ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญสาวก Lexicon มาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ  (อ่าน 25366 ครั้ง)

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
เชิญสาวก Lexicon มาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
« เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 11:18:26 น. »
ผมใช้ MX200 อยู่ ใครมีเทคนิคการปรับเสียงอย่างไรหรือมีปัญหาในการใช้งาน..ลองมาคุยกันครับ

ตั้งหัวข้อไว้ก่อน
ของผมใช้แบบตั้งเอง เดี๋ยวเอารายละเอียดมาอีกที

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: เชิญสาวก Lexicon มาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 11:24:09 น. »
แล่วแต่ค่นมั่กครับ

ออฟไลน์ จิตกร

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • รักและเคารพเพื่อนๆทุกคน
Re: เชิญสาวก Lexicon มาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 11:27:24 น. »
อืม...ผมยังไม่มีเร้ย อิอิอิ...ขอยืมมาลองบ้างดิ อิอิอิ...

ออฟไลน์ spk

• ระดับ 3
  • *
  • 9663645B วิชัยคนธรรพ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 11:28:18 น. »
เสียงออกเอฟเฟคเบาครับ

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 17:05:55 น. »
ผมก็ใช้อยู่ครับ แต่ยังไม่ชำนาญ ขอรอเก็บเกี่ยวความรู้เช่นกันครับ ปกติผมใช้ปรับเสียงให้กับสแนร์ของ D4 และ ปรับเอฟเฟ็กให้กับไลด์กีต้าโซโล่ของซาวด์ฟอนครับ ส่วนไมค์ร้องใช้เอฟเฟ็กในมิกซ์ อัลโต 164 USB  :o^:

reeplon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 19:28:40 น. »
ตั้งแต่ซื้อยังไม่ได้ใช้เลยปรับไม่เป็นยังอยู่ในแร็ครอหาความรู้อยู่ครับ

• **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 19:48:47 น. »
ตัวที่ 1  ผมตั้งเป็น Studio Delay
ปรับ Pre Delay ไว้ประมาณ 10 นาฬิกา
ปรับ Decay ไว้ประมาณ 9 นาฬิกา
ปรับ Variation ไว้ระหว่าง 9 - 10 นาฬิกา

ตัวที่   ผมตั้งเป็น Large Plate
ปรับ Pre Delay ไว้ประมาณ บ่ายโมง
ปรับ Decay ไว้ประมาณ บ่ายโมง
ปรับ Variation ไว้ระหว่าง บ่ายสองโมง

ปรับค่า Input ไว้ที่ 11 นาฬิกา
Mix 1  อยู่ระหว่าง 8 ถึง 12 นาฬิกา เพิ่มสำหรับเพลงลูกทุ่ง ลดเมื่อเป็นเพลงสตริง
Mix 1  อยู่ระหว่าง 8 ถึง 12 นาฬิกา เพิ่มสำหรับเพลงสตริง ลดเมื่อเป็นเพลงลูกทุ่ง
หรือลองผสมกันก็ได้

Routing ตั้งที่ 2

แล้วบันทึกค่าที่เบอร์ 99

ต่อสาย Return เข้าที Channel Stereo ที่ Mixer เอาไว้เพิ่ม - ลด Effect

ของคนอื่นตั้งแบบไหนกันบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 22:22:08 น. โดย อนันตชัย2009 »

nimitmai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 20:35:30 น. »

ต่อสายแบบนี้ถูกไหมครับ แล้วตรงสาย EFX SEND ไปเข้า MX200 ต้องใช้ LEFT (MONO) เส้นเดียวหรือป่าวครับ ?

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 20:45:41 น. »
ต่อสายแบบนี้ถูกไหมครับ แล้วตรงสาย EFX SEND ไปเข้า MX200 ต้องใช้ LEFT (MONO) เส้นเดียวหรือป่าวครับ ?

ถูกครับ ผมใช้ Send 2 เส้น เป็น Stereo
ส่วน Output ผมไม่ได้ต่อเข้าที่ Return ผมต่อเข้าที่ Channel ที่เป็น Stereo ของ mixer เลย คุมเสียงง่ายดี
เช่นจากรูปเข้าที่ 9 - 10 หรือ 11 - 12

แต่ถ้าจะใช้แบบโมโนก็ได้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 22:24:51 น. โดย อนันตชัย2009 »

ออฟไลน์ สิริภาส

• ระดับ 3
  • *
  • NO 5C06D322
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 22:00:41 น. »
 :th2: :thank1:

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 23:41:56 น. »
 :cheer: :cheer: มีเหมือนกันเลยนิ แต่ว่ายังไม่มีโอกาศได้ลองซักครั้งเลย ......   :th2: :th2:

reeplon

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 18:10:00 น. »
ขอบคุณครับได้ความรู้จะได้ลองเสียที

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 18:11:33 น. »
ไม่มีการปรับของท่านอื่น ๆ เลยเหรอ..

