ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์อะไรดีครับ  (อ่าน 7498 ครั้ง)

kun_puttipong

• บุคคลทั่วไป
แอมป์อะไรดีครับ
« เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 19:39:01 น. »
1.bose301
2.alto 100fx
3.คอม
4.extream
ใช้แอมป์อะไรดีครับ
ถ้าใช้mixerต้องใช้ปรีแอมป์ด้วยไหมครับ หรือใช้แต่power amp ครับ
1-4 มีแล้ว

ออฟไลน์ พี่ตุ้ม

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • พี่ตุ้มคนเดิม 8D1C1118
Re: แอมป์อะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 20:10:15 น. »
มีมิกแล้วปรีแอมป็เอามาทำไมล่ะครับ  มีลำโพงboseนี่ผมไม่กล้าแนะนำแอมป์ให้ครับ ผมไม่เคยมีใช้ ;D เดี๋ยวน้านพหรือนายห้างอู๊ดมาให้ความกระจ่างเองแหละครับ

ออฟไลน์ ริช ดอกรัก

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • HL#95E0D310
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 20:21:35 น. »
ลำโพงตัวนี้เคยเห็นเพื่อนใช้ 
แอมป์กำลังขับประมาณ 150 W. ต่อแชนแนล
ร้องkaraoke ในบ้านดีมาก

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 20:25:43 น. »
มีมิกแล้วปรีแอมป็เอามาทำไมล่ะครับ  มีลำโพงboseนี่ผมไม่กล้าแนะนำแอมป์ให้ครับ ผมไม่เคยมีใช้ ;D เดี๋ยวน้านพหรือนายห้างอู๊ดมาให้ความกระจ่างเองแหละครับ

คงไม่แนะนำครับพี่ตุ้ม

1. ไม่รู้งบ
2. ไม่รู้วัตถุประสงค์ใช้งาน เอาไปร้องในบ้าน ในร้าน ในผับ ในอาคารเอนกประสงค์  หรือกลางแจ้ง
3. ไม่รู้ความชอบและสไตร์  ชอบเพลงแบบใหน  อัดกันสุดตับหรือเปิดเบาๆพอกระซิบ

และอื่นๆอีกมากมายหลายอย่าง 

kun_puttipong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 22:38:00 น. »
ในบ้านครับ ขอราคาถูกแต่ดี สั้นๆจบปะครับ

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2012, 23:33:14 น. »
ในบ้านครับ ขอราคาถูกแต่ดี สั้นๆจบปะครับ

ลองโทรหาน้องสองหมอผมพรุ่งนี้ครับ ลองไล่อ่านจากกระทู้นี้
http://www.karaoke-soft.com/smf/index.php?topic=45831.msg795500;topicseen#msg795500

หรือโทรหาพี่ชายผม  ถ้าสนตัวนี้ แปดพันมีทอน ส่งถึงบ้าน    เร ซาวด์มาร์ค  โทร 081-7235775  เสียงใสๆดีครับ

ออฟไลน์ มะละกอ

• *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 08:05:39 น. »

BOSE 301   ถูกออกแบบมาให้เป็นลำโพงใช้ในบ้าน อพาร์ทเม้นท์ ทั่วไป
ขนาดกำลังของแอมป์ให้ดูจากคู่มือ  เท่าที่เคยใช้อยู่ที่  ประมาณ 50 วัตต์
แต่แอมป์ต้องถึงๆ  หมายความว่าเฮดรูมต้องดีพอ

เมื่อนำมาใช้ร้องคาราโอเกะ  ถ้าเป็นคอคาราโอเกะทั่วไป  ก็เป็นที่ยอมรับถึงความนุ่มนวลของมัน
อันเนื่องมาจากเบสซึ่งคนไทยส่วนใหญ่ชอบ
แต่ถ้านักร้องมืออาชีพ  อาจไม่ถูกใจเนื่องจากเสียงร้องดูนุ่มเกิน  เสียงร้องกับเสียงดนตรีไม่เป็นเงาซึ่งกันและกัน  
บรรยากาศความสนุกในการร้องดูเหนื่อย  
จะต้องได้ มิกซ์ที่ให้ความเป็นอนาล็อกสูงมาช่วยปรับ  แน่ละราคาแพงตาม

