ผู้เขียน หัวข้อ: ปัจจุบันผมมี Magnet Sa-4 1 ตัว หากต้องการร้องคาราโอเกะ ต้องเพิ่มสิ่งใดบ้างคับ  (อ่าน 8160 ครั้ง)

ออฟไลน์ tammada358

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • HL#55DA2CC2,6DD8D9E0 กุ้งD4D,6EE54899ฅนคอน
อ่านเพลิน ได้ความรู้ดี จะติดตามตอนต่อไป นะท่านมะละกอ

ออฟไลน์ sriAROON

• ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
สมัยยังหนุ่ม .................................ฯลฯ.....................................ผมไม่เคยใช่อีคิวเพื่อปรับชดเชยถวามถี่เสียง  ใช้การเซ็ทลำโพงเอา   ร้องเพลงทั้งคืนไมค์ไม่หอนแม้จะเปิดดังพอควรบ้านอยู่ถนนบางนา-ตราด กม. 18 ครับ
" ใช้การเซ็ทลำโพงเอา " อยากทราบตรงนี้มากที่สุดครับ ขอความกรุณาท่านมะละกอ ขยายความ แวะตรงนี้สักนิดครับ

ออฟไลน์ kookkai

• ระดับ 3
  • *
กระทู้นี้ ได้ความรู้ดีมากครับ มีแนวทางให้ตัดสินใจดีมากครับ :thank1:

