ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสนอแนะหน่อยได้ไหมครับ  (อ่าน 4641 ครั้ง)

ASOUND524

• บุคคลทั่วไป
ขอเสนอแนะหน่อยได้ไหมครับ
« เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 19:38:34 น. »
แบบว่าอยากได้จังหว่ะรอเพลงอ่ะครับ
ประมาณนี้ครับ  สมมุติว่าเรากะลังเล่นเพลงจังหว่ะสามช่าอยู่ ..อ่ะ
พอจะจบเพลงพอดีต้องรอนักร้องท่านต่อไป...
ระหว่างรอนักร้องท่านต่อไปก็เลยอยากได้จังหว่ะสามช่าต่อจากเพลงเมื่อกี้ 
ให้มันมีแต่กลองที่เป็นจังหว่ะสามช่าเล่นไปก่อน โป๊ะ ทึก ทึก  ไปเรื่อยๆๆ  จนกว่านักร้องท่านต่อไปจะมา
เราก็เริ่มเล่นเพลงต่อไปโดยกดเอ็นแล้วก็เริ่มลูกส่งเล่นเพลงต่อไปเพื่อไม่ให้เสียบรรยากาศการเต้นครับ
พอจะทำได้ไหมหนอครับ  เอาเสียงริทึ่มมาจากฟังชั่น F4 ก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • You'll never drunk alone
Re: ขอเสนอแนะหน่อยได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 19:47:28 น. »
โปรแกรมนี้จริงๆ แล้วมีฟังก์ชั่นเมดเล่ย์ อยู่แล้วนะครับ ถ้าท่านประยุกต์ใช้ ผมว่า Rhythm box ที่ท่านเสนอมาก็อาจจะไม่จำเป็นก็ได้นะครับ
ลองศึกษาดูนะครับ

tharachdx

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 20:02:21 น. »
เอ้อ.อ..อ...นักร้องเนี่ย จ้างมาหรือเปล่าครับ ถ้าจ้างมาก็หักเงินมันเลย อะไรกันดนตรีขึ้นแล้วยังมัวลีลาโอ้เอ้..เดี๊ยวปั๊ด..ด..ด...... ??? ???
ถ้าเป็นนักร้องรับเชิญก็ช่างมันเถอะ เขาไม่ว่าหรอก หยุดบ้างก็ได้ คนที่โดนว่าไม่ใช่เรา เขาต้องว่านักร้องดันขึ้นมาร้องแทรกโดยไม่รู้อิโหน่อีเหน่!!

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 20:18:54 น. »
เอ้อ.อ..อ...นักร้องเนี่ย จ้างมาหรือเปล่าครับ ถ้าจ้างมาก็หักเงินมันเลย อะไรกันดนตรีขึ้นแล้วยังมัวลีลาโอ้เอ้..เดี๊ยวปั๊ด..ด..ด...... ??? ???
ถ้าเป็นนักร้องรับเชิญก็ช่างมันเถอะ เขาไม่ว่าหรอก หยุดบ้างก็ได้ คนที่โดนว่าไม่ใช่เรา เขาต้องว่านักร้องดันขึ้นมาร้องแทรกโดยไม่รู้อิโหน่อีเหน่!!
อิๆ ผมก็ว่าจะตอบแบบพี่ผู้ใหญ่นี่แหละครับ แต่เกรงใจนะ

mildly

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 20:30:22 น. »
มันมีอยู่แล้ว...
ง่าย ๆ เลยครับ  ถ้าท่านเล่นเพลงสามช่าอยู่แล้ว ก็ต่อเพลงต่อไปเป็นสามช่าเช่นกันมาคั่นกลางสักเพลงแล้วก็ต่อเพลงที่นักร้องจะร้อง
แล้วก็เลือกฟังก์ชั่นเมดเล่ย์ต่อเพลงกันทุกเพลง  พอเพลงจบขึ้นเพลงใหม่ก็กดปุ่ม Ctrl + * แค่นี้เครื่องก็จะเล่นจังหวะกลอง
อย่างเดียวไปเรื่อย ๆ พอนักร้องขึ้นมาถึงเวทีท่านก็กดจบเพลงเพื่อเข้าเพลงที่จะร้องก็แค่นั้นเอง หรือจะให้เล่นกลองอย่างเดียวตลอด
ทั้งงานก็ได้ ท่านก็เลือกเพลงมาไว้สัก 100-200 เพลง ต่อเป็นเมดเล่ย์ให้หมดขี้นเพลงมาก็ Ctrl + *  ;D ;D

