ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันผมมี Magnet Sa-4 1 ตัว หากต้องการร้องคาราโอเกะ ต้องเพิ่มสิ่งใดบ้างคับ  (อ่าน 8161 ครั้ง)

lilizhu

• บุคคลทั่วไป
ปัจจุบันผมมี Magnet Sa-4 1 ตัว จะทิ้งไปก็เสียดายครับ กว่าจะเก็บตังซื้อได้ ;) หากผมต้องการร้องคาราโอเกะภายในบ้านและกลางแจ้ง สำหรับเพื่อนฝูง ต้องเพิ่มสิ่งใดบ้างคับ
ขอให้ระบุยี่ห้อและรุ่น เพื่อง่ายต่อการหาซื้อครับ มีงบ 20,000 บาทครับ

ที่คิดไว้ในใจนะครับ
        -MIXER  ALTO GHIBLI  16FX หรือ ALTO AMX 140FX ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ 2 ตัวนี้ด้วยครับ  =  16FX(4600.-)  หรือ 140FX (7,000.-)
        -EQ   A&J 215XL  = 3,500 .-
        -ลำโพง  NTS PB-12  1 คู่      =  5,500.-
        -Soundcard Audigy 7.1 ให้แยกได้ 8 ไลน์  อันนี้จำเป็นไหมครับ?? แล้วทำไมถึงต้องแยก 8 ไลท์ครับมีประโยชน์ตรงไหนครับ?? ขอคำแนะนำด้วยครับ
        -ไมค์   SHURE    PG58  XLR   =  2,700.-
        -และแน่นอนพลาดไม่ได้  Xtreme Karaoke v3.0 HL  = 2,000.-

หรือมีคำแนะนำอย่างอื่นกรุณา ช่วยแนะด้วยครับ

m sound

ปัจจุบันผมมี Magnet Sa-4 1 ตัว จะทิ้งไปก็เสียดายครับ กว่าจะเก็บตังซื้อได้ ;) หากผมต้องการร้องคาราโอเกะภายในบ้านและกลางแจ้ง สำหรับเพื่อนฝูง ต้องเพิ่มสิ่งใดบ้างคับ
ขอให้ระบุยี่ห้อและรุ่น เพื่อง่ายต่อการหาซื้อครับ มีงบ 20,000 บาทครับ

ที่คิดไว้ในใจนะครับ
        -MIXER  ALTO GHIBLI  16FX หรือ ALTO AMX 140FX ขอคำแนะนำเปรียบเทียบ 2 ตัวนี้ด้วยครับ  =  16FX(4600.-)  หรือ 140FX (7,000.-)
        -EQ   A&J 215XL  = 3,500 .-
        -ลำโพง  NTS PB-12  1 คู่      =  5,500.-
        -Soundcard Audigy 7.1 ให้แยกได้ 8 ไลน์  อันนี้จำเป็นไหมครับ?? แล้วทำไมถึงต้องแยก 8 ไลท์ครับมีประโยชน์ตรงไหนครับ?? ขอคำแนะนำด้วยครับ
        -ไมค์   SHURE    PG58  XLR   =  2,700.-
        -และแน่นอนพลาดไม่ได้  Xtreme Karaoke v3.0 HL  = 2,000.-

หรือมีคำแนะนำอย่างอื่นกรุณา ช่วยแนะด้วยครับ

น่าจะลงตัวแล้วครับ.เว้น มิกซ์ ควรเลือก 140FX / 100FX ก็ได้ เหตุเพราะ ไลน์สตอริโอมี EQ มาให้ครบและ FX เยอะกว่า(ครบเลยแหละ) เล่นในบ้าน 2 ไลน์เหลือเฟือครับ. ;D

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
ใช้แค่ 2 channels stereo พอครับ sound on board