ออฟไลน์ โกวิท ไปนำกันเด้อ

• *
  • HL#851E9551
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 18:13:51 น. »
ไม่มีการปรับของท่านอื่น ๆ เลยเหรอ..
อยากมีใช้แต่ไม่มีเงินซื้อเลยไม่ได้ใช้ เล็ก4คน

ออฟไลน์ บ้านเก๋มิวสิคจ.ตรัง

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 18:50:17 น. »
การใช้ LEXICON MX200
ก่อนอื่นมาทำความเข้าใจกับคุณลักษณะของอุปกรณ์ก่อนก็แล้วกันนะครับ
• 16 legendary Lexicon® reverbs โปรแกรมรีเวิร์บ 16 รูปแบบ ในเอ็ฟเฟ็คชุดที่ 1
• Lexicon delays & modulation ffects ดีเลย์และเอ็ฟเฟ็คเพิ่มเติมในเอ็ฟเฟ็คชุดที่ 2
• dbx® Dynamics โปรแกรมคอมเพรสเซอร์ของ dBx
• Dual-Processor design 2 ชุดเอ็ฟเฟ็คสามารถใช้แยกอิสระต่อกัน เหมือนกับมีเอ็ฟเฟ็ค 2 เครื่อง
• 4 Routing Configurations: เส้นทางเดินของสัญญาณ 4รูปแบบ
o Dual Mono ลักษณะนี้เอ็ฟเฟ็ค 1และ 2 จะแยกจากกันเหมือนกับใช้เอ็ฟเฟ็ค 2 ตัวผสมกันก็ได้หรือไม่ผสมกันก็ได้ขึ้นอยู่กับกับปรับที่Aux send 1/2 และ Aux Ret 1 / 2
o Cascade ลักษณะนี้สัญญาณจาก Aux1/2 จะผ่านเอ็ฟเฟ็คทั้งชุดที่ 1และ 2 เหมือนกันแต่ลักษณะมิติของเสียงจะยังไม่ใช่แบบเสเตอริโอเอ็ฟเฟ็คทางเดินของสัญญาณลักษณะนี้อาจเปรัยบเทียบคล้ายๆกับการต่อสัญญาณอนุกรมกัน
o Dual Sterio (Paralel) ลักษณะนี้เปรียบเสมือนว่าเราใช้เอ็ฟเฟ็คในแบบสเตอริโอ 2 ชุดพร้อมกันมิติเสียงที่ได้ก็จะเป็นลักษณะเสียงแบบสเตอริโอซึ่งจะมีผลกับโปรแกรมบางประเภท Digital Studio, Digital Modulate เป็นต้น
o ในแบบที่ 2 กับ 3 นั้น อันที่จริงก็คล้ายกันนะครับ แบบที่ 2 นั้นถ้าเราส่งโดย Aux 1 เข้าทางอินพุท L สัญญาณจะผ่านชุดเอ็ฟเฟ็ค 1 และก็ไปผ่านเอ็ฟเฟ็ค 2 แล้วก็ส่งไปที่ออกเอาท์พุท L ส่วนสัญญาณจาก Aux2 เมื่อส่งเข้าทางอินพุทR สัญญาณก็จะผ่าน เอ็ฟเฟ็คชุดที่ 1 ใน แล้วก็ส่งต่อไปที่เอ็ฟเฟ็คชุดที่ 2 แล้วก็ส่งไปออกที่เอาท์พุทช่องR ส่วนแบบที่ 3 นั้น สัญญาณที่ส่งโดย Aux 1 นั้นจะถูกแบ่งไปผ่านเอ็ฟเฟ็ค1/2 พร้อมๆกันแล้วจึงส่งไปออกที่เอาท์พุทช่องL ส่วนสัญญาณที่ส่งโดย AUX 2 ก็จะถูกแบ่งไปผ่านเอ็ฟเฟ็ค 1 /2 พร้อมๆกันเหมือนAux 1 แล้วสัญญาณจะถูกส่งไปออกที่เอาท์พุทR
o Mono Split ลักษณะนี้จะคล้ายกับแบบที่ 1 ในตอนขาเข้าแต่ตอนขาออกจะต่างกันเช่น AuxRet 1 ในแบบ Mono จะมีสัญญาณที่ผ่านเอ็ฟเฟ็คชุดที่ 1 และ 2 ด้วย ส่วน Aux ret2 ก็จะมีสัญญาณที่ผ่านเอ็ฟเฟ็คในชุดที่ 1 ด้วยเช่นกัน ซึ่งจะต่างกับ Dual Mono ซึ่งทั้ง Aux1 / 2 จะเป็นอิสระจากกัน
o ที่อธิบายตรงนี้ก็เพื่อให้เพื่อนสมากชิกเข้าใจในหลักการของมันก่อนนะครับเพราะว่าถ้าเข้าใจแล้ววันหลังเปลี่ยนยี่ห้อไปใช้ตัวอื่นหลักการมันก็จะคล้ายๆกันนั่นแหละครับ การเชื่อมต่อระหว่างมิกซ์ก็ทำปรกตินะครับ ก็คือใช้ Aux 1 / 2 ส่งเข้าที่อินพุทด้านหลัง แล้วส่งสัญญาณจากเอาท์พุทของเอ็ฟเฟ็คกลับมาที่มิกซ์ที่Aux RET ที่เป็นสเตอริโอนะครับ หรือถ้าที่มิกซ์เซอร์มีแชลนอลเหลือก็เข้าที่แชลนอลเลยก็ได้ เมื่อเราเชื่อมต่อแล้ว เลือกROUTINGที่เราต้องการ