ระหว่างที่รอเพลงก็จะเล่นกลองอย่างเดียวอยากเปลี่ยนเป็นจังหวะอื่น ๆ ก็แค่กด Ctrl + ตัวเลขจังหวะ ถ้าไม่รู้ว่าจังหวะไหนคืออะไร
ก็กดปุ่ม F4 จะมีจังหวะแสดงขึ้นมาให้เห็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 5 กันยายน 2007, 20:36:44 น. โดย mildly »

poom

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 21:29:52 น. »
 ;D ผมลองทำตามวิธีท่าน mildly ก็ใช้ได้ครับ สะดวกดีครับ
 ;D คีย์เพลงจังหวะที่ต้องการ แล้วกดปุ่ม Ctrl + *
-----------------
 ;D แต่ถ้าหากจะเพิ่ม ฟังชั่นนี้ก็ใช้ของที่มีอยู่   หมายความว่า

:) โดยปกติต้องคีย์เพลง  แล้วกด Ctrl + 1-9 หรือ Alt +1-9 ถึงจะเล่นเสียงจังหวะต่าง ๆ ได้(เราเรียกถูกป่าว)

;D ก็ไม่ต้องคีย์เพลงแต่กดปุ่ม  ก็ให้็เล่นจังหวะได้ เล่นวนซ้ำ

;D ไม่รู้ทำได้ไม๊ 

Tid.T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 21:42:54 น. »
จริงด้วย...ขอตอบแบบผู้ใหญ่ครับ... ;D
นักร้องจ้างมาแพงแล้ว..นักร้องประจำ(หมายถึงนักร้องอาชีพที่ร้องตามห้องอาหาร)
บ้านผมคิดงานละ 500 (คือเขาลางานมาเลย)  นักร้องไม่ประจำ(อย่างเช่นนักร้องสมัครเล่น
ก็มี นักเรียน ม.ต้นบ้าง  ม.ปลายบ้าง แม่บ้านผัวเผลอบ้าง..และ...จุด.จุด.จุด) งานละ 300
...ถ้าเป็นผมเล่นละก้อโดน...ว๊ากแน่ๆเลย....อะไรถึงคิวจะร้องแล้วทำเล่นตัวต้องให้..ริทึม
โจ๊ะๆๆ...มันจะง้อกันเกินไปแล้ว....เลยด่าซะ...จำไว้....ไม่อยากพูดถึงเมื่อ 20 ปีที่แล้วมา
นักดนตรีต้องเล่นโน้ตตามสเต็ปที่พนักงานเดินโน้ตเรียงมาให้..นักดนตรีมีหน้าที่เล่นตามbeat
ที่มือกลองตั้งมาอย่างเดียว..ตาอยู่ที่โน้ต..มืออยู่ที่เครื่อง..นักร้องมาไม่ทัน..ยังให้โอกาสถึง
3 ครั้ง  ...และถ้ายังไม่ขึ้นอีก(ครั้งที่4).....อะฮ้า...เคยเห็นโน้ตบินได้มั้ย...บินว่อนจนหล่อน
น้ำตาร่วงหล่นบนเวที....(ถือว่าไม่ตั้งใจทำงาน)...เลิกงานมีสิทธิ์ถูกเชิญออกจากการเป็นนักร้อง
 >:( >:(พูดไปพูดมาก็เป็นเรื่องในอดีตที่ไม่เคยมี ซีเควน ไม่เคยมี อีเล็คโทน ไม่เคยมี..ตัวช่วย
ต่างๆเหมือนทุกวันนี้....เด็กรุ่นใหม่เกิดมาคือสบายแท้ๆ ......เกิดมากับ IT ที่ทันสมัย....ยังจะร้อง
เอานั้นเอานี้อีก...(ให้ดูรุ่นโบราณบ้งเด้อ...เขาเล่นแบบฝีมือจรืงๆ..ไม่มีตัวช่วยเลย)
            โทษที...ระบายมากไปหน่อย (ก็หัวอกนักดนตรีที่โดนนวัตกรรมใหม่ๆไล่ออก)
แต่ไม่ทิ้งลายนะ..ยังตามให้ทัน IT อยู่ ท่านไปถึงไหน..ขอหนองยางตามไปด้วยก็แล้วกัน
............สรุปท่าน asound ให้ใช้เอฟเฟ็ค..เมดเลย์แทนนะคับ..ท่านจะโจ๊ะๆๆไปสักกี่สิบห้อง
ก็ได้เชิญตามสบายคับ.. ;D ;D ;D              อย่าง้อมันหลายนักร้องนะ...

