ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยชี้แนะหน่อยครับระหว่าง พาวเวอร์แอม โมดิฟาย 5000VZ กับ บอสเทค 3600 RMS  (อ่าน 32433 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มไพรบึง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#740F32AB
ต่างกันที่ภาคจ่ายไฟครับ  รุ่น RMS ใช้หม้อแปลง
รุ่น VZ ใช้สวิตชิ่ง

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
ต่างกันที่ภาคจ่ายไฟครับ  รุ่น RMS ใช้หม้อแปลง
รุ่น VZ ใช้สวิตชิ่ง

ขอรายละเอียดลงลึกอีกหน่อยได้ไหมครับ เช่นพวกเรื่องน้ำหนักตัว น้ำเสียง อะไรแบบนั้นครับ

ออฟไลน์ หนุ่มไพรบึง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#740F32AB
ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่เคยใช้ เท่าที่เคยได้ยินจากหลาย ๆ ท่าน

สมมติว่ารุ่น 2400   นะครับ
RMS มีน้ำหนักตัวมาก  โหลดได้ต่ำ (ประมาณ 2 โอห์ม) นิยมนำมาขับเบสถ้าไฟพอ(220)แรงแน่นอนครับ
VZ น้ำหนักเบากว่ามากดีไซน์สวยครับทำเหมือนยี่ห้อของนอกดัง ๆ ขับเบสได้เช่นกันแต่มีหลายท่านบอกไม่สู้รุ่น RMS โหลดต่ำได้ไม่ดีเท่าไหร่(ทั้งที่วงจรเดียวกันคู่เอาท์พุทเท่ากัน)     

หากไฟไม่นิ่งได้ยินมาอีกว่า รุ่น VZ มีโอกาสพังเร็วกว่าครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
ออกตัวก่อนนะครับว่าไม่เคยใช้ เท่าที่เคยได้ยินจากหลาย ๆ ท่าน

สมมติว่ารุ่น 2400   นะครับ
RMS มีน้ำหนักตัวมาก  โหลดได้ต่ำ (ประมาณ 2 โอห์ม) นิยมนำมาขับเบสถ้าไฟพอ(220)แรงแน่นอนครับ
VZ น้ำหนักเบากว่ามากดีไซน์สวยครับทำเหมือนยี่ห้อของนอกดัง ๆ ขับเบสได้เช่นกันแต่มีหลายท่านบอกไม่สู้รุ่น RMS โหลดต่ำได้ไม่ดีเท่าไหร่(ทั้งที่วงจรเดียวกันคู่เอาท์พุทเท่ากัน)     

หากไฟไม่นิ่งได้ยินมาอีกว่า รุ่น VZ มีโอกาสพังเร็วกว่าครับ

เท่าที่ลอง  VZ เบา  เอาไว้ขับกลางแหลม  ถ้าไฟไม่นิ่งสวิทชิ่งพังง่าย   คอมบ้านเราพังหมดแล้วครับ
RMS  หนัก  แรง เอาไว้ขับเบส โหลดได้ต่ำ

ออฟไลน์ ช้างโปรโมชั่น

• ระดับ 4
  • *
  • HL#- 55E16D74 ประจักร
เท่าที่ลอง  VZ เบา  เอาไว้ขับกลางแหลม  ถ้าไฟไม่นิ่งสวิทชิ่งพังง่าย   คอมบ้านเราพังหมดแล้วครับ
RMS  หนัก  แรง เอาไว้ขับเบส โหลดได้ต่ำ

แล้วเจ้าตัว 3600RMS นี้หนักเท่าไหร่ครับ เพราะหาในเ็น็ตแล้วไม่เห็นสักที

• คณะก่อการ
แล้วเจ้าตัว 3600RMS นี้หนักเท่าไหร่ครับ เพราะหาในเ็น็ตแล้วไม่เห็นสักที

เคยช่วยเขายกตัว 2400 น่าจะหนักกว่า 30 โลครับ  ยกคนเดียวกลัวปวดหลัง
ตัว 3600 น่าจะหนักกว่า  

ส่วน 3600 vz ไม่น่าเกิน 20 โล

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
ไม่รู้เหมือนกันความรู้เรื่องนี้น้อยมาก ใช้ 3600 VZ ขับตู้ ซับเทอร์โบ&ดับบลิว ดอก 18 ชาเลนเจอร์ เซทละ 2 กลางแหลมใช้ 2400 VZ ขับ PS 15 ดอก P 15& NTS 51 เซทละ2 มอร์นิเตอร์ใช้ 600 RMS ขับดอก 15 IMF บอสเทคล้วนๆ กูรูช่วยวิจารณ์เสียงด้วย