o ทีนี้หลายๆคนก็คงอาจจะสงสัยว่า Routingแต่ละแบบมันควรจะใช้ในกรณีไหน
เอาอย่างนี้นะครับผมจะอธิบายแบบง่ายๆนะครับ
ถ้าเราเลือก Routing แบบที่ 1 มันจะเหมือนกับเราใช้เอ็ฟเฟ็ค 2 เครื่อง เช่นเราตั้ง โปรแกรม เอ็ฟเฟ็ค 1 เป็นโปรแกรม Vocal Plate เอ็ฟเฟ็คที่ 2 ใช้โปรแกรม DRUM Plate เมื่อเราเชื่อมต่อตามที่ผมบอกไปด้านบนแล้วเราก็สามารถใช้ Aux 1 ปรับเอ็ฟเฟ็คให้เสียงร้อง แล้วใช้ Aux2 ปรับเอ็ฟเฟ็คให้เสียงสแนร์เป็นต้น พูดง่ายๆว่าแต่ละ Aux เป็นอิสระต่อกัน
ในกรณีเดียวกันถ้าเรากดเลือกRouting แบบที่ 2 สัญญาณที่ส่งจาก Aux 1 นั้นเมื่อกลับมาที่Aux Ret1 ก็จะมีทั้งVocal Plate และ Drum Plate ออกมาทั้ง 2 โปรแกรม และ สัญญาณที่ส่งจาก Aux 2 นั้นเมื่อกลับมาที่Aux Ret2 ก็จะมีทั้งVocal Plate และ Drum Plate ออกมาทั้ง 2 โปรแกรมด้วยเช่นกัน ( ลองดูนะครับ ) ลองเลือกปรับ Routingแต่ละแบบแล้วสังเกตลักษณะเอาท์พุทของมันนะครับแล้วจะเข้าใจเมื่อเข้าใจแล้วผมเชื่อว่าเอ็ฟเฟ็คยี่ห้อไหนเพื่อนสมาชิกก็จะสามารถใช้งานมันได้แน่นอน
• 99 Factory / 99 User Programs 99 โปรแกรมจากโรงงาน สามารถปรับแต่งเก็บได้อีก 99 โปรแกรม
• USB "Hardware Plug-In" Feature ตั้งแต่ข้อนี้เป็นต้นไปส่วนมากจะเกี่ยวข้องกับงานในห้องบันทึกเสียง
• VST® and Audio Units Plug-In Software ยังไม่ต้องใช้ก็ได้
• MX-Edit™ Editor/Librarian Software
• S/PDIF Digital Input / Output
• 24 bit, 48kHz Sample Rate
ทีนี่เรามาดูรายละเอียดเกี่ยวกับปุ่มต่างนะครับผมจะอธิบายให้เข้าใจจะไม่บอกว่าอะไรควรจะปรับเท่าไหร่(เพราะบางครั้งการใช้งานในแต่ละสถานที่อาจะปรับไม่เหมือนกัน )แต่จะให้สมาชิกเข้าใจการทำงานของแต่ละปุ่มว่าควบคุมอะไร ( เวลาสอนนักศึกษาผมก็มักจะสอนให้พวกเขาเข้าใจมากกว่าให้จำนะครับ )
- โวลุ่มตัวแรก Input เป็นตัวควบคุมระดับสัญญาณขาเข้า จะปรับเท่าไหร่นั้นให้สังเกตดูว่าAux ที่เราส่งมามีความแรงแค่ไหน เมื่อเข้ามาแล้วไฟ LED เล็กๆด้านติดหรือเปล่าถ้าติดแสดงว่าแรงเกินไปก็ลด Input ลง ( การส่งจาก Aux sendนั้นโดยปรกติก็ส่งประมาณ บ่ายโมง )
- โวลุ่มตัวที่ 2 เป็นตัวผสมสัญญาณที่ผ่านเอ็ฟเฟ็คกับสัญญาณจริง ของเอ็ฟเฟ็คชุดที่ 1 ชอบแบบไหนมากน้อยอย่างไรลองปรับแล้วฟังดูนะครับ
- โวลุ่มตัวที่ 3 เป็นตัวผสมสัญญาณที่ผ่านเอ็ฟเฟ็คกับสัญญาณจริง ของเอ็ฟเฟ็คชุดที่ 2 ชอบแบบไหนมากน้อยอย่างไรลองปรับแล้วฟังดูเช่นกันนะครับ
- อ้อ ! ผมลืมบอกไปเอ็ฟเฟ็คชุด 1 และ 2 สามารถเลือกใช้เหมือนกันได้
