ผู้เขียน หัวข้อ: ลองเล่น RANE AC22B  (อ่าน 16609 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: ลองเล่น RANE AC22B
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2013, 15:35:41 น. »
พักนี้หลงลืมโพสของตัวเองประจำ

บางทีไปเขียนตอบในเว็บอื่นเป็นงงทั้งแผ่นดิน  โผล่ได้งัย ...

ผมได้ต่อสายลองเล่นละครับ  สิ่งที่ได้ยินทั้งหมดเป็นความรู้สึกส่วนตัวเฉพาะ
ขืนเขียนออกไปเดี๋ยวกลายเป็นฝอยเว่อร์เกิน
เอาเป็นว่ารู้สึกสนุก  และยังมีเรื่องให้สนุกรออีกพะเรอเกวียน

เนื้อๆ ทั้งนั้นครับ  ไม่มีน้ำปน
มันอาจพลิกโฉมการเล่นร้องคาราโอเกะในบ้านไปอีกแบบหนึ่งทีเดียวครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2013, 04:17:56 น. โดย เสธ.รุณ »

popteam

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 3 กันยายน 2013, 18:01:14 น. »
สายสัญญาน แบบฝอย แตกต่างกับ เส้นเดี่ยวยังไงครับ
เบลเด้น ผมเจอในNPE มีเส้นเล็ก จนถึงใหญ่ แตกต่างกันยังไงครับ  (ความแตกต่างในเรื่องเสียง)

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 07:06:49 น. »
สายสัญญาน แบบฝอย แตกต่างกับ เส้นเดี่ยวยังไงครับ
เบลเด้น ผมเจอในNPE มีเส้นเล็ก จนถึงใหญ่ แตกต่างกันยังไงครับ  (ความแตกต่างในเรื่องเสียง)

ผมพอรู้ว่า  สายสัญญาณ  ทำหน้าที่เป็นตัวนำ 
ธาตุตัวนำที่ดีที่สุดคือทองคำ เงิน ทองแดง ตามลำดับ

สายแบบฝอย  สายแบบแกนเดี่ยว 
ผลแตกต่างกันอย่างไรเป็นเรื่องทางเทคนิค
ที่ผู้ผลิตนำเอาความรู้ทางวิทยาศาสตร์
จากการวิจัยเกี่ยวกับ อะตอมบวก  และ  อะตอมลบ ที่วิ่งบนตัวนำมาผลิตและโฆษณาขาย

ส่วนเสียงจะได้ตามนั้นหรือไม่ได้  ผมไม่ทราบนะครับ

สายเส้นเล็กเส้นใหญ่ นั้นสามารถพิสูจน์ได้ว่า 
สายเส้นใหญ่นำพากระแสไฟได้มากกว่าจริง

ส่วนเสียงจะดีจะใหญ่ตาม  โดยส่วนตัวผมยังฟังความแตกต่างไม่ออกครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 4 กันยายน 2013, 07:28:26 น. »
ผมพอรู้ว่า  สายสัญญาณ  ทำหน้าที่เป็นตัวนำ 
ธาตุตัวนำที่ดีที่สุดคือทองคำ เงิน ทองแดง ตามลำดับ

สายแบบฝอย  สายแบบแกนเดี่ยว 
ผลแตกต่างกันอย่างไรเป็นเรื่องทางเทคนิค
ที่ผู้ผลิตนำเอาความรู้ทางวิทยาศาสตร์
จากการวิจัยเกี่ยวกับ อะตอมบวก  และ  อะตอมลบ ที่วิ่งบนตัวนำมาผลิตและโฆษณาขาย

ส่วนเสียงจะได้ตามนั้นหรือไม่ได้  ผมไม่ทราบนะครับ

สายเส้นเล็กเส้นใหญ่ นั้นสามารถพิสูจน์ได้ว่า 
สายเส้นใหญ่นำพากระแสไฟได้มากกว่าจริง

