ผู้เขียน หัวข้อ: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ ตอน ฟังเพลงตามสบาย  (อ่าน 184191 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 10:32:30 น. »
ไม่โดดเดี่ยวเกินไปนักหรอกครับ เข้ามาอ่านตลอด  แต่ว่า....วัยยังไม่ถึงเลยไม่ได้ตอบโต้    :hap3: :hap3:  :hap3:

วานนี้  ผมไปเช็คสุขภาพประจำปี  (ซึ่งอันที่จริงไปโรงพยาบาลบ่อยจนคุ้นเคยทั้งอาจารย์หมอและพยาบาลแทบทุกท่าน) 
ผลออกมาผ่านหมดครับ  ไขมันตัวดีตัวร้าย  น้ำตาลต่ำสบายใจเรื่องเบาหวาน  เอ็นไซน์ตับปรกติ  ตับทั้งอ่อนและแก่ไม่อักเสบ 
ไตดีมาก  หัวใจแข็งแรง  ปอดแข็งแรง  ต่อมลูกหมากปรกติห่างจากคำว่ามะเร็ง 
อาการเวียนหัวดีขึ้น  ผลจากการกินยาขยายหลอดเลือดทำให้เหงื่อออกเร็วมากกระบวนการขับถ่ายของเสียจึงดีขึ้น 
รู้สึกสดชื่นครับ  อีกไม่นานคงมีความสามารถเหมือนเดิม 
จะได้เรียนเชิญน้านพ  มาทานเบียร์ดำรำลึกถึงความหลังเสียหน่อย  คิดถึงนะครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 11:01:34 น. »
วานนี้  ผมไปเช็คสุขภาพประจำปี  (ซึ่งอันที่จริงไปโรงพยาบาลบ่อยจนคุ้นเคยทั้งอาจารย์หมอและพยาบาลแทบทุกท่าน) 
ผลออกมาผ่านหมดครับ  ไขมันตัวดีตัวร้าย  น้ำตาลต่ำสบายใจเรื่องเบาหวาน  เอ็นไซน์ตับปรกติ  ตับทั้งอ่อนและแก่ไม่อักเสบ 
ไตดีมาก  หัวใจแข็งแรง  ปอดแข็งแรง  ต่อมลูกหมากปรกติห่างจากคำว่ามะเร็ง 
อาการเวียนหัวดีขึ้น  ผลจากการกินยาขยายหลอดเลือดทำให้เหงื่อออกเร็วมากกระบวนการขับถ่ายของเสียจึงดีขึ้น 
รู้สึกสดชื่นครับ  อีกไม่นานคงมีความสามารถเหมือนเดิม 
จะได้เรียนเชิญน้านพ  มาทานเบียร์ดำรำลึกถึงความหลังเสียหน่อย  คิดถึงนะครับ

อันนี้แหละครับ   ประเด็นหลักเลย  :party:

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2011, 13:11:42 น. »
ขอให้สุขภาพแข็งแรงขึ้นในเร็ววันครับ ผมชอบที่จะอ่านบทความของอาจารย์และเฝ้าติดตามมาตลอด ขอบคุณครับสำหรับสาระดีๆ เป็นที่น่าเสียดายผมไม่มีพื้นฐานความรู้ด้านเครื่องเสียง ก็เลยเก็บเกี่ยวและทำตามได้ไม่มากนัก ประกอบกับการที่อยู่ในภูมิประเทศที่ไม่เอื้ออำนวยต่อการเสาะแสวงหาอุปกรณ์ต่างๆ ที่อาจารย์แนะนำมา

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2011, 09:37:10 น. »
เช้าวันนี้ท้องฟ้าโล่งแจ่มใส  มีลมโชยเย็นสดชื่นยิ่งนัก
ผมเริ่มต้นเดินออกกำลังกายตามปรกติ  คือเดินช้าๆ  แบบพระเดินจงกรม
ด้วยการประคองสติให้อยู่กับการก้าวเท้าซ้ายขวา  และลมหายใจเข้าออก
แต่วันนี้ผมแบ่งจิตไปท่อง  อิติปิ โส  ภะคะวา  อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ
วิชชาจะระณะ  สัมปันโน  สุคะโต  โลกะวิทู  อะนุตตะโร  ปุริสะทัมมะสาระถิ  สัตถา
เทวะ  มะนุสสานัง  พุทโธ  ภะคะวาติ  ท่องจบก็เริ่มใหม่เวียนไปเรื่อยๆ
ถึงป้อมยามปากซอยหมู่บ้านก็หันกลับจิตเริ่มนิ่งขึ้น 