- ปุ่มกดตัวถัดไปเป็นตัวกดเลือกโปรแกรมเอ็ฟเฟ็คของเอ็ฟเฟ็คชุดที่ 1 ไฟLed สีเขียวไปติดอยู่ที่โปรแกรมไหนก็คือการเลือกใช้โปรแกรมนั้น
- โวลุ่มตัวถัดมา(Preday)จะทำหน้าที่ 3 รูปแบบขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ เช่นถ้าเราใช้โปรแกรมที่เป็นพวกรีเวิร์บโวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่เพิ่มหรือลดค่าของเวลาในการเกิดเสียงรีเวิร์บหลังจากเสียงจริง ( อันที่จริงเมื่อเราเลือกโปรแกรมใช้แล้วค่าตัวในโปรแกรมจะตั้งมาให้ค่อนข้างดี )แต่เมื่อเราเลือกใช้โปรแกรมประเภท Delay โวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่ควบคุมเวลาหรือความเร็วช้าของเสียงตามแต่ถ้าเลือกใช้โปรแกรมประเภท Chorus Flanger โวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่ควบคุมเพิ่มลดความเร็วของมันพวกมือกีตาร์จะรู้ดีว่าลักษณะจะเป็นอย่างไรกับเสียงร้องจะไม่ค่อยใช้
- โวลุ่มตัวถัดมา( Decay )ก็จะทำหน้าที่ 3 รูปแบบเช่นกันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ เช่นถ้าเราใช้โปรแกรมที่เป็นพวกรีเวิร์บโวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่เพิ่มหรือลดค่าความก้องกังวานหรือเปรียบเทียบง่ายๆว่าเพิ่มขนาดของห้องหรือ Hall แต่เมื่อเราเลือกใช้โปรแกรมประเภท Delay โวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่ควบคุมเพิ่มหรือลดจำนวนของเสียงที่ตาม
- โวลุ่มตัวถัดมา( Variation )ก็จะทำหน้าที่ 3 รูปแบบเช่นกันขึ้นอยู่กับโปรแกรมที่ใช้ เช่นถ้าเราใช้โปรแกรมที่เป็นพวกรีเวิร์บโวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่เปลี่ยนแปลงลักษณะความก้องกังวานหรือเปรียบเทียบง่ายๆว่าเปลี่ยนแปลงรูปลักษณะของห้องหรือ Hall ที่ทำให้เกิดเสียงก้องกังวานในซอฟแวร์ปลั๊กอินจะใช้คำว่า Shape แต่เมื่อเราเลือกใช้โปรแกรมประเภท Delay โวลุ่มตัวนี้จะทำหน้าที่ควบคุมเพิ่มหรือลดจำนวนของเสียงที่ตาม
- ส่วนที่เห็นปุ่ม Tempo นั้นยังไม่ต้องกดนะครับ
- Processor 2 ก็ทำหน้าที่เหมือนกันนะครับ
- ในบางครั้งเมื่อเราปรับแต่งเราก็สามารถบันทึกเก็บไว้ได้โดยหมุน Dial ไปที่โปรแกรมที่เราต้องการสมมุติว่า 2 แล้วก็กด Store ไม่แน่ใจ่ว่ากด 2 ครั้งหรือเปล่า ลองดูนะครับ เพราะว่าไม่ได้ใช้มาตั้งนานแล้ว คู่มือที่ดาวน์โหลดมาดูประกอบก็ดันทะลึ่งเป็นภาษาเยอรมันซะอีกถ้ามีตกหล่นบ้างก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ
- เบื้องต้นสำหรับผู้ที่เพิ่งใช้ขอแนะนำให้เลือกโปรแกรมที่มีมาใช้ก่อนนะครับการเลือกโปรแกรมก็ดูที่Chart ของมันในคู่มือแล้วหมุนเลือกโปรแกรม เมื่อได้โปรแกรมที่ต้องการก็กดปุ่มหมุนลงลองใช้จากโปรแกรมหลักแล้วศึกษาจากสิ่งที่ผมแนะนำนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 21:01:53 น. โดย กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d) »