jmust

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 22:16:30 น. »
;D ผมลองทำตามวิธีท่าน mildly ก็ใช้ได้ครับ สะดวกดีครับ
 ;D คีย์เพลงจังหวะที่ต้องการ แล้วกดปุ่ม Ctrl + *
-----------------
 ;D แต่ถ้าหากจะเพิ่ม ฟังชั่นนี้ก็ใช้ของที่มีอยู่   หมายความว่า

:) โดยปกติต้องคีย์เพลง  แล้วกด Ctrl + 1-9 หรือ Alt +1-9 ถึงจะเล่นเสียงจังหวะต่าง ๆ ได้(เราเรียกถูกป่าว)

;D ก็ไม่ต้องคีย์เพลงแต่กดปุ่ม  ก็ให้็เล่นจังหวะได้ เล่นวนซ้ำ

;D ไม่รู้ทำได้ไม๊ 

ฟังก์ชั่นนี้ผมเห็นด้วยอย่างมากครับ ผมเคยขอไปแล้ว
คือบางท่านอาจจะไม่ได้เอาไปใช้งานในเชิงธุรกิจครับ ยกตัวอย่างผมนำคาราโอเกะตัวนี้ไปใช้เฉพาะงานรื่นเริงตามโอกาสเท่านั้น

ไม่ได้จ้างนักรงนักร้องอะไร(แหะ แหะ แถวบ้านไม่มีนักร้อง) ส่วนใหญ่ก็จะเป็นคนในที่ทำงานเดียวกันนี่แหละ
ก็เชิญคนโน้นบ้าง คนนี้บ้างขึ้นเวที บางทีเจ้าตัวก็ไม่ทราบมาก่อนว่าจะถูกเชิญให้ร้องเพลง

ถ้าได้จังหวะมาคั่น เพื่อไม่ให้อารมณ์มันค้าง ก็จะดีไม่น้อยเลย

การที่จะกดเลือกเพลงก่อน แล้วค่อยตามด้วย Ctrl+* มันก็ไม่รู้อีกว่าแต่ละเพลงมันจังหวะอะไร นึกชื่อเพลงอีก ยังไม่พอ ต้องมาจิ้มชื่อเพลงอีก

สรุปว่าผมเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ
ขอบคุณครับผม

nimitmai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 22:38:14 น. »
ส่วนของผมจะรู้และสื่อสารกันได้กันนักร้องรับเชิญ
ต้องรีบให้มาขอเพลงไว้ก่อน เพราะในช่วงเมดเล่ย์ ซึ่ง
นักร้องในทีมงานร้องจะไม่ค่อยให้นักร้องรับเชิญขึ้นมาร้องครับ
ถ้าขึ้นมาแล้วทำให้นักดิ้นสดุดขึ้นมา พวกเขานี่แหละที่จะเป็นคนรีบไล่ให้ลงไปครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 5 กันยายน 2007, 23:19:35 น. »
ส่วนของผมจะรู้และสื่อสารกันได้กันนักร้องรับเชิญ
ต้องรีบให้มาขอเพลงไว้ก่อน เพราะในช่วงเมดเล่ย์ ซึ่ง
นักร้องในทีมงานร้องจะไม่ค่อยให้นักร้องรับเชิญขึ้นมาร้องครับ
ถ้าขึ้นมาแล้วทำให้นักดิ้นสดุดขึ้นมา พวกเขานี่แหละที่จะเป็นคนรีบไล่ให้ลงไปครับ
ยี้ โฮ่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ASOUND524

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 6 กันยายน 2007, 00:46:28 น. »
ความเห็นแต่ล่ะคนย่อมแตกต่างครับ
ต่างคนต่างประสบการณ์
แต่ก็ได้อ่ะไรไม่น้อยเลยครับจากกระทู้นี้ครับ
แต่ที่อยากได้มันประมาณนี้ครับในฟังชั่นเมดเล่ย์เลยครับ
อยากให้แบบว่าเราสามารถเล่นริทึ่มของเมดเลย์ฺได้โดยที่ไม่ต้องเลือกเพลงก่อนนะครับ
อยางเช่นเรากด Shift + \ ขึ้นมาให้มันขึ้นตัวเมดเล่ย์เลยโดยไม่ต้องเลือกเพลงแล้วเราก็พิม 01110110อ่ะไรของเราไปเสร็จแล้วพอเพลงนั้นจบก้ให้มันเล่นจังกว่ะที่เราเลือกไปก่อนซัก สองสามห้องอ่ะครับ
เป็นการผ่อนคลายจเสียงเพลงและเสียงดนตรีและเป็นประโยชนยามคิดเพลงไม่ออก
ผมก็ไม่ได้เล่นเป็นอาชีพหรอกครับนานๆเล่นที่ 
เลยคิดไรแปลกๆมาให้ท่านเอ็กเม็นพิจารณาดูเท่านั้นครับ
ขอบคุรทุกท่านครับ

KeRo_jang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 8 กันยายน 2007, 20:31:27 น. »
อืมดีครับ.. เพราะดู vcd ของศิริพร, อ๊อด โฟเอส แล้วช่วงต่อเพลงแต่ละเพลงจะมีจังหวะมาคั่นให้เตรียมตัวเตรียมใจนักร้องพักเหนื่อยนิดหน่อย หรือพูดอะไรเล็กน้อย แต่ขาดิ้น ยังมันต่อเนื่อง

winid

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2007, 00:01:12 น. »
เอางี้ดิ  เปิด Cakewalk ขึ้นมา ลบทุกแทรกทิ้งเว้น Ch 10
ที้เป็นเพลง Cha Cha Cha บันทึกซะ หรือจังหวะอื่นด้วย
ที่ต้องการ บันทึกลงใน Folder R ก็ได้ ทีนี้เราก็มีจังหวะมาใช้เองเองแล้ว
หรือจะให้เหมาะถ้าเป็นจังหวะที่ความเร็วต่ำหว่า 100 ลงมานี่กด Chord C
ค้างไว้ยาวๆเลย ใช้เสียงที่ 095 เพลงที่เร็วกว่านี้ใช้เสียง 017
ขอบอกไม่ต้องมีเสียงอื่นมาแทรกนะครับ เอาแค่กลองกับเสียงคอร์ด
กดแช่ไว้นี่แหละ เจ้าภาพบางงานก็อยากร้องสองเพลงหรือสามเพลง
พอจบเพลงแรก เขาก็มายืนนึกชื่อเพลงอยู่นั่นแหละ ว่าก็ไม่ได้เพราะเขา
จ้างเรามาเนอะ แบบนี้แหละดีแล้ว