ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 71001 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 08:41:54 น. »
มาให้กำลังใจครับ.ป๋า ทำเสร็จเมื่อไหร่ขอไปทดสอบด้วยครับ :happy: :th1:

ทั้งหมดทั้งมวล  ถือว่าได้มาฟรี

ทำเสร็จเมื่อไร ก็แจกไปใช้ฟรี ๆ ทั่วโลก ครับ

ยกเว้นบางอย่างบางตอน
ที่เกิดจากมันสมองการค้นคว้าวิจัยเพื่อความเป็นหนึ่งเดียวเท่านั้น
ที่จะขอค่าไอติมวอลล์กินเสียหน่อย....

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 08:54:14 น. »
ย้อนอดีตนิดๆ ครับ

http://k007.kiwi6.com/hotlink/vbebwhnt26/mp3

ดู  Waveform Scope  ระหว่างเสียงกีตาร์ซ้ายมือกับเสียงร้องขวามือ
จะเห็นว่า  เสียงร้องล้ำหน้าเสียงกีตาร์เกือบ  45%
ได้ไอเดียในการนำไปใช้ในการปรับแต่งมิกซ์เสียงร้องจากไมค์ ให้เดินหน้ากว่าเสียงดนตรี
การใช้เอฟเฟคเพื่อกลืนเสียงร้องให้เป็นเนื้อเดียวกับเสียงดนตรีครับ

และนี่ถ้าเป็นความจริง  มันก็ทำลายความเชื่อในเรื่องย่านความถี่ของเครื่องดนตรีที่่ผมรู้มาชั่วชีวิต
ซึ่งต้องศึกษาต่อไปครับ

เสียงกีตาร์ที่ชัดเจนลงได้ต่ำกว่า  100 Hz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มิถุนายน 2014, 09:09:10 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 10:27:01 น. »

ในที่สุดหลังจากทดลองใช้งานคอมด้วย OS หลายเวอร์ชั่น
ผมเลือก  Windows 7 Home Premium ของแท้
มันทำงานเพียงพอกับการ ดูหนัง  ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะ

การทำงานกับโปรแกรมทั้งภาพและเสียงทีไม่ซับซ้อนมาก ได้ดี

และ... ผมใช้โน๊ตบุ๊ค  FUJISU  รุ่นสามปีมาแล้ว (น้องยกให้)

สำหรับท่องเว็บอย่างเดียว  ส่วนใหญ่จะโหลดหนังมาดู  โปรแกรมใช้งานต่างๆ บ้าง
ตอนนี้ก็โหลดที่เกี่ยว  VST, VSTi, SoundFont ได้หลายกระบุง

เคยลองใช้  Win 7 Ultimate  ผมว่ามันครอบจักรวาลเกินงานที่ใช้
ยิ่งครอบคลุมมาก เอามาใช้งานนิดเดียว ผมขึ้เกียจไล่ปิด  Service  ซึ่งเป็นตัวถ่วงการทำงาน
สมัยก่อนใช้  Pentium 4  กับ  XP  ถ้าไม่ไล่ปิด  Service  งานตัดต่อวีดีโอไปไม่เป็นเลยครับ

วันสองวันนี้โชคดี  ได้ ตัวปิดสำเร็จรูป  Fidelizer 5.0  ที่คุณมานพนำมาเผยแพร่มาช่วยให้ฟังเพลง
ดูหนังได้ชัดเจนสมจริงขึ้น ได้ยินถึงหางเสียง ฮาร์โมนิค ที่ทอดยาว ได้บรรยากาศรายรอบสมจริง
เนื่องจากมันไม่มี  Service ต่างๆ มาคอยหน่วง ถ่วง ไว้ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 10:30:27 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2014, 11:33:56 น. »
เข้ามาแอบดูและหาความรู้ครับ.ป๋า ชอบอ่านทุกเรื่องที่.ป๋า โพสลงมาอ่านแล้วได้ความรู้ครับ :thank1:

:thank1:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2014, 19:19:19 น. »
เข้ามาติดตามครับ