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
     ไม่มีทฤษฎีมารองรับนะครับ   เอาเป็นว่าห้องที่ผมใช้อยู่นี่  ขนาดประมาณ สี่คูณแปดเมตร  เอาลำโพงวางด้านกว้าง ห่างจากผนังด้านหลังสัก 60 ซม.  ตรงกลางระหว่างลำโพงวางจอสำหรับอ่านเนื้อเพลง   ห่างจากลำโพงประมาณสองเมตรครึ่งถึงสี่เมตรเป็นบริเวณร้องเพลง นักร้องหันหน้าหันไมค์เข้าหาลำโพง ร้องมาหลายปีดีดักก็ต้องคอยปรับ มิกซ์ตลอดเพราะเสียงไมค์หอน  ผมใช้พาวเวอร์มิกซ์ครับ พอปรับอีคิวที่ช่วง 6 Khz ลงก็ช่วยได้ แต่เสียงดนตรีก็ด้อยลงด้วย ไม่มีอีคิวแยกต่างหากที่ไมค์ครับ  บางครั้งเวลาไมค์หอนผมก็เห็นนักร้องใช้วิธีขยับไมค์หันไปมาซึ่งบางครั้งก็แก้ได้  ผมเลยทดลองขยับลำโพงตั้งแต่ตอนเซ็ทเครื่องก่อนร้องเพลง  เริ่มจากวางไมค์บริเวณจุดที่ร้องแล้วเปิดวอลลูมให้ดังจนไมค์หอน จำตำแหน่งวอลลูมไว้แล้วหรี่ลง จากนั้นขยับลำโพงให้ออกห่างจากผนังสักฟุตแล้วเร่งวอลลูมใหม่ ทำทีละข้างจนถึงจุดหนึ่งไมค์จะไม่หอนครับ  (ที่ห้องผมนะครับ) และหลายครั้งที่เซ็ทสังเกตุว่าตำแหน่งลำโพงซ้ายขวาจะไม่อยู่แนวเดียวกัน  เหลื่อมกันพองามครับ 
     ต้องทำความเข้าใจเรื่องของความถี่ เรโซแน๊นซ์ หรือความถี่คู่ควบ  และเรื่องของ First Reflection หรือการสะท้อนครั้งแรก กฎการสะท้อนครั้งแรก คือเมื่อมีเสียงดังจากลำโพง เสียงส่วนหนึ่งจะพุ่งไปกระทบเพดานห้องแล้วสะท้อนมายังจุดนั่งฟังด้วยมุมตกกระทบและมุมสะท้อนเท่ากัน เช่นเดียวก็จะสะท้อนจากผนังห้องด้านซ้ายมือ ด้านขวามือ และจากพื้นห้อง เหมือนกันเรียกว่าการสะท้อนครั้งแรก ทั้งหมด สี่ครั้ง  ลำโพงสองตัวก็จะเกิดการสะท้อนครั้งแรก แปดครั้งครับ  เพียงแต่เวลาของการตกกระทบและสะท้อน จะไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับขนาดห้องความสูงของเพดานและความสูงของตำแหน่งที่วางลำโพงครับ จากนั้นก็จะมีการสะท้อนครั้งที่สอง  ครั้งที่สาม ทำให้ไมค์ซึ่งรับความถี่ของเสียงวนกลับไปมาพร้อมกับขยายให้แรงขึ้นจนเกิดเสียงหอนดังกล่าว  วิธีแก้ง่ายๆ คือใช้อีคิว  แต่ผมเลือกการขยับลำโพงแทนโดยบังคับให้ความถี่ทั้งหลายให้สะท้อนเลยจุดร้องเพลงข้ามไปข้างหลังบริเวณคนร้องแทน คือขยับลำโพงเข้ามาใกล้คนร้อง บางครั้งห่างกันแค่สองฟุตไมค์จอหน้าลำโพงเลย ไม่หอนนะครับ และหรือหาวิธีทำลายจุดสะท้อนครั้งแรกครับ ง่ายๆ คือใช้วัสดุซับเสียง หรือเปิดหน้าต่างตรงจุดที่คาดว่าเป็นบริเวณจุดที่สะท้อนครั้งแรกให้สียงมันออกนอกห้องเลย ผ้าม่าน โซฟา เฟอร์นิเจอร์ ก็มีส่วนช่วยทำลายการสะท้อนได้ครับ  ห้องผมลำโพงลำโพงข้างซ้ายจะห่างจากผนังด้านหลัง 2 เมตรสี่สิบ วัดจากหน้าลำโพง  และข้างขวา  3 เมตร ข้างขวาเอียงหน้าเงยนิดหน่อย ห่างจากผนังด้านข้างประมาณ 80 ซม.  วางบนพื้นครับเพื่อตัดปัญหาการสะท้อนครั้งแรกกับพื้นให้น้อยที่สุด ไว้มีสัมมนาถ้ามีโอกาสค่อยมาถกเรื่องนี้คงดีไม่น้อยครับ
     เป็นการลองผิดลองถูกซึ่งอาจจะไม่สามารถแก้ได้ทุกห้องครับ  แต่น่าจะผ่อนหนักเป็นเบาได้ สิ่งที่ตามมาคือความไพเราะของเสียงร้องเสียงดนตรีครับ สะอาด ชัดเจน และมีชีวิตชีวา ได้บรรยากาศที่สนุกสนานมากทีเดียว  ดูภาพที่ลูกหลานมากราบคุณแม่อายุ 87 ขึ้น 88 ปี คุณแม่ผมครับ ยังแข็งแรง ฟันอยู่ครบทุกซี่ ส่วนลูกสาว สองสามคน ฟันจะหมดปากอยู่แล้ว  น่าจะเป็นผลมาจากคนสมัยโบราณ ตอนวัยเด็กอยู่บ้านนากลางทุ่งได้อากาศ  กินผัก ผลไม้ไม่มีสารพิษ คุณแม่ผมผ่านการทำไร่ทำนา ช่วยครอบครัวทำมาหากิน ประเภทหลังสู้ฟ้า ครับทำให้ร่างกายแข็งแรง  น่าขอบคุณความยากจนนะครับ มันงดงามจริง

