ผู้เขียน หัวข้อ: ปฐมบทซาวด์ฟ้อนท์ 1  (อ่าน 18166 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
Re: ปฐมบทซาวด์ฟ้อนท์ 1
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2014, 20:13:08 น. »
สงสัยมานานทีเดียว
เวลาเล่น eXtreme  ตรงให้โหลด  SoundFont 
และตรงที่ให้เลือก  Multi SoundFont

ครือว่าเวลา Add  เข้าไปหลายตัว  มันเล่นพร้อมกันทุกตัว แล้วแต่จังหวะจะโคน
หรือว่าเล่นเฉพาะตัวบนสุด ครับ
อยากรู้จริงๆ

ขออนุญาตแนะนำ
กรณีโหลด Multi SoundFont หลายตัว
โปรแกรมจะเล่นตัวบนสุดเป็นตัวหลักครับ ป๋าฯ   
ตัวอื่นก็โหลดรอไว้สำหรับเรียกใช้งานเฉพาะชิ้นดนตรีตามที่เราต้องการครับ   
ที่ eXtreme Mixer  แค่คลิ๊กขวาที่ชิ้นดนตรี ก็สามารถเลือกใช้งานได้เลยครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 06:15:56 น. »
ขออนุญาตแนะนำ
กรณีโหลด Multi SoundFont หลายตัว
โปรแกรมจะเล่นตัวบนสุดเป็นตัวหลักครับ ป๋าฯ   
ตัวอื่นก็โหลดรอไว้สำหรับเรียกใช้งานเฉพาะชิ้นดนตรีตามที่เราต้องการครับ   
ที่ eXtreme Mixer  แค่คลิ๊กขวาที่ชิ้นดนตรี ก็สามารถเลือกใช้งานได้เลยครับ

เข้าใจละครับ ขอบคุณมาก

คราวนี้จะได้สวมวิญญาณเล่น  ซาวด์ฟ้อนท์ได้เต็มที่

• *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:00:28 น. »

ุ6 เดือนตั้งแต่ปลายปียันสงกรานต์ปีนี้
ผมเข้าออกโรงพยาบาลแทบจะทุก  15 วันเพื่อทดสอบร่างกาย ด้วยการเจาะเลือด
เพื่อเช็คความสามารถของไต

กินยาตั้งแต่ฤทธิ์อ่อนที่สุด  แล้วค่อยๆ แก่ขึ้น
หยุดยาหลายตัวที่กินติดต่อนานกว่า 20 ปี
แล้วมาลองตัวใหม่  แพ้ยาจนต้องนอนห้อง  CCU (หออนุบาลผู้ป่วย หัวใจวิกฤติ)

จันทร์ที่ผ่านมาผลจากการทดสอบโดยการให้น้ำเกลือแบบเร็ว
2000 CC  ใน 4  ชั่วโมง  ชีัชัดว่าเป็นเนื้องอกในต่อมหมวกไตแน่
การจะรู้ว่า  เป็นก้อนเล็กใหญ่ขนาดไหน และมีกี่ก้อน  เป็นข้างเดียวหรือสองข้าง

ต้องเอ็กซ์เรย์คอมพิวเตอร์ดูเท่านั้น
วันอังคารเตรียมตัวทั้งวัน หลังเที่ยงคืน งดน้ำ งดอาหาร งดยาทุกชนิด
วันพุธวานนี้ถึงโรงพยาบาล 7.00 น.

เจาะเลือด  แล้วให้ดื่มน้ำ 750 CC 
ผมขอเวลารอให้ฉี่ก่อนค่อยเข้าห้อง  TC Scan
บอกตามตรงว่าเป็นคนขี้กลัว (Panic)

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:08:00 น. »
เจ้าหน้าที่สาวสองคน ซึ่ง ทำไมผมจะต้องพบพานแต่คนสวยๆ
เข้ามาให้คำแนะนำ  พร้อมกับจัดเข็มน้ำเกลือให้ตั้งฉากตรง รู้สึกเจ็บพอทน
ครือว่า....มันจำเป็นต้องทนนะครับ

ทำงานคล่องทั้งสองคน
คนหนึ่งสอบถามประวัติการแพ้ยา แพ้อาหาร
ผมตอบว่าเคยแพ้อาหารทะเลกินแล้วลมพิษขึ้นทั้งตัวทันที และหลายวันกว่าจะยุบ