• *
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2014, 08:47:10 น. »
ก่อนอื่น  ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตาม เป็นกำลังใจให้จิ้มทีละตัว พิมพ์ช้าครับผม

ยาขอบใช้ประวัติศาสตร์และพงศาวดาร เพียง 8  บรรทัด

หมายเหตุ   บรรทัด   หมายถึงตัวหนังสือที่เรียงเป็นแถวด้วยความยาว พอดีสำหรับอ่าน
ไม่ต้องกรอกสายตาตามจนสุด

บันทัด   เช่น บันทัดฐาน เป็นต้น

ยาขอบสามารถจินตนาการ  เขียนผู้ชนะสิบทิศได้เล่มใหญ่หลายเล่ม
ซึ่งไม่รู้ว่าจะกี่พันกี่หมื่นบรรทัด
[/color]

ผมตั้งใจเขียนเรื่องของ  Sound Module,  SoundFont  ที่เราเรียกกันว่า  คลังเสียงดนตรี

ซึ่งต้องมีความรู้อยู่บ้าง จึงจะมีจินตนาการเขียนให้อ่านแบบสนุกเพลิดเพลิน
เรื่องความสนุกสนานนั้นมันจึงต้องมีเรื่องโกหก โกเจ็ด ไม่มากก็น้อย
ยิ่งมากยิ่งเอร็ดอร่อย เหมือนดูละครช่องฟรีทีวี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2014, 09:10:14 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2014, 09:44:57 น. »
ผมถูกใจเสียง ซาวด์โมดูล ยี้ห้อ โรแลนด์  
เคยฟังหลายรุ่น เช่น SC88 Pro, XV 3080, Sonic Cell
ขาดแต่รุ่นในฝัน  XV 5080 และล่าสุด  Integra 7 รอถูกหวยเท่านั้น

ที่ชอบมากๆ เนื่องจากว่า
แฟนผมจะร้องเพลงก็ต่อเมื่อเธอได้ยินเสียงดนตรีสไตล์โรแลนด์
ฟังซาวด์โมดูล บอกว่ามันหนักไป

เมื่อ Sound Module ยังอยู่ห่างไกล
ก็มีทางเดียวคือ  สร้างซาวด์ฟ้อนท์ ให้มีเสียงสไตล์โรแลนด์รุ่นท๊อป
สำหรับร้องคาราโอเกะภายในบ้าน ตามประสาผู้สูงวัยให้จงได้

เสียงดนตรีที่มีชีวิต มีจิตวิญญาณ ย่อมมีอรรถรสในการฟัง
ซึ่งมิใช่ฟังแล้วแม้ไพเราะ  แต่เหมือนหุ่นยนต์เล่น

เสียงดนตรีหลักเช่น เปียโน, กีตาร์, ไวโอลิน ฯลฯ  ย่อมฟังออกง่าย
ยิ่งเสียงชุดกลองยิ่งฟังง่าย เพราะเต็มไปด้วยจังหวะลีลาที่ฟังสนุก
ทั้งหลายเสียงเหล่านี้ ผมคัดเก็บไว้พอสมควรแล้ว

แต่ยังมีอีกเสียงคือพวกเครื่องเป่า อาทิ  Sax และ Trumpet
ซึ่งผมถือว่าหาฟังยากที่มันจะสมจริง
เครื่องเป่าที่ใช้ลมหายใจเป่าออกมานั้นมันมีขอบเขตการเป่าตามลมหายใจออก
พอจะหมดลมก็ต้องหายใจเข้า
ตรงก่อนจะหมดลมนี่แหละที่เป็นเท็คนิกอันหนึ่ง
ที่จะแสดงให้เห็นถึงความเป็นมืออาชีพของนักดนตรีคือ มือทรัมเป็ต
เสียงตรงจุดนี้จะชี้ให้เห็นว่า หุ่นยนต์หรือมนุษย์ตัวเป็นๆ เป่า