• *

• *

• *

• *

ใช้ซาวด์โมดูลเพิ่มความนุ่มนวลในการฟัง

• *

ซองละหมื่นแม่ดีใจครับ

• *

• *

กับหลานชายหลานสาวไฮโซ

• *

• *

• *
      ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้อีกหน่อยนะครับ  ก่อนที่จะร่ายต่อเรื่องการจัดชุดคาราโอเกะเพื่อร้องในบ้านและกลางแจ้ง  ตอนที่สอง  ขออวดชุดร้องในบ้านผมสักหน่อยพอเป็นแนว
     ลำโพงผมทำเอง  ตู้ร้านติดตั้งเครื่องเสียงทำให้ ดอกลำโพง 8 นิ้วสองตัวยี่ห้อฟอสเตอร์ ผ่านการเปลี่ยน วอยซ์คอยล์ และขอบโฟม สไปเดอร์ จนถูกใจ  ส่วนกรวยลำโพงที่มองเห็นอย่าได้แปลกใจ (มีรูปให้ดู) แมวที่ผมเลี้ยงไว้ชอบใช้เป็นที่ลับเล็บจนเป็นรูพรุน  จะร้องทีผมต้องเอากาวลาเท็กซ์ทาจนทั่วแล้วเอากระดาษคลีเน็กซ์แปะเอาไว้ เสียงดีครับกรวยลำโพงเคลือบกระดาษเช็ดหน้า  ทวีทเตอร์ พีออดิโอ ตัวละ 450 บาท ตัดความถี่ที่ 8000 Hz.  แบบ 12 Db/Octave  เคยเปิดให้คนงานที่บ้านน้องสาวกว่า 50 คน ทั้งร้องทั้งเต้นสว่างมาแล้วครับ  เปิดวอลลูมแทบจะยันเก  การวางลำโพง โดยใช้มุมเหลี่ยม กำแพง บ้าน สถานที่ดีมีส่วนช่วยเพิ่มเบสและความดังเป็นสองเท่า  ทำให้พึ่งซับน้อยลง ไม่ต้องขนลำโพงเป็นคันรถครับ สายลำโพง Canare  ขนาดกลาง  สัญญาณเสียงจากซาวด์การ์ด EMU 1212 M สำหรับฟังเพลง ส่วนมีดี้คาราโอเกะจาก เอ็กซ์ตรีม ออกจากช่องมีดี้เอ้าท์ ของ EMU 1212 M เข้าช่องมีดี้อินของ   Sound Canvas  Sc 88 VL   ให้เสียงที่โปร่งฟังสบายหูมากกว่า รุ่นพี่อย่าง     Sc 88 Pro ที่ผมว่ามันอับทึบยังงัยพิกล  ในบรรดาซาวด์โมดูลผมยอมรับว่า  XV 3080 ของ Roland  เป็นที่สุด  ให้สุ้มเสียงจับต้องได้เหมือนดูการเล่นจากวงดนตรีที่เล่นดีเด่นกันทั้งวงครับ  ราคาก็ไปไกลและหายาก  ไม่รู้ว่า  Sonic Cell ตัวใหม่เสียงเป็นอย่างไร  ข่าวบอกว่าให้เสียงเปียโน  และกีตาร์ ได้ยอดเยี่ยมมาก  ราคาสองหมื่นปลายๆ ผมละอยากลองจริงๆ  ต้องดูหวยงวดนี้ก่อนมั้ง
   จาก Line Out ของ Sc 88 VL  ผมแยกสัญญาณเป็นสองชุด  เพื่อเข้าลำโพงซับมีแอมป์ในตัว และอีกชุดเข้า  พาวเวอร์มิกเซอร์ ใช้สายสัญญาณ Canare  สีฟ้ารุ่นที่ใช้กับกีตาร์ครับ  ซึ่งจนแล้วจนรอดก็ไม่จำเป็นต้องเปิดลำโพงซับช่วย เพราะคนเต้นไม่มา
   ผมเลือกใช้ ไมค์ชัวร์ SM 58 จูนเสียงให้กับผู้ชายร้องและ Beta 58 จูนเสียงให้เข้ากับเสียงผู้หญิงน้องสาว อีกตัวเป็นรุ่น MD 431 ของ  Sennheier  อันนี้เป็นไมค์ส่วนตัวผมเอง  รุ่นนี้เสียงลมหายใจ และการขยับมือจับด้ามไมค์ไม่รบกวนครับนับว่าระบบป้องกันดีมาก  เคยเห็นอีเบย์มีประกาศขายอยู่ระหว่าง 450-600 เหรียญอเมริกาอยู่เหมือนกัน เป็นของระดับอ้างอิง  ส่วนรุ่นท๊อบที่เป็นไมค์ไร้สายของเขา  ภาครับใช้วงจรปรีหลอด ให้เสียงสุดยอด ราคาหลายแสนต่อชุดนัยว่าใช้หัวของรุ่น MD 431 นี้ครับไม่ยืนยันนะครับผม
  สัญญาณภาพจาก การ์ดจอ ผมต่อตรงเข้า โปรเจ็คเตอร์  Panasonic  รุ่น PT-LB20SEA  2000 lm  ตั้งเรสโซลูชั่น ที่ระดับ  XGA  ขึ้นจอของแถมขนาด 70 นิ้วเพียงพอสำหรับตาคนแก่ทั้งหลายที่ไม่ต้องหยีตากับจอคอมเล็กๆ  แค่นี้ก็ทั้งเผ็ดหวานมันสำหรับนักร้องจำเป็นอย่างคุณลุงคุณป้าทั้งหลายละครับ  และครั้งต่อไปผมจะเล่าให้ฟังถึงแอมป์ร้องคาราโอเกะราคารากหญ้าที่เสียบไมค์ได้สามตัวมีปุ่มควบคุมทุ้มแหลม วอลลูมปรับความดังแยกต่างหากภาคเอฟเฟ็คที่ถูกหูพี่ไทยครับ  ภาค Line Input  ได้  4 ช่องปรับทุ้มแหลมและวอลลูมได้อิสระ  พาวเวอร์ข้างละ 100 วัตต์  เป็นรุ่นปรับปรุงจากรุ่นเดิม  ขับลำโพง 15 นิ้วได้เหลือเลย