ออฟไลน์ ยุทธเดชช

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5

lilizhu

ส่วนตัวจะชอบดูหนังฟังเพลงในบ้าน และร้องคาราโอเกะนอกบ้านในบางครั้งครับ
ขอคำแนะนำ
   1.รบกวนวิจารณ์ ลูกชายคนโตผมทีครับ (Magnet Sa-4) 
   2.Soundcard Audigy 7.1 ให้แยกได้ 8 ไลน์  อันนี้จำเป็นไหมครับ?? แล้วทำไมถึงต้องแยก 8 ไลท์ครับมีประโยชน์ตรงไหนครับ?? ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
active sub :thank1:

สนับสนุนความคิดนี้อีกคนครับ ใช้ SA-4 ขับความถี่กลางแหลม (ลำโพง 12 นิ้ว ไม่ไหวครับ น่าจะเป็นลำโพง HomeUse ที่มีอยู่แล้ว)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
ส่วนตัวจะชอบดูหนังฟังเพลงในบ้าน และร้องคาราโอเกะนอกบ้านในบางครั้งครับ
ขอคำแนะนำ
   1.รบกวนวิจารณ์ ลูกชายคนโตผมทีครับ (Magnet Sa-4) 
   2.Soundcard Audigy 7.1 ให้แยกได้ 8 ไลน์  อันนี้จำเป็นไหมครับ?? แล้วทำไมถึงต้องแยก 8 ไลท์ครับมีประโยชน์ตรงไหนครับ?? ขอคำแนะนำด้วยครับ

ร้องเล่นในบ้านไม่จำเป็นต้องแยกไลน์หรอกครับ  สเตอริโอเพราะกว่าครับ  ปรับแต่งเสียงไมค์ให้ดีๆก็มีความสุขแล้วครับ

ออฟไลน์ อนันตชัย ระยอง

• ตัวแทนจำหน่าย
  • **
  • x-men : 7485488C , 7C842C7A, 12347732
ขอคำแนะนำ

ไม่จำเป็นครับ

lilizhu

งั้นผมขออนุญาติถาม ต่อนะครับ

1.หากผมต้องการร้องคาราโอเกะ กลางแจ้งด้วย(สังสรรกับเพื่อน ไม่ออกงาน) จำเป็นต้องเปลี่ยน แอมป์ Magnet Sa-4 ทิ้งไปไหมเพื่อให้ได้อัธรศในการรับฟัง หรือมีตัวไหนช่วยส่งเสริม Sa-4 บ้างครับ
2.หากผมต้องการเพิ่มอุปกรณ์ เพื่อร้องคาราโอเกะ เอาราคาแบบประหยัดเท่าที่จำเป็น ควรเพิ่มไรดีครับ เพราะ Magnet Sa-4 มัน  1  ชาเนล เองครับ
จุดประสงค์จริงๆ คือ ดูหนังฟังเพลง ร้องคาราโอเกะบ้างในบ้างครั้ง ตามเทศกาลต่าง ๆครับ

รบกวนด้วยครับ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
อุกรณ์ที่ท่านคาดว่าจะซื้อมันก็เกินงบไปแล้วครับ

ลำโพง+ไมค์+มิกซ์+อี คิว

ออฟไลน์ sriAROON

• ลงทะเบียน HL
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
อีกทางเลือก ท่านไปหาซื้อตัวอื่นที่สะใจกว่า  sa-4 แล้วเอา sa-4 มาขายทิ้งให้ผม  3500 บาทครับ

(ที่นี่ขาย 2800)
http://www.pantipmarket.com/items/10333760

แหะๆ จะเอาร้องในบ้านให้คอแตก....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 สิงหาคม 2010, 11:43:12 น. โดย เสธ.รุณ »

lilizhu

ส่วนตัวผมไม่อยากทิ้งลูกชายคนโตไปหรอกนะครับ รักมันมาก กว่าจะเก็บตังมันได้(นานมาแล้วนะครับ)  ไม่ทราบว่าจะหาอุปกรณ์ตัวไหนมาเสริมให้มันดีขึ้นครับ
ดูหนัง ฟังเพลง ร้องคาราโอเกะ บ้างตามงามเทศกาล

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
    Magnet Sa-4  ออกแบบมาให้เป็นแหล่งเอ็นเตอร์เทนท์ในห้องขนาดไม่ใหญ่นัก ของบ้าน ทาวน์เฮ้า หรือคอนโด จะดูหนัง ฟังเพลง หรือร้องคาราโอเกะ  ก็ไม่ขัดข้อง สามารถตอบสนองผู้เป็นเจ้าของได้เป็นอย่างดี  และคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปแน่นอน  แต่ถ้าจะคิดเอามาปรับปรุงอัพเกรดไปถึงการร้องคาราโอเกะนอกบ้านตีเสียว่ากลางแจ้ง สนุกสนานกับเพื่อนฝูง  เป็นงานปาร์ตี้เนื่องด้วยวาระอะไรก็แล้วแต่  เอานะถ้าเป็นการแก้ขัดแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปสักครั้ง  ได้ครับไม่มีปัญหามีเสียงดนตรีคาราโอเกะ  มีเสียงร้องจากไมค์ออกลำโพงให้รู้ว่าเสียงใสแจ๋วเหมือนไก่อู แต่ดีเจเหนื่อยในการลำดับเพลงหรือจัดเพลงเพื่อสร้างให้บรรยากาศของงานเต็มไปด้วยความคึกคักสนุกสนาน  งานปาร์ตี้บรรยากาศของงานสำคัญครับเพื่อนฝูงคุยกันสนุก อาหารอร่อย ยุงไม่กัด ไม่มีคนคอยขัดคอ  เสียงดนตรีเสียงร้องด้อยไปบ้างไม่เป็นไรเพราะนานๆ จัดงานที  ถ้าความต้องการมีแค่นี้ก็แทบไม่ต้องคิดอะไรมาก  กับเครื่องเสียงลำโพง ที่มีอยู่แล้วก็มันรับใช้เราได้
    แต่ถ้าความต้องการมีมากกว่านั้น  เอาเป็นว่าด้วยใจรักทางนี้  อยากมีชุดเครื่องเสียงสำหรับงานกลางแจ้งให้สุ้มเสียงสักประมาณหนึ่งกับเขาบ้างละ  ยังงัยให้เพื่อนบ้านแอบมองด้วยความทึ่ง เป็นความสุขเล็กๆ ที่ได้มีได้เล่น  เผลอๆ อนาคตเก่งขึ้นอาจรับงานได้สนุก  สำคัญได้เงินอีกแน่ะ  ผมเข้าใจคนเล่นหรือคนที่ชอบเครื่องเสียง  เวลาอยากได้นั่นนี่มันร้อนรุ่มพิลึกละ  เงินในกระเป๋ามันติดปีกพร้อมที่จะโบยบินตลอดเวลา  ถ้าคิดอย่างหลังนี่ละก้อ ลืม เจ้า Sa-4 ไปได้เลย  อยากฝึกวิทยายุทธให้สูงล้ำเข้าขั้นฝึกวิชากระบี่บินละก้อต้องลืมวิชาเก่าๆ  อย่ายึดติดของเก่าครับเดี๋ยวของเก่าจะพาให้เขวพาตกเหวได้  เมื่อทำใจได้ค่อยมากำหนด คอนเซ็พท์ กันใหม่  รักจะจีบสาวไม่ต้องเขินไม่ต้องอายครับ  ถ้าคอนเซ็พท์ดี ชัยชนะไปเกินครึ่งแล้วครับ  อย่างน้อยก็กำสองหมื่นไว้ก่อนแล้วกันใจเย็นครับ  จะได้ไม่น้อยหน้าใคร ยิ่งใกล้สิ้นปีแต่ละเดือนมีวันให้เบิกบานจนวันปีใหม่นั่นแหละ อยากให้เริ่มต้นอย่างถูกต้องนะครับ
     ส่วนคำถามข้างต้นนั้นหลายคำตอบล้วนมีเหตุและผลในตัวนำไปใช้ได้ครับ  วัตถุประสงค์ของระบบเสียงงานกลางแจ้ง คือการออกแบบให้ได้เสียงที่ครอบคลุมพื้นที่ เพื่อให้คนที่มาร่วมงานได้ยินเสียงอย่างชัดเจนเท่าเทียมกัน  มันจึงมีระบบเสียงขนาดจิ๋ว ขนาดเล็ก กลางและใหญ่ขึ้นมา ขนาดของสถานที่จะเป็นปัจจัยการนำมากำหนดระบบลำโพง  ระบบแอมป์ครับ  ถามอีกได้ครับ

lilizhu

ขอบคุณมากครับ คุณมะละกอ ได้แนวทางขึ้นมากเลยครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
ขอบคุณมากครับ คุณมะละกอ ได้แนวทางขึ้นมากเลยครับ
แหะๆ สงสัยผมท่าจะได้ Sa-41 จริงๆ  :drool: :drool: :drool:

lilizhu

5555555+  รอเก็บตกเหรอครับเสธ.    อิอิ

• คณะก่อการ
  • ระดับ 5
ที่ข้อความส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ กฤษฎานคร

• *
  • HL#-- 4C9C3998 [หมอโป่งจัดให้]
ในบ้าน  นอกบ้าน สังสรรค์ ก็เพาเวอร์มิกซ์ยามาฮ่า 300W ต่อข้าง ก็อย่างแจ่มแล้ว ครับ

• *
ระบบเสียง PA ของยามาฮ่า ซึ่งวาง โพซิชั่นนิ่งของระบบเสียงของเขาไว้ระดับ Professional เป็นที่ยอมรับกันมานานแล้วในทุกด้าน  ทนทาน แอมป์รุ่นใหม่ไม่บริโภคไฟหมายถึงเมื่อไม่มีสัญญาณเข้าจะปรับการใช้ไฟให้น้อยที่สุด  การอัพเกรดหรือขยายระบบให้ใหญ่ขึ้นโดยไม่ต้องขายของเก่าทิ้ง  ระบบ เอฟเฟ็ก ที่สุดยอดและมีการพัฒนาตลอด มืออาชีพของฝรั่งเองก็ยอมรับครับ  สำคัญเวลาขายต่อก็มีความสุข  เสียงของยามาฮ่าให้ความที่เป็นธรรมชาติค่อนข้างมาก  ทำให้ฟังได้นานไม่ล้าหูครับ  เป็นความคิดผมคนเดียวอาจผิดได้ครับผม

lilizhu

คุณมะละกอ ช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียงสักชุดให้ทีครับ แบบฟังได้ดี ทั้งในบ้าน และนอกบ้านครับ งบ  20,000  บาท  นี้แหละครับ

ออฟไลน์ (..ควายตู้..)

• ระดับ 3
  • *
  • HL#3C0586D2
    Magnet Sa-4  ออกแบบมาให้เป็นแหล่งเอ็นเตอร์เทนท์ในห้องขนาดไม่ใหญ่นัก ของบ้าน ทาวน์เฮ้า หรือคอนโด จะดูหนัง ฟังเพลง หรือร้องคาราโอเกะ  ก็ไม่ขัดข้อง สามารถตอบสนองผู้เป็นเจ้าของได้เป็นอย่างดี  และคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปแน่นอน  แต่ถ้าจะคิดเอามาปรับปรุงอัพเกรดไปถึงการร้องคาราโอเกะนอกบ้านตีเสียว่ากลางแจ้ง สนุกสนานกับเพื่อนฝูง  เป็นงานปาร์ตี้เนื่องด้วยวาระอะไรก็แล้วแต่  เอานะถ้าเป็นการแก้ขัดแก้ผ้าเอาหน้ารอดไปสักครั้ง  ได้ครับไม่มีปัญหามีเสียงดนตรีคาราโอเกะ  มีเสียงร้องจากไมค์ออกลำโพงให้รู้ว่าเสียงใสแจ๋วเหมือนไก่อู แต่ดีเจเหนื่อยในการลำดับเพลงหรือจัดเพลงเพื่อสร้างให้บรรยากาศของงานเต็มไปด้วยความคึกคักสนุกสนาน  งานปาร์ตี้บรรยากาศของงานสำคัญครับเพื่อนฝูงคุยกันสนุก อาหารอร่อย ยุงไม่กัด ไม่มีคนคอยขัดคอ  เสียงดนตรีเสียงร้องด้อยไปบ้างไม่เป็นไรเพราะนานๆ จัดงานที  ถ้าความต้องการมีแค่นี้ก็แทบไม่ต้องคิดอะไรมาก  กับเครื่องเสียงลำโพง ที่มีอยู่แล้วก็มันรับใช้เราได้
    แต่ถ้าความต้องการมีมากกว่านั้น  เอาเป็นว่าด้วยใจรักทางนี้  อยากมีชุดเครื่องเสียงสำหรับงานกลางแจ้งให้สุ้มเสียงสักประมาณหนึ่งกับเขาบ้างละ  ยังงัยให้เพื่อนบ้านแอบมองด้วยความทึ่ง เป็นความสุขเล็กๆ ที่ได้มีได้เล่น  เผลอๆ อนาคตเก่งขึ้นอาจรับงานได้สนุก  สำคัญได้เงินอีกแน่ะ  ผมเข้าใจคนเล่นหรือคนที่ชอบเครื่องเสียง  เวลาอยากได้นั่นนี่มันร้อนรุ่มพิลึกละ  เงินในกระเป๋ามันติดปีกพร้อมที่จะโบยบินตลอดเวลา  ถ้าคิดอย่างหลังนี่ละก้อ ลืม เจ้า Sa-4 ไปได้เลย  อยากฝึกวิทยายุทธให้สูงล้ำเข้าขั้นฝึกวิชากระบี่บินละก้อต้องลืมวิชาเก่าๆ  อย่ายึดติดของเก่าครับเดี๋ยวของเก่าจะพาให้เขวพาตกเหวได้  เมื่อทำใจได้ค่อยมากำหนด คอนเซ็พท์ กันใหม่  รักจะจีบสาวไม่ต้องเขินไม่ต้องอายครับ  ถ้าคอนเซ็พท์ดี ชัยชนะไปเกินครึ่งแล้วครับ  อย่างน้อยก็กำสองหมื่นไว้ก่อนแล้วกันใจเย็นครับ  จะได้ไม่น้อยหน้าใคร ยิ่งใกล้สิ้นปีแต่ละเดือนมีวันให้เบิกบานจนวันปีใหม่นั่นแหละ อยากให้เริ่มต้นอย่างถูกต้องนะครับ
     ส่วนคำถามข้างต้นนั้นหลายคำตอบล้วนมีเหตุและผลในตัวนำไปใช้ได้ครับ  วัตถุประสงค์ของระบบเสียงงานกลางแจ้ง คือการออกแบบให้ได้เสียงที่ครอบคลุมพื้นที่ เพื่อให้คนที่มาร่วมงานได้ยินเสียงอย่างชัดเจนเท่าเทียมกัน  มันจึงมีระบบเสียงขนาดจิ๋ว ขนาดเล็ก กลางและใหญ่ขึ้นมา ขนาดของสถานที่จะเป็นปัจจัยการนำมากำหนดระบบลำโพง  ระบบแอมป์ครับ  ถามอีกได้ครับ

ทราบแล้วเปลี่ยน..