หาอยู่กว่า 3 เดือน  ผมเพิ่งได้มาครับ  21 Trumpet  SF2 ที่คัดสรรแล้ว

ลองฟังจากเพลงนี้ดูครับ  
ถึงวันนี้  ผมว่า
ผมจบชั้นอนุบาลแล้ว
สำหรับหลักสูตรทำซาวด์ฟ้อนท์  เพื่อที่จะเล่นกับ  eXtreme Karaoke

ขอสุมาเต๊อะเจ้า

http://k007.kiwi6.com/hotlink/rkvuukzjnp/mp3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มิถุนายน 2014, 09:49:03 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ศราวุฒิ ซาวด์ & ไลท์

• ระดับ 5
  • *
  • 8664C894, 7664DAE0, 87E04CCA 1E004416 ( ครูภูม )
« ตอบกลับ #407 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2014, 18:14:04 น. »
เพราะดีครับ.ป๋า ผมฟังแล้วชอบเสียงเคริ่องเป่าชัดดีครับ..สู้.สู้ครับป๋าเป็นกำลังให้นะครับ :happy: :th1:

• *
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2014, 17:47:54 น. »

17.42 น. 

ท้องฟ้าเหนืออำเภอบางพลีมืดสนิท 
เสียงพายุฝนค่อนข้างแรงจนน่ากลัว
น.ส.มะลิ ขวัญอ่อน  กลัวฝน กลัวฟ้าร้อง  วิ่งเข้าตู้เสื้อผ้าเก็บตัวเงียบ
สักพักก็แอบออกมากระโดดขึ้นนั่งตัก คลำหน้าอกรู้สึกหัวใจมะลิเต้นตูมๆ กว่าปรกติ
ต้องกอดให้แน่นไว้อาการหวาดกลัวจึงค่อยดีขึ้น...

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 07:23:45 น. »

ผมนั่งตัดเล็บมือซึ่งยาวจนนึกรำคาญ
ดูเหมือนความยาวของมันน่าชังมากกว่าน่ารัก
บรรจงตัดอย่างช้าๆ ท่ามกลางสายฝนปรอยเม็ดละเอียดยิบ

พลันนึกไปถีงเส้นผมที่เริ่มยาวหงิกตามธรรมชาติ
หลายคนบอกว่าผมสวยไปดัดที่ร้านไหน จะเอาอย่างบ้าง
ผมตอบโดยไม่ลังเลว่า  คุณแม่ใช้น้ำยาอย่างดีดัดให้ ครับ

นึกถึงเส้นผมแล้วก็เลยเถิดไปถึง หนวดเครารุงรัง
ที่มิเคยหยุดอาการงอกยาวมากขึ้นทุกวินาที

ให้นึกประหลาดใจที่ขนจั๊กกะแร้ ขนหน้าแข้ง
กระทั่งขนประดับอวัยวะตรงหว่างขา
ทำไมจึงไม่งอกยาวตามวันเวลา.......

ใครก็ได้ช่วยตอบทีครับ

ออฟไลน์ พรานทะเล

• ระดับ 5
  • *
  • 4C9539A6,7EE3AD56 (MP) ,96E6BAD9
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 09:25:29 น. »

ขอสุมาเต๊อะเจ้า

http://k007.kiwi6.com/hotlink/rkvuukzjnp/mp3

ชอบเสียง Trumpet เสมือนจริงดีครับ  :th2:

• *
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 10:21:53 น. »
ตัวอย่าง  

21 Best Trumpet

• *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 10:38:20 น. »
อันที่จริง ผมเลิกคบ SF2  หันไปสนุกกับ  VST, VSTi  พักใหญ่ๆ
จนแล้วจนรอด  ถ้าเอา  VST, VSTi  มาทำเพลง มันยอดเยี่ยมแน่
แต่เอามาใช้งานสำหรับเล่นคาราโอเกะ  ผมยังมือไม่ถึง

