ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามประสบการณ์ จุดเด่น จุดด้อย ของมิกซ์ 32 ช่อง ราคาไม่ถึงแสนบาทครับ  (อ่าน 3108 ครั้ง)

ออฟไลน์ NDD Music

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 4
  • **
  • 75239841, 80090F41 [x-men]
ผมกำลังจะเปลี่ยนมิกซ์ครับ เดิมผมใช้มิกซ์ ยามาฮ่า 24 ช่อง ผมเล่นแบบตัดไลน์ โดยแยก เป็นคอม 4 ช่อง และชุดเครื่องดนตรีสดอีกครบชุด มิกซ์จึงไม่พอใช้ ผมมีความเห็นว่าในบอร์ดแห่งนี้มีผู้มีความรู้แลประสบการณ์มาก จึงอยากสอบถามประสบการณ์ จุดเด่น จุดด้อย ของมิกซ์ 32 ช่อง ราคาไม่ถึงแสนบาทครับ...เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ.....ขอบพระคุณข้อมูลจากทุกๆ ท่านครับ..... :thank1:

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
ผมกำลังจะเปลี่ยนมิกซ์ครับ เดิมผมใช้มิกซ์ ยามาฮ่า 24 ช่อง ผมเล่นแบบตัดไลน์ โดยแยก เป็นคอม 4 ช่อง และชุดเครื่องดนตรีสดอีกครบชุด มิกซ์จึงไม่พอใช้ ผมมีความเห็นว่าในบอร์ดแห่งนี้มีผู้มีความรู้แลประสบการณ์มาก จึงอยากสอบถามประสบการณ์ จุดเด่น จุดด้อย ของมิกซ์ 32 ช่อง ราคาไม่ถึงแสนบาทครับ...เพื่อประกอบการตัดสินใจครับ.....ขอบพระคุณข้อมูลจากทุกๆ ท่านครับ..... :thank1:
ไม่มีจุดด้อย หรือจุดเด่น ครับ เพียงผู้ผลิตเพิ่มช่องให้เท่านั้น
อาจจะมีสิ่งเพิ่มเติมก็เล็กๆน้อยๆ เท่านั้น เพื่อดึงดูดความสนใจลูกค้า

• ระดับ 4
  • **
ที่ป๋าเคยใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ.....

ออฟไลน์ เอ บางปู

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • ยินดีรับใช้ครับ 084-3839349
ผมว่าวงดนตรี ใหญ่ๆๆ ส่วนมาก ที่ใช้ๆกันก็ยังไม่ถึงแสนเลยครับ

สมัยนี้ 70000 กว่าบาท ก็ได้แบบดีๆๆแล้ว  ไม่อายใครแล้วครับ

:happy: :happy:

• ระดับ 4
  • **
ผมว่าวงดนตรี ใหญ่ๆๆ ส่วนมาก ที่ใช้ๆกันก็ยังไม่ถึงแสนเลยครับ

สมัยนี้ 70000 กว่าบาท ก็ได้แบบดีๆๆแล้ว  ไม่อายใครแล้วครับ

:happy: :happy:

ครับ...ก็ไม่เกินแสนไงครับ.....ท่านพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ.....

• ระดับ 5
  • *
ครับ...ก็ไม่เกินแสนไงครับ.....ท่านพอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ.....

สักครู่เดี๋ยวจัดให้

• ระดับ 5
  • *
ตามนี้ครับ  ตัวนี้  ไม่เกิน 70000 ราคาไม่แน่ใจนะครับ

ถ้าเอาจริงๆๆจะสั่งให้นะครับ

ตัวนี้ ดุดัน สั่งได้ดังใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 กันยายน 2009, 22:02:27 น. โดย เอ บางปู »

• ระดับ 5
  • *
ตัวนี้ก็ราคาพอๆๆกัน

ส่วนตัวนี้  ออกเป็น นุ่มๆๆ ใสๆๆ  ชัดเจน  เหมาะกับงานไฮโซ :th2:

แต่ผมชอบตัวแรกมากกว่า   :happy: :happy:

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9

ผมเห็น แม็กกี้ 32 แชลแนล ใครเอามาขายจำไม่ได้ราคาน่าซื้อครับ

thaworn

อาจจะนำเสนอได้ไม่ทั่วถึงเพราะไม่ใช้ออกงาน Mackie Onyx 32.4 รุ่นที่เพื่อนสมาชิกนำเสนอ คุณภาพอุปกรณ์และเสียงผมว่าดีอย่างที่คุณเอ บางปูว่า "ดุดัน สั่งได้ดั่งใจ"

ข้อดีที่ผมชอบ
   1. EQ Mid High , Low ที่ Sweep ได้ มันทำได้คล้ายๆ กับ Graphic EQ เลย เพราะฟังดูแล้วมันมีผลเฉพาะความถี่ที่เลือกเท่านั้น โดยที่คู่มือมันบอกว่า Precise narrow band of frequencies you want to have affected (ยี่ห้ออื่นอาจเหมือนกันก็ได้) ไมค์ราคาถูกๆ ก็แต่งให้ OK ได้เหมือนกัน
   2. มี Analog Compressor ในตัว ที่ใช้กับไมค์ก็ถือว่า OK เลย โดยต่อ Insert กับ Group ให้เรียบร้อย จะเลือกใช้หรือไม่ใช้ก็ได้ ประหยัดไปอีก 1 อุปกรณ์
   3. การ Pan ซ้าย-ขวา ไม่รู้สึกว่าทำให้ระดับเสียงเปลี่ยนมากนัก เพราะเมื่อแพนไปเรื่อย ๆ มันจะค่อย ๆ เพิ่มความดังให้อีกจนถึง 3 dB โดยที่มิติไม่เสีย
   4. นอกนั้นก็ทั่วๆ ไปคล้ายๆ ยี่ห้ออื่นๆ  เช่น Slide ยาว , Phantom มีแยกแต่ละช่อง , เสียงรบกวนต่างๆ ไม่มีหรือน้อยมากๆ และอีกหลาย Function ที่ผมยังไม่เคยใช้ก็บอกไม่ถูกเหมือนกัน

ส่วนข้อเสีย
   1. เวลาเปิด-ปิด มี Noise ที่น่าจะไม่ใช่เกิดจาก Switch จนสัญญาณ VU วิ่งขึ้นเต็มค่าทุกตัว และทุกช่อง อันนี้เป็นปกติ หรือเป็นเฉพาะของผมหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ก็แก้ไขโดยการให้มันเปิดเป็นลำดับแรก และปิดเป็นลำดับสุดท้ายก็ OK
   2. Slide ที่ยาวๆ นั้นมันไม่ค่อยนิ่มมือเท่าไหร่ (ตัวไหนเลื่อนบ่อยๆ ก็เริ่มลื่นเหมือนกัน)
   3. ขนาดใหญ่ และน้ำหนักมาก เหล็กหนาๆทั้งนั้นเลย
   4. Made in China อาจไม่ใช่ข้อเสียก็ได้ เป็นแค่ความรู้สึกตอนแรกสำหรับรุ่นกลางๆ ในราคาแบบนี้ แต่เมื่อใช้ไปแล้วจะไม่คิดอะไรเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 4 กันยายน 2009, 07:54:33 น. โดย ถาวร »

somjainuk74

ที่ป๋าเคยใช้ยี่ห้ออะไรดีครับ.....
ของแม็กกี่กับซาวน์คราฟและพีวี่ครับ
แต่ท่านอื่นๆ ก็อาจจะชอบยี่ห้ออื่น