ตอนหลังผมเริ่มกินเบียร์สิงห์กับอาหารทะเลเผา

และในที่สุดผมก็เริ่มชนะติดต่อกันจนได้แชมป์พรีเมียร์ ทุกสมัยจนบัดนี้
คำว่าแพ้หายไปจากสาระบบ
ไม่รู้เป็นเพราะเบียร์หรืออย่างไรกัน

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:16:36 น. »
นอนหงายห้ามขยับ  ยกสองแขนวาขึ้นเหนือหัววางบนที่วาง
แขนขวาให้น้ำเกลือ  คุณหมอระบุว่าต้องแขนขวาเท่านั้น
แขนซ้ายเช็คความดันก่อนหนึ่งครั้ง

หันปลายเท้าเข้าอุโมง ยี้ห้อฟิลิปส์
เสียงเครื่องครางกระหึ่ม  แต่เบากว่ามากตอนผมทำ TC Scan  สมอง
เสียงหวานใสเหมือนไก่อูกระซิบเบาๆ ว่า

เวลาเลื่อนเข้าอุโมงแล้วได้ยิน หายใจลึกๆ แล้วกลั้นไว้ ก็ให้ทำตาม
บัดเดี๋ยวก็จะบอกให้หายใจได้...เข้าใจนะค่ะ
คำว่านะค่ะนั้น  ผมไม่ได้ยินมานานหลายสิบปีแล้ว  รู้สึกอบอุ่นขึ้นทันที

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:22:27 น. »
พอเลื่อนเข้าอุโมงแล้วหยุดนิ่งเมื่อจวนถึงหน้าอก
หยุดนิ่งให้ฟังเสียงเครื่องร้องเพลงด้วยจังหวะสโลว์ จนผมรู้สึกอึดอัด
มีแรงดันภายในช่องท้องม้วนเป็นวงจนถึง ปากล่าง

ผมยิงสลุตออกมา 4 นัดติดต่อกันเบาๆ
ปล่อยกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ เป็นการทักทายเครื่องเอ็กซ์เรย์
เผอิญเจ้าหน้าที่ทั้งสองคนเดินเข้าห้องควบคุมไปแล้ว  ไม่ทำให้ขายหน้าเท่าไร

ทันใดนั้นมีเสียงให้หายใจเข้าลึกๆ แล้วกลั้นเอาไว้
เครื่องเริ่มสแกนโดยเลื่อออกช้าๆ
หาย ใจ ได้.... 

ผมมิได้ทำตามคำสั่งดอกครับ  แต่มันเป็นไปโดยอัตโนมัติ

สะ แกน แบบนี้ สองครั้งแล้วก็หยุด
จากนั้นเจ้าหน้าที่แจ้งว่าจากนี้จะฉีดสารเข้าร่างกายโดยใช้ความดันอย่างแรงและเร็ว
จะรู้สึกเจ็บ  และร้อนผ่าวทั่วตัว

ถ้าสักครู่ถ้ามีอาการแน่นหายใจไม่ออก
ให้รีบตะโกนบอกมีไมโครโฟนที่ข้างบนอุโมง เหมือนไมค์โทรมือถือ
ผมพยักหน้าเป็นเชิงเข้าใจ

แหละแล้วก็รู้สึกอุ่นวาบแผ่ไปทั่วตัว ให้รู้สึกกลัวมากกว่าอย่างอื่น
แต่ก็กัดฟันอดทน
สักครู่ก็เริ่มเลื่อนเข้าอุโมง 

หายใจเข้าลึกๆ กลั้นเอาไว้
หายใจได้... เว้นช่วงแล้ว สะแกนอีกครั้ง
วัดความดันเลือด

จากนั้นให้นอนรอพักใหญ่
แล้วสะแกนอีก สองครั้ง เป็นอันจบ
กินข้าวเช้าได้

ห้องอาหารของโรงพยาบาล อร่อยทุกเจ้า
วันนี้ผมเลือก ข้าวมันไก่ เอาเฉพาะเนื้อขาวๆ ไม่ติดมัน
ของหวานคือเต้าฮวยน้ำขิงหวานๆ

คนขายหน้าตาวัยป้าคุ้นเคยกัน ถามว่า  ไหงพักนี้มาบ่อยนัก
ผมเลยบอกสั้นๆ ว่า 
หมอให้มา  "ฉีดยา ลดความหล่อ"

ป้าแกหัวเราะทั้งหน้าทำเอาผมใจไม่ดี สงสัยคืนนี้ฝันร้ายทั้งคืนเป็นแน่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:39:04 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 08:46:01 น. »
ปฐมบทซาวด์ฟ้อน 1  ว่าจะจบโดยเร็วมีอันช้าเพราะเหตุฉะนี้ละขอรับ
จากวันนี้ถึงจันทร์หน้าฟังผล
ผมคงมีเวลาทดลองต่อ  ซึ่งหวังว่าคงได้บทสรุป

แล้วจะได้เลื่อนขึ้นชั้น มัธยมซาวด์ฟ้อนท์ ต่อไป
จบมัธยม  ผมคงคงจะมี  ซาวด์ฟ้อนส่วนตัวใว้ใช้งานเอง
แน่ละถ้าใครอยากได้ก็แจกฟรี

แน่นอนชื่อนั้นสำคัญมาก

และเพื่อเป็นเกียรติ  เมียแก้วสุดที่รักของผม  ตั้งชื่อให้ว่า  

"มะลิซาวด์ฟ้อนท์ 1"

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 10:00:52 น. »

เมื่อผมเชื่อว่าฟังดนตรีทั้งวงให้หัวใจซาบซ่าน
รู้สึกอิ่มเต็มเหมือนกินข้าว ของคาว
แล้วตามด้วยข้าวเหนียวเขี้ยวงู มะม่วงอกร่องทอง หรือน้ำดอกไม้สวนบางพลี

ฟังดนตรีระดับ Symphony Orchestra วงใหญ่  ดนตรีทั้งหมด  110  ชิ้น
รองลงมา  70 ชิ้น
ผมเอาแค่ 30 - 40 ชิ้นก็พอ

วงดุริยางค์ทั้งวงมาเล่นให้ฟัง  ยังงัยก็ครบเครื่อง
แม้นจะเพี้ยนสำเนี่ยงท้องถิ่นบ้าง
ความเป็นภาษาสากลย่อมหาข้อติมิได้ครับ

ผมคัดเลือกนักดนตรี Symphony Orchestra  มาหลายพันคน
เอาให้เหลือที่โดดเด่นเข้าหูระดับคลาสสิค ไม่เกิน  70 คน
จากนั้นนำมาเรียบเรียง โดยใช้วิธีคิดของโปรดิ๊วเซอร์ชั้นนำ

ให้เสียงออกมาเข้าหูคนไทย โดยเฉพาะ หูผมเอง
เก็บเอาไว้ร้องคาราโอเกะในบ้าน และสนามหน้าบ้าน
คงต้องใช้เวลานานหลายเดือนบ้างกว่าจะแล้วเสร็จ

เอามาลอง กัด กับซาวด์ฟ้อนท์เทพ ทุกสำนัก....แฮะ แฮะ...
.

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 10:46:29 น. »
ลองฟังตัวอย่าง

แอบฝัน

http://k007.kiwi6.com/hotlink/9fheblz3fb/mp3

Sound On Board

WaveLab 6  โปรแกรมสำหรับอัด เซ็ทระดับ 96 KHz /24 bit
แล้วคอนเวิร์ทเป็น  MP3

Win 7 / 64
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 10:54:10 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:11:40 น. »
นุ่ม นิ่ม แน่น เพลินดีครับท่าน ไม่บาดหู ผมชอบครับ  :th2:

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:13:00 น. »
นุ่ม นิ่ม แน่น เพลินดีครับท่าน ไม่บาดหู ผมชอบครับ  :th2:

อุ๊ย ! ....มีคนชม  แสนดีใจ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:15:38 น. »

ผมก็ชอบครับ คุณลุง  :th2:

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:27:50 น. »
ตอนที่ไมเคิ้ลแจ๊กสันและพลพรรค
เริ่มคิดคอนเซ็พท์  ที่จะออกคอนเสิร์ทครั้งใหม่
หารือกันแล้ว สรุปคือ

