ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์สาย เสียงไม่ดัง ทำอย่างไรดีครับ  (อ่าน 8804 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศิลปินหลังวัด

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • สถานะ 5D265A1 / 5F62B6F0 ( สามหนุ่ม NDD )
ไมค์สาย เสียงไม่ดัง ทำอย่างไรดีครับ
« เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 10:08:25 น. »
เสียบเข้ามิกซ์เซอร์ ครับ SHURE 58 เสียงออกน้อยมากต้องเร่ง GAIN จนสุดครับ จึงจะดัง ท่านใดมีวิธีแก้บ้างครับ หรือว่าท่านใดเป็นแบบนี้บ้าง :thank1:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
Re: ไมค์สาย เสียงไม่ดัง ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 10:16:05 น. »
เสียบเข้ามิกซ์เซอร์ ครับ SHURE 58 เสียงออกน้อยมากต้องเร่ง GAIN จนสุดครับ จึงจะดัง ท่านใดมีวิธีแก้บ้างครับ หรือว่าท่านใดเป็นแบบนี้บ้าง :thank1:

ซื้อสายใหม่  หัวแจ๊ค XLRใหม่  ทำสายสัญญานแบบ Balance ครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
Re: ไมค์สาย เสียงไม่ดัง ทำอย่างไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 10:16:30 น. »
ใช้แจ๊คแบบไหนครับ XLR หรือ Phone ถ้าแบบ Phone มันต้องเสียบที่ช่อง Line ซึ่งต้องเร่ง Gain มาก เพราะ Preamp ของ Line มันถูกออกแบบมาให้รับสัญญาณแรง ๆ ลองเปลี่ยนเป็น XLR ครับ

santipong lopburi

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 10:32:28 น. »
เห็นด้วยครับ....อิออิ

:th2:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 11:24:52 น. »

ลองถอดหัวมาตรวจสอบดูครับถ้าเป็น xlr อยู่แล้ว

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 11:44:59 น. »
ใช้แจ๊คแบบไหนครับ XLR หรือ Phone ถ้าแบบ Phone มันต้องเสียบที่ช่อง Line ซึ่งต้องเร่ง Gain มาก เพราะ Preamp ของ Line มันถูกออกแบบมาให้รับสัญญาณแรง ๆ ลองเปลี่ยนเป็น XLR ครับ
อ่านในคู่มือมิกเซอร์หลายๆๆรุ่น เขียนไว้คล้ายๆกัน สรุปว่า...
ไมค์ ต้องเสียบเข้าช่องที่เขียนว่า MIC ครับ (ส่วนมากจะเป็นหัวแบบ XLR )
หมายความว่าช่องนัั้นไว้สำหรับรับสัญญาณไมค์ ซึ่งระดับสัญญาณมันจะมาค่อนข้างเบา (แค่ microphone level)
มิกซ์บางรุ่น จะต้องกดปุ่มที่เขียนว่า MIC ด้วย จึงจะพอดีสำหรับรับสัญญาณไมค์ (เช่น power mixer ของยามาฮาบางรุ่น)
ถ้าไปเสียบที่ช่องอื่น หรือไม่กดปุ่มที่ว่า จะกลายเป็นป้อนสัญญาณไมค์เข้าช่องที่รับสัญญาณอื่น (ส่วนมากเป็น line level) เสียงก็จะเบา  พอเบาก็เร่ง  เมื่อเร่งก็จะมีสัญญาณรบกวนถูกเร่งพร้อมกันด้วย

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 12:09:32 น. »
แต่ก็แปลกเน๊าะ...
สายไมค์ที่ทำสำเร็จขายส่วนใหญ่ใช้หัว Jack Phone แถมมากับไมค์ก็ยังเป็น Jack Phone 

;D ;D

ออฟไลน์ เก่งฐิติพรมิวสิค_hs6tre_

• ระดับ 5
  • *
  • 552F10E0/1299C922 (อ.ปู่ วัฒนาพงษ์)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 12:39:06 น. »
แต่ก็แปลกเน๊าะ...
สายไมค์ที่ทำสำเร็จขายส่วนใหญ่ใช้หัว Jack Phone แถมมากับไมค์ก็ยังเป็น Jack Phone 

;D ;D
อิอิ....ช่างแถวๆบ้านจะได้มีงานทำครับ ;D

• ระดับ 4
  • *
  • สถานะ 5D265A1 / 5F62B6F0 ( สามหนุ่ม NDD )
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 13:52:49 น. »
แบบนี้เลยครับ อันนี้ตัวอย่างนะครับที่ใช้งานต้อเปลี่ยนเป็น XLR หรอครับ มันถึงจะดัง จะลองทำตามท่านอนันตชัย บอกครับ :thank1: จะมารายงานผลทีหลังครับ :thank1:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 17:17:49 น. »
แบบนี้เลยครับ(....) อันนี้ตัวอย่างนะครับที่ใช้งานต้อเปลี่ยนเป็น XLR หรอครับ มันถึงจะดัง จะลองทำตามท่านอนันตชัย บอกครับ :thank1: จะมารายงานผลทีหลังครับ :thank1:
ถ้าให้ผมเดานะครับ
สายพวกนี้ทำมาสำหรับเสียบไมค์ เข้า pre ไมค์ หรือเสียบพวกเครื่องเล่นที่เป็นแอมป์รวมสำหรับร้องคาราโอเกะในบ้าน
ซึ่งช่องเสียบไมค์จะทำมาเป็น phone ทั้งนั้น ไม่ค่อยเห็นมี XLR
ต่างจากแจค phone ที่ mixer คือ แจค phone ที่ pre ไมค์ หรือแอมป์คาราโอเกะ ทำมารองรับสัญญาณไมค์
คือเป็นแจค phone ก็จริง แต่ภาคขยายข้างในมันแรงพอที่จะขยายสัญญาณระดับ microphone level ครับ

ส่วน แจค phone ที่ mixer ภาคขยายมันมีกำลังขยายน้อยกว่า  เพราะเอาไว้แค่ขยายสัญญาณระดับ line level ซึ่งมาแรงอยู่แล้ว แรงกว่าสัญญาณไมค์มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 17:33:57 น. โดย เสธ.รุณ »

nakarat

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 17:24:45 น. »
ในบางเวลาเส้นผม ก็จะมีไว้บังภูเขาจริงๆนะครับ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 9 พฤษภาคม 2011, 17:33:12 น. »
ในบางเวลาเส้นผม ก็จะมีไว้บังภูเขาจริงๆนะครับ

ไม่น่าใช่เคล็ดลับ หรือบังภูเขาหรอกนะครับ เพราะเป็นเรื่องที่เขากำหนดมาก่อนแล้ว ว่าให้ใช้อย่างนั้นๆ แต่ผู้ใช้ไม่ทราบเองครับ

--------------------------------------------
ทบทวน ระดับสัญญาณ ไล่จาก เบาสุดไป แรงสุด

1. Mic Level อันนี้จะเป็นระดับสัญญาณต่ำมากๆ เลยครับ มาจาก Microphone ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของสัญญาณ อยู่ในระดับ มิลลิโวลต์ครับ
2. Instrument Level อันนี้ก็ต่ำอยู่เหมือนกันครับ ส่วนมากแล้วจะหมายถึงสัญญาณที่มาจากพวก Pickup อย่างเช่นสัญญาณจากกีตาร์ไฟฟ้าหรือเบสไฟฟ้า อยู่ในระดับ มิลลิโวลต์เหมือนกันครับ

3. Line Level อันนี้สูงขึ้นมาหน่อย ซึ่งก็แบ่งเป็นสองประเภทใหญ่คือ
    3.1 Consumer Audio Equibment หรือบางทีเราจะเห็นเค้าเขียนว่า -10dBV เป็นระดับสัญญาณที่แรงแต่ไม่มากครับ
ใช้เป็นค่าอ้างอิงในพวกผลิตภัณฑ์ที่ไม่แพงมากอย่างพวกเครื่องเสียงตามบ้าน พวก Home DVD player อะไรเทือกนี้ครับ
คือเป็นระดับอ้างอิงทั้งด้านที่ส่งสัญญาณกับ ด้านที่รับสัญญาณ (เช่นจากเครื่องเล่น CD ไป แอมป์) ค่าอ้างอิงอยู่ที่ 0.3162 โวลต์ครับ

3.2 Professional Audio Equibment หรือบางทีเราจะเห็นเค้าเขียนว่า +4dBu เป็นระดับสัญญาณที่แรงมากขึ้นไปอีกระดับครับ
เป็นจุดอ้างอิงสำหรับพวกเครื่องไม้เครื่องมือที่อยู่ในระดับโปร...เช่นเครืองเสียงแพงๆ หรืออุปกรณ์ห้องอัด ค่าอ้างอิงอยู่ที่ 1.228 โวลต์ครับ

4. Speaker Level อันนี้เป็นระดับสัญญาณที่แรงที่สุด...พอที่จะขับให้กรวยลำโพงขยับได้เลย
อันนี้หลายสิบโวลต์ครับ...ถ้า Amp หลายพันวัตต์ อาจจะเข้าใกล้ร้อยโวลต์ได้ครับ เผลอไปจับ ได้เต้นแน่ๆครับ...

เครดิต :   http://www.kce101.com/forums/index.php?topic=1442.0

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2011, 17:42:28 น. »
ทดสอบแล้วครับดังดีครับ ดังกว่าเก่า  :thank1: ทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ (มันดูดด้วยนะ อิอิ ไฟนะ ไม่ใช่เสียง อิอิ :thank1: :thank1:) :flower: :flower: ;D ;D

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2011, 17:51:41 น. »
(....)

ลองถอดหัวมาตรวจสอบดูครับถ้าเป็น xlr อยู่แล้ว
หัวแบบนี้ที่ไหนครับ อิอิ แถวบ้านธรรมดาครับ 30-80 กว่าบาท แถวบ้านผม ของท่านมานพเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2011, 21:32:28 น. »
คู่ละประมาณเจ็ดร้อยบาทครับ

ออฟไลน์ หนุ่มนากระแซง

• *
  • HL#440A06D6 (Xmen)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2011, 21:36:28 น. »
คู่ละประมาณเจ็ดร้อยบาทครับ

ถูกเนาะ  ;D

• ระดับ 4
  • *