ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามท่านมะละกอ ครับ  (อ่าน 36991 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: รบกวนถามท่านมะละกอ ครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 15:53:53 น. »
อย่างที่บอก  ถ้าไม่รีบร้อนผมทำให้ครับ เป็นแซมเปิ้ล

ถ้าอยู่ต่างจังหวัดคงลำบากเรื่องหาซื้ออุปกรณ์

ที่ยากคือ  คอยล์ขดลวด
โทร.เช็คเจ้าประจำแล้ว  เขาบอกเดี๋ยวนี้โรงงานเล่นตัว
ต้องสั่งที่ 50 ตัวขึ้น

มีทางเดียวต้องหาซื้อสำเร็จรูปที่ค่าสูง แล้วมาถอยเส้นลวดออกเอา

ส่วน C  ใช้ เบนนิก สีดำพอครับ

C  ค่า   8.04 uF  คงไม่มี

ต้องใช้   4.7  ,  3.3 uF  มาขนานกัน

ค่าทนไฟ  อยู่ที่  250 V พอครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:06:14 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:19:24 น. »
ตัวอย่าง

วางเลย์เอ้าท์

แพงหายห่วง  เมืองไทยมีตัวแทนจำหน่ายครับ

http://www.siam-audiophile.com/shop/

เบ็ดเสร็จ คู่ละสองหมื่น ไม่รู้อยู่หรือเปล่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:26:06 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ Lampean

• ระดับ 4
  • *
  • 77E63959 ประจักร สอิ้งแก้ว
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 16:59:30 น. »
ท่านมะละกอครับ...ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ...ผมมาคิดดูเมื่อสักครู่ ผมมีครอสนิจิตอล ผมเล่นสองทางเวลาตัดครอส ตัดตั้งแต่ประมาณนะครับบ้างที่ก็สูงกว่านี้หรือตํ่ากว่า สมมุติ 100 HZ เล่นสองทางตัดปลายที่ 18000HZ  ตัดได้หัวกับท้าย ถ้าผมได้เน็ตเวอร์ตแหลมอย่างเดียว ดอกกลางปล่อยอิสระ ดอกกลางข้างล่างตัดได้ แต่ดอกกลางบ้างดอกมันขับเสียงแหลมได้ด้วย (คือผมหมายความว่าเสียงที่มันเลยจุดตัดเสียงแหลมที่ดอกกลางมันขับมันจะไปทับซ้อนกัน) ถ้าจะขอความรู้เปลียนเป็นตัดเสียงกลางเป็นสองทางเสียเลย...จะทำให้วงจรที่ท่านมะละกอแนะนำยุ่งอยากขึ้นไหมครับ (ทุกวันนี้ผมก็ใช้เน็ตเวอร์ตตัวที่โพร์สนั้นเหละครับ แต่ได้ความจากท่าน ก็นึกขึ้นได้ว่าท่านนพเคยสอนเรื่องตัดครอสกับว่าให้ทิ้งช่วงความลาดชั้น ก็นึกขึ้นได้ว่าที่เราใช้อยู่เล่นสองทางกับเน็ตเวอร์ตของเราเสียงต้องทับซ้อนกันแน่ๆๆเลย กลัวไม่ใสกิ๊งๆๆนะครับ ไม่ทราบว่าเข้าถูกหรือเปล่านะครับ

:thank1: :thank1: :thank1:

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:21:33 น. »

1.   ท่านมะละกอครับ...ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ...