เปลี่ยนเพลงทีไรแสนเหนื่อยหัวจิตหัวใจ

เลยต้องหวลกลับมาลองเล่น SoundFont อีก
คราวนี้ทำการคัดเลือก  SF2  ทีละตัว ที่ฟังแล้วเข้าหูกรรมการ
เข้าหูในที่นี้โดยตั้งกติกาในใจสำหรับเรื่องของเสียงดนตรีไว้ 2 -3 เรื่อง คือ

1.  เรื่องของ บรรยากาศรายรอบ  (Ambient)
2.  เรื่องของ องค์ประกอบของเสียง (Harmonic)
3.  เรื่องของ ไดนามิก ( Dynamic)

เพราะทั้งสามเรื่องนี้มีอิทธิพลต่อการรับฟังด้วยหูมนุษย์
ซึ่งจำต้องฟังเสียงที่เปล่งออกจากกรวยดอกลำโพง ครับ

เอาแค่ฟังเสียงร้องเพลงในห้องน้ำ  
หูของคนธรรมดาสามัญ ก็ฟังออก  ว่าร้องในห้องน้ำ
นั่นคือเรื่องของบรรยากาศเรื่องเดียวครับ....

(ดนตรีแอมเบียนต์ (อังกฤษ: Ambient music) เป็นแนวเพลงที่เน้นเรื่องของเสียงมากกว่าตัวโน้ต
                        [1] เน้นบรรยากาศ  [2] สภาพสิ่งแวดล้อม  [3] ในธรรมชาติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 10:45:41 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 12:11:02 น. »
แอบฟังจนเพลินเลยครับ  :th2:

ออฟไลน์ sucheep1897

• ระดับ 3
  • *
  • HL>8E55C085 [ป๊อกมิวสิคโปร]
« ตอบกลับ #414 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2014, 13:09:43 น. »

ผมนั่งตัดเล็บมือซึ่งยาวจนนึกรำคาญ
ดูเหมือนความยาวของมันน่าชังมากกว่าน่ารัก
บรรจงตัดอย่างช้าๆ ท่ามกลางสายฝนปรอยเม็ดละเอียดยิบ

พลันนึกไปถีงเส้นผมที่เริ่มยาวหงิกตามธรรมชาติ
หลายคนบอกว่าผมสวยไปดัดที่ร้านไหน จะเอาอย่างบ้าง
ผมตอบโดยไม่ลังเลว่า  คุณแม่ใช้น้ำยาอย่างดีดัดให้ ครับ

นึกถึงเส้นผมแล้วก็เลยเถิดไปถึง หนวดเครารุงรัง
ที่มิเคยหยุดอาการงอกยาวมากขึ้นทุกวินาที

ให้นึกประหลาดใจที่ขนจั๊กกะแร้ ขนหน้าแข้ง
กระทั่งขนประดับอวัยวะตรงหว่างขา
ทำไมจึงไม่งอกยาวตามวันเวลา.......

ใครก็ได้ช่วยตอบทีครับ
แต่มันก็หงอกเหมือนกันนะครับ  อิอิ :o^: :o^: :o^:

• *
« ตอบกลับ #415 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 09:20:21 น. »
เมื่อตั้งใจจะทำงาน เกี่ยวกับเสียง ในคอมพิวเตอร์
และเพื่อให้งานเป็นไปอย่างสะดวก
ผมเซ็ทคอมตามที่อาจารย์เคยสอนมา

ทุกวันนี้ เทคโนโลยี่ของ  PC คอมพิวเตอร์ก้าวหน้ามากทุกด้าน
และความสามารถเกินพอที่จะนำมาทำงานได้ครอบจักรวาล
ผมจึงไม่ห่วงเรื่องของสเป็คนัก

อย่างไรก็ตาม  การทำงานให้เป็นระเบียบ
ย่อมรีดประสิทธิภาพ ให้ประสิทธิผลของงาน ได้ดีที่สุด

PC  ที่ใช้อายุ 8 ปีละครับ
CPU Intel Q 6600
แรม 2 กิ๊ก ถือว่าน้อย เถอะนาทำงานมีดีไฟล์ไม่เกิน 16 แทร๊ค
ส่วนใหญ่ทำไม่เกิน 8 ช่อง  ถือว่า เอาอยู่
OS Windows 7 Home Premium คือมีโปรแกรมหลายตัวที่ยังใช้ 32 bit
จึงตัดระบบปฏิบัติการระดับไฮเอนอย่าง 64 bit  ออกไป
Sound Card ออนบอร์ดธรรมดา ถือว่ารากหญ้าทำงานละกัน

Hard Disc ใช้  2 ลูก  

320 กิ๊ก แบ่งพาร์ทิชั่นแรก C:\  ลง Win 7 = 100 กิ๊ก
ส่วนพาร์ทิชั่นที่ 2  D:\  Driver และ งานชั่วคราว

1000 กิ๊ก  แบ่งออกเป็น 3 พาร์ทิชั่น คือ
ไว้ทำงานหนึ่ง  
สอง ไว้เก็บงานที่ทำเสร็จแล้วหนึ่ง
และสาม เก็บงานที่เป็นไฟนอลซึ่งต้องเก็บไม่น้อยกว่า 3 ปีจึงจะลบทิ้ง

ผลดีที่ทำแบบนี้คือ การทำงานเกี่ยวกับภาพและเสียง
จะต้องใช้ประสิทธิภาพสูงสุดของฮาร์ดดีส ที่  Defragment  แล้ว
หมายถึงตัว ที่ใช้ทำงาน  สมมุติ เป็น  E:\
การดีแฟรกฮาร์ดดีสแต่ละครั้งใชเวลานานมาก
วิธีที่รวดเร็วกว่าคือการฟอร์แมท เฉพาะ E:\ ทุกครั้งที่เริ่มโปรเจ็คใหม่

(เรื่องแบบนี้หาอ่านในกูเกิ้ลนะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 มิถุนายน 2014, 09:24:45 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #416 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 19:03:52 น. »
รออ่านตอนต่อไปครับ

• *
« ตอบกลับ #417 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 19:32:32 น. »
มาฟังเพลงกันต่อนะครับ
หลังเรียนจบอนุบาลแล้ว ขึ้นประถมตอนนี้อยู่ ป.4

พูดถึงแอมเบี้ยนซ์ไปแล้ว  

ตอนนี้ผมยกวงดนตรีของผมไปเล่นในห้องแกรนด์บอลรูมขนาดใหญ่
ผู้คนร่วมสองพันคน  
ผมให้นักดนตรีเล่นแบบเน้นไดนามิก โดยเฉพาะครับ

ฟังความชัดเจนของเสียงดนตรีแต่ละชนิด
ฟังความแตกต่างระหว่างเสียงเบาสุด จนดังสุด
ฟังโดยไม่ล้าหู เพราะเล่นด้วยนักดนตรีระดับเทพ ( คลังเสียงระดับประถม 4)

MY WAY

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มิถุนายน 2014, 19:37:24 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #418 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2014, 08:38:23 น. »
:)

• *
« ตอบกลับ #419 เมื่อ: วันที่ 1 กรกฎาคม 2014, 07:57:15 น. »

มีผู้ที่นับถือมาขอให้ผมช่วยจัดดนตรีคาราโอเกะ
ไปเล่นที่บ้านเจ้าของบริษัทส่งออกรายใหญ่แห่งหนึ่ง
บ้านนี้ผมเคยไปอยู่แถวเย็นอากาศ ที่เกือบ 10 ไร่  ปลูกต้นไม้สูงใหญ่ดูร่มรื่น
มีบ้านรายรอบถึง 5 หลังใหญ่  ตรงกลางเป็นสระว่ายน้ำยกสูง
มีลานกว้างท่ามกลางสวนสวย สำหรับจัดงานปาร์ตี้
อะคูสติกสถานที่เหมาะกับงานฟังเพลงกลางแจ้ง ครับ

บอกว่าเป็นงานเด็กๆ ฉลองรับปริญญาลูกสาวคนเดียว
เพื่อนฝูงมาประมาณ 100 คน
ปัญหาคือ  อยากได้ดนตรีสไตล์แจ๊ส  คือเอาวงแจ๊ส ไปเล่นเพลงทุกแนว ว่างั้น

