ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยเล่น sounfont เสียงไม่ออก เวลาปิดแล้วเปิดใหม่  (อ่าน 14921 ครั้ง)

pond1314

• บุคคลทั่วไป

midi out มันไม่จำที่ตั้งไว้ เช่น ตั้วไว้ที่ port1 มันก็ดังดี แต่พอเปิดโปแกรมแล้วเปิดใหม่ที่ตั้งไว้มันไม่ดัง ต้องย้ายไปที่ port2 แทน ถึงจะดัง พอปิดแล้วเปิดใหม่ มันก็เป็นอีกเหมือนเดิม คือ ต้องย้ายไปที่ port3 ถึงจะดัง ต้องทำอย่างไร ลองลงโปแกรมใหม่หมดแล้วก็ยังไม่หาย กบกวนด้วยครับท่านผู้รู้

pond1314

Re: ช่วยด้วยเล่น sounfont เสียงไม่ออก เวลาปิดแล้วเปิดใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 11:54:44 น. »
ใส่รูปไม่เป็นสอนด้วยครับ

pond1314

Re: ช่วยด้วยเล่น sounfont เสียงไม่ออก เวลาปิดแล้วเปิดใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 12:00:33 น. »
ตรงนี้ครับที่มีปัญหา

pond1314

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 12:10:40 น. »
ผมลองทำตามในกรณีที่ท่าน king เคยเป็น แต่ก็ไม่หาย

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 13:23:29 น. »
ตรงช่อง SoundFont ถ้าเลือก Midi Out 1+2
Midi Out 1 และ Midi Out 2 ต้องเป็นคนล่ะ Port กันครับ เช่น Port 1 กับ Port 2

ชายเสรี

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 13:32:11 น. »
ผมลองทำตามในกรณีที่ท่าน king เคยเป็น แต่ก็ไม่หาย

ทำแล้วปิดโปรแกรมออกไปก่อนครับ แล้วค่อยเปิดใหม่ ลองดูอีกทีนะ

pond1314

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 13:51:38 น. »
ลองลองแล้วยังไม่หายครับแนบรูปมาให้ดูด้วยครับว่าเครื่องผมเซ็ดแบบนี้

pond1314

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 13:57:36 น. »
แบบนี้ครับ

pond1314

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 13:58:33 น. »
และแบบนี้ครับ

pond1314

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 14:20:54 น. »
ผมลองลบและลง Maple Midi out ใหม่ก็ยังไม่หาย ลืมบอกไปเครื่องผมเป็นโน๊ตบุค สเปคเยี่ยม เล่นได้สามวันทำไมเป็นแบบนี้ซวยจริงเรา

ชายเสรี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 14:33:18 น. »
ของผมก็ใช้ Realtekb AC97 Audio เหมือนกัน ก็ไม่มีปัญหาหนิครับ  สงสัยต้อง ลง dowswin ใหม่ซะลามาง  อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 14:47:15 น. »
และแบบนี้ครับ
(....)

(....)

ตรงช่อง Device Type ต้องเลือกเป็น Midi Out 1 อย่างเดียวครับ  :)
เพราะ Port 1 เป็น Virtual Midi -> SoundFont
Port 2 เป็น VSC
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 14:53:20 น. โดย xmen »

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 14:54:33 น. »
สำหรับผม  ไม่มีปัญหานะครับท่าน Super Extraman  ลองเซ็ตค่าช่อง 1-16 เป็น midi port 1 เหมือนที่บอกมันถึงออกมาเป็นสาวฟ้อนน่ะครับ  พ่อผู้ใหญ่ให้ไปในเมืองก่อนเด้อ  สิสมน้ำหน้าคุณ โหลดแล้วลองเล่นแล้ว  ในโน้ตบุ๊ค  ไม่รู้เสียงไปไงบ้าง  ให้ได้ต่อออกเครื่องเสียงก่อนถึงว่ากันต่อไป  ขอบคุณมากมายก่าย สองกอง ฮิ ๆๆ

pond1314

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 5 ตุลาคม 2006, 14:55:37 น. »
ยังเหมือนเดิม  เดี่ยวจะลองไปดูเครื่อง pc ว่ามีอาการเหมือนกันป่าว