• *
คุณมะละกอ ช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียงสักชุดให้ทีครับ แบบฟังได้ดี ทั้งในบ้าน และนอกบ้านครับ งบ  20,000  บาท  นี้แหละครับ

สมัยยังหนุ่ม ยังไม่มีครอบครัว  วันหยุดพรรคพวกที่ทำงานก็จะตั้งวงเล่นไพ่กันครับ รู้ว่าวันนี้จะเล่นกันที่บ้านใคร  ก็จะชวนกันไป  ผมก่อนไปก็ต้องดูว่าตัวเองมีเค้าอยู่เท่าไร  ถ้าน้อยนักก็ไม่ไป เกครั้งสองครั้งก็หมดตูด  เช่นเดียวกันครับ การจัดชุดเครื่องเสียงดังกล่าว  ข้อมูลแค่ 20,000.- กับ SA-4 น้อยไปครับ  ในบ้านยังมีอะไรอีกบ้างครับ ละเอียดหน่อย  เช่น คอมพิวเตอร์ ไมค์ สายไมค์ ลำโพง  เครื่องเล่น ดีวีดี สายไฟ สายต่างๆ จากนั้น  มาดูความต้องการให้ตกผลึกทางความคิดจนแปลงออกมาเป็นภาคปฏิบัติได้  ผมค่อนข้างเชื่อว่าน่าจะแฮปปี้ครับ  พรุ่งนี้วันแม่แห่งชาติ  ญาติพี่น้องผมทุกคนจะมากราบคุณแม่ที่บ้านผม  ขณะเดียวกันวันนี้ผมก็จะเซ็ทชุดร้องเพลงในบ้าน  แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดู  หรือถ้าอยากมาจอยด้วยก็ไม่ขัดข้องนะครับ ผมไม่เคยใช่อีคิวเพื่อปรับชดเชยถวามถี่เสียง  ใช้การเซ็ทลำโพงเอา  ร้องเพลงทั้งคืนไมค์ไม่หอนแม้จะเปิดดังพอควรบ้านอยู่ถนนบางนา-ตราด กม. 18 ครับ

lilizhu

ตอนนี้ผมมี SA-4 พร้อมคอมพิวเตอร์ 1 ชุด ,โปรแกรม Karalight + ฟรี Sound font
ผมรบกวนคุณมะละกอ  2 แนวทาง คือ คง SA-4 ไว้ และ ตัด SA-4 ทิ้งไป  จะจัดชุดแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
เพิ่มเงินนิดหน่อย....ชุดนี้เลยครับ... ;D

http://www.yamaha.co.th/mipa/pa/portable_pa_system/stagepas300.php

• *
     หลังจากโพสข้อความเสร็จในตอนสายของวันนี้  ผมก็ตัดสินใจขับรถฝ่าสายฝนจากบ้านตรงไปยังบ้านหม้อ  เพื่อหาข้อมูลเพิ่มเติม  การตอบคำถามบางอย่างข้อมูลควรจะอัพเดทให้มากที่สุดครับ รถค่อนข้างติดใช้เวลาเดินทางกว่าสองชั่วโมงครับ อันดับแรกผมหาซื้อ คาแพคซิเตอร์ภาคจ่ายไฟเพื่อนำมาใส่แอมป์หลอดงานวัด ซึ่งค่อนข้างหายากเนื่องจากค่าที่ต้องการของขาดตลาดมานานแล้ว  อย่างที่สองคือหาซื้อหลอดรัสเซียมาใส่แทนหลอดที่ติดมากับซากเครื่อง  หลอดรัสเซียราคาพอคบหาได้  พรุ่งนี้คงได้ร้องเพลงกับแอมป์หลอดที่ผ่านการปรับปรุงแล้ว เท่าที่ได้ลองเสียงฟังดู ความเนียนของเสียงหลอด ปลายเสียงที่ทอดยาวออกไป ความฉ่ำของเสียงร้องให้อารมณ์แบบที่เครื่องทรานซิสเตอร์ให้ไม่ได้  พละกำลังนั้นเหลือเฟือ สำหรับงานกลางแจ้งโต๊ะจีนสัก 20 -30 โต๊ะสบาย คุ้มมากครับราคาซากเครื่องแค่สองพันบวกอุปกรณ์อีกสามพันกว่าได้แอมป์ที่ภาษามวยเรียกว่าเข้าตากรรมการมาใช้  เดินเล่นเข้าออกร้านโน้นนี่เกือบห้าโมงเย็นครึ่ง  เป็นอีกวันที่เวลาหมดเร็วมากกว่าปรกติครับ
     อันที่จริงผู้ที่มีความรู้และคลุกคลีอย่างลึกซึ้งระดับปรมาจารย์กับงานระบบเสียงกลางแจ้งในชุมชนแห่งนี้มีหลายท่านนะครับ  ทั้งความรู้ด้านทฤษฎีและปฏิบัติ  ผมเองนั้นรู้แค่อนุบาลหนึ่งเท่านั้น  ประสบการณ์ก็แค่ห้องเล็กๆ ในบ้าน  สนามหญ้าหน้าบ้าน และสนามหญ้าหน้าบ้านน้องสาวเท่านั้นจริง ปีละไม่กี่ครั้งเอง  อย่างไรก็ตามเนื่องจากมีเวลาว่างทั้งวัน ตกงานนะครับไม่มีใครจ้างและก็ให้ถือว่าเป็นอีกมุมมองหนึ่งนะครับ
     การที่ใครสักคนเก็บเงินทองมาได้ก้อนหนึ่งและคิดที่จะให้รางวัลตัวเองกับสิ่งที่ตัวเองรัก ชอบ การได้สิ่งนั้นมาเป็นความอิ่มเอิบในใจ ความสุขเกิดจากความพอใจ  ซื้อหาเถอะครับกับชุดเครื่องเสียง เท่าที่สัมผัสมาคนที่เล่นเครื่องเสียงเป็นคนดีพร้อมทั้งกายและใจนะครับ  การจัดชุดนี้ผมจะให้ความสำคัญไปที่ต้นทางกับปลายทาง นั่นคือ ไมค์ กับ ลำโพง  เหตุผลคือถ้าไมค์คุณมันห่วยร้องดียังงัย เสียงที่ออกมามันก็เท่านั้น การได้ไมค์ที่เรียกว่าไมค์ร้องที่ดี  ที่ทั่วไปยอมรับนั้นราคาไม่แพงดอกเมื่อเทียบกับระยะเวลาที่ใช้ได้เกือบตลอดชีวิต ( ข้อแม้ถ้ารักษาดี ) ผมใช้วิธีฝากเขาซื้อที่อเมริกาครับ ได้ของแท้และราคารับได้  อ้อเป็นไมค์สายและสายใช้สายสามยี้ห้อนี้ครับตามสะดวก  Mogami  Canare  Belden แจ็ค Neutrik  มาเรื่องลำโพงซึ่งผมถือว่าเป็นหัวใจของระบบ  ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมแทบจะฟันธงให้ได้เลย โดยใช้สมมุติฐานจาก ดูหนัง ฟังเพลง ร้องเพลงในบ้านได้ ใช้งานกลางแจ้งกะเพื่อนฝูงได้ ไม่ว่าจะเป็นสนามหน้าบ้านตัวเอง ที่ทำงาน ห้องประชุม คนสักห้าสิบคนบวกลบนะ ลำโพงจะต้องมีความดังครอบคลุมพื้นที่ของงานและให้ความชัดเจนเท่าเทียมกันทุกจุดตั้งแต่หน้าเวทีจนถึงโต๊ะตัวหลังสุด