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 21:00:10 น. »
 :cheer: :cheer: ขอบคุณมากครับพี่เก๋ ต้องไปหัดเล่นบ้างซะแล้วล่ะ  :th2: :th2:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2010, 23:32:22 น. »
ผมมี ๑ โต๋ ยังใช้ไม่เป็นเหมือนกัน ขอบคุณท่านเก๋ครับ

ออฟไลน์ ป๊อก คารา

• ระดับ 5
  • *
  • HL74892C77HL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 08:17:15 น. »
:cheer: :cheer: ขอบคุณมากครับพี่เก๋ ต้องไปหัดเล่นบ้างซะแล้วล่ะ  :th2: :th2:

:thank1: ขอบคุณเช่นกันครับพี่เก๋

nimitmai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 08:23:34 น. »
....การต่อเอฟเฟกใน ระบบใหญ่ๆ ส่วนมากเขาจะมีการจำกัดเสียงของไมค์เพื่อเข้าเอฟเฟกโดยเฉพาะ.... แต่อย่างที่ต่อทั่วๆไปก็คือ การใช้ AUX SENT บวกกับ สัญญานมิกซ์ที่ผ่านโวลลุ่มเฉพาะช่องแล้วออกมิกซ์เมน ถ้าจะให้เห็นภาพก็คือเหมือนกับที่เราเสียบไมค์แล้วเร่งโวลลุ่มที่ช่องมิกซ์ แล้วเอาไปออกที่ สไลท์เมนของมิกซ์นั่นเอง เสียงของไมค์ส่วนหนึ่งก็จะออกทาง AUX SENT เพื่อไปเข้าที่เอฟเฟกแล้วย้อนกลับมาที่มิกซ์อีกครั้งแล้วแต่จะใช้ช่องอะไรก็ ได้เพื่อดึงสัญญานเอฟเฟกเข้ามาผสม เพื่อจะได้เสียงก้องกังวาลตามที่เราได้แต่งไว้แล้วที่ตัวเอฟเฟก การต่อแบบนี้เราเรียกว่าต่อแบบขนาน เสียงเอฟเฟกที่ได้จะผสมกับเสียงไมค์โดยตรง อย่างนี้เราก็จะได้เสียงร้อง 100% บวกกับเสียงเอฟเฟกที่แต่งไว้แล้วแต่ว่าจะใช้เอฟเฟกกี่เปอเซนต์ก็เร่งที่ AUX SENT เอาครับ...แต่การต่อแบบนี้ไมค์จะเห็นผีและเห่าหอนได้ง่ายครับเพราะว่าเสียง ตรงหรือที่เราเรียกว่าเสียง DRY จะออกที่มิกซ์เมนโดยตรงนั่นเอง...
....เดี๋ยว นี้เอฟเฟกรุ่นใหม่ๆเขาสามารถที่จะเอาเสียงร้องหรือเสียงพูดเข้าได้โดยตรงเลย ครับเหมือนกับการ INSERT แต่การต่อแบบนี้จะใช้ไมค์ได้เพียงตัวเดียวหรือไม่เกิน 2 ตัว ก็ทำได้อย่างนี้เรียกว่าการต่อแบบอนุกรม ผลที่ได้ก็คือ เสียงที่เราร้องทั้งหมดจะถูกบังคับด้วยเอฟเฟก 100 % ฉะนั้นเสียงร้องแบบนี้จะมีคุณภาพสูงสุดครับเพราะเราสามารถควบคุมเสียง DRY ได้ว่าจะให้ผสมกับเสียงเอฟเฟกกี่เปอเซนต์ ซึ่งเอฟเฟกรุ่นใหม่เขาจะมีการลดเสียงตรงหรือเสียง DRY ได้ครับ อย่างเอฟเฟกรุ่นที่มีปุ่ม DRY/WET ไม่ว่าจะเป็นของค่ายไหนก็จะมีปุ่มหรือโปรแกรมตัวนี้ครับ อย่างเช่นค่าย YAMAHA ก็อาจจะเขียน DRY/WET ของ SONY ก็จะเขียน  DRY/EFFECT หรือของ ROLAND ก็เขียนว่า DRY/EFFECT เหมือนกัน ฉะนั้นท่านต้องเข้าใจก่อนว่า ปุ่ม 2 ปุ่มนี้มีหน้าที่อะไร DRY ก็หมายถึงเสียงตรง ยิ่งเร่งมากก็ออกมากไมค์หอนเก่งเร่งน้อยก็ออกน้อยไมค์ไม่ค่อยหอนแต่เสียงเบา ฉะนั้นเราก็ต้องปรับให้เหมาะสมครับ...ส่วนปุ่ม EFFECT ก็เร่งลดเอาตามชอบใจสไตล์ไหนมากน้อนก็เลือกให้เหมาะกับแนวเพลงเท่านั้น เอง....