ออฟไลน์ ดนตรีไหมไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 14:26:55 น. »
ผมมีปัญหาเช่นกันครับ เคยถามท่านแอดมินแล้ว ท่านแอดมินบอกว่า b 4 จะปรับปรุงให้ นี่ก็คงจะใกล้คลอด b5 แล้วผมยังไม่ได้ใช้ SF อย่างจริงจัง เพราะปัญหานี้ แต่ดูแล้วปัญหานี้คงเกิดกับบางคน คงเป็นคนกลุ่มน้อย เลยไม่ค่อยสนใจ ..เลยต้องทำใจ  รอไป ..แล้วแต่วาสนา
หวังว่าสักวันคนประสบชะตากรรมเดียวกันจะช่วยกันบอกมาเยอะ จะได้มีโอกาส ใช้บริการ สาวฟ้อน เต็มๆ ทั้งคืนกะเขามั่ง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 14:44:06 น. »
ผมมีปัญหาเช่นกันครับ เคยถามท่านแอดมินแล้ว ท่านแอดมินบอกว่า b 4 จะปรับปรุงให้ นี่ก็คงจะใกล้คลอด b5 แล้วผมยังไม่ได้ใช้ SF อย่างจริงจัง เพราะปัญหานี้ แต่ดูแล้วปัญหานี้คงเกิดกับบางคน คงเป็นคนกลุ่มน้อย เลยไม่ค่อยสนใจ ..เลยต้องทำใจ  รอไป ..แล้วแต่วาสนา
หวังว่าสักวันคนประสบชะตากรรมเดียวกันจะช่วยกันบอกมาเยอะ จะได้มีโอกาส ใช้บริการ สาวฟ้อน เต็มๆ ทั้งคืนกะเขามั่ง

555 เดี๋ยวจะรีบดูให้นะครับเดี๋ยวได้ใช้ทัน build 5 เลย  ;D

chollathee

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 15:49:37 น. »
แต่...ผมคิดว่า User Error มากกว่าครับ ;D

• ระดับ 5
  • *
  • 448AB84D,740C329B,740E329F, 84862C43 (x-men)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 21:24:09 น. »
แต่...ผมคิดว่า User Error มากกว่าครับ ;D

แหมก็เซตตามที่มีการโพสต์ไว้ทุกอย่างนะ พยายามเมล์ถามใคร ก็ตอบมาก็แก้ตามมันก็ไม่ได้นะ ก็ไม่เป็นไรครับถ้าเป็นผม rror ก็ไม่เป็นไรครับก็พยายามไม่โพสต์มากวนเท่าไร พอดีเห็นมีคนประสบปัญหาเหมือนกันก็เลย ร่วมด้วยน่ะครับ ก็ต้องขอโทษด้วยละกันถ้ามันเป็นคำถามที่กวนใจน่ะครับ ขอโทษครับ

chollathee

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 21:35:22 น. »
ไม่ได้ว่านะครับ แต่...คำแนะนำที่ผ่านมาก็บอกไว้แล้ว ::)

ท่านลองดูดี ๆ สิครับ ท่านใช้ SoundFont ตัวเดียว ทำไมต้องเลือกทั้ง 2 อันด้วย

แล้วทั้ง 2 อัน ก็เลือกเหมือนกันด้วย (มันจะจองอันเดียวกันได้ยังไงกัน)

แล้วก็...ใช้อันเดียว ก็ไม่ต้องเซ็ต Midi1+2 หรอก

และ...ต้องไม่เซ็ตให้มันซ้ำกับตัวที่ Windows เรียกใช้ด้วย

แค่นี้ มันก็ไม่มีปัญหาแล้วล่ะครับ

แค่นี้ท่านก็ปลื้มแล้ว.....จบ... ;D ;D ;D

อิ อิ บ้าละคร 555+ ;D

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 22:29:17 น. »
ผมลองทุกวิธีแล้วล่ะครับ ต้องยอมรับว่าทุกวิธีจริงๆ ครับ  แล้ว ปรึกษาผู้รุ้หลายท่าน สุดท้ายเขาก็ให้ format windows กันหมด
ไอ้กระผมก็คิดว่าคงเป็นวิธีสุดท้ายทั่จะลอง ก็พอดีเห็นมี โพสต์เข้ามา ก็เลยช่วยให้ข้อมูลน่ะครับ เผื่อถ้ามีหลายๆคน ก็จะได้ไม่ต้อง ฟอร์แมต มันเสียดาย ลายเซ็นน่ะครับ แต่ถ้ามันเป็นเพราะวินโด เราจริงๆ ก็คงยินดีน่ะครับ พอเห็นมีคนประสบปัญหาเหมือนกัน ก็เลย ขอแจมน่ะครับ
ผมลงไปแล้ว 2 เครื่อง ใช้วินโด แผ่นเดียวกัน ก็เป็นเหมือนกัน จะไปลอง เครื่องอื่นก็ เกรงใจครับ คือลายเซ็น มันเหลือ 1 เดียวน่ะครับ
ก็พยายามดูปัญหาให้ถ่องแท้ ก่อนตัดสินใจน่ะครับ ตามที่ท่าน c-CEW SERVICE  โพสต์มาก็ลองทำตามอีก ก็เหมือนเดิมครับของผมหนักกว่า บางที่กลางเพลง เสียงสาวฟอนต์ หายเลยครับ ต้องหากันใหม่ ครับ ไม่รู้เป็นไร มันมหัศจรรย์น่ะครับ mapple port มันวิ่งได้ อิ อิ
..ไม่ได้ต่อปากต่อคำนะครับแต่ก็อยากให้เข้าใจครับ

chollathee

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 22:57:42 น. »
งั้น....เอ่อ...พูดไม่ออก ;D

ไม่ลอง Loopbe บ้างล่ะครับ

บางที Mapple อาจจะเพี้ยนก็ได้นะครับ

ทางไป Sawan ครัย ;D ;D ;D
http://www.softpedia.com/get/Multimedia/Audio/Other-AUDIO-Tools/LoopBe.shtml