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
นานาจิตตัง   คนชอบไม่เหมือนกันครับ อ.สถิตย์  อยู่ อ.กันทรลักษณ์ บ้านเดียวกับพ่อใหญ่หินครับ

อ.เป็นช่างที่ชำนาญด้านการดัดแปลง แก้ไข ที่มีฝีมือคนหนึ่ง คนที่อยู่แถว ๆ สุรินทร์ ศรีสะเกษ อุบล

จะยกเครื่องที่ใช้งานแล้วมีปัญหาไปให้อาจารย์แก้ไขบ่อยมาก  ไม่ใช่เฉพาะเพาเวอร์แอมป์  แต่เป็น

อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับระบบเคื่องไฟทั้งหมด  แม้แต่คนในเวปคาราซอล์ฟแห่งนี้ก็มีหลายคนที่ใช้บริการจากที่นี่

ขนาดที่ว่าสินค้าที่ยังอยู่ในประกัน  เมื่อมีปัญหายังไปที่นี่แทนเพราะว่าส่งไปเคลมแล้วปัญหาไม่จบ(เป็นบางรุ่น บางคน บางครั้ง มีแทบทุกยี่ห้อ  ไม่เว้นแม้แต่มหาจักร)

ก็อย่างที่บอกไว้ว่า  นานาจิตตัง  ความนิยมชมชอบของแต่ละคนม่เหมือนกัน  ผมไม่เคยใช้แต่เคยได้ทดสอบ

มาทั้งสองค่ายทั้งสองรุ่น  ถ้าให้เลือกระหว่าง  MODIFY 5000VZ กับรุ่นสี่คนโจม  ผมชอบโมดิฟาย  ทั้งราคา น้ำหนักตัวและพลังครับ

• คณะก่อการ
ไม่รู้เหมือนกันความรู้เรื่องนี้น้อยมาก ใช้ 3600 VZ ขับตู้ ซับเทอร์โบ&ดับบลิว ดอก 18 ชาเลนเจอร์ เซทละ 2 กลางแหลมใช้ 2400 VZ ขับ PS 15 ดอก P 15& NTS 51 เซทละ2 มอร์นิเตอร์ใช้ 600 RMS ขับดอก 15 IMF บอสเทคล้วนๆ กูรูช่วยวิจารณ์เสียงด้วย

บ้านนอกมากๆครับ

:cry: :cry: :cry:ทั้งชุดเลยหรือปู่   เท่าไหร่เนี่ย   แล้วเคยพังหรือยัง  เกเรไม๊(เครื่องน๊ะไม่ใช่คน)   :hap3: :hap3:

• คณะก่อการ

บ้านนอกมากๆครับ

:cry: :cry: :cry:ทั้งชุดเลยหรือปู่   เท่าไหร่เนี่ย   แล้วเคยพังหรือยัง  เกเรไม๊(เครื่องน๊ะไม่ใช่คน)   :hap3: :hap3:
ฮ่วย ทู้นั้นบอกผู้ดีมากๆ ยังไงกันหว่า จะให้เปลี่ยนเป็นอะไรหรือ เสียดายแรคนะ

• คณะก่อการ
ฮ่วย ทู้นั้นบอกผู้ดีมากๆ ยังไงกันหว่า จะให้เปลี่ยนเป็นอะไรหรือ เสียดายแรคนะ

Nakoya   8000 w   :th2: :th2: :th2: :th2:  :o^: :o^: :o^:

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Nakoya   8000 w   :th2: :th2: :th2: :th2:  :o^: :o^: :o^:

(....)

เห็นด้วยครับ  รับรองดังเต็มวัตต์

• คณะก่อการ
เห็นด้วยครับ  รับรองดังเต็มวัตต์

เฮ้ยโสด   อย่าทำเป็นเล่นไป

เดี๋ยวปู่แกเอาจริงหรอก  ขายบอสเทค  ซื้อน่าโกย่า

เงินที่เหลือเอาไปนวดเสียให้เข็ด   :hap3: :hap3:

• คณะบริหาร
เฮ้ยโสด   อย่าทำเป็นเล่นไป

เดี๋ยวปู่แกเอาจริงหรอก  ขายบอสเทค  ซื้อน่าโกย่า

เงินที่เหลือเอาไปนวดเสียให้เข็ด   :hap3: :hap3:

ผมว่าปู่คงจะไม่บ้าหรอกครับ  แต่คงจะมีใครบางคนแน่ ๆ ที่บ้าและคิดเป็นจริงเป็นจัง  อิอิ

• คณะก่อการ
หลวงพ่อสุโขทัยไปซื้อเครื่ิองเสียงที่พิดโลก
หลวงพ่อ/ไอ้หนู่ พ่ออยากจ๊ะได้เครื่องขย่ายเสี่ยงที่มันดังๆน๋อย มีมั้ย
คนขายก็เป็นคนสุโขทัยเมื้อนกัน
คนขาย/มีครับ เอานี่เลย พันวั๊ตต์เต็มๆครับ
หลวงพอ/โฮ่ย พ่อไม่เอาขนาดนั้นร๊อก แค่ดังซัก วัดสองวัด ก็พอแล้ว
คนขาย/ เอ้อ..ดังแค่นั้นไม่มีร๊อกครับ งั้นหล่วงพ่อเอาอันนี้ไปก็แล้วกัน ยี่ซิบวั๊ตต์ ครับ
หลวงพ่อ/อืมมม งั้นก็เอาอันนี้ก็ได้
แหละแล้ว หลวงพ่อ ก็ให้โยมจ่ายเงิน เอาเครื่องกลับวัด มาถึงก็เรียกเณรมาต่อเครื่องเปิดเพลงเดี่ยวระนาดทันที เดินออกไปฟังนอกศาลา
เหม๋ๆไอ้หาราก มันหลอกแม้กระทั่งพระกระทั่งเจ้า บอกมาได้ ดัง ยี่ซิบวัด แค่กูเดินมายังไม่ถึ่ง รั้วเลย ไม่ได้ยินแล้วเนี่ย กร๊อดด
 :mad245: :mad245: :mad245: ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2011, 00:30:06 น. โดย วัฒนาพงษ์ »

spiritmx164

• บุคคลทั่วไป
                                                      สำหรับผม อะไร จะมายังไง ค่าย ใหน รุ่นใหน
ผมฟังที่ น้ำเสียงที่มัน แสดงออกมา ก็เคยฟังทั้ง 2 รุ่น กับลำโพงตัวเดิม ตู้เดิม อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนเดิม ค้นหา แสวงหา ว่า เสียงที่ เราชอบ เสียงที่ใช่ มันเป็น ตัวตนของเราหรือเปล่า มันใช่ สไตล์ ของเราใหม ลองมันไปเรื่อย ๆ ที่มีโอกาสได้ฟัง บางครั้ง เครื่องนี้ดี เครื่องนั้นก็ดี
( แบบคนละอย่าง ) แต่สุดท้าย ผมจะตัดสินที่ เครื่อง ใหน มันให้อะไรที่เราชอบ ได้มากกว่าเครื่องอื่น ๆ ทุกวันนี้ เท่าที่ ได้ สัมผัสมา ยังไม่เจอ เครื่องใหนที่ ถึงใจในทุก ๆด้าน  สำหรับผมเอง บอสเท็ค ตัวนี้ มันให้รายละเอียดบางอย่างที่ อืม มากกว่าในด้าน  ถึก ทน แรง ส่วน อีกตัว มันให้ในน้ำเสียงที่ อลุ่มอล่วยมากกว่า นิด ๆ ในด้านความ สะอาด ของ เบสส์ มิติ ( กรณีขับแบบสเตอริโอ ) มิได้ฟังกันแค่ พอประมาณ  แต่ ผมเองลองฟัง และ ฟัง และ ฟัง หลาย ๆ วัน  ความแตกต่าง อยู่ที่ เราชอบแบบไหน ถาม ตัวตน ของเราก่อน  ผมทำวงโดยยึด เสียงที่ ออกมาเป็น หลัก ถ้า แอมป์ขับซับตัวไหน ให้ความกลมกลืน กับ กลางแหลม ในเซ็ตของผม ผมมองตัวนั้นก่อน ครับท่าน................... :o^:

chchairin

• บุคคลทั่วไป
                                                     สำหรับผม อะไร จะมายังไง ค่าย ใหน รุ่นใหน
ผมฟังที่ น้ำเสียงที่มัน แสดงออกมา ก็เคยฟังทั้ง 2 รุ่น กับลำโพงตัวเดิม ตู้เดิม อุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนเดิม ค้นหา แสวงหา ว่า เสียงที่ เราชอบ เสียงที่ใช่ มันเป็น ตัวตนของเราหรือเปล่า มันใช่ สไตล์ ของเราใหม ลองมันไปเรื่อย ๆ ที่มีโอกาสได้ฟัง บางครั้ง เครื่องนี้ดี เครื่องนั้นก็ดี
( แบบคนละอย่าง ) แต่สุดท้าย ผมจะตัดสินที่ เครื่อง ใหน มันให้อะไรที่เราชอบ ได้มากกว่าเครื่องอื่น ๆ ทุกวันนี้ เท่าที่ ได้ สัมผัสมา ยังไม่เจอ เครื่องใหนที่ ถึงใจในทุก ๆด้าน  สำหรับผมเอง บอสเท็ค ตัวนี้ มันให้รายละเอียดบางอย่างที่ อืม มากกว่าในด้าน  ถึก ทน แรง ส่วน อีกตัว มันให้ในน้ำเสียงที่ อลุ่มอล่วยมากกว่า นิด ๆ ในด้านความ สะอาด ของ เบสส์ มิติ ( กรณีขับแบบสเตอริโอ ) มิได้ฟังกันแค่ พอประมาณ  แต่ ผมเองลองฟัง และ ฟัง และ ฟัง หลาย ๆ วัน  ความแตกต่าง อยู่ที่ เราชอบแบบไหน ถาม ตัวตน ของเราก่อน  ผมทำวงโดยยึด เสียงที่ ออกมาเป็น หลัก ถ้า แอมป์ขับซับตัวไหน ให้ความกลมกลืน กับ กลางแหลม ในเซ็ตของผม ผมมองตัวนั้นก่อน ครับท่าน................... :o^:

....เห็นด้วยกับแนวคิด ความคิดเห็นของท่านนี้..
...และขอโทด้วยครับจำผิด อ.สถิตย์ เป็นคนศรีสะเกษจริงๆครับ...
..ไปๆมาๆ คู่ประกบระหว่าง Modify MC 5002 +บอสเทค 3600 RMS ...ก็ไปถึง 3600 VZ โน่นเลย
....Modify ชื่อ ชั้น ค่ายนี้คู่กับวงการเครื่องเสียงบ้านเรามายาวนาน และเรื่องคุณภาพทั้งเนื้อเสียง ความอึด ทนทาน ของสินค้า ( ทั้งระบบในบ้านและสนามกลางแจ้ง) เป็นที่เชื่อถือ ยอมรับกันมานาน และการรักษาชื่อเสียง ชื่อชั้นคุณภาพสินค้าก็มีมาตรฐานสูง..และเป็นแบรนด์ของคนไทย เพียงแต่ปัจจุบันย้ายฐานการผลิตไปยังจีน เพื่อลดต้นทุน ทำให้ราคาถูกลงมามาก แต่เรื่องการรักษาคุรภาพยังมีมาตรฐานสูงอยู่ เชื่อถือได้ เพราะที่ผ่านมาพาวเวอร์หลายรุ่นของ Modify ที่ผลิต มาจากจีนไม่เคยทำให้ผิดหวัง
....ประการหนึ่งเทคโนโลยี่เรื่องระบบการผลิต +การพัฒนาวงจร ระบบเครื่องเสียงในประเทศจีนก้าวไปไกล และรวดเร็วมาก จึงมีระบบไฟ 3สเต็ป (ระบบไฟที่มีในพาวเวอร์แอมป์ระดับแนวหน้า รุ่นใหม่ของแบรนด์ดังๆ ที่เป็นแบบหม้อแปลง) มาให้ ในขนาดที่เล็ก น้ำหนักเบาลง แต่กลับให้กำลังวัต์ที่สูงมากจนน่าทึ่ง....และที่สำคัญราคาของใหม่แกะกล่องมันแค่ 21,XXX เท่านั้น ..
....เป็นข้อมูลอีกด้านหนึ่งที่เสนอให้คิด พิจารณา..
....การยกเอามาให้คนทั้งหลาย ทั่วไปเปรียบเทียบระหว่าแอมป์ รุ่น ยี่ห้อต่างๆนั้นมันมักจะไม่ได้ข้อสรุปที่ชัดเจน อะไร บางครั้งกลับเกิดกรณีขัดแย้งทางความคิดเห็น ความเชื่อกัน เพราะคนเราชอบคุณภาพ บุคลิค โทนเสียง เนื้อเสียงไม่เหมือนกัน คนที่ชอบสไตล์บุคลิคเสียงแบบไหน ใช้แบบไหน ก็ว่าดี เชียร์แบบนั้น..ทางที่ดี ที่ถูก ที่ควร ต้องไปฟังด้วยตัวเอง เปรียบเทียบทั้งบุคลิค โทนเสียง ขนาด น้ำหนัก ราคา ฯลฯ มาเป็นองค์ประกอบในการตัดสินใจเอง..
..เพราะพาวเวอร์ชื่อชั้นระดับนี้ทั้ง 2 ยี่ห้อมันย่อมจะผ่านการพัฒนา ทดลอง มาจนได้รับความเชื่อถือในด้านต่างมาหมดแล้ว ปัญหาเรื่องความอึด ทนทาน การใช้งาน ฯลฯ ย่อมถือว่าผ่านแล้ว ไม่อย่างนั้นคงยี่ห้อเหล่านี้คงหายไปจากการผลิต การใช้งาน การซื้อขายไปนานแล้ว..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2011, 08:14:04 น. โดย chchairin »