ได้ครึ่งทางเห็นเด็กหญิงชุดนักเรียนอนุบาลตัวจิ๋วสูงเลยเข่าผมหน่อยมั้ง 
ลับล่ออยู่ประตูหน้าบ้านของเธอ  เหมือนจะรอรถรับส่งนักเรียน
พอผมเดินถึงหน้าบ้าน  เด็กหญิงตัวน้อยหน้าขาวผ่องพลันวิ่งพรวดออกมาเงยหน้าทัก
“หวัดดีค้า...”  เสียงใสแจ๋ว   ผมหยุดแล้วทักทายสวัสดีตอบ
เด็กเข้ามาใกล้จับแขนข้างขวาผมขึ้นจูบเสียงดังฟอดแล้ววิ่งเข้าบ้าน
พลันที่มือน้อยๆ  จับแขนและริมฝีปากเธอโดนผิวแขน
ผมรู้สึกถึงพลังแห่งความรักอันบริสุทธิ์แผ่ซ่านจับขั้วหัวใจ

ผมไม่มีลูกหรอกนะครับเพราะแฟนเป็นหมัน  อายุ 65 ปีนี้เข้าไปแล้ว
เพิ่งจะรู้สึกถึงพลังแห่งธรรมชาติ  พลังแห่งความรักอันสูงส่งล้ำค่า
ที่พ่อแม่มีและทุ่มเทให้กับลูก  เพิ่งรู้สึกได้ในเช้านี้เอง
เป็นความรู้สึกที่ตอบรับความไร้เดียงสาจากเด็กน้อยซึ่งเป็นลูกของคนอื่น

ผมรีบเดินกลับบ้านตรงเข้าไปนั่งใกล้คุณแม่ของผม
ที่ง่วนอยู่กับอาหารเช้าตรงหน้า  แม่เงยหน้าใช้สายตาฝ้าฟางมองลูกชายคนเดียว
“กินข้าวแล้วหรือไอ้นาย”  ทักแบบคนจังหวัดเลย  ผมพยักหน้าและนิ่งอยู่อย่างนั้นครับ.....

natthaset

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2011, 11:26:09 น. »
ขอบคุณมากครับป๋าสำหรับบทความดีๆ
...วันนี้ผมมีเวลาว่างในช่วงเช้าเกือบชั่วโมง ได้นั่งอ่านบทความที่ป๋ามะละกอได้เขียนไว้ คงไม่ต้องท้าวความถึงเนื้อเรื่องที่ป๋าได้บรรจงร้อยเรียงข้อความต่างๆในหัวข้อนี้ซ้ำอีก
ผมไม่ค่อยมีความรู้ในเรื่องอีเล็คทรอนิกส์ที่ลึกซึ้ง รู้พองูๆปลาๆจากประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมาบ้าง ผมชอบวิธีการเล่าเรื่อง การค้นคว้าเพื่อมาอ้างอิง ผมขอคารวะเลยครับ
ผมไม่มีโอกาสได้ครอบครองตู้ลำโพง ปวศ.ไม่มีโอกาสได้ฟังเสียงจากลำโพงคู่นี้ ก็เลยไม่ทราบว่าสุ้มเสียงเป็นอย่างไร แต่การเขียนของป๋าสามารถมองเห็นเส้นเสียงของลำโพงคู่นี้
พร้อมทั้งเกร็ดความรู้ที่สามารถนำมาใช้ได้จริง ขอบคุณมากๆอีกครั้งครับป๋าสำหรับบทความที่สุดยอด และนำมาเสนอผ่านกระทู้บ้านคาราซอร์ฟ
ด้วยความเคารพอย่างสูงครับป๋า ขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงครับ :th2: :th2: :th2:

ออฟไลน์ สองไม้ไทย

• ระดับ 3
  • *
  • HL#5D00951C (MP)
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 8 กรกฎาคม 2011, 16:25:27 น. »
.......
.."ผมรีบเดินกลับบ้านตรงเข้าไปนั่งใกล้คุณแม่ของผม  ที่ง่วนอยู่กับอาหารเช้าตรงหน้า  แม่เงยหน้าใช้สายตาฝ้าฟางมองลูกชายคนเดียว “กินข้าวแล้วหรือไอ้นาย”  ทักแบบคนจังหวัดเลย  ผมพยักหน้าและนิ่งอยู่อย่างนั้นครับ....."
.....

ดีจังครับ...ที่มีแม่อยู่

ออฟไลน์ ปีศาจ

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 9 กรกฎาคม 2011, 01:43:29 น. »
ผมพยักหน้าและนิ่งอยู่อย่างนั้นครับ.....

อยากเรียนท่านว่า  อยากเห็นท่านทำอย่าง
เนื้อเพลงท่อนสุดท้ายของเพลงนี้จังครับ
จากคนที่หมดโอกาส  อย่างผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 กรกฎาคม 2011, 02:03:58 น. โดย ปีศาจ »

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 08:53:30 น. »
สิ่งที่ลี้ลับและมหัศจรรย์พันลึกที่สุดในโลกนี้
อยู่ภายในตัวคนเรานี่ละครับ  ไม่ต้องไปค้นจากที่ไหนๆ
ไม่ว่าจักรวาลนอกโลกอันไกลโพ้น  หรือใต้มหาสมุทรลึกสุดที่จะหยั่งถึง
ความมหัศจรรย์ที่ว่า  ยังแบ่งออกเป็น
“ทางร่างกายที่จับต้องได้”
และ  “ทางจิตใจซึ่งจับต้องไม่ได้”