BOSE 301 ออกแบบมาให้กระจายเสียงแบบ  Direct & Reflect  จึงต้องการห้องที่สะท้อนเสียงได้  
การตั้งลำโพงต้องทำตามคู่มืออย่างจริงจังจึงจะให้ผลดีในการฟังเพลง
แต่เมื่อนำมาร้องคาราโอเกะคงต้องทดลองหาจุดที่ลงตัวครับซึ่งไม่ง่าย

BOSE 301  เป็นลำโพงสำหรับผู้เริ่มต้นที่ดีมาก  
แต่ถ้าแอมป์  (ปรี หรือมิกซ์ + พาวเวอร์) ไม่ถึง  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง  Sound Card  
พอฟังเสียงเดิมๆ คุ้นหู  ก็จะเบื่อลักษณะเสียงได้โดยง่ายครับ  ต้องลองถึงจะรู้

หูคนเรานั้นพัฒนาเร็วที่สุดครับ  พอรับไม่ได้ต้องหาทางขยับขยายไปสู่เสียงที่ดีขึ้น
นั่นคือเตรียมตัวเก็บเงินไว้เยอะๆ  เลยครับ  

เพราะความสนุกของการเล่นเครื่องเสียงนั้น.........การได้จ่ายเงินก็เป็นแฟ็คเตอร์อย่างหนึ่งด้วยครับ

ลองอินทริเกรดแอมป์  NAD  ,  ROTEL  ฟังเพลง

ร้องคาราโอเกะ  Crown XTi  เท่านั้น

อย่าเชื่อผมก่อนลองฟังนะครับ

ป.ล.  เสียงที่ฟังดูนุ่ม  ฟังนานๆ  อาจจะฟังดูมัว 
โยนแก้วลงบนพื้นคอนกรีต  ลงบนพื้นไม้  ลงบนพื้นไม้ที่มีผ้ารอง
เสียงแก้วแตกไม่เหมือนกันนะครับ

เสียงแก้วแตกที่ฟังดูนุ่มคงพิลึกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2012, 08:10:40 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ มานพ

• ผู้ดูแลระบบ
  • 9664E44E,11D88A55,7C1132A8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 08:57:28 น. »
POWER MAGNET MA8A เพราะมี Mixer ไม่ต้องใช้ Pre Amp ก็ได้
หรือ
INT. Cambridge 640A

ราคาทั้งคู่ถูกกว่าลำโพงอีก ขับออกมาเต็มๆ ไปลองฟังที่ปิยะนัสก็ได้ครับมีทั้งคู่

ถ้าเอาแพงพอสมควรไม่มีลูกเล่น วงจรง่ายๆ ลอง POWER Xamp X-120A ครับ http://www.xav-audio.com/html/amp_120a.php

ออฟไลน์ แสง สารภี

• ระดับ 5
  • *
  • HL- 55019534
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2012, 19:51:38 น. »
ขออนุญาตแนะนำหน่อย
        ตอนนี้ใช้ร้องและฟังเพลงเวลาสังสรรกันในบริเวณรั้วบ้านก็ใช้ลำโพง BOSE 301VI + POWER AMP. ROTEL 80W.X2 ขับ BOSE 301VI สบายเหลือๆ  หาสายลำโพงดีๆหน่อยฟังเพลงมีมิติดีเหมือนกัน นุ่มนวลกระฉับกระเฉง เวลาร้องเพลงก็พ่วง MIXER YAMAHA 16/6FX (เมื่อก่อนก็ใช้ 140fx.เค้าว่าน้องยาดีก็เลยขายไป) OK ครับ
        แต่ตอนนี้ อ่านบทความของท่าน"มะละกอ"ชักสนใจเจ้า FISHMAN SOLO ซะแล้ว สงสัยอยู่อย่างมันเป็น MONO หรือ STEREO
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2012, 15:21:40 น. โดย แสง สารภี »

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 06:43:36 น. »

แอมป์  Rotel  ให้เสียงกลางที่เด่นมากอยู่แล้ว  เมื่อมาจับคู่กับ  BOSE 301  จึงเป็นการจัดที่ลงตัวมากๆ  ครับ
ยิ่งได้สายลำโพงที่ให้เสียงที่พุ่ง  รวดเร็ว  อย่างเช่น  belden  เมื่อนำมาร้องคาราโอเกะจึงสร้างบรรยากาศที่สนุกสนานได้ยอดเยี่ยม

เมืองไทยตัวแทนจำหน่าย  Rotel  ทำตลาดไม่เก่งนะครับ  ผมว่าสินค้ายี้ห้อนี้คุ้มเงินทุกตัวเลย

fishman Solo Amp.  เป็น โมโน  ครับ  จริงๆ  มันถูกออกแบบมาในลักษณะ  อะคูสติกแอมป์  เอาใว้ใช้งาน  เล่น  หรือซ้อมกีตาร์ ฯลฯ
บังเอิญมีนักดนตรีเอามาแก้ขัด  ใช้ออกการแสดงสดแล้วได้ผลดี  ในแง่เสียงดังมาก  ชัดเจน   คลุมพื้นที่  ขนาดคนฟังในห้องประชุม  200 คน
เสียบไมค์ได้ 2 ตัว  เอฟเฟคปรับง่ายไพเราะ  เอามาใช้ในลักษณะเคลื่อนที่เร็วละเยี่ยม
เพราะขนย้ายสะดวก  เสียบปลั๊กแล้วเล่นได้เลยไม่เสียเวลาติดตั้ง
สุ้มเสียงเวลาอัดดังๆ  เคยลองให้  เซียนอย่าง  น้านพ สุพรรณ  เด็กชายเคยโสด  สไปเด้อร์แมน  ฟังแล้วทึ่งทีเดียว
เงินเหลือใช้ซื้อติดท้ายรถไว้ทำมาหากินเป็นจุดขายได้ครับ

เอามาฉายซ้ำ  ร้องคาราโอเกะ  หน้าลำโพงไม่มีเสียงหอนให้กวนใจ  ดูบรรยากาศความสนุกเบิกบานเหลือๆ  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 เมษายน 2012, 06:50:45 น. โดย มะละกอ »

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2012, 10:05:01 น. »
แอมป์  Rotel  ให้เสียงกลางที่เด่นมากอยู่แล้ว  เมื่อมาจับคู่กับ  BOSE 301  จึงเป็นการจัดที่ลงตัวมากๆ  ครับ
ยิ่งได้สายลำโพงที่ให้เสียงที่พุ่ง  รวดเร็ว  อย่างเช่น  belden  เมื่อนำมาร้องคาราโอเกะจึงสร้างบรรยากาศที่สนุกสนานได้ยอดเยี่ยม

เมืองไทยตัวแทนจำหน่าย  Rotel  ทำตลาดไม่เก่งนะครับ  ผมว่าสินค้ายี้ห้อนี้คุ้มเงินทุกตัวเลย

fishman Solo Amp.  เป็น โมโน  ครับ  จริงๆ  มันถูกออกแบบมาในลักษณะ  อะคูสติกแอมป์  เอาใว้ใช้งาน  เล่น  หรือซ้อมกีตาร์ ฯลฯ
บังเอิญมีนักดนตรีเอามาแก้ขัด  ใช้ออกการแสดงสดแล้วได้ผลดี  ในแง่เสียงดังมาก  ชัดเจน   คลุมพื้นที่  ขนาดคนฟังในห้องประชุม  200 คน
เสียบไมค์ได้ 2 ตัว  เอฟเฟคปรับง่ายไพเราะ  เอามาใช้ในลักษณะเคลื่อนที่เร็วละเยี่ยม
เพราะขนย้ายสะดวก  เสียบปลั๊กแล้วเล่นได้เลยไม่เสียเวลาติดตั้ง
สุ้มเสียงเวลาอัดดังๆ  เคยลองให้  เซียนอย่าง  น้านพ สุพรรณ  เด็กชายเคยโสด  สไปเด้อร์แมน  ฟังแล้วทึ่งทีเดียว
เงินเหลือใช้ซื้อติดท้ายรถไว้ทำมาหากินเป็นจุดขายได้ครับ

เอามาฉายซ้ำ  ร้องคาราโอเกะ  หน้าลำโพงไม่มีเสียงหอนให้กวนใจ  ดูบรรยากาศความสนุกเบิกบานเหลือๆ  ครับ

ถ้าเอาแบบนี้....ผมอยากให้ลองตัวนี้ครับ  ตอนนี้ใช้อยู่ในบ้าน
ขับตู้ดอก 12 NTS น่าฟังกว่าพาวเวอร์ตัวละหมื่นกว่า  นิ่ม ใส อิ่ม ชัด ไม่เกิน 5000

ออฟไลน์ สไปเดอร์แมน

• คณะบริหาร
  • HL#648948B1 (x-men)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2012, 21:59:12 น. »
ผมมี Nad 326bee/355bee ยี่ห้อที่ป๋ามะละกอแนะนำ...อย่างละ 2 ตัว (รวมเป็น 4 ตัว..เก็บไว้งั้นแหละ...) อีกยี่ห้อNPE KA-100 ตัวที่พี่หมอนพแนะนำ ก็มี ท่านสนใจตัวไหนครับ...ติดต่อหลังบ้านได้เลยครับ ถ้าเอาจริง...จะแบ่งขายให้ครับ... ;D ;D ;D

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 06:51:31 น. »

ถ้าผมจะบอกตามความจริงแบบ   ฟันธง  

ผมก็เชื่อว่า  ท่านคงไม่เชื่อผมอยู่ดี  

ถ้า งั้น ผม จะ ขอ บอก แบบ โก หก  อีกที    ท่านอาจจะเชื่อผมก็เป็นได้

เอาอย่างนี้ไหม   BOSE 301  นั่น  เอามาร้องคาราโอเกะได้ห่วยมาก  ไม่เหมาะดอกครับ
เหตุผล   โบสหนึ่งตู้มีดอกลำโพงเสียงทุ้มขนาด  8  นิ้วหนึ่งดอก  และเสียงแหลมหนึ่งดอก
ขอบเสียงทุ้มทำด้วยโฟม  ซึ่งถ้านำไปฟังเพลงจะรู้สึกนุ่มนวล  ให้ปริมาณเบสถูกหูคนไทยครับ
แต่เอามาร้องคาราโอเกะ  ซึ่งย่อมมีแรงกระแทกกระทั้นตามมีดี้ไฟล์ที่ทำมาแบบเว่อร์นิด  ทั้งซาวด์ฟ้อนเองที่เน้นงานกลางแจ้ง
เน้นเอามันเอาสะใจ  

BOSE 301 จึงต้องการแอมป์ที่กำลังถึงๆ หมายถึงภาคจ่ายไฟที่เจ๋ง เจ๋ง   
และมีค่าแดมปิ้งแฟคเตอร์ที่สูงมาก  ค่าที่สูงมากนี้จะทำให้แอมป์มีความสามารถ  
ในการควบคุมลำโพง  คือการ  "หยุด"  การสั่นค้าง (กรวยลำโพงที่ขยับเข้าออก) ให้เด็ดขาด
ไม่งั้นเสียงบางความถี่จะเกิดการเลื่อนทางเฟส เสียงร้องกับเสียงดนตรีก็จะไปคนละทาง
ซึ่งเกิดจากการสั่นคลื่นลูกแรกยังสั่นค้างอยู่  ยังไม่หยุด  คลื่นลูกที่สองก็ตามมา ต่อเนื่อง
ทำให้เสียงมัวมากครับ

ยกเว้นเอามาร้องเพลงช้าๆ  สุนทราภรณ์  

ขายไปเถอะครับ  BOSE 301 นั่นนะ

ตอนนี้คงไม่ขาดทุนมากนัก  ถ้ารักจริง  ทิงนองนอยแล้วค่อยมาเริ่มจัดชุดใหม่  ดีไหม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 06:56:02 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2012, 07:01:49 น. »

แต่ถ้ายังรักเดียวให้กับ โบส 301

ต้องกำเงิน อย่างน้อยกว่าสองเท่าของราคาลำโพง 

301  ถึงจะพาไปถึงดวงดาวได้

ต่ำกว่านั้น  เชื่อว่าท่านต้องกลับมา ถาม ใหม่อีกครั้งครับ

suthas promchat

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: วันที่ 4 กรกฎาคม 2012, 14:59:49 น. »
yamaha250w.เล่นบริเวณหน้าบ้านพอขับไหวครับ