      แต่เมื่อเพดานของงบค่อนข้างจำกัด ทำให้ยากขึ้นในการสรรหา ลำโพงที่ให้คุณสมบัติดังกล่าวจะต้องมีประสิทธิภาพสูง  ไม่ใช่คุณภาพสูง  ประสิทธิภาพหรือ    Sensivity  ของลำโพงมีหน่วยเป็นเดซิเบล หาได้จากการป้อนไฟเข้าไป 2.8 V. ที่ระยะ 1 เมตร ได้ความดังเท่ากับ  90 ดีบีขึ้นไป  เสียงฟ้าผ่าน่าจะประมาณ  115 – 120 ดีบี ลำโพงดังว่าทำให้ใช้แอมป์วัตต์ไม่สูงนักก็ควบคุมได้เป็นการประหยัดแอมป์ครับ  การได้มาของลำโพงดังที่ว่าต้องใช้เวลาละครับ  ท่านเจ้าของกระทู้ต้องยอมเสียสละเวลาตามไปฟังเสียงไม่ว่าจะที่ร้านขายโดยตรง หรือตามงานแสดง หรือรบกวนพรรคพวกที่เขามีอยู่  ฟัง ฟัง และฟัง สักระยะหนึ่ง ก็จะรู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน อย่างไร และทำไม เรื่องลำโพงหูใครหูมัน เงินของเราอย่าให้หูคนอื่นมาตัดสินแทนครับ เมื่อลงตัวเรื่องความชอบ ก็ง่ายขึ้นละ ลำโพงที่ชอบถ้าของมีแบรนด์ ซื้อป้ายแดงไม่ได้เพราะเกินงบ จำเป็นต้องซื้อมือสอง หาได้ไหม ดูหรือประกาศหาตามหน้าซื้อขาย  และอีกทางเลือก ทำเอง จ้างเขาทำ ซึ่งมีมากมายในเมืองไทย ราคารากหญ้าแท้  ทำตามสเป็คของเรา เสียงที่ได้นั้นไม่ทำให้ผิดหวังหรอก  ทีนี้เราก็จะได้ ต้นน้ำต้นทางที่ดีใสสะอาด  ปลายทางที่ให้คุณภาพอย่างที่เราต้องการ สำคัญมันจะอยู่กับเราไปนานมากคุ้มราคา คุ้มค่าและคุ้มเวลาครับ  ส่วนตรงกลางไม่ว่าจะเป็น มิกเซอร์ เอฟเฟ็ค  แอมป์  ผมมีความเห็นว่าทุกวันนี้เทคโนโลยี่มันเท่าเทียม ทันกันหมด  ดังนั้นมันจะสามารถซื้อมา ขายไป แล้วซื้อมาใหม่ แล้วก็ขายไปใหม่ ตามกระแส ตามกิเลส ได้ตลอดเวลา เพราะเมื่อถึงจุดๆ หนึ่งมันจำเป็นต้องอัพเกรดระบบให้ใหญ่ขึ้น  เพราะถ้าเราทำงานและตัดสินใจอย่างเป็นระบบแล้วเราต้องเจริญเติบโตขึ้นแน่นอน เชื่อมะละกอกินได้เลย 
     เป็นการพิมพ์ที่ยาวมากในชีวิตเลยครับ  ถ้าเห็นด้วยคงต้องมีตอนต่อดีไหม  แล้วผมจะบอกว่าวันนี้เจอแอมป์ร้องคาราโอเกะที่สมบูรณ์แบบราคาแค่หกพันกลางให้เสียงระดับน้องเทพเหาะมาจากสวรรค์ เจอลำโพงเก่าเก็บของดีของเก่า เมดอินแจแปนแท้ๆ ตั้งแต่หกนิ้วถึงสิบสองนิ้ว ขายตัวละสองร้อยห้าสิบบาทไทยถึงพันเท่านั้น โละขายอยู่หน้าร้านเก่าแก่ริมถนน  ดูโหงเฮ้งดอกลำโพงแล้วคงต้องกลับไปเลือกไปช้อบให้อิ่มอกอิ่มใจ สำหรับวันนี้ขอสวัสดีแค่นี้ครับ