m sound

• บุคคลทั่วไป
      ;) ;) ;)  ทีนี้อยากฟัง เสียง บ้างครับ  พี่....ด้วยความเคารพ   :thank1: ;) ;) ;)

lilizhu

ได้ความรู้เยอะมากๆ ครับ สงสัยต้องสมัคร เป็นลูกศิษย์ อาจารย์มะละกอแล้วมั้งครับเนี้ย 

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
คุณมะละกอ ช่วยแนะนำชุดเครื่องเสียงสักชุดให้ทีครับ แบบฟังได้ดี ทั้งในบ้าน และนอกบ้านครับ งบ  20,000  บาท  นี้แหละครับ

รบกวนด้วยครับ

ผมว่าเปลี่ยนจากเรียกว่าคุณ  มะละกอ  เป็นท่านมะละกอ จะดูสมูท  ขึ้นนะครับ  เวลาผมอ่านแล้วรู้สึกว่าขัด ๆ น่ะครับ  ขออภัยที่เข้ามาขัด

จังหวะนอกเรื่องนะครับ
ตอนนี้ผมมี SA-4 พร้อมคอมพิวเตอร์ 1 ชุด ,โปรแกรม Karalight + ฟรี Sound font
ผมรบกวนคุณมะละกอ  2 แนวทาง คือ คง SA-4 ไว้ และ ตัด SA-4 ทิ้งไป  จะจัดชุดแบบไหนดีครับ

