ผู้เขียน หัวข้อ: จัดชุดคาราโอเกะในห้องนอนไหนหน่อยครับงบ30000  (อ่าน 6425 ครั้ง)

kun_puttipong

• บุคคลทั่วไป
จัดชุดคาราโอเกะในห้องนอนไหนหน่อยครับงบ30000
« เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:00:36 น. »
จัดชุดคาราโอเกะในห้องนอนไหนหน่อยครับงบ30000 ไม่รวมไมค์ และextreme และโน๊ตบุค :happy:

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
Re: จัดชุดคาราโอเกะในห้องนอนไหนหน่อยครับงบ30000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:06:36 น. »
integrate amp cambridge 640a
bose 301v
mixer alto ตัวเล็ก

ออฟไลน์ เด็กชายเคยโสด

• คณะบริหาร
  • 6E65CE52,7309F48F,48B54692,6E674E74,1E001EF5
Re: จัดชุดคาราโอเกะในห้องนอนไหนหน่อยครับงบ30000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:08:26 น. »
ในห้องนอนราคาขนาดนี้ได้ของเทพเลยครับ  เล่นแบรนด์เนมด้งไปเลยครับ

ถ้างานพีเอรากหญ้าราคานี้แน่นจุกออกเลยครับ 555555555

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:17:10 น. »
bose เกินงบนิดหน่อยอาจมอง warfedale 10.1

ออฟไลน์ sonar

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 3
  • *
  • 86E6AD67 จากท่าน กุ้ง ดีโฟร์ดี หาดใหญ่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:53:31 น. »
SM-01 Symmetrical Complementary Output Stage Power Amplifier
PR-6K : Audiophile Karaoke Preamplifier
ลำโพง BOSE 301v 1คู่

ออฟไลน์ sonar

• ระดับ 3
  • *
  • 86E6AD67 จากท่าน กุ้ง ดีโฟร์ดี หาดใหญ่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 14:58:25 น. »
SM-01 Symmetrical Complementary Output Stage Power Amplifier
PR-6K : Audiophile Karaoke Preamplifier
ลำโพง BOSE 301v 1คู่

ตามงบเหลืออีกหน่อยด้วยซ้ำเลยครับ

kun_puttipong

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 15:09:57 น. »
คือผมมีแอมป์ของyamahaแต่ไม่ได้ใช้นานแล้ว ไม่รู้ว่าเสียงหรือเปล่าผมจะไปเช็คหรือว่าซ่อมที่ไหนดีครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 15:16:55 น. »
กรรมบอกโจทย์ไม่หมด ตรวจสอบด้วยตัวท่านนั่นแหล่ะ

ออฟไลน์ อู๊ด โคจร

• *
  • You'll never drunk alone
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 15:36:55 น. »
ใช้ Motu ultralite ตัวนึง แล้วก็ลำโพง Active ยี่ห้อ B3 อีกคู่ นึง ทั้งสองอย่างผมมีขาย  ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

เสียงใสเหมือนไก่อูเลยทีเดียว  :thank1: :thank1:

ออฟไลน์ หนุ่มเมืองนคร (ไทย)

• คณะก่อการ
  • HL4C9D39B0(X-men)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 15:42:07 น. »
ใช้ตู้ซับเป็น W 1 คู่.....

เอาไว้ทำเป็นเตียงนอน แหะแหะ

ออฟไลน์ ดาวยอ

• ระดับ 3
  • *
  • HL#: 4C84B847
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 30 มีนาคม 2012, 18:55:43 น. »
 :th2: :th1: :th2:
integrate amp cambridge 640a
bose 301v
mixer alto ตัวเล็ก

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 10:18:59 น. »

What  ,  When  ,  Where  ,  Why  and  How ?

ทั้งห้าตัวนี้มีประโยชน์มาก  เมื่อนำเอามาตั้งคำถาม  แล้วค่อยๆ หาคำตอบ
สุดท้ายจะได้กรอบที่ลงตัวในการตัดสินใจ  และนำมาเป็นเครื่องมือในการตัดสินใจ 
ซื้อหาเพื่อให้ได้เครื่องหรือของที่ถูกใจใช้งานได้ดีทั้งในปัจจุบันและอนาคตเหมาะสมกับงบประมาณที่ตั้งไว้ครับ

จัดชุดร้องคาราโอเกะในห้องนอน

ร้องคาราโอเกะ  คือร้องอะไรกัน ?
ร้องเมื่อไร ?   ร้องที่ไหน ?   ทำไมต้องร้องคาราโอเกะ ?  และร้องอย่างไร ?