....เราจะต่ออย่างไรดี...นี่คือคำถาม?....
....การต่อเอฟเฟก ถกเถียงกันมามาก บางท่านก็ว่าใช้ AUX SENT ดี เมื่อออกจากเอฟเฟกก็ย้อนกลับมาเข้าที่ช่องมิกซ์ที่เหลืออีก บางท่านก็ว่าปรับง่ายดี เร่งลดเสียงเอฟเฟกได้ง่ายครับ ก็ว่ากันไป บางท่านก็บอกว่ามีช่อง RETURN ไว้แล้วทำไมไม่ใช้ เดี๋ยวเรามาคุยกันต่อครับ..
....เรามาดูที่ตัวของมิกซ์ก่อนว่า ท่านมือใหม่ทั้งหลายท่านเข้าใจกันหรือเปล่าว่าที่ AUX SENT เขาจะมีคำว่า PRE กับ POST ไว้ทำอะไรทำไมบางทีท่านเลือก มาทาง PRE เสียงก็ออก หรือบางทีเลือกมาทาง POST ก็ดัง เอาเป็นว่าเรามาทำความเข้าใจกันเลยดีกว่าว่า...สัญญานที่ส่งออกที่ AUX SENT นั้นสัญญานของ AUX นี้ถ้าท่านเลือกมาทาง PRE ก็คือสัญญานก่อน โวลลุ่ม ของช่องตัวมันเองนั่นหมายความว่าเมื่อท่านเร่ง AUX SENT ออกไป สัญญานความแรงที่ออกไปจะออกแบบอิสระ ไม่ถูกบังคับด้วยโวลลุ่มของช่องตัวมันเอง...แต่ถ้าท่านเลือกมาทาง POST สัญญานที่ออกทาง AUX SENT จะออกแปรผันตามโวลลุ่มของช่องมิกซ์นั่นเอง เมื่อเราลดโวลลุ่มลง สัญญานที่ AUX SENT ก็จะลดตามลงไปด้วยซึ่งจะตรงข้ามกับ PRE นั่นเอง มาถึงตรงนี้แล้วก็ต้องกลับไปสำรวจที่มิกซ์ของท่านว่ามี PRE และ POST หรือไม่ ก็จะตรงกับคำถามที่ผมถามไปว่าท่านใช้มิกซ์อะไร....
....ถ้า มีไมค์มากกว่า 2 ตัว ท่านสามารถเลือกการต่อแบบการใช้ AUX SENT ก็ได้ครับ โดยการใช้ AUX SENT มาทาง POST ครับ และก็ปิดหรือกดปุ่ม ON หรือ L/R หรือ MAIN ออกซะเพื่อตอนที่เราเร่งเสียงไมค์แต่ละช่อง เสียงก็จะไม่ไปออกที่มิกซ์เมน แต่มันจะไปออกที่ช่อง AUX SENT แทน นั่นเอง การต่อแบบนี้ก็คือการต่อแบบอนุกรมนั่นเองครับ พูดกันง่ายๆก็คือเราจะส่งเสียงร้องทั้งหมดไปผ่านที่เอฟเฟก 100% ไงครับ ส่วนออกจากเอฟเฟกเดี๋ยวค่อยว่ากันอีกเรื่อง....
....ถ้ามิกซ์ท่านมี GROUP 1/2 หรือ 3/4 หรือมากกว่า การต่อเอฟเฟกก็จะสะดวกมากขึ้นครับ นั่นก็คือ เราจะจัดการไมค์ทั้งหมดให้ออกที่กรุ๊ฟชุดใดชุดหนึ่งเท่านั้นเช่น เราจะเอาไมค์ทั้งหมด ออกที่ กรุ๊ฟ 1/2 เราก็จะกดปุ่มกรุ๊ฟที่เป็นเฉพาะช่องที่ใช้ไมค์ทุกช่อง ส่วนปุ่มที่อยู่ด้านล่างของกรุ๊ฟที่เขียนว่า ON หรือ L/R หรือ MAIN เราก็ไม่ต้องกดใช้งานครับ แต่ถ้าเรากดใช้ร่วมด้วยมันก็จะเป็นการต่อเอฟเฟกแบบขนานครับ ถ้าเราไม่กดก็จะเป็นการต่อเอฟเฟกแบบอนุกรมนั่นเอง...เมื่อใช้กรุ๊ฟให้เป็น ประโยชน์ ที่มิกซ์มันก็จะมีโวลลุ่มที่เขียนเอาไว้ว่าเป็นโวลลุ่มควบคุบ กรุ๊ฟ 1/2 อะไรทำนองนี้โวลลุ่มตัวกรุ๊ฟ 1/2 จะคอยควบคุบสัญญานของ 1/2 ทั้งหมดที่ใช้อยู่ครับ เพื่อเร่ง/ลดสัญญานที่ออกไปเข้าที่เอฟเฟกนั่นเอง...