ไม่คิดอยากทดสอบเอ็กซ์ตรีมคาราโอเกะบ้างหรือครับ  อย่างน้อยเวปนี้ก็ได้ให้ความรู้แก่ท่านบ้างนะครับ  ผมอ่านแล้วรู้สึกว่าขัด ๆ น่ะครับ  มาขอความรู้จากเวปที่ทำการค้าแต่นำสินค้าที่เป็นคู่แข่งมาใช้  ดูกระไรอยู่ครับ

lilizhu

ต้องขออภัย ด้วยครับ โดยส่วนตัวผมเป็นคนตรง ๆ ครับ ใช้โปรแกรมอะไรอยู่ก็บอกไปตามนั้นไม่มีแสแสร้ง เพื่อเรียกคะแนนครับ ไม่มีเจตนาไม่มีใด ๆ ทั้งสิ้นครับ ส่วนคำว่า "คุณ" กับ "ท่าน" ก็นานาจิตตังอีกละครับ ส่วนตัวผม ผมเคารพทุกคนครับ จะใช้"คุณ" หรือ "ท่าน" อยู่ที่ใจมากกว่าครับ
ต้องขออภัยด้วยครับ น้องใหม่อาจใช้สำนวนแบบ บ้าน ๆ บ้าง  ขอขอบคุณใจความหวังดีครับ  :happy:

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
แอมป์หลอดโบราณจาก กงไกรลาศ สุโขทัย ลองรึยังครับป๋า....เสียงเป็นยังไงครับ.... ;D ;D ;D

• *
แอมป์หลอดโบราณจาก กงไกรลาศ สุโขทัย ลองรึยังครับป๋า....เสียงเป็นยังไงครับ.... ;D ;D ;D

ลองแล้วครับ โชคไม่ดีต้องซ่อมเยอะ เลยต้องขายเป็น อะไหล่ทิ้ง  แต่ตอนนี้ผมได้มาอีก 3 แท่น กำลังบูรณะอยู่ครับ

lilizhu

รอติดตาม แอมป์ร้องคาราโอเกะ ราคาแบบรากหญ้าอยู่นะครับ  :D

• *
     ผมเป็นสมาชิกเว็บหลายแห่ง นอกจาก ที่นี่คือ  karaoke-soft.com แล้ว     หลายเว็บเหล่านั้นในรอบหลายปีผมตั้งและตอบกระทู้น่าจะไม่เกิน 10 ครั้ง  เข้าไปอ่านผ่านๆ เท่านั้น  มีหลายเหตุผลที่ไม่จำเป็นอธิบายในที่นี่นะครับ  ขณะเดียวกับที่ผมเข้ามาหาความรู้จากชุมชนแห่งนี้  และทั้งตั้งและตอบกระทู้ก็มากโขอยู่  หลายครั้งที่ตอบกระทู้จะต้องค้นหาข้อมูลเพิ่มเติม  เวลาพิมพ์ก็ต้องมีทั้ง พจนานุกรม และดิกชั่นนารี่  อยู่ข้างๆ เพราะไม่อยากให้มีคำผิดเกิดขึ้น  ทั้งหมดทั้งมวลทำด้วยความเต็มใจครับ  ทั้งนี้ด้วยความรู้สึกว่า ชุมชนแห่งนี้เต็มไปด้วยผู้ที่มีน้ำจิตน้ำใจงดงามและให้เกียรติให้ความอบอุ่นกับตัวผมเป็นอย่างดี เป็นเสมือนครอบครัวใหญ่ที่สมัครสมาน ถ้อยทีถ้อยอาศัยต่อกันซึ่งหาได้ยากในสังคมปัจจุบัน  เว็บดีมีคุณค่าต้องช่วยกันรักษาครับ  และก็อย่างที่ว่า  กองทัพเดินด้วยท้อง การอุดหนุนโปรแกรมเอกซ์ตรีมคาราโอเกะ กันทั่วหน้าและช่วยกันประชาสัมพันธ์ก็เป็นการสร้างความมั่นคงให้กับเว็บแห่งนี้ครับ
     วงซิมโฟนี่วงใหญ่ จะมีเครื่องดนตรีทั้งหมด 110 ชิ้น ตั้งวางอยู่เป็นหมวดหมู่  ตามตำแหน่ง แห่งหนของมัน  ไม่ว่าจะเป็นเครื่องสี เครื่องเป่า เครื่องเคาะ ทั้งหลาย  นักดนตรีต้องเล่นตามโน๊ต และก็ต้องฝึกซ้อมร่วมกัน  การที่จะเล่นให้ไพเราะนั้นจะต้องมีคอนดักเตอร์ถือไม้บาตองมากำกับความคุมวง ให้แต่ละส่วนเล่นหนักเบาดังค่อย หรือบทเดี่ยวโซโล ความไพเราะของเพลงเกิดจากการเล่นเป็นทีมทั้งวง ไม่มีใครเก่งกว่ากัน 
     ซึ่งก็เช่นเดียวกับการจัดชุดเครื่องเสียงเพื่อนำมาใช้งาน ทุกอุปกรณ์ตั้งแต่ต้นทางจนปลายทางจะต้องเล่นเข้าขากันนะครับ  หมายถึงความแม็ทหรือเข้ากันได้ของเครื่อง คำว่าแม็ทของผมหมายถึงแบบนี้ครับ เช่นไมค์ตัวนี้มีความต้านทาน 600 โอห์ม ผลิตสัญญาณทางไฟฟ้าขาออกเท่ากับ 0.5 V. ถ้าภาคไมค์ปรีในมิกเซอร์สามารถขยายได้ดีจนถึงระดับที่ส่งไปยังแอมป์ตีเสียว่าประมาณ 2.0 V. และแอมป์ก็มีความสามารถที่รับขนาดของความแรงของสัญญาณนี้ได้พอดีนำไปขยายออกสู่ลำโพงก็จะได้เพลงที่ไพเราะออกมา  ซึ่งมีท่านที่มีประสบการณ์ในด้านนี้มายาวนานเท่านั้นที่สามารถระบุยี้ห้อ รุ่น เพื่อนำมาจัดชุดได้อย่างเหมาะเหม็ง และราคาก็จะเกินกว่าการควบคุมได้ครับ  นั่นเป็นสิ่งที่ท่านเจ้าของกระทู้อย่าได้ท้อแท้ต้องยอมเสียเวลาไปทดลองฟัง ด้วยตัวเองดังกล่าว  ถึงไม่สามารถซื้อหาได้ในวันนี้พรุ่งนี้  แต่ได้การได้ลองได้ฟังนั้นมีคุณค่ายิ่งนัก  สำหรับงานทางด้านนี้ขอแนะนำปรมาจารย์ท่านหนึ่งซึ่งเป็นเจ้าสำนักทางตะวันออก ครับ  ป๋าเรย์ ซาวด์มาร์ค  ไปคำนับท่านได้  ผมนะแค่ลูกศิษย์ของลูกศิษย์อีกที 