ครับนับเนื่องจากที่  “ท่านปีศาจ”  กรุณาฝากบทเพลงให้ผมฟัง
ซึ่งเกินกว่า  3  ครั้ง  ที่ฟังแล้ว  ผมต้องผัดวันประกันพรุ่งที่จะเขียนตอบ
เหตุที่หาอารมณ์หรือสร้างอารมณ์  เพื่อตอบให้ได้ดังใจ  มิได้สักที

คุณค่าของ  คำว่า ”พ่อแม่”  ในภาษาไทย  สูงส่งกว่าสติปัญญาผมมากครับ
ผมยอมรับอย่างไม่อายว่า  เป็นเพียงปุถุชนคนธรรมดาเล็กๆ คนหนึ่ง
มีกิเลสตัณหา  ความใคร่อยากได้  รู้ร้อนรู้หนาว  อิจฉาริษยา  ฯลฯ  
เหมือนมนุษย์คนอื่นๆ  ละครับ  เผลอๆ  อาจมากกว่าด้วยซ้ำ
ตั้งแต่เด็กจนโตและแก่ป่านนี้แล้ว  ทุกครั้งที่เห็นพี่สาวน้องสาวแอบอิงโอบกอดแม่อย่างแนบแน่น
ผมก็ได้แต่มองด้วยความสุขสมชื่นชม  แต่ตัวเองนั้นเป็นลูกชายคนเดียวที่ไม่เคยทำแบบนั้นเลย

กอดแม่นะครับ  เขินๆ  ไงไม่รู้

แปลกมากที่กับคนที่เรายิ่งรักมากๆ  ผมรู้สึกระยะห่างก็มากตาม
จะมีเพียงสายตาเท่านั้นผูกกันไว้อยู่  ผูกด้วยจิตและใจอย่างแนบแน่นและเหนียวแน่นครับ

วันแม่แห่งชาติที่ 12 ที่ผ่านมา  ตั้งใจจะกอดแม่เสียหน่อย
แล้วเอารูปมาอวดให้สมใจ  
แต่แล้วก็ชวดไปอีกปี  แต่ไม่เสียดายหรอกนะครับ
เพราะมีเรื่องราวดีที่ทำให้แม่หัวเราะได้ทั้งวัน  มีความสุขสบาย  ตลอด 3 วันหยุดที่ผ่านมาครับ    

ออฟไลน์ โฮลมาน

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6C893604 ลุงกานต์
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 14:01:45 น. »
ตอนเกิดมา ตอนเล็กๆ ตอนเด็กๆ ทำไมเขาจำกันได้ดี ตอนโต ตอนแก่ ทำไมเขาจำกันไม่ได้ หรือว่าเขารู้จักกัน..แต่..เราไม่เข้าใจ เพราะตอนเราเกิดเราไม่รู้เรื่องเลย ไม่รู้จักใครแม้แต่แม่เราเอง แม่รู้จักเราคนเดียว พอเราเริ่มโต เราเริ่มรู้จัก เริ่มจำ เริ่มฉลาด และรู้อะไๆๆๆมากมายและจำได้จน......เราตายตาม....ใครๆที่เราจำได้ สาธุ เอวังก็ด้วยประกาละฉะนี้

• ระดับ 4
  • *
  • 9EE1BACE ท่านไท พัทยา, 770E9191 (MP)
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 16 สิงหาคม 2011, 15:37:38 น. »
ผมต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงแด่ท่าน มะละกอ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ที่ทำให้ท่านต้องกังวลใจโดยใช่เหตุ
ซึ่ง.....
ความเป็นจริงแล้วผมไม่ได้มีเจตนาใด ๆ ที่จะทำให้ท่านเป็นกังวล
หรือ สนใจอะไรที่จะต้องไตร่ตรองมากขนาดนั้นจริง ๆ ครับ
เพียงแต่ผมได้แอบเข้ามาอ่านบทความของท่าน เพื่อเก็บเกี่ยว ความรู้
ข้อมูลที่มีค่าทั้งหลายที่ท่านได้กรุณาอธิบาย ถ่ายทอดให้อยู่เสมอมา
บังเอิญมีเรื่องเกี่ยวกับ "แม่"  และก็พอดีกับที่ผมกำลังค้นหาเพลง
เกี่ยวกับพระคุณแม่เพื่อเตรียมไว้รับงานในระหว่างเพื่อนฝูง
ที่บ่นกันว่า  "วันแม่ทีไรก็มีแต่ "ค่าน้ำนม"  "อิ่มอุ่น" 
เองช่วยหาเพลงใหม่ ๆ มาร้องกันมั่งนะ"
ซึ่งผมก็ไปเจอเพลง "ก่อนไม่มีแม่ให้กอด"  นี่แหละครับที่ โดนใจพอดี
พออ่านข้อความที่ท่านมะละกอเขียนตรงนี้

ผมรีบเดินกลับบ้านตรงเข้าไปนั่งใกล้คุณแม่ของผม
ที่ง่วนอยู่กับอาหารเช้าตรงหน้า  แม่เงยหน้าใช้สายตาฝ้าฟางมองลูกชายคนเดียว
“กินข้าวแล้วหรือไอ้นาย”  ทักแบบคนจังหวัดเลย  ผมพยักหน้าและนิ่งอยู่อย่างนั้นครับ.....