....การ เลือกต่อบอกแล้วมี 3 หนทางที่อธิบายมาคือ ต่อขนานใช้ AUX SENT หรือ ต่อแบบอนุกรมใช้ AUX SENT ทาง POST และสุดท้ายคือการใช้กรุ๊ฟ ที่สะดวกที่สุด และควบคุมได้ง่ายที่สุด มาถึงตรงนี้ก็ลองเลือกเอาครับ...
....เมื่อมีขาเข้าเอฟเฟกก็ต้องมีขาออกทางเอฟเฟก เราจะเข้าที่ไหนดี ตรงนี้ท่านลองมาฟังอ่านตามที่ผมอธิบายแล้วแต่จะชอบก็แล้วกัน...
....อย่าง ที่ 1 คือเมื่อออกจากเอฟเฟก ก็ย้อนกลับมาเข้าทางช่องมิกซ์ที่เหลือ เอาเป็นว่าผมมีช่องมิกซ์เหลือเยอะไม่จำเป็นต้องเข้าช่อง RETURN เสียงไม่ดี ควบคุมก็ง่าย เอาเป็นว่าถ้าเข้าช่องนี้ผมไม่ค่อยแนะนำครับ ท่านต้องเข้าใจว่า สัญญานของเสียงร้องเมื่อต่อแบบนี้แล้วเอฟเฟกมีหน้าที่วิเคาะห์เสียงร้องให้ มีเสียงที่หนาแน่นอยู่แล้วเสียงจะโปร่งใส เอฟเฟกก็มีส่วนหนึ่งที่ทำให้เสียงร้องเพราะได้ แล้วทำไมเราจะต้องเอามาเข้าที่ช่องมิกซ์อีก ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ก็พยายามอย่าเร่งภาค EQ ของมันให้มากเกินครับ เอาแค่ 0 db ก็พอแล้ว แค่ออกมาจากเอฟเฟกก็ดีพอแล้วครับคือให้มันเป็นแฟตๆไปเลยดีกว่า และข้อที่สำคัญคือ ระวังเรื่องการ ลูป ของสัญญานก็คือการขยายซ้ำซ้อน เนื่องจาก สัญญานที่ออกจากเอฟเฟกแล้วย้อนมาเข้าที่ชองมิกซ์นี้ห้ามบิดโวลลุ่มของ AUX SENT โดยเด็จขาดนะครับจะเกิดอาการลูปทันที วี๊ดว้าด กันไปหมดนี่ต้องระวังครับถ้าต่อแบบนี้...
....อย่างที่ 2 คือการย้อนกลับเข้ามาที่ทาง RETURN ที่ขาเข้าของช่อง RETURN สัญญานจะถูกปรับให้แฟตโดยอัตโนมัติครับ ไม่มีการขยายของสัญญานอีก เพียงเร่งระดับให้เบาค่อยได้เท่านั้นเองและไม่ต้องกลัวการเกิดลูปของสัญญา นครับ ผมขอแนะนำให้ใช้ช่อง RETURN ให้เป็นประโยชน์ก็จะดีครับ....
....เรื่อง การใช้กรุ๊ฟนี่ ถ้าหากเรามีเอฟเฟกมากกว่า 1 ตัว การต่อใช้กรุ๊ฟ สามารถสร้างแนวเสียงจากเอฟเฟกได้มากเลยทีเดียว เพราะสามารถเลือกใช้เอฟเฟกตัวไหนก็ได้โดยการโยนกรุ๊ฟครับ หรือจะผสมสัญญานของเอฟเฟก 2 ตัวเข้าด้วยกันก็ได้ ถ้าท่านมีความเข้าใจในการใช้กรุ๊ฟที่ดีพอ..
....ว่ากันมาซะยาวครับ พอเขียนให้ฟังแล้วก็บางทีก็หยุดไม่ได้ครับเรื่องเทคนิคต่างๆนี่ ผมบอกได้เลยนะครับว่าการต่อเอฟเฟกถูกวิธี การเลือกใช้เอฟเฟกที่ดีๆ นอกจากจะทำให้เสียงเป็ดกลายเป็นเสียงหงษ์ได้เหมือนกันครับ ไมค์ที่ท่านใช้มันก็จะไม่ค่อยเห็นผี ถ้าท่านปรับถูกวิธี เอาเป็นว่าเขียนมาซะยาวแบบนี้ ค่อยๆอ่านแล้วกัน ไม่เข้าใจหรืองงยิ่งกว่าเก่าก็เขียนถามกันเข้ามาครับ...จะผิดถูกอย่างไรก็ อย่าพิ่งว่ากัน ต่างคนต่างมีความคิดครับ บางทีก็คิดกันไปคนละทาง ก็ไม่ว่ากัน...แต่อย่าลืมนะครับสังคมเรามีไว้เพื่อแบ่งปัน...มัวแต่เก็บไว้ กลัวคนอื่นดีกว่าเราไม่ดีแน่ครับ.....

... ขอขอบคุณท่าน K-ONE Music : http://www.tiggersound.com/webboard/index.php?topic=18846.msg177361#msg177361

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 09:05:41 น. »
แจ่มครับ เริ่มมีความรู้มากขึ้น
พึ่งรู้ว่าวิธีที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ วงศกร

• ระดับ 5
  • *
  • 5C055324 by x-men 80090EA7 (MP 25/1/66)
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 09:48:23 น. »
ตามมาเก็บความรู้ด้วยคน...
ว่าจะสอยรุ่นเดียวกับท่านอนันต์เหมือนกันครับ
ตอนนี้ใช้ของ Soundking อยู่   ;)

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 20:17:59 น. »
 :D :happy: เอาอีกครับ เริ่มเห็นลางๆแล้วว่าเราน่าจะเล่นได้เหมือนกัน อิอิ  :cheer: :beer:

ออฟไลน์ สันติ ณ บ้านลาด นครสวรรค์

• ระดับ 5
  • *
  • HL#8007BE14 มนตรีซาวด์อุดร
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 20:45:09 น. »
คม ชัด ลึก แจ่มแจ้ง กระจ่างชัด  :cheer: :thank1:

ออฟไลน์ verayut357

• ระดับ 4
  • *
  • 5DE7D9F2 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2010, 13:34:49 น. »
เครดิต..ช่างอ๊อดเชียงใหม่ครับ.. :thank1:

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 25 พฤศจิกายน 2010, 15:31:05 น. »
ช่างอ๊อด ต่อคล้าย ๆ แบบที่ผมต่อคือเอา Output มาเข้าที่ Mixer 2 channel
แต่ตั้งค่าของ routing และ Processor 1,2 ไม่เหมือนกัน
ช่างอ๊อดใช้ Routing 4
Effect 1 เลือก Vocal Plate ปรับ Pre Dealy 11 นาฬิกา Decay 12 นาฬิกาและ ปรับ Variation สุด
Effect 2 เลือก Digital Delay ปรับ Pre Dealy บ่ายโมง - บ่าย 2   Decay 11 นาฬิกาและ ปรับ Variation 7 -8  นาฬิกา (ลดสุด)
Input 12 นาฬิกา (ครึ่งหนึ่ง)
Mix 1 ปรับสุด
Mix 2 ปรับสุด

เดี๋ยวต้องลองปรับแบบนี้ดูบ้าง