ชายเสรี

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 6 ตุลาคม 2006, 23:32:27 น. »
ไปไม่ถูกเลย  ไม่เหมือนที่เคยไป Sawan in แถวพญาไท พลาซ่า  555 ง่วง  เมา เบื่อ  ??? bye

b39ppr

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 04:06:58 น. »
ได้ลอง uninstall พวก yamaha yxg หรือ vsc ออกไปหรือยังครับ

ส่วน loopbe ผมว่าก็ดีเหมือนกัน แต่ชอบเจอปัญหาที่มัน mute เสียงเองน่ะครับ
รู้สึก version ใหม่จะตั้งค่า mute ได้แต่ก็ไม่ได้แจกฟรีแล้ว  :o

ตอนนี้ virtual cable ผมใช้ Sonic Foundry Router ครับ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

pond1314

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 09:40:24 น. »
ผมมาแล้วตัวปัญหาพอดีเน็ตล้มเลยมาสาย
เข้าเรื่องกันเลย ปัญหาดังกล่าวตอนนี้จบแล้ว เซ้ดไปมา และมั่มไปมาอยู้นาน มาลงเอยที่ ลบและลง Maple midi ใหม่ และ เปลี่ยน soundfont เป็นของท่านหนุ่มเมืองน่าน ผมเลยคิดว่าปัญหาน่าจะเกิดจากเครื่องของผมเองที่มันลวน แล้วsoundfont ที่ใช้อยู่ก่อนอาจจะไม่เอากัน อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ สุดท้ายเสียงที่ออกมาสุดยอดเลยท่านหนุ่มมเมืองน่าน ปิดโปแกรมแล้วเปิดใหม่ก็ไม่มีปัญหาแล้ว  แต่ๆๆๆๆๆๆ
มันเกิดปัญหาใหม่คือ port2-4 ของผมไม่มีเสียงออก port1ช่องเดียวที่มีเสียง ไม่เอาใจเหมือนกัน ตอนนี้ผมเซ็ด port1 สองอันเลย ใช้ soundfont สองตัว เล่นแบบเมดเลย์ได้แต่กระตุกนิดหน่อย แต่ก็โอเค แก้ขัดไปก่อน  ผมเซ็ดเครื่องตามรูปที่แนบมาที่นทั้งหลายช่วยวิจารณ์ด้วยครับ
ปล.ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความช่วยเหลือ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 7 ตุลาคม 2006, 10:22:23 น. »
Virtual Midi Cable มันเป็น Driver สำหรับ Midi Port เปล่า ๆ ครับ
มันไม่มีเสียงออกมา ต้องใช้ Software ตัวอื่นมาช่วยให้เกิดเสียงอีกทีครับ

ตัวอย่างการเล่น Midi  ทั่วไป
MidiPlayer -> Midi Out Port-> Soundcard MIDI , SoundModule MIDI -> Speaker  อันนี้ใช้เสียง MIDI จาก SoundCard เอง

ตัวอย่างเล่นผ่าน SoftSynth
MidiPlayer -> Midi Out SoftSynth -> SoundCard Audio -> Speaker อันนี้ใช้เสียง MIDI จาก SoftSynth แต่มี Driver มาให้

ตัวอย่างเล่นผ่าน Midi Cable
MidiPlayer -> Midi Out Cable -> SoftSynth ->SoundCard Audio -> Speaker อันนี้ใช้เสียงจาก SoftSynth แต่ใช้ Driver ตัวอื่น ๆ เช่น Maple ,LoopBe,Sonic Foundry Router เป็นต้น

โดยที่ SoftSynth จะใช้ Sound Data ของตัวเองเช่น VSC  แต่บางตัวจะใช้ SoundFont เช่น SynthFont,VSample
หรือ Xtreme  ;D ;D

คราวนี้มาดูการใช้งานของ Xtreme กันครับ
ใน Xtreme ก็จะมี SoundFont Engine เหมือนกันครับ การใช้งานดังนี้

1.ใช้ Engine อันเดียว กรณีนี้ต้องเลือก MidiOut Port1 ให้เป็น Midi Cable เท่านั้น แล้วช่อง Device Type ต้องเป็น MidiOut 1

2.กรณีใช้ 2 Engine ต้องเลือก MidiOut Port 1 และ MidiOut Port 2 ให้เป็น Midi Cable แต่ให้เลือกเป็นคนละ Port กัน แล้วช่อง Device Type ให้เลือก Midi Out 1+2 เมื่อเล่นเพลงทั่วไปจะใช้ Engine 1 ถ้าเล่นแบบ Crossfade จะใช้ Engine 1 กับ Engine 2 สลับกัน

การเปลี่ยน MidiPort ต้อง Stop และ Start SoundFont Engine ขึ้นมาใหม่ทุกครั้งครับครับ

ปล. จะใช้ Memory เป็น 2 เท่าสำหรับการใช้งานแบบ 2 Engine  :) :) :)