นั่นแหละครับความรู้สึกของคนที่เพิ่งจะ "อิน" กับเสียงเพลง
และ ไม่มีโอกาส อย่างผมจึงได้บังอาจเขียนกระทู้นั้นขึ้น
และต้องกราบขออภัยจริง ๆ อีกครั้งครับ ที่ออกนอกกระทู้
"เล่นเครื่องเสียง ฯ" ไปบ้าง

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 07:03:00 น. »
ผมต้องกราบขออภัยเป็นอย่างสูงแด่ท่าน มะละกอ ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
ที่ทำให้ท่านต้องกังวลใจโดยใช่เหตุ
ซึ่ง.....
ความเป็นจริงแล้วผมไม่ได้มีเจตนาใด ๆ ที่จะทำให้ท่านเป็นกังวล
หรือ สนใจอะไรที่จะต้องไตร่ตรองมากขนาดนั้นจริง ๆ ครับ
เพียงแต่ผมได้แอบเข้ามาอ่านบทความของท่าน เพื่อเก็บเกี่ยว ความรู้
ข้อมูลที่มีค่าทั้งหลายที่ท่านได้กรุณาอธิบาย ถ่ายทอดให้อยู่เสมอมา
บังเอิญมีเรื่องเกี่ยวกับ "แม่"  และก็พอดีกับที่ผมกำลังค้นหาเพลง
เกี่ยวกับพระคุณแม่เพื่อเตรียมไว้รับงานในระหว่างเพื่อนฝูง
ที่บ่นกันว่า  "วันแม่ทีไรก็มีแต่ "ค่าน้ำนม"  "อิ่มอุ่น"  
เองช่วยหาเพลงใหม่ ๆ มาร้องกันมั่งนะ"
ซึ่งผมก็ไปเจอเพลง "ก่อนไม่มีแม่ให้กอด"  นี่แหละครับที่ โดนใจพอดี
พออ่านข้อความที่ท่านมะละกอเขียนตรงนี้

นั่นแหละครับความรู้สึกของคนที่เพิ่งจะ "อิน" กับเสียงเพลง
และ ไม่มีโอกาส อย่างผมจึงได้บังอาจเขียนกระทู้นั้นขึ้น
และต้องกราบขออภัยจริง ๆ อีกครั้งครับ ที่ออกนอกกระทู้
"เล่นเครื่องเสียง ฯ" ไปบ้าง

โอ้มิได้  มิได้ครับ  มาขออภัยกันได้อย่างไรกัน
กลับเป็น  "พระคุณอย่างสูง"  ด้วยซ้ำ
บางอย่างมันใกล้ตัวจนเราลืมเลือน
เมื่อมีสัญญาณที่สวยงามมาเตือนสติ  จะบังเอิญหรืออะไรก็ตามเถอะ

ที่ถูกที่ควร  ผมต้องหาโอกาสตอบแทนพระคุณด้วยซ้ำไปครับ

วันศุกร์ที่ 12  ที่ผ่านมา
และจากมื้อเที่ยงที่ร้านอาหารฟูจิ  ไฮเนเก้นแค่ขวดเดียวลูกๆ  ก็ชวนกันไปต่อ
มื้อเย็น  ทะเลเผา  ที่หาดแม่รำพึง  ระยอง
นอนสูดโอโซน 2 คืน  ร้องเพลงจนเมื่อยหน้าไปตามๆ กัน

เป็นหลังแรกที่สร้างเสร็จก่อนใครๆ  เมื่อปี  2530  โน่นแน่ะ

ฝนตกทั้งคืน  เช้าอากาศค่อนข้างเย็นครับ  

คนที่นั่นเรียก  ผักบุ้งทะเล  ดอกสีสดสวย  และจะออกดอกเป็นกลุ่มละ  3  ดอก
     เวลาลงเล่นน้ำทะเล  โดนแมงกระพรุนไฟ   ให้รีบดึงเถาหรือต้นมาขยี้แล้วทา  จะหายปวดแสบร้อน
     ได้ผลชงัดนักแล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 07:22:54 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Amorn Pattaya

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • HL#4C89B630 , 6EE74894,789AC331 ( X-men )
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 11:12:41 น. »
ยังคิดถึงป๋าอยู่เสมอครับ... :flower:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 17:48:27 น. »
อ้างถึง
ที่ถูกที่ควร  ผมต้องหาโอกาสตอบแทนพระคุณด้วยซ้ำไปครับ

กราบละครับ
อย่าให้ผมต้องลำบากใจไปมากกว่านี้เลยครับท่านมะละกอ

ผมขอแค่เป็นประเภท  นักเรียนหลังห้อง
หรือ  ประเภทครูพักลักจำ
ได้มีโอกาศอ่าน  ได้ความรู้จากท่านไปก็เป็นบุญคุณเหลือหลายแล้วครับ

ผมเลยถือโอกาสนี้รบกวนเรียนถามความเห็นของท่านมะละกอ สักเรื่องนะครับ
เรื่องมีอยู่ว่า
เพื่อนผมท่านหนึ่งเพิ่งซื้อ Bose L1 Compact มาตัวหนึ่ง
ก็โทรมาหาผมบอกให้หอบโน้ตบุคที่ลง Extreme ไว้ไปลองเสียงกัน
ก็เป็นที่ถูกใจกับเพื่อน ๆ ทั้งหลายที่ได้ฟัง  ต่างพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า เสียงดี
ไปลองบ้านเพื่อนที่หลังใหญ่ ๆ  ก็เป็นที่ถูกใจของท่านเจ้าของบ้าน
พอชักมีเพื่อน ๆ ชอบ  เพื่อนผมก็ไปซื้อมิกเซอร์ แมคกี้ 12 ช่องมาอีกตัวหนึ่ง
ติดตั้งได้รวดเร็ว มากครับ เสียบไมค์  เสียบสายเอ้าพุทจากคอม เข้ามิเซอร์
เอาเอ้าพุทจากมิกเซอร์เข้า Bose ใช้เอฟเฟคจากมิกเซอร์
ก็นับว่าเป็นชุดคาราโอเกะ ที่ค่อนข้างจะสมบรูณ์ และที่เคลื่อนที่เร็วมากครับ
เพราะมีอยู่สามชิ้นคือ คอม ฯ, มิกเซอร์, ลำโพง
เสียงก็ครอบคลุมไปได้ประมาณ ร้อย ถึง ร้อยห้าสิบคนน่าจะสบาย ๆ ครับ

ทีนี้เรื่องที่คาใจผมอยู่ก็คือ  มันขาดความเป็น "สเตอริโอ" ครับ
ผมเองก็เด็กบ้านนอกยังติดใจอยู่กับเสียงที่วิ่งไล่กัน จากลำโพงซ้าย ไปขวา
แล้วก็ขวาไปซ้าย  อย่างเช่นเพลง "Flight of The Bumble Bee"
หรือ "Hernando's High Way" ที่มีเสียงรองเท้าเคาบอย ย่ำปนมากับเสียงสเปอร์
จากลำโพงซ้าย  ไปลำโพงขวา    และก็มีเสียงเปิดประตู ดัง  แอ๊ด....ด....ด
จากขวาไปซ้าย  ซึ่งสิ่งเหล่านี้ขาดไป  เสียง เจ้า Bumble Bee บินกันอยู่ที่เดียวครับ
แต่เรื่องเสียงครอบคลุมไปทั่วห้อง  เรื่องนี้ดีมาก ๆ ครับ  (ตามความคิดของผม)

ผมจึงอยากรบกวนเรียนถามความเห็นของท่านมะละกอนะครับ
ในเรื่องของความเป็นสเตอริโอ  กับ คาราโอเกะ
ขอบพระคุณมาล่วงหน้าครับ

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 18:41:43 น. »
Flight of The Bumble Bee
เป็นท่อนบรรเลงสั้นๆ  ปิดท้ายองค์ที่สาม  
ออร์เคสตรา อินเทอร์ลูด  จากผลงานประพันธ์ของ   Nikolai Rimsky-Korsakov
ในโอเปร่าเรื่อง  The Tale of Tsar Saltan
ในเรื่องกล่าวถึง  เจ้าชายกวิดอน  โอรสพระเจ้าซาร์  ถูกนกวิเศษเสกให้กลายเป็นผึ้ง
และบินไปหาพระบิดา  ซึ่งไม่รู้ว่าเจ้าชายยังมีชีวิตอยู่

เป็นเพลงที่โปรดปรานมากที่สุดเพลงหนึ่งของผมในอดีต  และใช้เป็นบททดสอบลำโพงได้ดีทีเดียว
 ตอนนี้ก็ฟังเอามันไปก่อนละกัน  

และเพื่อเป็นการเปรียบเทียบ  ลองฟังแบบเต็มวง

ส่วนมิติในเรื่องของความเป็นโมโน และ สเตอริโอ
สำหรับการร้องคาราโอเกะในความเห็นของผม
ขออนุญาตเขียนถึงอีกทีนะครับ  เรื่องของ  “เสียง”  ซึ่งจับต้องไม่ได้
เพราะมันขึ้นอยู่กับประสบการณ์  ทักษะ  ความทรงจำในอดีต  
อารมณ์ความรู้สึกของแต่ละคนในช่วงเวลาเหล่านั้น
มีผลแปรเปลี่ยนมาเป็นความชอบความประทับใจในบทเพลง  ซึ่งไม่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2011, 19:20:03 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2011, 03:39:33 น. »
ขอบพระคุณมากครับท่านมะละกอ
ได้ทราบความเป็นมาของเพลงที่ผมชอบ
เสียงที่บินไป  บินมาของเจ้า Bumble Bee เสียที
อ่านกระทู้ที่ท่านมะละกอเขียนทีไร
ได้ความรู้เพิ่งขึ้น  ไม่มาก  ก็น้อย
ขอบพระคุณมาอีกครั้งครับ