นอกจากตัวไมเคิ้ล และ สหาย

นอกนั้นใหม่ทุกอย่าง
คนเต้นชายหญิง  คัดใหม่ จากพันคนทั่วโลก
ท่าเต้นคิดใหม่
นักกีตาร์ สาวสวยคนใหม่
เวทีสร้างให้ใหญ่โตที่สุดเท่าที่โลกมีคอนเสิร์ทมา
ระบบแสง สี เสียง ใช้ซอร์ฟแวร์คอนโทรล
ระบบกล้องวีดีโอ

ฯลฯ

ผมเริ่มคิดลำดับความสำคัญที่จะคัดเลือกนักดนตรี
แม้ผมจะคุ้นหูเสียงเปียโน กีตาร์ และไวโอลิน
ตามหลักต้องคัดเสียงพวกนี้
จากบรรดาเสียงซาวด์ฟ้อนท์สำเร็จรูปที่มีให้โหลดฟรี

แต่ ...ผมเลือก  สตริง  ก่อนครับ

สตริงที่โหลดมาอยู่ในฮาร์ดดีส คลังเสียงส่วนตัวมีเป็นร้อย
ผมเลือกเพลง  สุนทราภรณ์ที่คุ้นหูมา 7 เพลง ทั้งเพลงคู่ และเพลงรักปนเศร้า
คัดได้สตริงที่เข้าถึงอารม์เพลง ได้ไม่กี่ตัว  

แน่ละ  มีแต่ตัวเอก  รับรองว่าไม่มีตัวประกอบเด็ดขาด

วันต่อไปหาเวลาว่าง  คัดมือเปียโนระดับพระกาฬ
คือเปียในที่เล่นเพลงไทยหวานๆ ได้  เล่นเพลงสากลสนุกๆ ได้
แค่คิดก็เหนื่อยนะครับ  สำหรับการคัดนักดนตรีเข้าประจำกาล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:31:51 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ sknsomkiet

• ระดับ 3
  • *
  • HL#7C1232B0
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:39:43 น. »
นุ่ม แน่น ฟังสบายๆ ชอบเสียงสแนร์มากๆครับ  :happy:
ใช้ MIDI แบบไหนครับ
ขอฟังเพลงอื่นๆด้วยครับ สุดแล้วแต่จะจัดสรรค์
ขอบารมีพระคุณเจ้าคุ้มครองให้คุณลุงมีสุขภาพแข็งแรงหายจากโรคทั้งปวงครับ  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 11:49:18 น. »
นุ่ม แน่น ฟังสบายๆ ชอบเสียงสแนร์มากๆครับ  :happy:
ใช้ MIDI แบบไหนครับ
ขอฟังเพลงอื่นๆด้วยครับ สุดแล้วแต่จะจัดสรรค์
ขอบารมีพระคุณเจ้าคุ้มครองให้คุณลุงมีสุขภาพแข็งแรงหายจากโรคทั้งปวงครับ  :thank1:

ใช้ มีดี้ NCN  รุ่นโบราณธรรมดาๆ ครับ

คุณหมอบอกว่า  เนื้องอกในต่อมหมวกไต ไม่ใช่เนื้อร้าย
และไม่มีวันกลายเป็น

ขอบคุณครับสำหรับความเอื้ออาทร

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 13:23:59 น. »

[flash=200,200]http://www.youtube.com/watch?v=kGicI_X9iec[/flash]

แม้จะไม่เห็นภาพ ก็รู้ว่าร้องในห้องน้ำ

ทำไมถึงรู้?  มีท่านใดตอบได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 13:26:06 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ ชนะพิม

• ระดับ 3
  • *
  • 55E52CD5 (นพดล ตาก)
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 13:57:23 น. »
ไมโครโฟน ยี่ห้อ ฝักบัว อะครับ

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 14:58:10 น. »
ไมโครโฟน ยี่ห้อ ฝักบัว อะครับ

ผิด  คำถามคือ แม้ไม่เห็นภาพ    ก็รู้ว่าร้องในห้องน้ำ

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 15:21:53 น. »
เสียงมันก้องครับ  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 15:28:10 น. »
เสียงมันก้องครับ  :thank1:

ถูกต้อง ครับ

เสียงพูด เสียงร้องเพลงในห้องน้ำ  
มีเสียงก้องสะท้อนที่ซาวด์เอ็นจิเนียร์ เรียกว่าเป็นเสียงประเภท  Reverb
เสียงก้องแบบนี้มาจากเสียงร้องที่ก้องสะท้อนจากห้องที่มีผนังชนิดที่ใช้ในห้องน้ำ
ซึ่งเป็นห้องขนาดเล็ก

ผมยกเรื่องเสียงนี้มาอ้างอิง เพื่อที่จะโมเมเอาว่า
เสียงที่เกิดขึ้น มันมีที่มาทีไป  หรือคล้ายกับว่าเสียงเมื่อเปล่งออกมา
มันมี DNA ของมันเอง

นักฟังเพลงตั้งชื่อให้มันว่า   "บรรยากาศรายรอบ"  (Ambience)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 16:25:32 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 5
  • **
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 15:39:04 น. »

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 15:49:02 น. »
ต่ออีกนิดหนึ่ง

ภาคขยายเสียงทุกชนิดเริ่มจาก ปรี และ พาวเวอร์แอมป์
มันจะมีความเพี้ยนอยู่เสมอ
ความเพี้ยนจะทำให้แอมป์เสียงแย่ เพี้ยนมากแย่มาก

เพี้ยนน้อยที่สุดจนแทบไม่มีเลย  ได้แก่แอมป์ทรานซิสเตอร์
ส่วนแอมป์หลอดนั้น เพี้ยนมากมาย
แต่ทำไม  เสียงแอมป์หลอดจึงเข้าหูกรรมการทั่วโลก จนบัดนี้ละครับ

กล่าวกันว่าความเพี้ยนของแอมป์หลอด เป็นความเพี้ยนเชิง ฮารโมนิก และเป็นฮาร์โมนิกคู่ควบ
ซึ่งไอ้เจ้า ฮาร์โมนิคคู่ควบนี้ทำให้เสียงแอมป์หลอดหวานฉ่ำ ถูกใจคนฟัง
แม้ว่าบางครั้งมันจะยานๆ ไม่รวดเร็วเท่าแอมป์ทรานซิสเตอร์ก็ตาม

Crown XLS 602  เป็นแอมป์ทรานซิสเตอร์ที่ให้เสียงเพี้ยนเแบบความถี่คู่ควบที่สอง
นั่นมันจึงให้เสียงที่กลางที่ไพเราะคล้ายแอมป์หลอด
ซึ่งแอมป์ทรานซิสเตอร์ตัวอื่นๆ ให้ไม่ได้

ที่ผมไม่ซื้อ  Crown XLS 602
เพราะผมมีแอมป์หลอดโมโนงานวัด  ที่โมเองและให้เสียงที่เหนือกว่า Crown XLS 602
ร้องในบ้านด้วยแอมป์หลอด ราคาติดดินไม่กี่พันบาท

คุ้มไม่รู้จะคุ้มอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 16:03:42 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ สมหวังsvs

• ระดับ 4
  • *
  • 7664DACF/8FE6CE58 อไก่ 129734AA 70952D8D น้ายอด
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 17:07:25 น. »
มารับข้อมูลดีๆครับ  :thank1:

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 17:43:06 น. »

ผมเอ่ยถึง  Ambience ,  Harmonic 

ยังขาดอีกตัวซึ่งเพียงพอต่อความต้องการ  คือ  Dynamic

ซึ่งทั้งสามตัวนี้มีส่วนสำคัญอย่างมาก ที่จะทำให้ ซาวด์ฟ้อนของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
และมันคือด่านแรกที่ทำให้กลายเป็น SF2 ในระดับสากล
เมื่อเป็นสากล  มันเล่นตั้งแต่หมอรำ จนถึง บีโธเฟน หมายเลข 5 ได้อย่างไพเราะ

ไดนามิก  คุ้นหูอยู่แล้วผมคงไม่อธิบายนะครับ...

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2014, 21:10:37 น. »
พี่ครับอยากฟัง SOUNDFONT อีกเพลงครับ ขอ "แพ้ใจ" ของใหม่ เจริญปุระ
   ก่อนสงกรานต์ ไปประชุมที่บางพลีเสร็จแล้วว่าจะไปเอาปรี
แต่ไปไม่ถึงรถติดมากหลายกิโลเลย เห็นว่าซ่อมสะพานเลยต้องกลับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2014, 21:16:27 น. โดย แสง สารภี »