ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการวงจรเน็ทเวอร์ค 2 ทางแบบซิบๆไหมครับ วงจรมาแล้ว พร้อมวิธีทำคอยล์ และกัดปริ๊นต์  (อ่าน 43516 ครั้ง)

ออฟไลน์ ครูนันต์ หนองบัว

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • #HL9666644Fด.ช.เคยโสด 9C00439E midi ud.
ไม่มีใครทำขายเหรอครับอาจารย์ เครื่องดนตรีพื้นบ้านอีสานทำได้ แต่าจำพวกนี่ ทำไม่เป็นครับแต่ก็อยากลองดูอยู่ครับ ยังไงก็สู้ซื้อไม่ได้หรอกครับ จิงเป่าครับ :D

ออฟไลน์ konsarakam

• ระดับ 3
  • *
  • 56A8335A(หาย) 80004186 noi1960 80090AE1 เสือน้อย
เครื่องมือผมครบ อาจแต่อุปกรณ์ครับ (อาศัยที่โรงงานเป็นโรงงานอิเล็คทรอนิกส์ ทำโทรศัพท์ ไอโฟน ครับผม)

ออฟไลน์ samran

• ระดับ 5
  • *
  • HL#852d1540
ขออนุญาตทดลองนำไปทำดูครับ

:happy: :D :thank1:

ออฟไลน์ เชษฐา

• ระดับ 3
  • *
  • V6DDB59CF เด็กชายโสด
จงจรนี้ลอกเขามา ทำขายเป็นกิจลักษณะไม่ได้ครับมันเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ครับ สำหรับขนาดแผ่นปริ๊นต์ที่ผมทำใช้ก็ 4X5นิ้วครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
จงจรนี้ลอกเขามา ทำขายเป็นกิจลักษณะไม่ได้ครับมันเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ครับ สำหรับขนาดแผ่นปริ๊นต์ที่ผมทำใช้ก็ 4X5นิ้วครับ

อย่ากังวลครับ   ไอ้ที่ทำมาก็ลอกกันทั้งนั้น   ออกแบบลายวงจรไม่ให้เหมือน  อุปกรณ์คนละยี่ห้อ  วางตำแหน่งสลับกันบ้างก็โอเคแล้ว 

ratchawit1

• บุคคลทั่วไป
ผมต้องการวงจรตัดที่ 2.5 khz ต้องคำนวณอย่างไงครับ
ช่วยแนะนำที่ครับ :thank1:

Touchanon

• บุคคลทั่วไป
Re: ต้องการวงจรเน็ทเวอร์ค 2 ทางแบบซิบๆไหมครับ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: วันที่ 24 สิงหาคม 2012, 21:13:26 น. »
มาแล้วครับวงจร ง่ายๆ ไม่ซับซ้อน

(....)
      :th1:ขอบคุณมากๆครับ :th2:

ออฟไลน์ อำนาจซาวด์

• ระดับ 5
  • *
  • 1E008FA0วิทูร สุนทร(NEW)-6dd98493 เด็กชายโสด(หาย)
ทำใช้ตั้งแต่วงจรออกใหม่ๆครับ ใช้กับลำโพงในรถก็ดี วันนี้มาขอบคุณครับ  :thank1:

ออฟไลน์ tuolek

• ระดับ 5
  • *
  • 4F0D78F8 จากครูภูมิ
ขุดขึ้นมาใหม่
อยากรู้วิธี ทำวงจร ที่กรองกระแส หรือ วัค ไม่ให้เกินที่เราอยากให้ออกไป
เช่น พาวเวอร์เรา 2000W เต็ม แต่กระแสหรือ วัต ขาออกไม่ให้เกิน 50W จะทำยังไง กรณีตู้ลำโพง2ทาง
ขอเฉพาะแหลมอย่างเดียวก็พอ
ออกแบบวงจรให้หน่อยครับ
ตอนนีลำโพงเสียงแหลมอยู่ในสถานะไม่ปลอดภัย

ออฟไลน์ noomdoitha

• ระดับ 2
  • *
  • 3929EEFD noi1960
อาจารย์มีทำให้สัก 1 คู่ไหมครับ อยากลอง ราคาว่ามาเลย เพราะทำไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ เชษฐา

• ระดับ 3
  • *
  • V6DDB59CF เด็กชายโสด
นานเหมือนกันที่ผมไม่ได้เข้าเว็ปนี้ เข้ามาดูอีกที่ ทำไมไม่เห็นรูปก็ไม่รู้
ตอบท่านtuolek ครับผมก็งูๆปลาๆตามที่เคยบอกไปแล้วตอนต้นๆครับมีความรู้นิดๆหน่อยๆ แต่ก็อยากให้หลายๆท่านที่ยังไม่รู้ได้มีโอกาสรู้บ้างเท่านั้นเองครับมีคนรู้และเก่งกว่าผมเยอะมาก สิ่งไหนที่ผมพอรู้บ้างผมก็บอกไปโดยไม่ปิดบังอำพราง ดีใจและมีความสุขที่ได้แบ่งปันครับ ถ้าจะให้ผมออกแบบวงจรให้และทำขาย คงไม่มีความสามารถถึงขั้นนั้นครับ ต้องขออภัยจริงๆ  ส่วนในเรื่องของการลดกำลังวัตต์ให้กับเสียงแหลมนั้น น่าจะเป็นเรื่องของวงจร L-pad ครับ ใช้ R แค่2ตัวเท่านั้นเอง
แต่ต้องรู้ว่า ดอกทุ้มกับแหลมมี db ห่างกันเท่าไหร่ถึงจะรู้ว่าจะต้องลดทอนเท่าไหร่ และใช้ค่าR แต่ละตัวกี่โอห์มด้วยครับ ผมแนะนำให้ท่านลองเข้าไปศึกษาในเว็ป Carstereo.com ดีกว่าครับ มีความรู้เรื่องนี้เยอะมาก ถ้าท่านเก่งภาษาอังกฤษละก็เยี่ยมเลยลองดู มีวงจรเน็ตเวิร์คพร้อมโปรแกรมให้ท่านลองคำนวนออกแบบเองตามสเป็คดอกลำโพงด้วยเข้าไปhttp://www.carstereo.com/help/Articles.cfm?id=55 ขอให้มีความสุขนะครับ
 ปล.สาเหตุที่ต้องกลับขั้วเสียงแหลม ก็เพราะว่าวงจรเสียงด้านต่ำนั้นเป็นออเดอร์ที่ 1 เฟสเลื่อนไป 90 องศา ด้านแหลมเป็นออเดอร์ที่3 เฟสเลื่อนไป 270 องศา ห่างกัน 180 องศา เพื่อให้เสียงมีพลังพุ่งไปในทิศทางเดียวกัน ไม่หักล้างกัน เลยต้องกลับขั้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 ตุลาคม 2017, 21:42:02 น. โดย chedtha »

ออฟไลน์ อาชัญวิชญ์

• ระดับ 3
  • *
  • HL#12A848B1 (หมอนพ สุพรรณ)
ขอบคุณมากครับ ความรู้ล้วนๆ :thank1: