ผู้เขียน หัวข้อ: กดเล่นเสียง Midi Effect เสียงออกไม่ตรงกับปุ่มที่กด  (อ่าน 2747 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มบ้านนา

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • No. 6C8A361C (ลูกค้า ศิลปินหน้าวัด...อ.ไก่)
กดเล่นเสียง Midi Effect เสียงออกไม่ตรงกับปุ่มที่กด
« เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 09:36:53 น. »
อ้างถึง
การเล่นเสียง Midi Effect
[  Heart Beat เสียงหัวใจเต้น
]  Screaming เสียงหวีดร้อง
Q Car-Engine เสียงสตาร์ทรถยนต์
W Car-Stop เสียงรถเบรค
E Car-Pass เสียงรถวิ่งผ่าน
R Car-Crash เสียงรถชนกัน
T Telephone เสียงโทรศัพท์
Y Horse-Gallop เสียงม้าวิ่ง
A Applause เสียงปรบมือ
S Siren เสียงหวอ
D Dog เสียงหมาเห่า
F Laughing เสียงหัวเราะ
G Gun-Shot เสียงยิงปืน
H Helicopter เสียงเฮลิคอปเตอร์
Z Seashore เสียงฝนตก
X Wind เสียงลมพัด
C Thunder เสียงฟ้าผ่า
V Train เสียงรถไฟ
B Bird เสียงนกร้อง
N Bubble เสียงน้ำไหล
M Kick Drum เสียงกลองกระเดื่อง
J Close Hi-hat เสียงฉาบเหยียบ
K Snare Drum เสียงกลองแต๊ก
L Cowbell เสียงกระดิ่งวัว
U Tambourine เสียงรำมะนา
I High Tom 1 เสียงกลองทอม สูง
O High Tom 2 เสียงกลองทอม ต่ำ
P Crash Cymbal เสียงแฉ
...เวลากดเล่นเสียง Midi Effect เสียงออกไม่ตรงกับปุ่มที่กด เช่น กดปุ่ม D (D Dog เสียงหมาเห่า)
มันจะเป็นเสียงนกร้องครับ..........เป็นเพราะอะไรครับ..บางเสียงก็ดังเบามาก :thank1: :thank1:
บางปุ่มกดแล้วก็ไม่มีเสียง..เงียบไปเลย :strom: :mad245:

ออฟไลน์ uit

• ระดับ 4
  • *
  • HL#1 No.440806DB HL#2 No.4D2D90F3
Re: กดเล่นเสียง Midi Effect เสียงออกไม่ตรงกับปุ่มที่กด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 09:53:32 น. »
ขึ้นอยู่กับ SoundFont  อาจใส่เสียงมาไม่ครบครับ

• ระดับ 4
  • *
  • No. 6C8A361C (ลูกค้า ศิลปินหน้าวัด...อ.ไก่)
Re: กดเล่นเสียง Midi Effect เสียงออกไม่ตรงกับปุ่มที่กด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 10:06:46 น. »
อ้างถึง
ขึ้นอยู่กับ SoundFont  อาจใส่เสียงมาไม่ครบครับ
:thank1: เดี๋ยวจะทดลองเปลี่ยนทดสอบดูครับ

ออฟไลน์ บ่าวฮ่มหม่วง

• ระดับ 3
  • *
  • hl :6D2A9873 (ศิลปินหน้าวัด)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 11:42:52 น. »
ถ้าเป็นesarn inter sf2 จะกดตรงได้ ต้องปรับเป็น ทั่วไป นะ

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 11:52:22 น. »
...เวลากดเล่นเสียง Midi Effect เสียงออกไม่ตรงกับปุ่มที่กด เช่น กดปุ่ม D (D Dog เสียงหมาเห่า)
มันจะเป็นเสียงนกร้องครับ..........เป็นเพราะอะไรครับ..บางเสียงก็ดังเบามาก :thank1: :thank1:
บางปุ่มกดแล้วก็ไม่มีเสียง..เงียบไปเลย :strom: :mad245:
ดูครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 23:31:34 น. »
กรณีโหลด SF ผ่านโปรแกรม ต้องตั้งเป็น Soundfont นะครับ... จึงจะตรง ... หากเป็น Gm reset  จะไม่ตรง
และหากตั้งเป็น Soundfont  แล้วบางเสียงไม่มี ไม่ตรงก็จะขึ้นอยู่กับ SF  ตัวนั้น ๆ เอง ว่าใส่เอ็ฟเฟ็คมาครบถ้วนหรือไม่ ... :devil:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 23:35:27 น. โดย กฤษฎานคร »

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2009, 23:49:39 น. »
กรณีโหลด SF ผ่านโปรแกรม ต้องตั้งเป็น Soundfont นะครับ... จึงจะตรง ... หากเป็น Gm reset  จะไม่ตรง
และหากตั้งเป็น Soundfont  แล้วบางเสียงไม่มี ไม่ตรงก็จะขึ้นอยู่กับ SF  ตัวนั้น ๆ เอง ว่าใส่เอ็ฟเฟ็คมาครบถ้วนหรือไม่ ... :devil:

สนับสนุนคำตอบนี้ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2009, 08:51:27 น. »

อ้างถึง
กรณีโหลด SF ผ่านโปรแกรม ต้องตั้งเป็น Soundfont นะครับ... จึงจะตรง ... หากเป็น Gm reset  จะไม่ตรง
และหากตั้งเป็น Soundfont  แล้วบางเสียงไม่มี ไม่ตรงก็จะขึ้นอยู่กับ SF  ตัวนั้น ๆ เอง ว่าใส่เอ็ฟเฟ็คมาครบถ้วนหรือไม่ ...
ผมใช้ป่นพิณอีสานอินเตอร์ ครับ...ท่านอื่นๆเป็นเหมือนผมหรือเปล่า..ถ้าเป็น
สงสัยป่นพิณตัวต่อไป..ฝากท่าน อ.ไก่ ใส่เอ็ฟเฟ็คมาครบถ้วนด้วยนะครับ

.....แก้อย่าง ป๋าลูกทุ่งสมใจนึกแล้วครับ...อาการยังเหมือนเดิม..
กด ปุ่ม D (dog เสียงสุนัข) กลายเป็นเสียงนกเหมือนเดิม...(ยังไมได้เปลี่ยน SF)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 20 สิงหาคม 2009, 08:55:04 น. โดย หนุ่มบ้านนา »

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2009, 09:24:58 น. »
ผมใช้ป่นพิณอีสานอินเตอร์ ครับ...ท่านอื่นๆเป็นเหมือนผมหรือเปล่า..ถ้าเป็น
สงสัยป่นพิณตัวต่อไป..ฝากท่าน อ.ไก่ ใส่เอ็ฟเฟ็คมาครบถ้วนด้วยนะครับ

.....แก้อย่าง ป๋าลูกทุ่งสมใจนึกแล้วครับ...อาการยังเหมือนเดิม..
กด ปุ่ม D (dog เสียงสุนัข) กลายเป็นเสียงนกเหมือนเดิม...(ยังไมได้เปลี่ยน SF)

ปรับตามที่ผมแปะรูป นะครับ  จบข่าว .. :devil:

somjainuk74

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2009, 09:38:59 น. »
ปรับตามที่ผมแปะรูป นะครับ  จบข่าว .. :devil:
(....)

กฤษฎา ช่องการเปลี่ยนคีย์เพลง ถ้าเสียบ USB มิดี้ เสียงออกไปที่ซาวน์นอกเช่น SC 55 หรือ 88-88 โปรฯ
จะเสียงคีย์เพลงห้องแรกดังขึ้นมา 1 ครั้งจึงเริ่มเพลง มีหลายเพลงที่เป็น ยกตัวอย่าง มนต์เมืองเหนือ ทูล ทองใจ
ต้องเปลี่ยนเป็น Coarse Tune จึงหายดัง

ออฟไลน์ เด็กชายไพศาล

• *
  • 96E35CF7,6D291875,56292D0D
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2009, 09:45:32 น. »
ของผมก็ไม่ตรงครับ  ใช้ SoundFont Xtreme's Preset 1.8

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 20 สิงหาคม 2009, 10:05:13 น. »
กฤษฎา ช่องการเปลี่ยนคีย์เพลง ถ้าเสียบ USB มิดี้ เสียงออกไปที่ซาวน์นอกเช่น SC 55 หรือ 88-88 โปรฯ
จะเสียงคีย์เพลงห้องแรกดังขึ้นมา 1 ครั้งจึงเริ่มเพลง มีหลายเพลงที่เป็น ยกตัวอย่าง มนต์เมืองเหนือ ทูล ทองใจ
ต้องเปลี่ยนเป็น Coarse Tune จึงหายดัง

รับทราบครับ ป๋า ...