คำถามทุกคำถาม  จะมีคำตอบย่อยออกมามากมายตามมา ตัวอย่างเช่น
ร้องที่ไหน ?  ร้องภายในบ้าน  กลางแจ้งนอกบ้าน  แต่ละคำตอบก็จะมีคำตอบตามมาอีก
ร้องในบ้าน  ห้องเล็กห้องใหญ่  เราก็จะรู้ว่าต้องการความดังระดับไหน 
ก็จะได้ขนาดลำโพง  ได้ขนาดลำโพงก็จะได้แอมป์ที่จะขับตามมา  และ ฯลฯ

ทำไมต้องร้องคาราโอเกะ ?  คำตอบเยอะมาก  ร้องเนื่องจากจัดงานวัดเกิดให้สุดที่รัก
ร้องเนื่องในงานเลี้ยงปีใหม่  คำตอบประดานี้  ทำให้รู้ว่า

การที่เราผู้ซึ่ง รัก และ ชอบ เรื่องของเครื่องเสียง  เครื่องร้องคาราโอเกะ 
คงไม่เพียงที่จะซื้อเครื่องทั้งระบบมาเพื่อที่จะร้องคนเดียว  และเชื่อว่าคงไม่หยุดแค่ในห้องนอนเท่านั้น  แม้ว่าจะตั้งวัตถุประสงค์ไว้ 
เพราะเชื่อว่าไม่นานนักประดาเครื่องเหล่านั้นคงต้องยกออกมาจากห้องนอนแน่ๆ 
ก็ในเมื่อทั้งญาติพี่น้องหรือเพื่อนฝูงก็อยากมีส่วนร่วมหรือเผลอๆ  คุณเองนั่นแหละชักชวนเขามา 
และไม่นานนักดอกเชื่อเหอะที่จะต้องยกออกจากห้องในบ้านไปตั่งนอกบ้าน ไม่ว่าจะเป็นบริเวณโรงรถ  สนามหน้าบ้าน 

ทั้งหมดทั้งมวลมีผลต่อการเลือกซื้อข้าวของเครื่องใช้ที่ซื้อในวันนี้ทั้งสิ้นครับ
เครื่องหรือของบางอย่างซื้อแล้วใช้ตลอดไป  บางอย่างสามารถอัพเกรดขยายให้ใหญ่โตจากชุดเล็กเป็นชุดใหญ่ขึ้นได้โดยไม่ต้องขายทิ้ง 

อนาคตเป็นโลกดิจิตัล  จะซื้ออนาล็อก  หรือดิจิตัลกันดีละ 
ไมค์ลอยบางรุ่นบางยี้ห้อ  ใหม่ๆ  ใช้ดี  ผ่าน 6 เดือน  ดังตัวเดียว  พอครบปีเจ๊งทั้งคู่ต้องซื้อใหม่  อะไรแบบนี้มีให้เห็นเป็นประจำครับ 
หรือแม้แต่เครื่องปรุงดังๆ  ที่นิยมกัน  พออายุใช้งานถึงชั่วโมงบินหนึ่งมันก็กลายเป็นกล่องเก่าที่ไร้ค่า......

ลำโพงเป็นปราการสุดท้ายในระบบที่ผลิตเสียงให้เราได้ยิน
ง่ายๆ  ที่จะบอกว่าคลื่นความถี่ที่มนุษย์ได้ยิน  แบ่งออกเป็น 
ย่านความถี่ต่ำ  ย่านความถี่กลาง  และย่านความถี่สูง  ซึ่งด้วยเทคโนโลยี่ในปัจจุบันนี้
ลำโพงทั้งหลายให้ได้อยู่แล้ว 

เพียงแต่ว่า  การร้องคาราโอเกะนั้น  นอกเหนือจากปัจจัยเรื่องของเสียงที่ดีแล้ว 
ยังต้องการบรรยากาศที่พิเศษเหนือธรรมดา  เสียงดนตรีที่เหนือธรรมดาจากลำโพงที่ไม่ธรรมดาอีกด้วยครับ
มันถึงจะเกิด ความมันในอารมณ์  เนื่องจากการร้องคาราโอเกะ  เราต้องสัมผัสด้วย อายตนะทั้งห้าเต็มๆ

ว้า...ว่าจะไม่เขียนยาวๆ  แล้วนะครับ  มีตอนต่อจนได้.....