2.   ผมมาคิดดูเมื่อสักครู่ ผมมีครอสนิจิตอล
      ผมเล่นสองทาง เวลาตัดครอส ตัดตั้งแต่ประมาณนะครับ
      บ้างที่ก็สูงกว่านี้หรือตํ่ากว่า

สมมุติ 100 HZ เล่นสองทางตัดปลายที่ 18000HZ  ตัดได้หัวกับท้าย
     ถ้าผมได้เน็ตเวอร์ตแหลมอย่างเดียว ดอกกลางปล่อยอิสระ ดอกกลางข้างล่างตัดได้
     แต่ดอกกลางบ้างดอกมันขับเสียงแหลมได้ด้วย (คือผมหมายความว่าเสียงที่มันเลยจุดตัด   เสียงแหลมที่ดอกกลางมันขับ   มันจะไปทับซ้อนกัน)

3.   ถ้าจะขอความรู้เปลียนเป็น    ตัดเสียงกลางเป็นสองทางเสียเลย...
      จะทำให้วงจรที่ท่านมะละกอแนะนำยุ่งอยากขึ้นไหมครับ
      (ทุกวันนี้ผมก็ใช้เน็ตเวอร์ตตัวที่โพร์สนั้นเหละครับ

แต่ได้ความจากท่าน ก็นึกขึ้นได้ว่าท่านนพเคยสอนเรื่องตัดครอสกับว่าให้ทิ้งช่วงความลาดชั้น

ก็นึกขึ้นได้ว่าที่เราใช้อยู่เล่นสองทางกับเน็ตเวอร์ตของเรา 
เสียงต้องทับซ้อนกันแน่ๆๆเลย กลัวไม่ใสกิ๊งๆๆนะครับ ไม่ทราบว่าเข้าถูกหรือเปล่านะครับ

:thank1: :thank1: :thank1

เดี๋ยวผมขอตัวไปหาพารา มากินสักสามเม็ดก่อนครับ

อย่างที่บอก คือ 

1.   ต้องลืมวิชาความรู้เดิมๆ ให้หมดสิ้น

2.   ถ้าถามผม และเมื่อผมตอบแล้ว 
      และนอกเหนือจากการตอบ
      ผมสามารถบอกเหตุผล ที่มาที่ไปได้ เพื่อนำมาอ้างอิงด้วยหลักวิชาทางวิทยาศาสตร์
      ซึ่งถ้าหากไม่เข้าใจให้ถาม

3.  ผมเชื่อมั่น ว่าความรู้ที่ผมให้ เป็นสากล หมายถึงผู้คนในวงการเครื่องเสียงทั้งโลกเข้าใจ
     และเมื่อ ได้ทำตามหรือค้นหาเพิ่มเติม ก็จะเก่งขึ้น คล้ายๆ เรียนลัด นะครับ

4.  กับคำถามที่ถามผมใหม่นี้  บอกตามตรงว่า ผมจนปัญญาที่จะตอบ จริงๆ ครับ
     ไม่ได้ล้อเล่นเลย

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:28:03 น. »
ไม่เป็นไหร่ครับ...เท่าที่ท่านมะละกอให้มาก็เป็นพระคุณอย่างมากแล้วครับ จากที่ไม่รู้ก็ได้รู้ครับ..เกร็ดความรู้ที่ได้ไม่แน่ในอนาคต อาจเอาไปต่อยอดได้ ขอคุณที่ให้เวลาและความรู้นะครับ..ไม่รับร้อนลอกครับถ้าเหนื่อย
พักก่อนค่อยว่าต่อก็ได้ครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:32:18 น. โดย Lampean »

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:42:14 น. »
ไม่เหนื่อยดอกครับ  ผมกลับสนุก

เรื่องของเสียงมันไม่มีทฤษฎีอะไรรองรับนะครับ
แต่มันมีความเป้นจริงตามธรรมชาติ ที่เราปฏิเสธไม่ได้

ดูตัวอย่างลำโพง JBL L100  ซึ่งขายดิบขายดีทั่วโลกรวมไทยเรา จนกลายเป็นตำนาน
ปัจจุบันปั่นราคาสูงลิบ คนแย่งกันซื้อ

มาดูพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คเขาครับ

เสียงทุ้มต่อตรง
เสียงกลางเสียงแหลม มี  C  อย่างละตัว

ทำไมทีมวิศวกร JBL  ไม่กลัวย่านความถี่เสียง มันจะซ้อนกันละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:45:59 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 18:56:55 น. »

ลองโยนก้อนหินกลมๆ 2 ก้อน เล็ก ใหญ่ ลงน้ำที่นิ่งตรงจุดเดียวกันและพร้อมกัน

แล้วดูคลื่นที่เกิดขึ้นจะเข้าใจครับ

คลื่นที่ซ้อนกัน ดูลูกคลื่นสูงขึ้น

ถ้าเปรียบกะเสียง จะรู้สึกว่า เสียง ดังขึ้น มีมวลดีขึ้น ฯลฯ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 19:15:37 น. »
ท่านมะละกอกำลังจะบอกว่า  สองก้อน ก้อนไม่เท่ากัน โยนจุดเดียวกันและพร้อมกัน กระทบนํ้า กลายเป็นคลืนลูกเดียวแต่ใหญ่กว่าเหมือนเป็นก้อนหินก้อนเดียว ย่านเสียงแหลมที่ขับโดยดอกกลางทำให้เสียงนุ่มขึ้น และหมายความมันไม่ได้ซ้อนกัน แต่มันเป็นคลืนลูกเดียวกันแต่ใหญ่กว่า  ที่จริงแล้วหูผมยังแยกแยะไม่ละเอียดเหมือนคนที่เขาเล่นเครื่องมานานและมีประสพการณ์มามาก เพิ่งปีกว่าๆๆ แต่เห็นที่นี้มีคนใจดีค่อยให้ความรู้กันตลอด ก็อาจจะจริงอย่างท่านมะละกอว่านั้นเหละครับ...ผมเพียงจิตนาการเอา จริงๆๆแล้วมันซ้อนอย่างไงผมว่าผมยังฟังไม่ออกแน่ๆๆ เลย ...
แต่ผมยังสนใจต้นแบบของท่านมะละกออยู่นะครับ ....แต่ไม่ต้องรีบก็ได้นะครับ...อยากให้ท่านทำแบบสบายๆๆ นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 00:43:21 น. โดย Lampean »

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: วันที่ 17 สิงหาคม 2015, 19:17:19 น. »
ลองโยนก้อนหินกลมๆ 2 ก้อน เล็ก ใหญ่ ลงน้ำที่นิ่งตรงจุดเดียวกันและพร้อมกัน

แล้วดูคลื่นที่เกิดขึ้นจะเข้าใจครับ

คลื่นที่ซ้อนกัน ดูลูกคลื่นสูงขึ้น

ถ้าเปรียบกะเสียง จะรู้สึกว่า เสียง ดังขึ้น มีมวลดีขึ้น ฯลฯ

ผมขออนุญาติเข้ามาเก็บความรู้ครับ อาจารย์ป๋ายกตัวอย่างได้เห็นภาพเลยครับ  :flower:

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 05:20:54 น. »

ท่านมะละกอกำลังจะบอกว่า  
สองก้อน ก้อนไม่เท่ากัน โยนจุดเดียวกันและพร้อมกัน กระทบนํ้า
กลายเป็นคลืนลูกเดียวแต่ใหญ่กว่าเหมือนเป็นก้อนหินก้อนเดียว
ย่านเสียงแหลมที่ขับโดยดอกกลางทำให้เสียงนุ่มขึ้น
และหมายความมันไม่ได้ซ้อนกัน แต่มันเป็นคลืนลูกเดียวกันแต่ใหญ่กว่า  

ที่จริงแล้วหูผมยังแยกแยะไม่ละเอียดเหมือนคนที่เขาเล่นเครื่องมานานและมีประสพการณ์มามาก เพิ่งปีกว่าๆๆ แต่เห็นที่นี้มีคนใจดีค่อยให้ความรู้กันตลอด ก็อาจจะจริงอย่างท่านมะละกอว่านั้นเหละครับ...ผมเพียงจิตนาการเอา จริงๆๆแล้วมันซ้อนอย่างไงผมว่าผมยังฟังไม่ออกแน่ๆๆ เลย ...

แต่ผมยังสนใจต้นแบบของท่านมะละกออยู่นะครับ ....แต่ไม่ต้องรีบก็ได้นะครับ...อยากให้ท่านทำแบบสบายๆๆ นะครับ

ลองหาโอกาส ไปลองโยนดูครับ  

โยนพร้อมกันให้ลงจุดเดียวให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
โยนพร้อมกัน แต่คนละจุดห่างกันนิดหน่อย
โยนไม่พร้อมกัน จุดเดียวกัน
            ฯลฯ

การหาความรู้จากความเป็นจริงตามธรรมชาติ  ได้เห็นที่มาที่ไป
ไม่นานนักจะเข้าใจ ในสิ่งที่ค้างคาอยู่ในใจ
และ เป็นข้อสรุปที่จะเอาความจริงตรงนี้ มาพัฒนาต่อยอดให้ดีขึ้น

ต่อยอดในเรื่องของเสียงก็ได้  
ต่อยอดในเรื่องของการสนทนาพูดคุยกันในสังคม ในที่ประชุม
แม้แต่การต่อยอดในเรื่อง จีบสาว

ธรรม    =    ธรรมชาติ     =     วิทยาศาสตร์     =     ความจริงล้วน

ผมถึงตอกย้ำว่า.....  
ถ้าจะเรียนรู้จากผม  ต้องลืมเคล็ดวิชาของเก่าให้หมด  
ถ้ายังไม่ลืมโอกาสฝีกวิชาเครื่องเสียงไปช้ากว่าคนอื่น
หรือ ถอยหลัง

ยกเว้นยังฝังใจอยู่  ก็กลับไปต่อยอดของเก่า ด้วยการถาม ซือแป๋ท่านนั้น
เพราะ เคล็ดวิชา แต่ละสำนักย่อมมีที่มาที่ไปแตกต่างกัน
แต่ผลสุดท้าย จุดหมายปลายทางอันเดียวกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 05:38:39 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 18:08:13 น. »
วันนี้ ท่านมะละกอไม่อยู่บ้าน.. :o^: :o^: :o^:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 18:19:51 น. »

อันนี้ของ Audiocenter ครับ

Sent from my iPhone using Tapatalk

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 18:22:35 น. »
อันจักบาทครับ....หน้าตาหล่อเอาเรื่อง

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: วันที่ 18 สิงหาคม 2015, 21:20:26 น. »
ขอถามต่อนะครับ ผมมีตัววัด ค่าขดลวดแต่ผมยังไม่ค่อยเข้าใจวิธีใช้นะครับ ตัวอย่าง L1=1.03  ผมลองบิดตั้งไว้ที่ 2mH มันได้ค่าเริ่ม .162 สมมุตินะครับผมวัดขอลวดที่ผมทำในเน็ตเวอร์ตตัวที่โพร์สนั้นเหละครับ
แล้วลองบิดที่ 20mH มันกลับได้ค่า 0.16  สมมุมิเราจะพันขดลวด L1=1.03 ผมควรตั้งตรงไหนถึงจะถูกต้องครับ...

url=http://upic.me/show/56498468][/url]

:thank1: :thank1: :thank1:[

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2015, 09:09:22 น. »

การบ้านของเก่ายังไม่ทำเลยนะครับ โยนก้อนหินลงน้ำ ถามเรื่องใหม่แหละ

เรื่องมิเตอร์นี้ ผมไม่ทราบครับ
ถ้าจะตอบคงต้องไปค้นหาจากกูเกิ้ลมาตอบ

เอาเป็นว่า ช่วยแบ่งเบาภาระนี้ได้ไหมครับ
ตอนนี้ตาเจ็บเพราะเพ่งอ่านหน้าจอ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2015, 10:03:11 น. »
เมื่อวานไม่เห็นท่านเข้ามา ที่แท้ท่านไม่สบายนี้เอง..ของให้หายไวๆๆนะครับ ท่านไม่ทราบก็ไม่เป็นไหร่ครับ...เดียวผมค่อยถามช่างแถวๆๆ ก็ได้ครับ แต่ที่ถามเพราะวงจรที่ท่านแนะนำมันมีขดลวดด้วย
ถ้าผมจะทำผมยังคิดไม่ออกว่าจะไปหาซื้อที่ไหน พอดีมีมิเตอร์วัดอยู่ ลวดทองแดงเคยซื้อไวเหลือบานเลย เมื่อครั้งก่อน เลยคิดหาข้อมูลเตรียมพร้อม ผมดูแล้วไม่หน้าจะยาก มันอยากก็ขดลวดนี้เหละ ตัวอื่นๆผมว่าพอหาซื้อได้ แต่เดียวรอ
ตัวแซมเบิมขอท่านมะละกอก่อนดีกว่า แบบว่าเป็นแนวนะครับ  หายไวๆๆ นะครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 สิงหาคม 2015, 10:05:37 น. โดย Lampean »

ออฟไลน์ LungWATCR

• ระดับ 5
  • *
  • 5DE459CB [ Pog MusicPro]
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: วันที่ 19 สิงหาคม 2015, 22:37:17 น. »
มาเก็บความรู้ครับ

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2015, 19:33:03 น. »
ตัวแรกไม่หล่อเลย.. C 8.04 uf ไม่มีจริงๆๆ ครับ แต่ลืมว่าท่านมะละกอให้ขนานกัน 2 ตัว ดันไปเอา C 8.2 uf พรุ่งว่าจะเอาเข้าตู้ดูครับ...

ออฟไลน์ เหน่ง หนองมน

• *
  • HL- 555A571E
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: วันที่ 22 สิงหาคม 2015, 23:25:16 น. »
ตัวแรกไม่หล่อเลย.. C 8.04 uf ไม่มีจริงๆๆ ครับ แต่ลืมว่าท่านมะละกอให้ขนานกัน 2 ตัว ดันไปเอา C 8.2 uf พรุ่งว่าจะเอาเข้าตู้ดูครับ...

เห็นแล้วเสียวแทนเลยครับพระอาจารย์ระวังใช้งานมากๆเนตเวอคจะร้อน

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 03:27:51 น. »
ครับ...ตอนพันขดลวดวัดค่าก็ใกล้เคียงนะครับ...เพื่อนิดๆๆ  L-1.04 แต่ก่อนซื้อสองทางที่บ้านหม้อมา(ราคาไม่แพงนะครับ 200)มีอะไรตั้งหลายอย่าง Rก็มี ระเบิดหาค่าไม่เจอเลย.
แต่ตัวเหลืองที่ทำเองไม่ยักก็เป็น..แต่ขดลวดผมขัดแบบนับรอบไม่คำนวน...แต่อันนี้..ที่ท่านมะละกอแนะนำระเอียดกว่า..แต่ไม่รู้จะไปตามระเบียบหรือเปล่า...นะครับ...วันนี้ใส่ตู้แล้ว
ไม่โดน...เดียวลอง 2900

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 03:34:06 น. โดย Lampean »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 05:30:06 น. »
แนะนำอีกครั้งครับ 850 บาท ไม่ต้องลอง ไม่ต้องลุ้น ใช้ได้ดีแน่นอน ผมยืนยัน

Sent from my iPad using Tapatalk

ออฟไลน์ tidjoy

• ระดับ 4
  • *
  • 4FE0F9D0 จาก ดชคส
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 08:47:36 น. »
ของที่มืออาชีพเขาทำขายมันดีอยู่แล้วครับ อาจจะไปเกือบสุดทางแล้วด้วยซ้ำ สำหรับผมที่ไม่ค่อยมีเวลามานั่งประดิษฐ์คิดค้นอะไร ผมก็จะไปหาซื้อมาลองฟังลองทดสอบเลย(ถ้ามีเงิน)...สำหรับท่านอื่นที่มีเวลามีความคิดสร้างสรรค์ก็ไม่ว่ากันครับ....เป็นสิ่งดียิ่งถ้าหากให้เด็กๆที่สนใจได้มีส่วนร่วมคิดร่วมทำจะเกิดประโยชน์เกิดผลบุญกุศลที่ยิ่งใหญ่ครับ... :love2:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 10:24:08 น. »
ขอบคุณท่าน นพ สุพรรณที่แนะนำของดีมีคุณภาพให้ลองใช้ครับ เดียวขอทำเล่นสนุกๆๆ ดูก่อนครับ (เดียวก็กลับไปตายรัง) เอาใหม่ กลัวมันระเบิดเลยเอาใหม่ อ่านที่ท่านมะละกอแนะนำไม่ละเอียดเลย ทำผิด ลองใหม่..
ถ้าโดนค่อยคัดเกจอุปกรณ์ใหม่..

• *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 12:14:12 น. »
ถ้าผมอยู่ใน แวดวง ของคนทำเสียง ....

ผมจะซื้อ พาสสีพที่น้านพแนะนำ  ซื้ออย่างน้อย 4 ตัว   ได้  4 ตู้

เหตุผลง่ายมาก  
1.   คือผมดู โหงเฮ้งแล้ว เชื่อว่ามันทำงานตามวัตถุประสงค์
2.   คอยล์ขดลวด  ถ้าหาซื้อได้  ตัวใหญ่  ไม่มีทางต่ำกว่า 240.-  ตัวเล็ก  170.-
      C Q4  สองตัวรวมกัน  ต้องมี 200.- มีทอนหน่อย
      ค่าแผ่น PCB  170.-  และเบ็ดเตล็ดอีก บวกค่าขนส่งอีก
เบื่อเสียงเมื่อไร  อุปกรณ์ทุกตัวไม่ทิ้ง  เอามาโมได้ทั้งหมด

3. คนทำขายกำไรนิดเดียว ได้จากสั่งซื้ออุปกรณ์เป็นล๊อตจำนวนมาก
    ต่าแรงคนงานทำกินหมด

ช่วยกันซื้อสิครับ มีกำไรพอหอมปากหอมคอ มีเงินหมุนบ้าง คนขายจะได้มีแรงพัฒนาสินค้า

อนึ่งใครอยากโม ให้เข้ากับดอก ตู้ ที่มีอยู่  ผมออกแบบให้ฟรีครับ

สำหรับท่านเจ้าของกระทู้

ความรู้เรื่องทำพาสสีพครอส  ที่ผมเล่าให้ฟังมาแต่ต้น  มันแค่ 5-10 %  เองครับ

และต้องเปลี่ยน ยูนิตแหลมเป็นรุ่นเล็ก เส้นผ่าศูนย์กลาง 1 นิ้วนะครับ  
ส่วนเส้นผ่าศูนย์กลาง 2 นิ้วตามที่บอกมา ถ้านำมาใช้กับตู้ทรง PS ไปไม่รอดครับ
เสียงจะแกร่ง ฟังแป๊บเดียว ล้าหูละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 12:21:02 น. โดย มะละกอ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2015, 12:57:55 น. »
ผมก็ว่าอย่างท่านมะละกอว่านะครับ...แต่พอดีผมมีทองแดงอยู่แล้ว ซื้อมาปีที่แล้ว R-C ก็ถอดของเก่า พอดีมีมิเตอร์วัดอยู่แล้ว เครื่องพันขดลวดเป็นของนอก ก็ลองก๊อบตามดู ใส่ตู้ฟังดูแล้วมันก็พอฟังได้นะครับ
แต่คงไม่เลิศสแมนแตนสักเท่าไร เอาเป็นว่าทำเพื่อแก้ความอยากรู้ อย่างน้อยก็รู้ว่า ตัว R-C-L หน้าตามันเป็นอย่างไง แต่เห็นเคเทคแล้วนํ้าลายไหล อยากได้...