ผู้เขียน หัวข้อ: คุณ x-men ครับ  (อ่าน 3755 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
คุณ x-men ครับ
« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 14:29:41 น. »
คุณx-menครับ ถ้าผมเล่นแบบธรรมดาและใส่รายการเพลงไว้แล้วเช่นใส่ไว้6เพลงระหว่างที่เพลงที่1จบลงและคอยเพลงที่สองขึ้นผมอยากให้มีจังหวะกลองมาต่อเนื่องไว้มีไหมครับ เหมือนถามแบบโง่ๆ แต่เพราะเพื่อนครูที่มาร้องเพลงที่บ้าน บางคนร้อง3ช่า บางคนร้องรำวง บางคนบีกิน บางคนสากล เอาแน่แบบตามคิวไม่ได้ไมค์ใกล้ใครคนนั้นก็ร้องน่ะครับ จังหวะจึงไม่สามารถทำเมดเลย์ได้ คิดว่าคงจะเข้าใจครับ  อีกอย่างผมสงสัยว่าโปรแกรม EMK Manager หาได้จากที่ไหนครับ ผมอยากเห็นว่าเพลงนี้ tempo เท่าไรอาจจัดเข้าเมดเลย์ได้น่ะครับ  แต่ในextremeของผมไม่เห็นมีตัวนี้ประกอบมาด้วยน่ะครับ  รบกวนหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
Re: คุณ x-men ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 14:43:15 น. »
เป็นโปรแกรมที่อยู่ menu ข้างนอกครับ
เข้า Program Files\eXtreme Karaoke\EMK Manager

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 15:12:56 น. »
ผมไม่ได้ลงไว้ในไดรฟ์ซีครับและเข้าไปในโปรแกรมของไดร์ฟที่ลงไว้ก็ไม่มีในExtreme Karaoke มี โฟลเดอร์Data  Playlists  Plugins  Samples  Songs  SQL  Video แล้วก็มี build7_rc1 xtreme new      build7_rc2 ทั้งหมดเป็นโฟลเดอร์ครับ   ตัวที่ว่าไม่มีครับ หรือจะมีเฉพาะที่ลงในไดรฟ์ซีเท่านั้น  แต่คาราโอเกะเล่นได้ปกติครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 15:16:49 น. »
Download build 6 final ไปลงแล้วค่อย update เป็น build 7 RC2 ครับ  :)

ออฟไลน์ ทินกรณ์แมน

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#440A42CE(wolverine)
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 15:20:14 น. »
emk manager โปรแกรมนี้มีไว้ใช้งานอย่างไร เพื่ออะไรครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 15:37:14 น. »
EMK Manager เป็นโปรแกรมแปลงไฟล์ NCN 3 ไฟล์ ให้เป็น EMK 1 ไฟล์
เพื่อ
1.สะดวกใจการจัดเก็บ
2.ไฟล์มีขนาดเล็กกว่า NCN ~ 300 %
3.เนื่องจากไฟล์มีขนาดเล็กจึง load จาก disk ได้เร็วขึ้น
4.มี Tempo แสดงได้เลยตอนเลือกเพลง (ไ่ม่ต้อง load เพลงก่อน)
5.เตรียมไว้สำหรับ Options เพิ่มเพลงโดยไม่ต้อง Lister ใหม่เหมือน ProPlus

ออฟไลน์ คนบ้านทา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#3C0706CD (X-MEN)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 16:41:51 น. »
ท่าน x-men ครับ ผมได้รับ License .Key เรียบร้อยแล้วนะครับ เดี๋ยวเลิกงานกลับไปจะไปฟัดกับมันดู

ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนครับ ขอบคุณครับ

mildly

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 19:22:14 น. »
คุณx-menครับ ถ้าผมเล่นแบบธรรมดาและใส่รายการเพลงไว้แล้วเช่นใส่ไว้6เพลงระหว่างที่เพลงที่1จบลงและคอยเพลงที่สองขึ้นผมอยากให้มีจังหวะกลองมาต่อเนื่องไว้มีไหมครับ เหมือนถามแบบโง่ๆ แต่เพราะเพื่อนครูที่มาร้องเพลงที่บ้าน บางคนร้อง3ช่า บางคนร้องรำวง บางคนบีกิน บางคนสากล เอาแน่แบบตามคิวไม่ได้ไมค์ใกล้ใครคนนั้นก็ร้องน่ะครับ จังหวะจึงไม่สามารถทำเมดเลย์ได้ คิดว่าคงจะเข้าใจครับ  อีกอย่างผมสงสัยว่าโปรแกรม EMK Manager หาได้จากที่ไหนครับ ผมอยากเห็นว่าเพลงนี้ tempo เท่าไรอาจจัดเข้าเมดเลย์ได้น่ะครับ  แต่ในextremeของผมไม่เห็นมีตัวนี้ประกอบมาด้วยน่ะครับ  รบกวนหน่อยนะครับ

ลง build 6 final ไปลงแล้วค่อย update เป็น build 7 RC2
เข้าใช้ EMK Manager โดยเปิด Start -> Program -> Xtreme Karaoke -> EMK Manager

ถ้าร้องเพลงแบบจังหวะไม่ต่อเนื่องเร็วบ้างช้าบ้างแต่ไม่อยากให้จังหวะหยุดชะงัก ก็ใช้ Option แบบเมดเล่ย์ได้ครับ เลือกเพลง กดปุ่ม Shift+\ หรือปุ่ม F4 แล้วก็ตั้งค่า ที่ผมใช้อยู่ก็จะตั้งเป็น
Rhythm = 3
Patthern = 1  (ถ้าเล่นแบบสามช่าหรือเพลงเร็วต่อเนื่องกันไปค่อยใส่ pattern ตามเครื่อง 01110)
Tempo = ความเร็วปกติของแต่ละเพลง
กรณีนี้ถ้ากำลังร้องเพลงอยู่เราเกิดรำคาญเสียงคนร้องเราก็กดปุ่ม End ให้จบเพลงมันก็จะตัดเข้าเพลงใหม่ทันทีไม่มีเสียง แชะ แชะ แชะ มาขัดจังหวะให้รำคาญใจครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2007, 19:51:15 น. »
คุณmildlyครับขอบพระคุณครับ ให้ยาถูกโรคจริงๆผมต้องการตรงนี้ละครับ  พวกที่มามักจะหนุ่มน้อยสาวน้อยแทบจะทั้งนั้น เพลงจึงมักจะค่อนข้างเก่าจังหวะจึงสะเปะสะปะช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ไม่ต้องการให้เสียงเงียบเวลาต่อเพลงต่อไปน่ะครับ เดี๋ยวจะลองดู  ขอบพระคุณนะครับ  อ้อ แล้วต้องขอบคุณคุณx-menด้วย  พวกคุณนี่ฝีมือจริงๆ นับถือเลย ทำในสิ่งที่คนอีกหลายสิบล้านคนทำไม่ได้ รวมทั้งผมด้วย ยอดมากๆๆครับ