ส่วนเสียงจะดีจะใหญ่ตาม  โดยส่วนตัวผมยังฟังความแตกต่างไม่ออกครับ

ฟังไม่ออกเช่นกันครับสำหรับสายสัญญาณเล็กใหญ่   แต่ถ้าสายไฟ สายลำโพงมีผลแน่ๆ

ลองมานึกย้อนดู   ในอุปกรณ์ต่างๆสัญญาณต่างๆ  ที่อยู่บนแผงวงจร   ถูกเชื่อมต่อวงจรเข้าหากันด้วยเส้นสายของสัญญาณบนแผงวงจรเส้นนิดเดียว   ยิ่งนับวันแผงวงจรยิ่งเล็กลงลายเส้นวงจรยิ่งเล็กลง   ถ้าขนาดสายสัญญาณมีผลจริงๆ  ทำไมเขาไม่ทำลายวงจรมันให้ใหญ่ๆ สัญญาณจะได้เกินทางได้ดี
คิดลึกลงไปอีกที  ลายเส้นนิดเดียวแต่ตอนต่อออกจากเครื่องใช้สายเส้นเท่าท่อยาง ลองนึกถึงท่อน้ำดูก็ได้ครับ   ถ้าท่อเมนมันเล็กปลายทางน้ำไหลยังกับใจจะขาด

popteam

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 18 กันยายน 2013, 19:22:10 น. »
ฟังไม่ออกเช่นกันครับสำหรับสายสัญญาณเล็กใหญ่   แต่ถ้าสายไฟ สายลำโพงมีผลแน่ๆ

ลองมานึกย้อนดู   ในอุปกรณ์ต่างๆสัญญาณต่างๆ  ที่อยู่บนแผงวงจร   ถูกเชื่อมต่อวงจรเข้าหากันด้วยเส้นสายของสัญญาณบนแผงวงจรเส้นนิดเดียว   ยิ่งนับวันแผงวงจรยิ่งเล็กลงลายเส้นวงจรยิ่งเล็กลง   ถ้าขนาดสายสัญญาณมีผลจริงๆ  ทำไมเขาไม่ทำลายวงจรมันให้ใหญ่ๆ สัญญาณจะได้เกินทางได้ดี
คิดลึกลงไปอีกที  ลายเส้นนิดเดียวแต่ตอนต่อออกจากเครื่องใช้สายเส้นเท่าท่อยาง ลองนึกถึงท่อน้ำดูก็ได้ครับ   ถ้าท่อเมนมันเล็กปลายทางน้ำไหลยังกับใจจะขาด
น้านพครับ บางทีมันอาจจะเป็นคนละส่วนกัน ไลน์ปริ้นมีขนาด รองรับกระแส  ผมจะสื่อประมาณสวิตชิ่งอะครับ เพิ่มความถี่ ลดกระแส เลยได้มาแบบเล็กๆ

ออฟไลน์ เฮง

• ระดับ 3
  • *
  • HL#no.740EB2AC
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 07:03:04 น. »
มาเก็บความรู้... :thank1:

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 07:54:42 น. »

พักนี้โรคขี้ลืมเริ่มมาเยือนบ่อยขึ้น
ผมคงเขียนหลายหัวข้อเกินกว่าที่สมองจะจำได้
เอาเป็นว่าผมจะพยายามสรุปให้จบและจากนี้จะเขียนให้น้อยลง

หรือนำเรื่องราวที่จะเล่ามาอยู่ในหัวข้อเดียวกันนะครับ

ผลจากการลองเล่น RANE AC22B 
ทำให้ผมได้ไอเดียใหม่ๆ ที่จะนำมาเป็นแนวทางในการเล่นเครื่องเสียง
และคิดว่าน่าจะบรรลุถึงคำว่า  เส้นเขตของการเล่นของผม  (Hi-End)

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 10:01:43 น. »
รูปนี้อีกทีครับ