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 10:23:22 น. »
ไปเที่ยวสัตหีบไหมครับพี่มะละกอ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 11:44:43 น. »
กรรมบอกโจทย์ไม่หมด ตรวจสอบด้วยตัวท่านนั่นแหล่ะ

เหมือนรุ่นพี่ผม   มีชุดที่ไม่มินิคอมโป้ ของเจวีซีอยู่แล้ว  แต่ไม่รู้จะต่อไมค์ร้องเพลงยังไง  กำเงินไปเจ็ดแปดพัน ไปซื้อชุดเล็กๆ  จากร้านในสุพรรณไว้ให้ลูกชายร้องเพลงตอนกลับมาบ้าน
ได้มาต่อสายไม่ถูกรับแวะมาร้บผมไปทำให้  เปิดยังไงก็ไม่เพราะ  ก็ต้องใช้ไปแบบนั้น  พอยกชุดเจวีซีมาลองเปิด  เสียงต่างกันฟ้ากับเหว  รู้งี้ให้ซื้อมิกซ์เล็กๆตัวเดียวก็พอ 

อ้อ  รุ่นพี่ผมคนนี้เป็นพ่อเจ้า กัน เดอะสตาร์

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 11:54:42 น. »
ไปเที่ยวสัตหีบไหมครับพี่มะละกอ

อากาศพักนี้คลั่งไคล้ยิ่งนัก  ที่ว่าคลั่งไคล้หมายถึง  ร้อนผิดธรรมดา 
ผมเจอร้อนมิค่อยได้ครับ  ความดันขึ้นสูงแล้วปวดหัวข้างเดียว
ตอนนี้ได้แต่ฝังตัวเองอยู่บนเตียง  ตั้งอุณหภูมิไว้ที่  24  องศา  ห่มผ้าบางๆ  กำลังดีครับ

ออฟไลน์ sriAROON

• *
  • อย่าเลื่อยขี้เลื่อย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 12:26:42 น. »
รุ่นพี่ผม เป็นพ่อน้องอั้ม อนาคตกำลังจะเป็นนักบิน
บ้านช่องใหญ่โต รถราหลายคัน เงินทองก็มาก
ปีใหม่ที่แล้ว โทรหาผมว่าจะเอาไมค์ กับโนตบุคต่อเข้าชุดมินิคอมโปยังไง
ไมค์ก็ตัวละ....โปรแกรมคาราเพลเยอร์ก็......
แว้บหนึ่งความที่เราพอรู้และเล่นอยู่บ้าง ผมอยากแนะนำ......แต่คิดถึงความเก่งกาจ รอบรู้ของเขาแล้ว
ผมได้แต่แนะวิธีเอาสาย RCA ที่เขาซื้อมาเส้นละ 29 บาท กับไมค์ เสียบเข้ามินิคอมโป...

ออฟไลน์ กุ้งดีโฟร์ดี(Kungd4d)

• คณะก่อการ
  • HL#6C88488C : 7D2D1563 จอมยุทธเอ็กซ์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 16:48:20 น. »
 :beer: :cheer: ถ้าคิดระร้องเพลงเล่นในห้องนอนก่อนนอนผมแนะนำให้ชุดลำโพงคอมพ์ 2.1 เอารุ่นที่เสียบไมค์ได้ด้วย ราคาสูงสุดไม่น่าจะเกิน 3000 บาท แค่นี้ก็ลั่นห้องแล้วล่ะครับ  :cheer: :beer:

:cheer: :beer:  แล้วเอาเงินที่เหลือมาจัดหาชุดเครื่องเสียงดีมาฟังเพลงใน ดูหนัง ในห้องนั่งเล่นหรือห้องรับแขกดีกว่านะครับ  :beer: :cheer:

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2012, 22:03:58 น. »