     มาถึงตรงนี้ผมต้องย้อนกลับไปอ่านกระทู้ใหม่ตั้งแต่ต้น ถึงสองเที่ยว เพื่อทำความเข้าใจและวิเคราะห์ถึงความต้องการที่แท้จริงของท่านเจ้าของกระทู้  ขณะเดียวกันผมก็ใส่ความเป็นมนุษย์ปุถุชนของผมลงไปด้วย  ในชีวิตจริงของคนเรานั้น  อยู่กะเวลาวันหนึ่งซึ่งมี 24 ชั่วโมง  ถ้าเราดูหนังฟังเพลงทุกวันตีเสียว่าวันละ 2 ชั่วโมง ก็จะเหลือเวลา  อีกแค่ 22 ชั่วโมง  เกิดจะร้องเพลงด้วย  แฮ่ม!! เพลินไปอีกหลาย ไหนจะนอน  ทำงาน สารพัด  ซึ่งเชื่อว่าคงไม่ สามารถร้องเพลงได้ทุกวัน และจัดงานเลี้ยงบ่อยๆ แน่  เวลามันมีค่าถ้าบริหารไม่เป็นความจนรออยู่ข้างหน้าแน่ เมื่อเป็นเช่นนี้  ในการจัดชุดเครื่องเสียงเพื่อการนี้  ถ้าไม่คิดที่จะเผื่อเพื่อขยับขยายในอนาคตด้วยวัตถุประสงค์ที่จะรับจ๊อบละก็  เมื่อเลือกไมค์และลำโพงอย่างที่บอกแต่ต้นแล้ว ก็ลงทุน กับพาวเวอร์มิกเซอร์ สักตัวก็พอ จะได้ทั้ง มิกซ์  เอฟเฟ็ค อีคิว และแอมป์ ซึ่งข้อดีคือมัน โค ตะ ระ แม็ท มาจากโรงงานครับ  เพียงแต่ที่เหมาะสมก็จะมีราคาที่สูงตาม   แต่ครับยังมีแต่   มีอีกทางเลือก  ถ้าแค่เน้น ดูหนัง ฟังเพลง และร้องเพลงบ้าง จริงๆ ไม่สนสายตาหยามเหยียดของคนรอบข้าง  ฝากไว้ก่อนรอเซ็ทเครื่องเสร็จค่อยฟังเสียง  ละก็ต้องเครื่องนี้ครับ  เป็นแอมป์ร้องคาราโอเกะ ยี้ห้อ SHINKIWA  รุ่น  KE 903 รุ่นใหม่เดือนนี้นะครับ  เสียบไมค์ได้ 3 ตัว แยกปรับทุ้มแหลม ความดังได้อิสระ ปรับเอฟเฟ็คสำหรับเสียงร้องได้ไพเราะเหลือเชื่อ  ภาคไลน์อิน 4 ช่องเหลือๆ ครับปรับทุ้มแหลมความดังได้ต่างหาก  ผมซื้อรุ่นก่อนนี้ให้ทั้งตัวเองให้น้อง ให้เพื่อนแล้วหลายคน ไม่มีใครบ่นสักแอะ  ใช้ในบ้านให้เสียงที่นุ่มนวลเหมือนเครื่องบ้าน  และก็ดุดันเมื่อออกกลางแจ้งแอมป์ขนาด 100 วัตต์ ขับลำโพง 15 นิ้ว Markwell เต้นกันไฟแลบมาแล้ว กับขนาด 1 ยู และราคา 6 พันกลางบวกลบแล้วแต่ฝีปาก  คุ้มแสนคุ้ม  และถ้าจำเป็นก็แค่เพิ่มซับอีกคู่ก็จัดงานปีใหม่ภายในอ๊อฟฟิตได้ชัวร์ปึก โดยนำเอา SA-4 มาขับมอนิเตอร์บนเวที  รับรองว่าทั้งเจ้านายลูกน้องรุมรัก  เผลอมีคิวรับงานตามมาเป็นของแถม  เป็นอีกเครื่องที่ผมยอมรับและแนะนำครับ
    ก่อนกล่าวคำสวัสดี  กับคำตอบของผมอาจไม่โดนใจ ซึ่งผมเองก็อยากให้เป็นเช่นนั้น  ผมเคารพในเรื่องของ วัยวุฒิ และปํญญาวัย ของแต่ละท่านครับ  อยากให้เป็นแต่เพียงแค่เครื่องชี้แนะต่อตัวท่านเจ้าของกระทู้ ถ้าเห็นดีงามก็เอาไปต่อยอด คิดและตัดสินใจซื้อหาด้วยตัวเอง ขอให้มีความสุขกับการเป็นเจ้าของ  Xtreme Karaoke ในเร็วๆ นี้นะครับ

lilizhu

ขอขอบคุณ ท่านมะละกอเป็นอย่างสูงครับ ขออนุญาติยกให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ดีเด่น ที่ควรค่าแก่การศึกษาของผู้ที่รักในเรื่องเครื่องเสียงครับ
จะรอติดตามบมความจากท่านมะละกอต่อไปครับ   :D

ออฟไลน์ บิ๊กอ๊อด

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 5DE459F4 : 4E8DE8E0 (MP)
ถึงผมจะมาอ่านทีหลัง....ก็ถือว่าได้ความรู้เกียวกับเครื่องเสียงมากครับ
ขอขอบคุณท่านมะละกออย่างจริงใจครับ :th2: :th2: