ผู้เขียน หัวข้อ: ไมค์สายใหม่ของพี่ยอด  (อ่าน 6269 ครั้ง)

ออฟไลน์ วรชัย23

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
ไมค์สายใหม่ของพี่ยอด
« เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 17:39:08 น. »
คู่กัดทั้งหมดมี ชัวร์แท้ SM58/Beta58 Sen...60yearจีน/835แท้เพชรสยาม  เบต้า58จีนและซุปเปอร์ลักซ์C1
ไม่ได้เอามากองทั้งหมดทีเดียวนะครับ ไล่เทียบเอาตามร้านที่เล่นประจำและของพวกนักร้องที่มาร้องด้วยแบบปรับที่มิกซ์เที่ยงหมดตั้งขาไมค์สองตัวแล้วร้องจริงเล่นจริงในเวลางาน โดยร้องเพลงท่อนละไมค์สลับกันครับ
ยกแรกSEN60ตัวรักของผม ที่มักจะมีปัญหาจมเมื่อเจอเครื่องPAห่วยห่วยแต่จะโชว์ซีนได้ดีในPAที่ใสใสชัดชัดหน่อย ไมค์รุ่นนี้เสียงดีครับแต่มันนุ่มไปหน่อยเพราะย่านต่ำมันมามากแต่ไม่แตกใช้คู่กับไมค์ลอย111ปรับจนต่ำแตกแต่ตัวนี้ไม่แตก ปลายแหลมออกซิบ แต่กลางมักหายเมื่อร้องอัดแรงแรง เอาเป็นว่าผมใช้เจ้านี่กับเครื่องของผมเองที่รู้ใจพอสมควร
พอเปลี่ยนเป็นไมค์พี่ยอด ผลคือเสียงนิ่งแล็ตดีมากกลางไล่ขึ้นมา ต่ำที่คอยสะกิดใจหายไป ทำให้เสียงร้องชัดและร้องง่ายขึ้นมาก อัดใส่แรงแรงในเพลงร็อคเสียงไม่แตก

อีกคืนถัดมาลองกับเบต้าแท้ครับเพราะคืนก่อนนักร้องคนนี้ผมจำเสียงเขาได้แล้วเหมือนเขาใช้ไมค์ไม่ค่อนเป็นทั้งที่ร้องอาชีพมานาน เสียงไมค์ผมดีกว่าในขณะที่ร้องเพลงคู่กันตลอดจนทำให้ผมสงสัยในตัวไมค์กับราคาที่แพงโคตร ผลคือเบต้าแท้เสียงชัดละเอียดมากแต่กลางมันโด่งเกินไปถ้าจะใช้งานจริงต้องไล่เมนอีคิวใหม่หมด แต่ต้องยอมรับเรื่องอีคิวมันไล่กันได้แต่เรื่องคุณภาพเสียงยังกระดูกคนละเบอร์ครับ ทิ้งห่างแบบหายหาย เนื้อเสียงและความชัดนะครับ แต่.....ณ.ขณะนั้นK11เอาซีนไปกินครับเนื่องจากมันดันแม็ทกับระบบที่เซ็ทไว้พอดีเลย

วันนี้เจอSM58แท้ครับ ไมค์รุ่นนี้ส่วนตัวบอกตรงเลยครับว่าไม่เหมาะสมครับ กับราคาขนาดนี้และเสียงที่ได้ ความนิ่งและชัดในเนื้อเสียงดีเหมือนเบต้าแต่ปลายแหลมจมไม่พุ่ง

พรุ่งนี้เจอ835แท้ครับ ไมค์รุ่นนี้ยังมีข้อกังขาเรื่องเสียงบางครับ แต่ลองกับSEN60ผมเลือกใช้835ที่ออกใสใสบางบาง และpaของชุดนี้ไม่สามารถวัดอะไรได้เลย

กับเบต้าจีน ความดังพอกันครับเสียงออกคล้ายกันมากแต่เบต้าจีนหอนง่ายกว่ามากและเสียงหยาบกว่าเล็กน้อย ผมวางเบต้าจีนเป็นไมค์ตัวต่ำสุดในการใช้งานมาตั้งนานแล้วครับกับราคา700เสียงดีพอควรเลย ผมเลือกที่จะไม่วางซุปเปอร์ลักซ์C1ซึ่งเสียงดีมากเป็นมาตรฐานเพราะว่าถ้าหัวมันบุบจะหาตระกร้อเปลี่ยนยากครับ แต่ซุปเปอร์ลักซ์มีดีที่เสียงใสกลางโปร่งเบสไม่แตกถ้าใช้ร่วมกันSEN60จะโดนSEN60ขี่เรื่องความหนาของเสียงต่ำที่ได้เนื้อกว่าและปลายแหลมที่พริ้วกว่าเล็กน้อยแต่ราคาไม่ถึงพันกับเกือบสองพันนี่ก็น่าคิดครับ

ปกติผมจะซื้อไมค์รุ่นละสี่ตัวครับเพื่อให้เป็นไมค์รุ่นเดียวกันทั้งหมดในเวทีหนึ่งหนึ่งเคยแล้วครับผสมกันมั่ว หอนเละตุ้มเป๊ะเลยครับปรับเอาใจอีกตัวอีกตัวบาง เพิ่มโลว์ให้หนาอีกตัวก็หึ่ง
ส่วนตัวที่เอาsm58แท้มาสี่ตัว(ลงให้ร้านเช่านักร้องเขาว๊อนท์มามากมาก)ก็เหมือนเดิม และทุกครั้งที่เปลี่ยนรุ่มไมค์ผมจะไล่อีคิวเมนใหม่หมดเพื่อเอาใจไมค์อย่างเดียวครับอย่างอื่นช่างหัวมันเพราะเสียงไมค์สำคัญสุดถ้านักร้องไม่พอใจนี่มีอารมณ์บูดทำหน้าห่วยแน่นอน  อีกสองวันจะมาสรุปอีกทีครับ รอเอาไปกัดกับอีกสองรุ่นก่อน

ออฟไลน์ krabi1961

• ระดับ 2
Re: ไมค์สายใหม่ของพี่ยอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 18:43:02 น. »
กำลังมองหาไมค์สายเสียงดีๆมาเล่นอยู่พอดีเลย   ไม่ต้องโพสถามแล้ว ติดตามพี่ วรชัย23 ดีกว่า  อย่าให้นานนักนะครับ มันอยากรู้น่ะ      เออแต่ว่าพี่ใช้สาย กับหัว connector ยี่ห้ออะไรในการเทียบครั้งนี้ครับ   เพราะผมลองเปลี่ยนสายไมค์ เสียงก็เปลี่ยนไป    คอนเนคเตอร์ของ Neutrik ,amphenol,switchcraft  ก็เสียงไม่เหมือนกัน       สายโมกามิ  สายเบลเดน สายออดิโอเทคนิกา สายชัวส์ ล้วนเสียงไม่เหมือนกัน    ไมค์แต่ละตัวมันชอบสาย และหัวคอนเนคเตอร์แบบไหนก็ไม่รู้      เอาเป็นว่าครั้งนี้บนสายและคอนเนคเตอร์เดียวกันละกันนะครับ   

ออฟไลน์ AJ-AUDIO

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 19:54:27 น. »
รีวิว  ละเอียดยิบเลยครับ  แต่อ่านแล้วยัง งง นิดหน่อย 555

:love2: :love2: :love2:

ออฟไลน์ โกโย่งพะงัน

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75309 kung d4d
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 20:00:33 น. »
ตั้งแต่ได้มายังไม่ได้ลองเลยครับ

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 20:03:31 น. »
ตั้งแต่ได้มายังไม่ได้ลองเลยครับ

:cheer: :beer: เหมือนกันเลย ตั้งแต่ได้มายังไม่ได้ลองเลย เพราะติดงานภาระกิจหลักอีกแล้ว ลองเพียงแต่ว่าต่อแล้วมันดังครับ  :th2: :th2:

ออฟไลน์ โกโย่งพะงัน

• ระดับ 5
  • *
  • 95E75309 kung d4d
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 20:32:14 น. »
    :cheer: :beer: เหมือนกันเลย ตั้งแต่ได้มายังไม่ได้ลองเลย เพราะติดงานภาระกิจหลักอีกแล้ว ลองเพียงแต่ว่าต่อแล้วมันดังครับ  :th2: :th2:
ไม่รู้ว่ามันจะดัง หรือมีเสียงออกหรือเปล่า เสียวอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวจะหมดรับประกันเสียก่อน อิอิอิ

