครื่องที่โรงเรียนผมโดน 1 เครื่อง

ตอนนั้น อาโคแบทมันบอกให้อับเดท แต่ผมหยุดมัน

แล้วเปิดไฟล์ไม่ได้ ผมเลยลบมันแล้วรีเครื่องใหม่เพื่อทำการติดตั้ง มัน ก็เลยบูตแต่วินโดว์ แล้วมืดแล้วหรือแต่เคอร์เซอร์

แถมยังได้ไวรัส Lsass.exe 55

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
ขอบคุณครับ วันนี้ไปยกเครื่องลูกค้ามาเครื่อง 1 อาการนี้เลย เข้าไปเจอแต่เม้าส์ 555

เสร็จโจร :thank1:

TKT131

ขอบคุณครับ วันนี้ไปยกเครื่องลูกค้ามาเครื่อง 1 อาการนี้เลย เข้าไปเจอแต่เม้าส์ 555

เสร็จโจร :thank1:

ที่โรงเรียนเจออีก 2 เครื่อง ถ้าได้แล้วขอความกรุณาท่านเคาะที่หลังบ้านด้วยนะครับ
ผมอ่านแล้วงงครับ แผ่นบูตก็มี แต่ทำบ่เป็น อิอิ ทางออกของผมก็คือลงใหม่ครับ แต่ขี้เกียจลง ไดร์เวอร์และโปรแกรมทำงานใหม่ครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ 55

ออฟไลน์ ฅนราศีตุล

• *
  • HL#4C9FB9B0 & 7D2D1563
เพิ่งโหลดมาเก็บไว้ครับ ยังไม่ได้อ่านอะไรเลย เห็นบอกต้องไปแก้ รีจีส อะไรไม่รู้
แต่ผมจะฟอรแมท ลงใหม่ เพราะเครื่อง เป็น fat32

TKT131

เพิ่งโหลดมาเก็บไว้ครับ ยังไม่ได้อ่านอะไรเลย เห็นบอกต้องไปแก้ รีจีส อะไรไม่รู้
แต่ผมจะฟอรแมท ลงใหม่ เพราะเครื่อง เป็น fat32

ครับท่าน

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
 :happy:ขอบคุญครับสำหรับความรู้ดีๆๆครับ :D

ออฟไลน์ เอ็กซ์ สุโขทัย

• ระดับ 5
  • *
  • 9F609086- หมอบ้านนอก(หมอหนึ่ง)
เพิ่งไปรับเครื่องที่ร้านมาหมาดๆเลยครับอาการอย่างนี้เลย ช่างบอกว่าตอนนี้รอทำอาการอย่างนี้อยู่ 7 เครื่องแล้วเหมือนกันทุกเครื่องอาการเดียวกัน(ดำๆๆๆๆ) ส่วนมากตอนนี้โรงเรียนที่มีคอมต่อเน็ตเป็นเยอะมากครับ :fireting2: :hit:

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
ผมโดนแล้วครับ ไม่รู้จะทำไง ก็เลยลงหน้าต่างใหม่เลยครับ ตอนนี้กำลังลงอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 ตุลาคม 2009, 19:01:02 น. โดย กระป๋อง »

uthen

วันนี้ก็เจอเครื่องลูกค้าเหมือนกัน อาการนี้เลยครับ ขยับได้แต่เมาส์

ออฟไลน์ กระป๋อง

• *
  • HL- 4408C2D9 พอใจเท่าที่มี...ยินดีเท่าที่ได้
วันนี้ก็เจอเครื่องลูกค้าเหมือนกัน อาการนี้เลยครับ ขยับได้แต่เมาส์

แล้วท่านแก้ไขด้วยวิธีไหนครับ

ออฟไลน์ kitcom_shop

• ระดับ 2
  • *
  • HL#: 55DA2CDD
เจอเครื่องของลูกค้าหลายเครื่อง ผมแก้โดยการเก็บงานแล้วลงวินโดว์ใหม่เลยครับ...

uthen

ครับผมทำเหมือน ข้างบนเลยครับ ง่ายดี เดียวนี้ ใช้ Ghost ไม่ถึง 10 นาที

somjainuk74

ผมโดนไปแล้วเมื่อวาน

ออฟไลน์ ทีมงาน ส.สีดา

• ระดับ 5
  • *
  • Hd7487360A (X-men) 0817682909 ทีมงานส.สีดาอุดรธานี
ผมโดนไปแล้วเมื่อวาน

โดนวันนี้ พร้อมฮาดร์ดิสพังไปตัวหนึ่ง ดีที่เป็นเครื่องเดสทอป ของลูกที่บ้านครับ กำลังจะซื้อฮาดร์ดิสตัวใหม่ครับ

sos2516

ติด virus black screen ครับ
วิธีแก้ หน้าจอดำมองเห็นแต่เมาส์ ดูที่นี่ครับ

http://hotzone-it.blogspot.com/2009/10/black-screen-with-mouse-virus.html

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
โธ่.... เสียดายไม่ได้เข้าเว็บมาเจอก่อน อาการนี้ผมเจอเครื่องบ้านเจ้านายเมื่อวานนี้ครับ ต้องลงใหม่เสียเวลาทำงานหลวงเลย

ออฟไลน์ สมชายทุมอาริยะ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#:740CB299
ไม่ทันแล้ว ผมทำเครื่องในห้องวิชาการพังไปเครื่องแล้ว(สมอยากพูดมากกันดีนัก) แต่ก็นะ

• *
ไม่ทันแล้ว ผมทำเครื่องในห้องวิชาการพังไปเครื่องแล้ว(สมอยากพูดมากกันดีนัก) แต่ก็นะ

เครื่องห้องนั้นต้องตัดเน็ตถึงจะสม ผมเคยทำอยู่สองอาทิตย์ ฝ่ายบริหารชมว่างานเดินดีมากๆ

ออฟไลน์ ไผ่

• ระดับ 5
  • *
  • HL#:75211841(ฅนคอน)
ขอบคุณครับ จะได้ป้องกันทัน  :th2:

• *
วันนี้ที่ทำงานเจอ 2 เครื่องครับ ต้องเสียเวลาแก้ล่ะ  :cry: :strom:
โถ... ดีจังเลยมีไวรัสหลายเผ่าพันธุ์มาให้เลือกใช้เนาะ  ;D