ตามลูกศรสีน้ำเงินชี้  หมายถึงจุดกำเนิดเสียงของดอกลำโพงทุกชนิดเริ่มที่โดมที่ครอบกันฝุ่นนะครับ
เนื่องจากการติดตั้งดอกลำโพงกับแผ่นไม้ด้านหน้าทำให้จุดกำเนิดเสียงมีระยะห่างไม่เท่ากัน
เวลาที่ช้าไปหรือ Delay  สามารถตั้งได้ที่  RANE AC22B
คือเราต้องเปิดตู้ลำโพงดูและพยายามวัดออกมาให้ได้ใกล้เคียงที่สุด
อย่างตู้ลำโพงของผม  วัดได้เท่ากับ  26 มิล  หรือ  =  1.1 นิ้ว
และผมตัดครอสที่  1500 Hz

มาดูที่ตัวเลข  1500 Hz  แถวแรกนะครับ
ระยะห่างโดมเสียงทุ้มกับเสียงแหลม  =   0.75  นิ้ว  และจุดตัดตั้งแต่  70 - 6000 HZ
เขาให้เราตั้ง Delay ที่  RANE AC22B  ที่เลข 1
ดังนั้นพออนุมาณได้ว่า ผมต้องตั้ง  Delay  ที่ประมาณเลข  1.1  

นี่เป็นการแก้ปัญหาเรื่อง  Time Allignment  ที่ถูกต้อง
ตามที่  นาย Linkwitzและ นาย Ryley  คิดค้นวิจัยและเป็นที่ยอมรับกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 10:53:58 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 19 กันยายน 2013, 11:00:01 น. »

อยากกระซิบว่า  การลงทุนซื้อ  RANE AC22B  มือสองหรือมือสามสี่ห้ามานั้น
มันให้เสียงที่แม่นยำและพุ่งสดเหมาะกับงานดนตรีคาราโอเกะมากที่สุด
และน่าจะลงตัวกว่า ครอสแบบพาสสีพ  ซึ่งถ้าให้ดีเทียบเท่าตรงจุดนี้ละก้อ
มันต้องใช้คอยล์ขดลวดที่ดีเส้นลวดทองแดงอย่างดีเบอร์ใหญ่
ใช้ C อย่างดี  R  อย่างดี  คิดสะตังแล้วแพงกว่า  RANE AC22B  แน่นอน
ข้อเสียคือต้องใช้พาวเวอร์แอมป์  เพิ่มอีก 1 ตัวเท่านั้น
แต่แลกกับประโยชน์ใช้สอยและการปรับจูนรวมทั้งสุ้มเสียงชนิดหน้ามือหลังไม้ละก้อ

ผมยอมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 กันยายน 2013, 11:10:50 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ขอรบกวนท่านที่เคยใช้ครอส RANE 22B กับ BSS fds 360
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 5 มีนาคม 2015, 10:57:10 น. »
ผมเป็นลิงได้แก้ว ไก่ได้พลอยครับ
ได้ ac22b จากท่านอู้ดมา ปล่อยโดนความชื้นสนิมกิน ปุ่มฝืดไป 1 ปุ่ม เลยขายให้เขาไปถูกๆ

ฝากพี่มะละกอหา made in USA มือสองสภาพดีๆเผื่อด้วย 1 ตัวครับ ถ้าได้แล้วพร้อมโอนเงินทันทีครับ
หรือถ้าพี่ได้มาแล้ว ทดลองเสร็จ ไม่อยากเก็บไว้ ก็ขายต่อมาที่ผมครับ
เอ่อ ราคาไม่น่าจะเกิน 7,000 ครับ เว้นว่าสภาพเนี้ยบมากๆ

สภาพแจ่มมาก แต่ไม่ขาย อิ อิ

http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=89540

ออฟไลน์ รถแห่มิกซ์ออดิโอ

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE484A8 ซื้อต่อจากชัยยุทธ ประนัดศรี
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2015, 13:06:01 น. »
ตระกุลเรน ...  1995 เค้าว่าแจ่มครับ