บ่ายวันนี้  31 มีนาคม 2555     แถวบางพลี  เจอเดชลมพายุเทวดา  ป้ายขนาดยักษ์ล้มทับไฟฟ้าแรงสูง 
ไฟดับตั้งแต่สี่โมงเย็น  ผมตื่นมาตอนห้าโมงเย็นนั่งจิบเบียร์รอไฟฟ้าจนสามทุ่มสิบนาทีไฟถึงมา 
ขืนมาช้ากว่านี้คงต้องพาเมียไปนอนม่านรูดแทนละครับ  แม่ครัวบ่นใหญ่ค่าที่ทำให้นอนช้า 
เพราะพรุ่งนี้ หวยออก  อยากนอนแต่หัวค่ำ  จะได้ฝันนานๆ  เผื่อมีเลขเด็ดครับ

ร้องคาราโอเกะให้สนุก
เสียงจะต้องมีพลังกระตุ้นอารมณ์ให้ผู้คนคึกคัก  เสียงที่ว่าจะต้องมีความสด  มีความเร็วและพุ่ง
ถึงจะปลุกเร้าอารมณ์  ให้ลุกขึ้นมาเต้นมาร้องเพลง

เสียงแบบนี้ย่านความถี่ต่ำจะได้จากดอกขนาด  12  นิ้วซึ่งผมถือว่าดีที่สุด เหมาะสมมากที่สุด

ย่านความถี่กลาง  ซึ่งจะให้เสียงคนร้องได้ไพเราะ 
(เสียงผู้ชายประมาณ  1000 Hz  และต่ำลงอีกนิดหน่อย  ส่วนเสียงผู้หญิงก็เกิน  1000 Hz  นิดหน่อย) 
จะได้จากดอกเสียงกลาง ขนาด  4 , 5 , 6 นิ้ว  แล้วแต่ยี้ห้อ  เสียงคนร้องเพลง เพราะไม่เพราะ  ชัดใส หรือว่ามัว  อยู่ที่ดอกเสียงกลางนี้ละครับ

ส่วนเสียงโดยรวมจะหวานไพเราะขนาดไหนก็ขึ้นอยู่กับดอกเสียงแหลมที่ใช้นะครับ

สมัยที่จีไอเต็มเมืองไทยเมื่อคราวสงครามเวียตนาม  มีแอมป์จากพีเอ็กซ์ขายมากมาย 
ที่โด่งดังเป็นยี้ห้อซันซุย  พร้อมลำโพงตู้หนักอึ้งหน้ากากเป็นลายไม้ข้าวหลามตัดกินวัตต์น้อยมากแอมป์ข้างละห้าสิบวัตต์เอาอยู่ครับ
ดอกทุ้มขนาด 12 นิ้ว  ดอกกลางและแหลม หน้าตาน่าเกรงขาม มีวอลลุ่มปรับความไวกลางแหลมให้อีก
ยกไปช่วยงานปีใหม่หอพักหญิง  เด็กสาวๆ  สมัยนั้นเต้นสว่างเลยนะครับ  สนุกมาก

เดี๋ยวนี้ ณ วันที่  31 มีนาคม 2555 นี้  เมืองไทยมีตู้ลำโพงที่ว่าหลายยี้ห้อของใช้แล้วจากญี่ปุ่น 
ราคาตั้งแต่ไม่กี่พันยันเจ็ดแปดพัน  ขับด้วยแอมป์กำลังวัตต์ขั้นอนุบาลขั้นประถมก็ดังลั่น 
ได้เสียงชัดเจนไม่ว่าจะฟังเพลง  หรือร้องเพลง  ที่ดีมากคือไม่ค่อยหอนให้กวนใจ 
ก็จะได้ลำโพงที่ร้องคาราโอเกะไม่อายใครละครับ  สวนอาหารร้านอาหารหลายแห่งก็ยังใช้นะครับ  เสียงดีราคารากหญ้า

ผมยังทิ้งเจ้าซันซุยที่ว่าไว้ที่ระยองคู่หนึ่งเลย  ไประยองที ยกมานอกบ้าน  เสียงกระแทกจุกอกไม่ต้องพึ่งซับให้ยุ่งยากเลยละครับ

ค่าลำโพงซักห้าพัน  ได้เสียงกลับมาเป็นหมื่น  ลำโพงยี้ห้อเทพแบรนด์เนมมีอายกันละครับ

raysoundmark

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2012, 18:45:29 น. »

What  ,  When  ,  Where  ,  Why  and  How ?

ทั้งห้าตัวนี้มีประโยชน์มาก  เมื่อนำเอามาตั้งคำถาม  แล้วค่อยๆ หาคำตอบ
สุดท้ายจะได้กรอบที่ลงตัวในการตัดสินใจ  และนำมาเป็นเครื่องมือในการตัดสินใจ 
ซื้อหาเพื่อให้ได้เครื่องหรือของที่ถูกใจใช้งานได้ดีทั้งในปัจจุบันและอนาคตเหมาะสมกับงบประมาณที่ตั้งไว้ครับ

จัดชุดร้องคาราโอเกะในห้องนอน

ร้องคาราโอเกะ  คือร้องอะไรกัน ?
ร้องเมื่อไร ?   ร้องที่ไหน ?   ทำไมต้องร้องคาราโอเกะ ?  และร้องอย่างไร ?

คำถามทุกคำถาม  จะมีคำตอบย่อยออกมามากมายตามมา ตัวอย่างเช่น
ร้องที่ไหน ?  ร้องภายในบ้าน  กลางแจ้งนอกบ้าน  แต่ละคำตอบก็จะมีคำตอบตามมาอีก
ร้องในบ้าน  ห้องเล็กห้องใหญ่  เราก็จะรู้ว่าต้องการความดังระดับไหน 
ก็จะได้ขนาดลำโพง  ได้ขนาดลำโพงก็จะได้แอมป์ที่จะขับตามมา  และ ฯลฯ

ทำไมต้องร้องคาราโอเกะ ?  คำตอบเยอะมาก  ร้องเนื่องจากจัดงานวัดเกิดให้สุดที่รัก
ร้องเนื่องในงานเลี้ยงปีใหม่  คำตอบประดานี้  ทำให้รู้ว่า

การที่เราผู้ซึ่ง รัก และ ชอบ เรื่องของเครื่องเสียง  เครื่องร้องคาราโอเกะ 
คงไม่เพียงที่จะซื้อเครื่องทั้งระบบมาเพื่อที่จะร้องคนเดียว  และเชื่อว่าคงไม่หยุดแค่ในห้องนอนเท่านั้น  แม้ว่าจะตั้งวัตถุประสงค์ไว้ 
เพราะเชื่อว่าไม่นานนักประดาเครื่องเหล่านั้นคงต้องยกออกมาจากห้องนอนแน่ๆ 
ก็ในเมื่อทั้งญาติพี่น้องหรือเพื่อนฝูงก็อยากมีส่วนร่วมหรือเผลอๆ  คุณเองนั่นแหละชักชวนเขามา 
และไม่นานนักดอกเชื่อเหอะที่จะต้องยกออกจากห้องในบ้านไปตั่งนอกบ้าน ไม่ว่าจะเป็นบริเวณโรงรถ  สนามหน้าบ้าน 

ทั้งหมดทั้งมวลมีผลต่อการเลือกซื้อข้าวของเครื่องใช้ที่ซื้อในวันนี้ทั้งสิ้นครับ
เครื่องหรือของบางอย่างซื้อแล้วใช้ตลอดไป  บางอย่างสามารถอัพเกรดขยายให้ใหญ่โตจากชุดเล็กเป็นชุดใหญ่ขึ้นได้โดยไม่ต้องขายทิ้ง 

อนาคตเป็นโลกดิจิตัล  จะซื้ออนาล็อก  หรือดิจิตัลกันดีละ 
ไมค์ลอยบางรุ่นบางยี้ห้อ  ใหม่ๆ  ใช้ดี  ผ่าน 6 เดือน  ดังตัวเดียว  พอครบปีเจ๊งทั้งคู่ต้องซื้อใหม่  อะไรแบบนี้มีให้เห็นเป็นประจำครับ 
หรือแม้แต่เครื่องปรุงดังๆ  ที่นิยมกัน  พออายุใช้งานถึงชั่วโมงบินหนึ่งมันก็กลายเป็นกล่องเก่าที่ไร้ค่า......

ลำโพงเป็นปราการสุดท้ายในระบบที่ผลิตเสียงให้เราได้ยิน
ง่ายๆ  ที่จะบอกว่าคลื่นความถี่ที่มนุษย์ได้ยิน  แบ่งออกเป็น 
ย่านความถี่ต่ำ  ย่านความถี่กลาง  และย่านความถี่สูง  ซึ่งด้วยเทคโนโลยี่ในปัจจุบันนี้
ลำโพงทั้งหลายให้ได้อยู่แล้ว 

เพียงแต่ว่า  การร้องคาราโอเกะนั้น  นอกเหนือจากปัจจัยเรื่องของเสียงที่ดีแล้ว 
ยังต้องการบรรยากาศที่พิเศษเหนือธรรมดา  เสียงดนตรีที่เหนือธรรมดาจากลำโพงที่ไม่ธรรมดาอีกด้วยครับ
มันถึงจะเกิด ความมันในอารมณ์  เนื่องจากการร้องคาราโอเกะ  เราต้องสัมผัสด้วย อายตนะทั้งห้าเต็มๆ

ว้า...ว่าจะไม่เขียนยาวๆ  แล้วนะครับ  มีตอนต่อจนได้.....

สิ่งที่ป๋ามะละกอบอกมา

เปรียบคล้ายเวลาเราไปปรึกษาสถาปนิกให้ออกแบบห้องนอนให้เรา

หากเราไปบอกเขาว่า
“ จัดหนัก จัดเต็ม ห้องนอน...เอาสวยๆ...งบไม่เกินXXXXXบาท ”

สถาปนิกที่มีอายุงานนานๆกลับต้องย้อนกลับมาถามเราก่อน
...ห้องของใคร
...อายุเท่าไหร่
...นอนกี่คน
…แก้ผ้านอนหรือใส่ชุดนอน
...ชอบสีอะไรเป็นพิเศษมั๊ย
…มีความหลังฝังใจชอบเอลวิสหรืออินทรีทองหรือเปล่า
...กินข้าว สูบบุหรี่ในห้องหรือเปล่า
...เป็นภูมิแพ้ใยผ้าหรือพืชอะไรหรือเปล่า

เพื่อจะได้เข้าใจการใช้งานห้อง...ของผู้ที่จะใช้ห้อง...เพื่อจะได้ไปออกแบบห้อง

:th1:

raysoundmark

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2012, 18:47:27 น. »
ขออนุญาตย้อนกลับมาเรื่องเครื่องเสียงครับ

สมมุติว่าโจทย์คือตัวเลขที่แจ้งมา
ใช้อุปกรณ์น้อยชิ้น (ไม่กักเก็บฝุ่น)
อุปกรณ์ชิ้นไม่ใหญ่มาก (โจทย์คือห้องนอน)
อุปกรณ์ต้องมีหน้าตาดูดีไปวัดไปวาได้ (โจทย์คือห้องนอน ไม่ขัดหูขัดตา)
ทำความเข้าใจง่าย (ในบ้านมีกรูคนเดียวเก่งที่สุด)
ภรรยาหรือลูกชายสามารถเปิดเครื่องร้องเองได้ (เผื่อคนที่เก่งที่สุดไม่อยู่บ้าน)
ยกออกไปร้องที่เทอเรซหน้าบ้านได้..โดยเวลา.ยกกลับมาคืนที่แล้ว.ไม่งงว่าสายไหนมันเสียบรูไหนว๊ะ

ผมนึกถึงเพาเวอร์มิกเซอร์หนึ่งเครื่องกับลำโพงฟูลเรนจ์หนึ่งคู่ครับ
จะเป็นยี่ห้อไหนรุ่นไหนอยู่ที่กำลังศรัทธา

เป็นเรื่องจริงที่ว่า...ถามสิบคนก็ได้รับคำตอบสิบแบบ...ตอบไม่เหมือนกันหรอกครับ

แต่ถ้าอยู่ในงบประมาณที่กำหนด และบังเอิญผมเดินผ่านอยู่ทุกวัน

เพาเวอร์มิกเซอร์ คือ ALTO PBM 8.500mkII
http://www.soundmarkthai.com/webboard_1172993_38020_th

ลำโพงคือ JBL RM8 ครับ
http://www.soundmarkthai.com/product.detail_410211_th_4181796

เจ้าของกระทู้ลองหาข้อมูลจากส่วนอื่นๆดูเพิ่มเติม
เอาที่ถูกใจเราครับ...เพราะเราจะเป็นผู้ใช้งานมัน

:th1: