ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีการสำรองข้อมูลบนUSBครับ  (อ่าน 4214 ครั้ง)

ออฟไลน์ โย ลาดกระบัง

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#57662473
ขอทราบวิธีการสำรองข้อมูลบนUSBครับ
« เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 10:54:57 น. »
รบกวนท่านผู้รู้ครับ เคยเห็นวิธีการนำโปรแกรมใส่ในUSBแล้วนำไปเล่นกับเครื่องอื่นที่ไม่มี EXTREME สามารถเล่นได้หรีอเป็นการสำรองไว้เผื่อเครื่องเสียจะได้นำเครื่องอื่นมาเล่นได้เลยโดยไม่ต้องเสียเวลาลงโปรแกรมใหม่ เคยเห็นกระทู้ผ่านตาแต่ตอนนี้ไม่รู้หายไปไหนแล้ว รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือถ้ามีวิธีอื่นก็แนะนำได้อยากสำรองไว้ใช้ยามฉุกเฉินครับ :thank1:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: ขอทราบวิธีการสำรองข้อมูลบนUSBครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 10:58:00 น. »
copy folder ทั้งหมดของ xtreme ไปใส่ใน usb storage จากนั้น copy x-karaoke3.cfg ไปใส่ด้วย

• ระดับ 3
  • *
Re: ขอทราบวิธีการสำรองข้อมูลบนUSBครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:01:19 น. »
copy folder ทั้งหมดของ xtreme ไปใส่ใน usb storage จากนั้น copy x-karaoke3.cfg ไปใส่ด้วย
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะลองดู :happy:

ออฟไลน์ อยู่ไกลเมืองสยาม

• ระดับ 5
  • *
  • 6DDAD9CC ครูภูม 6EE748A7 (MP) 55E5ED73 ไก่ต๊อก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:10:40 น. »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:11:54 น. »
x-karaoke3.cfg ตัวนี้อยู่ตรงไหนครับรบกวนอีกที

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:14:56 น. »
x-karaoke3.cfg ตัวนี้อยู่ตรงไหนครับรบกวนอีกที

ยืมกระทู้เก่า .. เนื้อหาพอได้ครับ >> http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=27319.0

eXtreme Karaoke Config files คือ ค่าของการปรับแต่ง ในส่วนต่าง ๆ ของโปรแกรม จึงขอแนะนำว่าเราควรสำรองข้อมูลของค่านี้ไว้ ก่อนมีการ
ถอนโปรแกรมออกจากเครื่องคอมพิวเตอร์ ซึ่งข้อดีของการสำรองข้อมูลของค่านี้ก็คือ เมื่อมีการติดตั้งโปรแกรมเข้าไปใหม่และเมื่อมีการนำ Config files
คืนค่ากลับมาใช้ทำให้ค่าต่าง ๆ ที่เราเคยการปรับแต่งไว้ เช่น ตำแหน่งของที่เก็บเพลง , การตั้งค่าของซาวด์ฟ้อนท์ , หรือการตั้งค่าในส่วนต่าง ๆ
ของโปรแกรมที่เราได้ตั้งค่าไว้ ก็จะกลับคืนมาโดยที่เราไม่ต้องไปตั้งค่าใหม่อีกรอบหนึ่งครับ

การสำรองข้อมูล Xtreme Karaoke Config files

คลิกเม๊าสขวาที่หน้าจอของโปรแกรม > (1) ตัวเลือก > (2) บันทึก

(3) เลือกตำแหน่งที่จะเก็บ Config files (4) ตั้งชื่อค่าของ Config files (5) กด Save

เป็นอันเสร็จแล้วครับสำหรับการสำรองข้อมูล ต่อไปเรามาดูการนำเอาค่า Config files ที่เราสำรองไว้นำกลับมาใช้ใหม่

คลิกเม๊าสขวาที่หน้าจอของโปรแกรม > (6) ตัวเลือก > (7) เปิด

(8) คลิกเลือกไฟล์ค่า Config files ที่เราได้สำรองไว้ครับ > (9) แล้วคลิกเม๊าสตรง Open

ค่าต่าง ๆ ที่เราได้เคยตั้งไว้ก็จะกลับมาเหมือนเดิมทุกประการ ง่าย ๆ แบบนี้ต้องทดลองทำกันดูนะครับเผื่อเป็นประโยชน์กับท่านได้ไม่มากก็น้อย
และขอขอบคุณสมาชิกทุก ๆ ท่านที่ใช้โปรแกรม Xtreme Karaoke (ของแท้) ครับผม ......

nimitmai

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:30:15 น. »
ท่านโยครับ คือในตอนที่เราลงโปรแกรม Xtreme Karaoke ใหม่ ๆ ไฟล์ x-karaoke3.cfg ที่ท่านถามหาจะไปเกิดที่ตำแหน่ง

สำหรับเวอร์ชั่น 3.0.55.112 เป็นต้นไป ตัวติดตั้งโปรแกรมจะใช้ค่าสำหรับ directory ที่ติดตั้ง Xtreme Karaoke
เป็น C:\Program Files\eXtreme-Soft\eXtreme Karaoke 3\ และเก็บค่า config ของโปรแกรมไว้ที่

- สำหรับ Win7 ปรับปรุงเก็บค่าตัวเลือกไว้ที่
C:\Users\ชื่อผู้ใช้งาน\Application Data\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\x-karaoke3.cfg

- สำหรับ WinXP ปรับปรุงเก็บค่าตัวเลือกไว้ที่
C:\Documents and Setting\ชื่อผู้ใช้งาน\Application Data\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\x-karaoke3.cfg

ซึ่งถ้าท่านไม่อยากไปตามหา ท่านก็สร้างไฟล์นี้ขึ้นมาได้ ทำตามอย่างที่ผมบอกไว้ที่กระทู้ข้างบนครับ ...  ;) ;D
ลำดับของการอ่านค่าของไฟล์  x-karaoke3.cfg คือ เมื่อเปิดโปรแกรมใช้งานเขาจะมองหาไฟล์นี้ในโฟดเดอร์ที่เราติดตั้ง
โปรแกรม Xtreme Karaoke ก่อนเป็นอันดับแรก ถ้าไฟล์ที่ว่านี้ไม่มีเขาจะไปมองหายังตำแหน่ง ...

- สำหรับ Win7 ปรับปรุงเก็บค่าตัวเลือกไว้ที่
C:\Users\ชื่อผู้ใช้งาน\Application Data\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\x-karaoke3.cfg

- สำหรับ WinXP ปรับปรุงเก็บค่าตัวเลือกไว้ที่
C:\Documents and Setting\ชื่อผู้ใช้งาน\Application Data\eXtreme Software\eXtreme Karaoke 3\x-karaoke3.cfg

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 11:51:37 น. โดย นิมิตใหม่ »

• ระดับ 3
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2012, 12:17:37 น. »
รับทราบครับ เดี๋ยวจะลองทำดู ขอบคุณกับความรู้ที่ให้มาครับ