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 09:35:06 น. »
ผมเริ่มจิ้มตัวหนังสือมาตั้งแต่เช้าวันอาทิตย์ที่ผ่านมาซึ่งฝนยังตกต่อเนื่อง
ได้ครั้งละไม่กี่ตัวก็ต้องพัก  เนื่องจากความอ่อนเพลียจากพิษไข้หวัดใหญ่สายพันธ์ใหม่
ที่ติดมาจากระยอง  ไข้ขึ้นสูงมาก  แถมไอถี่ต่อเนื่อง
จนเช้านี้ฝนไม่ตกละครับถึงเขียนเสร็จได้หนึ่งตอน
อย่างไรก็ตาม  พยายามคิดเสียว่า  เช้านี้ฝนยังตกพรำๆ อยู่ละกันครับ....

แถวบ้านผมฝนที่ตกอย่างต่อเนื่องตั้งแต่พระอาทิตย์ตกดินของวันวาน
จนรุ่งเช้าของวันนี้  ผลที่ตามมาคือน้ำจากก๊อกเย็นเจี๊ยบ
จนต้องรีบเร่งทำกิจส่วนตัวให้เสร็จเร็วขึ้น
อากาศเย็นแบบชื้นๆ  นี้น่ารังเกียจยิ่งนัก  ซึ่งอันที่จริงแล้วทุกสิ่งที่มองเห็นและได้ยิน
รู้สึกล้วนน่ารังเกียจไปเสียทั้งนั้นแหละครับ

อันที่จริงถ้าเป็นตอนที่อยู่ในช่วงฮันนี่มูนหลังแต่งงานใหม่ๆ
ต่อให้มีฝนตกกระหน่ำถึงสิบวันสิบคืนติดต่อกัน
ไม่มีหรอกนะครับกับสิ่งทั้งหลายทั้งปวงที่จะมาทำให้เกิดความน่ารังเกียจ
ไม่มีจริงๆ  ไม่เว้นแม้แต่ตอนพักฉายหนังโฆษณาที่เราทั้งหลายเมินหน้ากัน
แสดงว่า  ความรู้สึก ณ เวลานั้น เป็นตัวบ่งชี้ถึงภาวะอารมณ์ของคนเราซิท่า

หนุ่มสาวสองคนเมื่อฟันฝ่าเส้นทางแห่งความรักจนที่สุดลงเอยด้วยการแต่งงานกัน
มันหมายถึงว่า  คนทั้งคู่  ประสบความสำเร็จ  กำชัยชนะเหนือคู่แข่งคนอื่น
หรือแม้แต่การชนะใจคู่ของตัวเอง  ไม่ว่าจะเป็นทางฝั่งของเจ้าบ่าวหรือเจ้าสาว

ผมอยากเรียก  อารมณ์แบบนี้ว่า  อารมณ์ของผู้ชนะ

ซึ่งอิทธิพล  ความครุกรุ่นอันอันเต็มไปด้วยความหอมหวนหฤหรรษ์  ขนาดไหนนั้น
ต้องไปถามแฟนแมนยูเวลากำชัยชนะขาดกระจุยเหนือคู่แข่งแบบถล่มทะลาย
ว่าพวกเขามีอารมณ์เบ่งบานข้ามคืนข้ามวันสุขสมอารมณ์กันอย่างไร

เขียนมาตั้งนานนี่เพื่อแค่ที่จะบอกเล่าให้ฟังกันว่า
ในสมัยก่อนนั้นการเป็นนักร้องเสียงดี  ได้รับการยอมรับเป็นที่ชื่นชอบนั้น
จะต้องเป็นคนที่มีพรสวรรค์เท่านั้น  ต้องมีความจำดี    ต้องมีความรู้เรื่องตัวโน๊ต
และทฤษฎีดนตรี  รวมทั้งมีศิลปะในการแสดงมีลีลามีคำพูดให้ผู้ชมสนุกสนานตาม
นักร้องดังๆ ในโลกนี้จึงเป็นทั้งฮีโร่  เป็นทั้งไอดอลของผู้คนทั่วไปครับ

แต่ในปัจจุบัน  การร้องเพลงถือว่าหมูมาก  คาราโอเกะเกิดขึ้นมาให้ผู้คนสามารถจับไมค์ขึ้นเวที
ร้องกันอย่างสนุกสนาน  ไม่ต้องรอให้นักดนตรียกมือบอกจังหวะขึ้นเพราะฟังท่อนส่งของกลองไม่เป็น  
ดูแค่ตัวหนังสือปาดก็เพียงพอ   พอชำนาญเวที  ผู้คนปรบมือให้และเห็นผู้ฟังโยกเนื้อตัวตาม  
ยิ่งไม่อยากวางไมค์  เผลอบัดเดี๋ยวบัดด๋าว  ตีหนึ่งตีสองไม่รู้ตัว

แสดงว่า  นักร้องท่านนั้นอยู่ในอารมณ์ของผู้ชนะเลิศ  
ในบรรยากาศจะอบอวลเต็มไปด้วยความสุขรายล้อมอยู่  ลืมอดีตลืมอนาคตจะมีแต่ปัจจุบันขณะ
ถึงตอนนี้ว่ากันว่าต่อมใต้สมองชนิดหนึ่งก็จะหลั่งสาร  "เอ็นโดฟีน"  
ซึ่งผมขอเรียกว่า  “สารแห่งความสุขสม”  ออกมาทำให้ร่างกายเกิดการผ่อนคลาย ซาบซ่าน
เป็นอาการเดียวของผู้ฝึกสมาธิถึงขั้นสูงขั้นหนึ่ง  หรือผู้ที่ออกกำลังกายต่อเนื่องจนได้ระดับหนึ่งครับ

ครั้งต่อไปก็จะเข้าสู่เรื่องการร้องคาราโอเกะ  กับดนตรีว่ามันควรจะเป็น  โมโน  หรือ  สเตอริโอ  นะครับ  
เขียนยาวๆ  ตามสไตล์ของผม  และเป็นเพียงทัศนะส่วนตัวเท่านั้นนะครับ

ตอนนี้จำแค่  อารมณ์ของผู้ชนะ  ซึ่งเป็นตัวก่อให้เกิดการหลั่งสารแห่งความสุขสม  ไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 1 กันยายน 2011, 09:37:43 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เทพหรรษา

• ระดับ 4
  • *
  • HL#68E53C80 ดช.เคยโสด
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 09:57:46 น. »
ลึกซึ้ง กินใจ จริงๆๆเชียวครับ...

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 10:03:40 น. »
ขอบคุณครับ  น่าจะทำ The Xtreme magazine  กันนะครับ

ออฟไลน์ + ค ลิ นิ ก พ ร ร ณี

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
  • HL#8F626B02/70E83B6C/6C8548B0
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 14:26:18 น. »
นับถือ

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 16:47:54 น. »
รอครับ ผมจะรออ่านบทความท่าน นานๆมาทีแต่ก็ชวนติดตาม ไม่ว่าจะเป็นสาระ และภาษาในการใช้เขียน

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 16:51:47 น. »
 :th1: ชอบตรงขดทองแดงมีสายรัดเรียบร้อยดีครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 17:26:42 น. »
ขอบพระคุณครับท่านมะละกอ

เรื่องนักร้องคาราโอเกะ  นักร้องแถวบ้านผมท่านหนึ่งนะครับ  
ท่านร้องเพลงได้อารมณ์เจ็บปวดมาก  เป็นที่รู้กันจักดีในหมู่คาราโอเกะชน
ในงานสัมนางานหนึ่ง (เป็นการเชิญเจ้าหน้าที่จากหน่วยงานของรัฐ ฯ
มาให้ความรู้ด้านสิทธิต่าง ๆ ที่ชาวต่างชาติควรได้รับ)
พอหยุดพักเพื่อไป  ดื่มน้ำ  ปัสสาวะ  15 นาที
มาเลยครับ นักร้องท่านนี้ท่านก็มาขอร้องเพลงคั่นรายการ
พวกสมาชิกทั้งหลายก็บ่นกันพึม
ท่านผู้จัดรายการ ก็กระซิบกับพวกเราว่า
"เอาเถอะครับ  ให้แกร้องสักเพลง นึกว่าทำบุญแล้วกัน"
นักปราชญ์ท่านหนึ่งซึ่งนั่งอยู่ใกล้ ๆ ผม  ก็กระซิบพอได้ยินกันกลับไปว่า
"ทำบุญ คนหนึ่ง  แต่ทำบาปกับ อีกตั้ง 20 - 30 คนเชียวนะครับ"
แหะ......แหะ.......ก็เล่าสู่กันฟังครับท่าน

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 1 กันยายน 2011, 23:09:12 น. »
:th1: ชอบตรงขดทองแดงมีสายรัดเรียบร้อยดีครับ

(....)
เสียดายไม่ทำขาย ผมจะซื้อสี่ชุด มี ปวศ.อยู่สองคู่

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 08:38:00 น. »
ควรจะเล่นระดับไหนดี ?  ควรจะเล่นอย่างไรดี ?  และลงทุนขนาดไหนดีละ ?
ครับคำตอบคงมีแบบง่ายๆ  จน  ตอบแล้วฟังสวิงสวายหัวสมองมึนงงทั้งผู้ถามผู้ตอบ
วนไปวนมาจนอาจจะลืมซึ่งคำถาม  และออกทะเลดั้นด้นไปเรื่องอื่นเสียนี่
ผมว่าอย่าได้หาคำตอบกันเลยครับ

อย่างที่เคยพูดเสมอว่า 
เรื่องของเสียง  ไม่มีกฎตายตัว
เสียงไม่สามารถจับต้องได้  เราเพียงแต่สัมผัส

“ ความรู้สึกได้  ทั้งนี้ขึ้นอยู่ภูมิหลังและประสบการณ์ ของแต่ละคนเท่านั้น ” 

ซึ่งก็ไม่เหมือนกันอีกนั่นแหละ
ความรัก  ความชัง  หวานสดชื่น  เศร้าสร้อย  สนุกสนานร่าเริง  ผิดหวัง  สมหวัง
แต่ละคนไม่เหมือนกันทั้งช่วงจังหวะวันเวลา  ความทรงจำในเสียงเพลงจะกระตุ้นให้เกิดภาพเหล่านั้น 
กระตุ้นให้เกิดอารมณ์ฟังเพลงตามมาครับ  อารมณ์ที่จะจมอยู่ในอดีตซึ่งมีผลต่อปัจจุบัน 
หรือว่าอารมณ์แห่งความเจ็บปวดเหล่านั้นได้เลือนหายไปหมดแล้วตามกาลเวลา

เล่นอย่างไรก็เล่นไปเถอะครับ คิดมากเดี๋ยวอดฟัง  ฟังแล้วมันอดคุยไม่ได้เสียนี่
โถก็ความสุขสมที่รับรู้ในเรื่องของเสียงนี่  ต้องรีบบอกรีบคุยรีบเล่าละครับ
ไม่งั้นมันอึดอัดแน่นในอกแย่ครับ

30 ปีก่อนผมเคยดั้นด้นแสวงหาสัจธรรมในเรื่องนี้  อย่าว่าแต่แค่อ่านรีวิวเลย
แม้แค่เสียงลมพัดผ่าน  ผมยังรีบจับจ่ายซื้อหามาฟัง  ดีบ้างชั่วบ้างไม่เคยเข็ดหรอก
ลองมาหมดแหละเท่าที่สติปัญญาจะหาเงินไปแลกมา

ดีที่ค้นพบความต้องการของตนเองว่า  ชอบความสุนทรียภาพแบบไหน
จึงได้เปลี่ยนรูปแบบการฟังเพลงตามความชอบ  เมื่อลงตัวพอควร 
กิเลสทั้งหลายทั้งมวลก็ดับลงไปได้บ้าง
มิใช่ทั้งหมดนะครับ  ก็ยังเป็นปุถุชนอยู่นี่  เพียงแต่เราสามารถควบคุมมันได้เท่านั้น
มิให้มันมาควบคุมเรา

อันดับแรกผมเปลี่ยนห้องฟังเพลงจากปิดมิดชิดเก็บเสียงได้ดี
ห้องฟังที่ดูเหมือนมีไว้เพื่อจับผิดเสียงมากกว่าฟังเพลง
กลายมาเป็นห้องเปิดโล่ง  เป็นสถานที่เอ็นเทอร์เทนเม้นท์ ของผู้คนในแฟมมิลี่
ดูหนัง  ฟังเพลง  ร้องเพลง  เสียงไม่ต้องโดดเด่นอลังการมากมายแบบที่หนังสือทั้งหลายพูดกัน
แต่อบอวลได้บรรยากาศเหลือหลายนะครับ  มีแต่รอยยิ้ม  มีแต่เสียงหัวเราะ  มีแต่ความหรรษาในทุกอณูครับ
ถ้าความสุขอยู่ที่ความพอใจ  ผมคิดว่าผมพอละครับ พอจริงๆ 

ก็ในเมื่อชุดที่เคยมีเคยฟังราคาค่าตัวเกินกว่าเลขเจ็ดหลัก
มันให้ความทุกข์  ให้ความกระวนกระวาย  อย่างไม่รู้จบ
กับชุดทำเองหลักหมื่นต้นๆ   แต่เพียงพอแล้วละ
เหตุแห่งความพอเพียงนั้น  เพราะเหตุที่เรารู้เท่าทันว่า
ในสุ้มเสียงนั้นมันมีอะไรที่มันขาด  มันมีอะไรที่มันเกิน
การที่จะเติมเต็มให้สมบูรณ์นั้น  ต้องทำอย่างไร  หรือแก้ด้วยอะไร  ไม่หลงทางอีก

หรือถ้าไม่แก้เลย  ก็ยังสุขสมไปกับมันได้นะครับ  ไม่รู้สึกขัดเขินเลย
เส้นสายราคาหลายหมื่นจึงห้อยไว้เฉยๆ  ผมใช้เท่าที่มันลงตัวในชุดเท่านั้น
เพราะถ้าไปยุ่งกับมันเมื่อไร  เดี๋ยวเป็นเรื่องถึงกับเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนลำโพงกันอีกยกใหญ่
ต้องคุมใจเราให้ดีครับ  ถึงจะเล่นเครื่องเสียงแบบสบายๆ  ไปนานๆ

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2011, 14:24:59 น. »
เอากลับมาฉายซ้ำ   เพื่อที่จะบอกว่า  ไม่ว่าใช้เครื่องระดับไหนฟัง
เครื่องบ้าน  เครื่องพีเอ  แม้จากหูฟัง  อารมณ์ดนตรีที่ได้เหมือนกันอย่างยิ่งครับ