ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีทำ Midi Mapper กลองสแนร์ให้ออกเบอร์เดียวตลอดทุกเพลงมั้ยครับ ?  (อ่าน 3629 ครั้ง)

vendetta

• บุคคลทั่วไป
คือ ผมมีปัญหาที่ว่า บางเพลงมันก็ออกสแนร์ตาม SF แต่บางเพลงมันไม่ออกเสียงสแนร์ตาม SF น่ะครับ มันไปออกเป็นเสียง Syn แทนอ่ะครับ พอมีวิธีแก้มั้ยครับ

ตัวอย่างเพลง "มันสวยดี" ของ ฝน ธนสุนทร อ่ะครับ มันไม่ออกเสียงสแนร์ตาม SF อ่ะครับ ท่านใดมีวิธีแก้ไข บอกผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^-^

ออฟไลน์ --> ริมมูลน้อย <--

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 3
  • **
  • HLNo:6C8AB60A ,1247F762
x_men  บอกมาแบบนี้

INPUT: {144,128},9,40,*,*,*       FORWARD: *,9,38,*,*,*

ก๊อบไปวางใน Midi Tables
คือการ ล๊อค สะแนร์ ให้เป็น เบอร์ 38  ในทุกๆ  เพลง
ผมทำดูแล้ว  ได้ผล 100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2007, 12:47:29 น. โดย ริมมูลน้อย »

vendetta

:( คำสั่งนี้ ผมนำไปลองแล้วครับ มันก็ยังไม่ได้ผล 100% อย่างที่ท่าน ริมมูลน้อย บอกเลยอ่ะครับ บางเพลง มันยังใช้เสียงสแนร์แบบ Syn อยู่เลยครับ :-[

ออฟไลน์ พ.พล

• คณะบริหาร
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 3C0542C6, 4A95C3D5 [x-men]
เด๋วผมขอทดสอบก่อนครับ.. กับเพลงที่ว่านี้
เพราะผมก็ใช้คำสั่งนี้แปะไว้ที่ Midi Tables ตลอดเสียง Snare ก็ออกมาอย่างที่ต้องการตลอดทุกเพลง
ก็ว่าได้..แต่เพลงที่ว่านี้ยังไม่เคยลอง...
 :police:

ลองแล้วครับ.. ผมว่ามันก็ปกติดีนะ.. เสียง Snare ก้อ..ออกตามที่ Map ไว้..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 กรกฎาคม 2007, 16:53:02 น. โดย eDit »

poom

เด๋วผมขอทดสอบก่อนครับ.. กับเพลงที่ว่านี้
เพราะผมก็ใช้คำสั่งนี้แปะไว้ที่ Midi Tables ตลอดเสียง Snare ก็ออกมาอย่างที่ต้องการตลอดทุกเพลง
ก็ว่าได้..แต่เพลงที่ว่านี้ยังไม่เคยลอง...
 :police:

ลองแล้วครับ.. ผมว่ามันก็ปกติดีนะ.. เสียง Snare ก้อ..ออกตามที่ Map ไว้..

;D มายืนยันครับว่าล๊อคได้ เสียง Snare ออกตามที่ Map ไว้

vendetta

:D แฮะ ๆ ๆ ... user rror เองครับ แฮะ ๆ ๆ ... ผมดันไปใส่แบบนี้

INPUT: {144,128},9,40,*,*,*       FORWARD: *,9,40,*,*,*

ขอประทานโทษด้วยครับ ... ตาถั่วไปเองครับ ... ตกลงทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับผม :laugh:

คำถามต่อไปก็คือ ... เราจะล็อคให้เสียงมันดังเท่ากันตลอดทุกเพลงได้มั้ยครับ ? ? ? บางเพลงมันดัง บางเพลงมันเบาอ่ะครับ ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 กรกฎาคม 2007, 09:38:15 น. โดย Vendetta »

kadok

INPUT: {144,128},9,40,*,*,*       FORWARD: *,9,38,*,*,*
เราก๊อปไปไว้ใน midi mepper นั้นอยู่ในห้องไหนครับ ในโปรแกรม xtreme หรือในห้อง sound device  midimepper   มือใหม่ไม่รู้จริงๆ ครับ อ.ภูมิช่วยอธิบายให้ด้วยจะขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง ช่วยบอกวิธี การก๊อบปี้  INPUT: {144,128},9,40,*,*,*       FORWARD: *,9,38,*,*,*
ทำให้เสียง แสนร์ออกเหมือนกันทุกเพลง

poom

หมายเหตุ คำสั่งที่ใส่ในรูป เป็นคำสั่งที่ไม่ถูกต้องนะครับ
เพียงแต่บอกให้ทราบว่า  นำคำสั่งไปใส่ที่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 09:20:26 น. โดย ครูภูม »

ออฟไลน์ x-men

• ผู้พัฒนาโปรแกรม
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
:D แฮะ ๆ ๆ ... user rror เองครับ แฮะ ๆ ๆ ... ผมดันไปใส่แบบนี้

INPUT: {144,128},9,40,*,*,*       FORWARD: *,9,40,*,*,*

ขอประทานโทษด้วยครับ ... ตาถั่วไปเองครับ ... ตกลงทำได้แล้วครับ ขอบคุณทุกความช่วยเหลือครับผม :laugh:

คำถามต่อไปก็คือ ... เราจะล็อคให้เสียงมันดังเท่ากันตลอดทุกเพลงได้มั้ยครับ ? ? ? บางเพลงมันดัง บางเพลงมันเบาอ่ะครับ ???

INPUT: {144,128},9,{40,38},*,*,*       FORWARD: *,9,38,120,*,*

ตามนี้ครับ อันนี้เปลี่ยน snare จากเบอร์ 40 หรือ 38 ให้เป็น snare เบอร์ 38 ระบุให้ความแรงเท่ากัน 120 ครับ

wissanukorn

ขอบคุณ ทุกๆท่านครับ  กำลังคิดอยู่ว่าจะใส่อะไรยังไง... งงตึ๊บ. ไม่มีความเข้าใจเรื่องนี้เลย ;D ;D

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
แล้วถ้าจะทำให้กระเดื่องความดังเท่ากันหมดทุกเพลงล่ะครับต้องทำอย่างไร ไม่มีความรู้เรื่องนี้เช่นกันครับ

tharachdx

แล้วถ้าจะทำให้กระเดื่องความดังเท่ากันหมดทุกเพลงล่ะครับต้องทำอย่างไร ไม่มีความรู้เรื่องนี้เช่นกันครับ

INPUT: {144,128},9,{35,36},*,*,*       FORWARD: *,9,35,120,*,*

ชายเสรี

ถ้าจะให้เสียงนักร้อง ออกมาดีเหมือนกัน สวยเหมือนทุกคน  ต้องใช้ INPUT เบอร์ไหนคร๊าบ ๆ ๆ พี่ผู้ใหญ่   ;D ;D

ถ้าจะให้เสียน้องร้องต้องใช้เบอร์เล็กครับพี่ Freeman
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 สิงหาคม 2007, 15:17:03 น. โดย x-men »

kadok

ผมต้องขอขอบคุณ อ.ภูมิ มากๆ อีกครั้งที่ช่วยชี้แนะ จากมือใหม่กำลังหัดขับ

ออฟไลน์ ไก่ลูกทุ่งไทย

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#6C893601
ขอบคุณท่านผู้ใหญ่บ้านมากๆครับ