สืบทราบมาว่ามีผมคนเดียวที่เป็นเจ้าของวงดังกล่าว
และคุณผู้หญิงของบ้านขอให้ผมอีเมล์ ตัวอย่างเพลงให้ทุกวัน
เพราะเธอก็ชอบร้องเพลง

ผมแจ้งว่าวงผมเป็น  "วงแจ๊สข้างถนน" นะ

กุหลาบแดง

http://k007.kiwi6.com/hotlink/8hpz1jyo0b/mp3

• *
« ตอบกลับ #420 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2014, 08:46:37 น. »
โดนทวงเพลงตัวอย่าง ครานี้ขอให้สำหรับเจ้าของบ้านร้อง
ฟังซาวด์ที่เกือบบรรลุถึงความเป็นเซียน แจ๊สข้างถนน
เอามีดี้ไฟล์ มาแก้ใขใหม่ใน Cakewalk 9  เปลี่ยนเครื่องเป่าหนึ่งชิ้นเท่านั้น

ตังเก

http://k007.kiwi6.com/hotlink/4th7ugj6at/mp3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กรกฎาคม 2014, 08:56:46 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ thanawat_am

• ระดับ 2
  • *
  • HL#4F6094A5 ประจักร สอิ้งแก้ว
« ตอบกลับ #421 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2014, 16:43:26 น. »
เยี่ยมเลยครับ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #422 เมื่อ: วันที่ 3 กรกฎาคม 2014, 23:42:03 น. »
โอ้...ได้ใจดีแท้
ขอบคุณครับที่ให้ได้ยิน ได้ยล

ออฟไลน์ s.t music

• ระดับ 5
  • *
  • HL#95D75308- HL#2318394C-HL#42E7D1C5-คุณ สายฝน
« ตอบกลับ #423 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2014, 00:14:40 น. »
เสียงจากมะลิ..บทความดี..ดนตรีเพราะ มีมาเรื่อยๆนะครับ

• *
« ตอบกลับ #424 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2014, 18:09:42 น. »
ถ้าเปรียบ มะลิ  ตัวโตเท่ากำปั้น
ไอ้ลูกแมวอีกตัว ที่แอบเข้ามาหาเศษอาหารในบ้าน  ก็โตเท่าปลายนิ้วก้อย

มะลิ สุขภาพดี แข็งแรง เป็นแมวอนามัยนอนห้องแอร์
ส่วนอีกต้วเป็นแมวข้างถนน ผอมโซ

พอพระอาทิตย์ลับยอดไม้ไม่นานนัก  
ไอ้ผอมแห้งก็เข้ามาเดินเล่นทำตัวเหมือนเจ้าของบ้าน
มะลิ วิ่งพล่านในเคบินด้วยความโกรธ และเครียดจัด

เช้าวานนี้มะลิออกกำลังกายด้วยการเดินสำรวจอย่างเคย
สักพักได้ยินเสียงแมวขู่ร้องกัดกัน เสียงดังกว่า คือ มะลิ แหงมๆ
ถ้าพูดถึงแม่ไม้มวยไทย มะลิ ซึ่งไม่เคยเข้าค่ายฝึก แต่ถือว่าตัวโตย่อมน่าจะได้เปรียบ

ทว่าแมวจรจัด เป็นมวยกว่าเยอะ
ดีที่มีคนช่วย มะลิถึงปลอดภัย แต่ขวัญเสียถึง ไข้ขึ้นสูง นอนซมทั้งวันและทั้งคืน
มะลิ ย่อมมิใช่ เยอรมัน และไม่ใช่ฝรั่งเศษ

น่าเสียดายที่มันมาดึกเกินกว่าจะติดตามดู
ไม่เป็นไรดอก  มีให้โหลดบิทในวันต่อมา
ผมชื่นชอบ สาวฝรั่งเศษ มากกว่า  ครับ