ออฟไลน์ Nineyod

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 28 เมษายน 2013, 23:14:52 น. »
ไม่รู้ว่ามันจะดัง หรือมีเสียงออกหรือเปล่า เสียวอยู่เหมือนกัน เดี๋ยวจะหมดรับประกันเสียก่อน อิอิอิ

โกไม่ต้องห่วงครับสินค้าที่เฮียสมโภชนำเข้ามา

ต้องทดสอบจนมั่นใจถึงจะขาย

โกไม่ต้องห่วงเรื่องการรับประกันครับ

ผมและบริษัทเอเจ ไม่ทิ้งลูกค้าให้เหงาแน่นอนครับ

----------------

ขอบคุณน้องวรชัยที่ช่วยรีวิวไมค์ที่ไปรับถึงบริษัท

ผลการทดสอบออกมาจะเป็นอย่าง บริษัทยินดีน้อมรับครับ

เสียงผ่านอยู่แล้วครับพี่ยอดผมตามสอดแนมajมาสักระยะแล้วครับจนมั่นใจในเฮียแซมและแนวทางการนำสินค้ามาขายของเฮียแกครับ "ของต้องไม่ห่วยแบบเน้นราคาต่ำเข้าว่า คุณภาพต้องผ่านเกณมาตรฐานในราคาที่อาจจะต้องเพิ่มอีกสักนิดนึงถึงมากสักหน่อยจากรากหญ้าแต่คุ้มกว่าการอัดงบลงไปแบบไม่ลืมหูลืมตาเพียงแค่อักษรjb..Cro..คนเล่นajต้องเป็นคนคิดเยอะหน่อยล่ะครับถึงเล่นยี่ห้อนี้"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 05:32:24 น. โดย วรชัย23 »

ออฟไลน์ ปิยะ

• ระดับ 3
  • *
  • No. 6DDA0488 (ครูภูมิ)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 09:29:26 น. »
ขอผมยังนอนอยู่ในกล่องเลยครับ

ออฟไลน์ pong007

• ระดับ 3
  • *
  • 768C99C6 ซื้อจาก อู๊ด โคจร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 29 เมษายน 2013, 09:39:14 น. »
เอ...ถ้าเราถอดเอาหัวไมค์ไปใส่ไมค์ลอย prourotech เสียงมันจะดีขึ้นหรือเปล่าครับครับ  ;D

111เสียงออกหนากว่าครับด้วยย่านต่ำที่มาล้นนิดหน่อยแบบต้องลดเบสมาสักสิบโมง เสียงหยาบกระด้างกว่าk11ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 05:25:13 น. โดย วรชัย23 »

• ระดับ 4
  • *
  • HL#6E614E4C จากท่านหลานย่าเหล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 05:11:12 น. »
คือไม่ได้เอามากองทั้งหมดทุกตัวแล้วสอยพร้อมกันครับ อาศัยไปเทสตามร้านที่ตระเวณเล่นประจำเอาครับเลยอาจงงเล็กน้อยต้องค่อยค่อยอ่านใจเย็นเย็นครับ เสียงค่อนข้างพุ่งมีน้ำหนัก หรือเรียกได้ว่าตามกราฟที่กล่องเป๊ะครับทำให้มีหางเสียงซิบซิบแม้ไม่มีFXใดใด ตอนนี้ยังสรุปไม่ได้ชัดเจนครับเพราะผมไม่คิดถึงเรื่องราคา รอบนี้เอาเสียงล้วนล้วนครับถ้าเทียบกับราคานี่ไม่ต้องคิดครับสอยได้เลย ผมกำลังมองถึงการที่จะต้องมีไมค์รุ่นเดียวกันใช้ครั้งละมากกว่าสี่ถึงหกตัวครับ ถ้าเล่นsmแท้มีจุกครับ ซุปเปอร์ลักษ์ก็ดีแต่รำคาญเรื่องตระกร้อบุบเลยไปลงที่เบต้าจีนตระกร้อสนิมกินอีก

แพทเทิร์นรับเสียงดีมากหันเกิน45องศาเสียงไม่เข้าแล้วไม่ต้องกลัวหอนมอนิเตอร์ ดังนั้นสรุปคร่าวคร่าวไปก่อนได้ว่าเหมาะสำหรับติดฟิกบนขาไมค์ให้นักดนตรีร้องประสานได้ดีทีเดียวครับ
หรือลงเครื่องเช่าก็ไม่โดนบ่นแน่นอน
เสียงแฟลตดีมากที่มิกซ์ไม่ต้องปรับเลยเที่ยงหมด ถ้าsm58ต้องเร่งแหลมนิดนึง
เบต้าแท้ ก้อนน้ำแข็งมือใสใสที่ไม่มีฟองอากาศ
smแท้ ก้อนอะคลีลิคใสที่มีรอยถูด้วยกระดาษทราย เหลื่ยมมุมชัดเจนแต่ออกด้านด้าน
k11 น้ำตาลทรายขาวจั๊วมัดในถุงพลาสติกใส(ถุงใส่แกง) ใสเพราะมีแสงสะท้อนถุงพลาสติก(ปลายแหลมซิบ) น้ำตาลทรายขาวที่บริสุทธิ์มวลเล็กเล็กรวมเป็นก้อนใหญ่คือเสียงที่ละเอียด แต่ยังอยู่ในโทนขาว

พกมาหลายวันแล้วครับกับเครื่องที่จำเสียงได้หลายชุดจำเสียงไมค์k11ได้แล้ว พรุ่งนี้เริ่มกลับไปใช้ไมค์เดิมครับสักสัปดาห์หน้าคงสรุปได้ แต่บอกตรงตรงk11ไม่มีสะกิดใจเรี่องอื่นเลยในการใช้งานไม่ต้องปรับนู่นนี่ให้วุ่นวาย แม็ทกับเครื่องเสียงทุกชุด มีก็แค่เรื่องเม็ดเสียงที่มันละเอียดกว่าของแพงแค่นั้นครับ  ถ้าไม่ลืมจะพกกล้องไปด้วยครับกับเครื่องเสียงแต่ละชุด

เรื่องสายใจเย็นครับเดี๋ยวจะกลายเป็นมึน สายแต่ละรุ่นเสียงเปลี่ยนเรื่องจริงมากมากครับผมทำคานาเร่แบบพอดีใช้เลยครับไม่กล้าตัดยาวยาวเลย สายไดนาคอมกับคานาเร่เหมือนหนังเรื่องอวตาลฉากCGแบบดูผ่านCDกับดูผ่านDVDครับคล้ายกันมากแต่ความมีชีวิตของเสียงนี่ฟังออกครับยิ่งถ้าร้องเองนี่รู้เรื่องถึงหงุดหงิดเลยล่ะครับ

เวลาผมทดสอบของเล่นใหม่ผมจะไม่ฟังแบบเปรียบเทียบครับมันจะหลอนว่าของแพงของใหม่ต้องดีกว่า แต่จะเอาไปใช้งานจริงสักระยะให้จำเสียงของอุปกรณ์ชิ้นนั้นให้ได้และเพื่อปรับเซ็ทอัพให้รีดมันออกมาให้ดีที่สุด แล้วคราวนี้พอกลับไปใช้ของเดิมที่จำได้แล้วว่าดีที่สุดของของเก่าได้แค่ไหน จะรู้สึกเลยว่า ทนเล่นกับของเก่าไม่ได้เลยเหมือนที่ผมพกGT40ไปทุกที่แบบเสียบติดตายตลอดกับNBไปไหนไปกัน เคยขี้เกียจเอาไปเล่น โดนนักร้องด่าเลย มันก็จำเสียงได้ ทั้งที่ออนบอร์ดมันก็โออยู่นี่หว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 05:21:56 น. โดย วรชัย23 »

ออฟไลน์ จุติมิวสิค

• ระดับ 3
  • *
  • HL#.8C0ABECD..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 08:35:04 น. »
ขอบคุณท่าน.วรชัย23.มากครับ
ที่เอาข้อมูลเรื่องไมค์มาให้ความรู้กับเพื่อนๆๆ
"ใช้จริง"+"ฟังจริง"+สรุป"ข้อดี+ข้อเสีย"แบบฟันธง
.............. :thank1:.............

• คณะบริหาร
  • 4864146E/786AD800 [วิทยา]8008FCC9
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 10:22:10 น. »
ขอบคุณรีวิวดีๆแบบนี้ด้วยครับ.. :thank1: :love2:

ออฟไลน์ เดวิด ณ.นครราชสีมา

• *
  • HL#8D1F1119 ครูภูม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 10:46:52 น. »
เสียงดังชัดดี ออกกว้างดี ไม่ต้องปรับสูงมาก ดูดเสียงดีไม่เหนื่อย ผมใช้มาหลายงานแล่วครับ

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 10:53:38 น. »
เสียงดังชัดดี ออกกว้างดี ไม่ต้องปรับสูงมาก ดูดเสียงดีไม่เหนื่อย ผมใช้มาหลายงานแล่วครับ

แล้วก็ไม่มารีวิวให้สมาชิกอ่านมั่งล่ะน้า.. ;D

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 17:18:15 น. »

ใช่ครับตามนี้ :th2: เอแต่แปลกเวลาถือเฉยๆ ไม่ร้อง ถือไปถือมา มันดังเหมือนไมค์กลิ้งบนโต๊ะ ก๊อกกั๊ก ผมปรับอะไรมากไปหรือเปล่า ผู้รู้แนะนำด้วย :thank1:

ออฟไลน์ pompattaya

• *
  • 8CA852E6, 55019532
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 21:31:26 น. »
SM58 กับ Beta58 เขาเอาไว้ใช้งานคนละแบบ เขาออกแบบวอยซ์มาต่างกัน เอามาเทียบกันไม่ได้หรอก ผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 21:34:08 น. โดย pompattaya »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 21:59:19 น. »
พรุ่งนี้ถ้าออฟฟิตเปิดผมจะเข้าไปเอามาใช้อีกสองตัวเป็นห้าตัวคงการันตีได้ในระดับนึงนะครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 7EE34218 อภินันทนาการ จาก "หนุ่มเมืองลำดวน"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 3 พฤษภาคม 2013, 22:59:04 น. »
ใช่ครับตามนี้ :th2: เอแต่แปลกเวลาถือเฉยๆ ไม่ร้อง ถือไปถือมา มันดังเหมือนไมค์กลิ้งบนโต๊ะ ก๊อกกั๊ก ผมปรับอะไรมากไปหรือเปล่า ผู้รู้แนะนำด้วย :thank1:

ลองเปิดหัวครอบไมค์ออกมาดูครับ วอยส์ไมค์รุ่นนี้ท้ายเป็นเกลียวหมุนเข้าติดกับตัวกระบอกไมค์  ลองดูว่าวอยส์หมุนไว้แน่หรือเปล่าครับ

:love2:

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 07:04:06 น. »

ท่านผู้นี้นะผมว่า เล่นก็เล่นไป แต่ทำไมตาต้องเป็นแบบนั้น...   ;D

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 07:10:37 น. »
ตกลงไมค์เจ้ายอด  หรือไมค์เฮียแซม

• คณะบริหาร
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 07:11:24 น. »
ตกลงไมค์เจ้ายอด  หรือไมค์เฮียแซม

ไมค์เฮีย แต่ยอดขาย..อิอิ ;D

ออฟไลน์ เทิดศักดิ์

• ระดับ 3
  • *
  • HL-5DDBED41(สมชาย)
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 07:11:30 น. »

[/quote]

...ชองผมก็เป็นเหมือนท่านนั่นแหละ ถอดฝาแล้วหมุนวอยล์ไมค์ให้แน่น ใช้ได้ครับ....

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 13:56:51 น. »
ไมค์เฮีย แต่ยอดขาย..อิอิ ;D

สรุปว่าเป็น S&Y  ดีม่ะ   SAM & YOD

:love2: :love2: :love2:

• ระดับ 5
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 20:30:56 น. »
หมอนพ น่าจะชอบไมค์ทรงนี้หล่ะสิ

ออฟไลน์ ขจร

• ระดับ 5
  • *
  • HL#6D211877 (ลูกทุ่งสมใจนึก)
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: วันที่ 4 พฤษภาคม 2013, 21:40:51 น. »
ลองเปิดหัวครอบไมค์ออกมาดูครับ วอยส์ไมค์รุ่นนี้ท้ายเป็นเกลียวหมุนเข้าติดกับตัวกระบอกไมค์  ลองดูว่าวอยส์หมุนไว้แน่หรือเปล่าครับ

:love2:
:thank1:เดี๋ยวจะลองเปิดดู :thank1:ตามนั้นจริงๆ  :th1: :thank1: :thank1: