ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากมะลิ  (อ่าน 70584 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะละกอ

• ลงทะเบียน HL
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • *
  • 7C06BEF5 จาก X-Men
Re: เสียงจากมะลิ --- ต้อนรับตรุษจีน 31 มกราคม 2557
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: วันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2014, 14:33:30 น. »

ลองเปลี่ยนเป็นให้คุณแม่ผมขึ้นไปนอนบนเวทีการแสดง
ซึ่งจัดอยู่หน้าสนามฟุตบอลหน้าโรงเรียนแถวอำเภอวาปีปทุม มหาสารคาม
ผมเชื่อว่าเสียงโกรนของคุณแม่ผม  ผ่านเสียงไมค์ชัวร์เบต้า 58

ให้ผู้คนที่นั่งกินนั่งคุยรายล้อมเวที ตีเสียว่า  โต๊ะจีน  50 โต๊ะ  เท่ากับ  500 คน
มันจะต้องเปิดดังเท่าไร  เปิดอย่างไร  ดังกี่ดีบี   ให้คนนั่งแถวหน้า  ยันแถวหลัง
ได้ยินเสียงโกรนชัดอย่างเท่าเทียมกัน  ย้ำว่าเท่าเทียมกัน

• *
Re: เสียงจากมะลิ
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2014, 09:15:22 น. »

ซื้อแบตก้อนแบนสี่เหลี่ยม 9V  เปลี่ยนใหม่ให้ ดิจิตอลมัลติมิเตอร์ที่วัดไฟฟ้าผิด ขึ้นถึงสามร้อยกว่า

กลับมาใช้ได้ละครับ  ก้อนเก่าไฟเหลือสลึงโวลท์  เลยเออเร่อร์ 

ทำเอาใจที่หายได้คืนกลับมาเหมือนเดิม

niceworld

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2014, 15:46:26 น. »

ของผมก็ไฟเกินมาสิบกว่าโวลท์
ขนาดวัดตอนโหลดเยอะกลางวันยังแรงดีไม่มีตก
สมัยก่อนเล่นแอมป์ยี่ห้อ counterpoint
ตั้งbias มาแก่มาก
เปิดที่บ้านเพื่อนทั้งวันไม่มีปัญหา กลับมาใช้ที่บ้าน
ควันขึ้นเลย  ;D

• *
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2014, 16:44:17 น. »
(....)

ของผมก็ไฟเกินมาสิบกว่าโวลท์
ขนาดวัดตอนโหลดเยอะกลางวันยังแรงดีไม่มีตก
สมัยก่อนเล่นแอมป์ยี่ห้อ counterpoint
ตั้งbias มาแก่มาก
เปิดที่บ้านเพื่อนทั้งวันไม่มีปัญหา กลับมาใช้ที่บ้าน
ควันขึ้นเลย  ;D

อือฮื้อ  FLUKE   สวยจับจิต

• *
« ตอบกลับ #329 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 09:05:52 น. »
พักนี้หลายครั้งที่ผมหวลระลึกถึง คำของคนโบราณ  ซึ่งช่วงเวลานั้นผมยังไม่เกิด

"ไม่ต้องเห็นหน้า
     เห็นแค่หลังคาบ้านก็มีความสุขนอนหลับฝันดีแล้ว"

ใครมาถกเถียงผมเรื่องร้อยแปด  ผมอาจโต้กลับไปสัก ห้าสิบสี่คือครึ่งหนึ่ง
ที่เหลือก็คือ  จนแต้ม ยอมจำนนด้วยหลักฐาน  
ผมก็จะหยุด  

แต่เรื่องหลังคาบ้านนี่  ผมเถียงหัวชนฝาเลย
ว่าทำให้คืนนั้นนอนหลับฝันดีจริงๆ
ชีวิตที่ผ่านมา  66  ฝน  66  หนาวนี่  

อย่างน้อยก็  12  ครั้งละครับ
ครือ.....  ไม่ต้องถึงขับรถไปแอบดูหลังคาบ้านดอก
แค่จินตนาการเอาก็อิ่มใจละครับ

นี่แค่  แอบรักเค้านะครับ

ป.ล.  อีกไม่กี่เดือนฝนตกก็  ครบ  67  ฝน   แล้วละหนอ.....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 09:13:05 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 11:34:24 น. »
พักนี้หลายครั้งที่ผมหวลระลึกถึง คำของคนโบราณ  ซึ่งช่วงเวลานั้นผมยังไม่เกิด

"ไม่ต้องเห็นหน้า
     เห็นแค่หลังคาบ้านก็มีความสุขนอนหลับฝันดีแล้ว"

ใครมาถกเถียงผมเรื่องร้อยแปด  ผมอาจโต้กลับไปสัก ห้าสิบสี่คือครึ่งหนึ่ง
ที่เหลือก็คือ  จนแต้ม ยอมจำนนด้วยหลักฐาน  
ผมก็จะหยุด  

แต่เรื่องหลังคาบ้านนี่  ผมเถียงหัวชนฝาเลย
ว่าทำให้คืนนั้นนอนหลับฝันดีจริงๆ
ชีวิตที่ผ่านมา  66  ฝน  66  หนาวนี่  

อย่างน้อยก็  12  ครั้งละครับ
ครือ.....  ไม่ต้องถึงขับรถไปแอบดูหลังคาบ้านดอก
แค่จินตนาการเอาก็อิ่มใจละครับ

นี่แค่  แอบรักเค้านะครับ

ป.ล.  อีกไม่กี่เดือนฝนตกก็  ครบ  67  ฝน   แล้วละหนอ.....

ตามไปห่างๆครับ  :o^:

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2014, 14:28:02 น. »
เงินเดือน 600 บาท รออยู่ครับน้านพ สว.ประจำหมู่บ้าน

เจ้ามะนาว โละหาแต่นก  :hit:

• *
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2014, 20:22:54 น. »

3  มีนาคม   2557

19.52 น.

นับจากคืนนี้ผมต้องเปลี่ยนเวลาขึ้นเตียง 
จากหัวค่ำตีซะว่า ทุ่มเศษ เป็น  สี่ทุ่ม
เข้านอนสัก สี่ทุ่ม  เป็นการบริหารเวลา

หมายความว่า ผมต้องกินยาหลังอาหารเย็นตอนหกโมง
มียาเม็ด 3 ชนิด  และยาน้ำนัยว่ามันคือเกลือแร่ชื่อ โปแตสเซี่ยม  15 ซีซี
และนับไปอีก 4 ชั่วโมง  ต้องกินยาน้ำโปแตสเซียมอีก

ด้วยความเคยชินตอนนี้ผมก็ง่วงแล้ว
และ มะลิ เองก็หลับปุ๋ยฝันดีไปก่อน

เมื่อหกเดือนก่อน 
ผลการเจาะเลือกเช็คร่ายกาย 100%  ตามปรกติทุกปี
หมอบอกว่า  ค่าการขับถ่ายของเสียของไตเพิ่มขึ้นเกินมาตรฐาน
และค่าโปแตสเซียมในเลือดต่ำ คือ  3.1  จากค่าเฉลี่ย  3.5 - 5.5
หมอเพิ่มยาแล้วนัดอีก 14 วันนัดเจาะเลือด
ถึงวันนัดผลออกมาหมอพอใจ  แต่ก็ให้ทานยาต่ออีก 3 เดือนนัดเจาะเลือดอีก

จันทร์ที่ 17  กุมภาพันธ์  ผลการตรวจไม่ดีอีกแล้ว
อาจารย์หมอที่ดูแลผมมากว่า 20 ปี ส่งให้แพทย์เฉพาะทาง  คือหมอไต  ว่างั้น
กระบวนการเจาะเลือด  และเก็บฉี่  24 ชั่วโมงก็เกิดขึ้น

เบื้องต้นรู้ว่า ไตขับโปแตสเซียมออกจากร่างกายตลอดเวลา  ซึ่งยังไม่ทราบสาเหตุ
เพียงแต่สมมุติฐานว่า  อาจเกิดจากต่อมหมวกไตผลิตฮอร์โมนมากขึ้น
ทำการเจาะเลือดวินิจฉัยเพิ่มอีก  และนัดฟังผลอีก 3 วัน

แหมชักเบื่อ  ก็ผมเพิ่งฉลองปีใหม่ ตรุษจีน  วาเลนไทน์ 
ซึ่งแน่นอนว่าหลายแก้วหลายกระป๋องอยู่
ก็ยังนอนหลับได้แถมฝันดีตะหาก

• *
« ตอบกลับ #333 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2014, 20:51:28 น. »
สามวันต่อมาคุณหมอไตบอกว่า  
ผลจากปัสสาวะ และเลือดไม่สมดุลย์กัน เนื่องจากฉี่จางเกิน
ไม่สามารถนำมาประมวลผลด้วยกันได้

คุณหมอจึงเปลี่ยนยาคุมความดันเลือด
จากยาในกลุ่มเบต้าบล๊อก ซึ่งผมกินมานานกว่ายี่สิบปี
เป็นยาชื่อ ไฮดร้าลาซิน  สรรพคุณทางยาคือช่วยขยายหลอดเลือด

ทั้งนี้เพื่อค้นหาต่อว่าต่อมหมวกไตผลิตฮอร์โมนเพิ่มหรือไม่
ก่อนนอนผมกินยาตามหมอสั่ง
และรออีก  14 นัดตรวจอีก

เช้าวันต่อมา  27 กุมภาพันธ์  ผมตื่นแบบโหยๆ เพลีย เหมือนนอนไม่พอ
รู้ตัวเหมือนกันว่าความดันเลือดสูงแน่  
ไม่กล้าเอาเครื่องที่มีอยู่วัดกลัวมันขึ้นมากเกินต้องไปโรงพยาบาลอีก

ผมนอนทั้งวันจนเย็นทานข้าวแล้วทานยา  แล้วนอนแต่หัวค่ำ
รู้สึกตัวสักเที่ยงคืนเพราะดูเหมืออากาศร้อน
สะกิดแฟนให้ปรับแอร์ให้เย็นขึ้น

นอนไม่หลับจนตีหนึ่งครึ่งปลุกแฟนให้พาไปโรงพยาบาล
ความดันเลือดสูงมาก
แต่ที่สำคัญคือหัวใจผมเต้นแบบบัดเดี๋ยวสโลว์แล้วพุ่งเร็วขึ้นเป็นแบบสามช่า  
152 ครั้งจากปรกติคนทั่วไป  68 - 72  ครั้ง
หมอหัวใจถูกตามทันที

ถ้า  ICU  คือ หออนุบาลผู้ป่วยหนัก

CCU  หมายถึงหออนุบาลผู้ป่วยหัวใจที่อยู่ในภาวะวิกฤติ

ผมถูกส่งเอ็กซเรย์ปอด  และเจาะเลือด 
ก่อนขึ้นนอนเตียงนุ่ม ณ ห้อง  CCU  ซึ่งอยู่บริเวณเดียวกับหออนุบาลผู้ป่วยหนัก
เพียงแต่อยู่คนละฝั่ง

และท่ามกลางพยาบาลเฉพาะทางหัวใจถึง 5 คน

นางฟ้าทั้งนั้นที่ล้อมตัวผม  

ครับ ...แทบหายจากอาการทั้งหลายในบัดดล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 3 มีนาคม 2014, 20:56:32 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: วันที่ 3 มีนาคม 2014, 21:11:18 น. »
โรคภัยไข้เจ็บ ใครก็ไม่อยากเจอ  แต่ทำไงได้ล่ะครับ  เป็นกำลังใจให้น่ะครับป๋า   :flower:

• *
« ตอบกลับ #335 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 12:02:50 น. »
7  ขวบกว่านี่สำหรับ น.ส. มะลิ  ขวัญอ่อน  นี่เป็นน้า  หรือ ป้าละครับ
ทำไม มะลิถึง  จุกจิก  เลือกกิน  ต้องเอาอกเอาใจมากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลย
ผมชักทนไม่ไหว  สงสัยต้องยื่นหนังสือฟ้อง  สมาคมผู้พิทักษ์รักษาแมวละครับ

วันนี้ตั้งแต่เก้านาฬิกา  จนบัดนี้เพิ่งจะนอนหลับ
ซึ่งต้องให้นอนเฝ้าอยู่ข้างเป็นเพื่อนถึงจะยอม
ใครไม่เชื่อส่งสายลับมาดูได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 12:41:21 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 12:56:21 น. »
วันก่อนวันเมื่อวาน
ผมเพิ่งประกอบ  ปรีหลอดราคาถูกที่สุดในโลก  เสร็จแล้ว
และได้เห็นคุณงามความดีที่เกินราคาไปมากๆ

ข่าวจากพรรคพวกว่าเสียงมันเกินราคากระโดดข้ามปรีหลักหมื่นไปเรียบร้อย
และอาจข้ามรุ่นไปชกกับปรีราคาสองแสนขึ้น
เห็นหลายกูรูให้ใช้รูปถ่ายตัดสิน กันไปโน่น

ผมลองฟังแบบสดๆ ร้อนๆ  ต้องคำนับให้  3 จอกเลยครับ

ทีเด็ดของมันคือ  ไม่ว่าจะใส่อะไรเข้าไป  มันให้เสียงออกมาดูดีทั้งสิ้น
เช้านี้ผมเลยลองกับ  เอ็กทรีมคาราโอเกะ  ซาวด์ออนบอร์ด
เสียงที่ได้ชัดถ้อยชัดคำ  จังหวะลีลาดีมาก  
มันเป็นเสียงที่พุ่ง และสดมากถึงมากที่สุด

ที่บอกเช่นนี้คือ เอา "หูมะลิ"  เป็นกรรมการตัดสิน
คือเมื่อไรที่เปิดคาราโอเกะ  มะลิเป็นรำคาญมากๆ  และจะร้องโหยหวลเหมือนเจ็บรูหู
ผมพอเข้าใจว่า  มันต้องมีคลื่นความถี่บางอย่างที่ มะลิ รับไม่ได้

แต่เช้านี้  มะลิ เฉย  เหมือนไม่ได้ยินอะไร  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 17:16:19 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 13:06:53 น. »

ต้องได้ยินกับหู  ถึงจะเข้าใจในไอเดียการออกแบบที่เอาหลอดจีนราคาติดดิน
ซึ่งผมอุตส่าห์ตามแห่ไปกะเค้าด้วย  ซื้อมา  20 หลอดๆ ละ  20 บาทเท่านั้น  ทำได้ถึง  10  เครื่อง
คอหลอดไฮโซ  ถึงกับค้อนแล้วค้อนอีกนะครับ

• *
« ตอบกลับ #338 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 13:12:28 น. »

กะลังคิดในใจว่า  ถ้ามีเรี่ยวแรงหน่อย 

จะทำส่งให้น้านพเอาไปเป็นของรางวัลจับสลาก  ในงานมีทติ้งซะเลย

ขอรอผลการเจาะเลือดอีกครั้งในวันจันทร์ที่จะถึงนี้
เห็นหมอบอกว่าคงรู้ผลเพื่อนำมาวินิจฉัยเพื่อรักษาให้ถูกทางต่อไป

ออฟไลน์ jaky

• ระดับ 5
  • *
  • 8628F960 และ 55E76D53 นิมิตใหม่
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: วันที่ 15 มีนาคม 2014, 14:38:09 น. »
เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ...

ออฟไลน์ prathankit

• ระดับ 3
  • *
  • 23152C97 (MP) (8/11/2558)
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2014, 23:49:26 น. »
ขอให้สุขภาพแข็งแรงเป็นปกติเร็ววัน เป็นกำลังใจให้ครับ

ปรีหมีน้อยเสียงสุดยอดปรีรากหญ้าเลยครัย :th2: ผมก็มีไว้เล่นอยู่หนึ่งตัว

• *
« ตอบกลับ #341 เมื่อ: วันที่ 26 มีนาคม 2014, 12:56:03 น. »
บ่ายวันจันทร์ที่ 24   ผมไปหาหมอเพื่อฟังผลจากห้องแลป
ที่เลือกบ่ายเพราะคนไข้ที่โรงพยาบาลจะน้อยกว่าตอนเช้า
พบอาจารย์หมอโรคไต  ท่านบอกว่า ผลออกมาเป็นไปตามที่คาด

คือต่อมหมวกไต  หลั่งฮอร์โมน  Aldosterone มากเกินพิกัดไปเยอะ
ฮอร์โมนตัวนี้จะไปสั่งให้ ไต ขับโปแตสเซียมออกจากร่ายกายตลอดเวลา
ทำให้ปริมาณ โปแตสเซียม ในเลือดน้อย  
ถ้าน้อยมากจะให้ให้อ่อนเพลีย  กล้ามเนื่อไม่มีแรง
มีผลทำให้หัวใจวายได้ง่าย

หมดธุระอาจารย์หมอไต  ส่งตัวผมกลับคืนมายังอาจารย์หมอที่ดูแลผมมานานกว่า  20 ปี

ผมจึงถูกส่งตัวไปพบอาจารย์หมอเฉพาะทางซึ่งเชี่ยวชาญเรื่องต่อมไร้ท่อ

คราวนี้เป็นหมอผู้หญิงอารมณ์ดี  
คุณหมอบอกว่า ผมโชคดีมาก
เนื่องจากมี  1  ในล้านเท่านั้น ที่เป็นโรคนี้

หนึ่งในล้านเลยเหรอ ผมย้อนถาม

ใช่จ้า  คุณหมอตอบ  ปรกติมักจะพบในคนหนุ่มสาว  อายุ 30 - 40
แต่นี่คุณลุง  67  แล้ว  หนึ่งในล้าน ที่มีเนื้องอกในต่อมหมวกไต

แฟนผมถามว่า  จะเป็นเนื้อร้ายหรือเปล่า    
100 %  ไม่เป็นและไม่มีทางเป็น  คุณหมอนั่งยัน ใบหน้ายิ้มกว้าง
ขั้นตอนการดูแลคือ  ต้องมานอนโรงพยาบาล

งดน้ำงดอาหารแต่เที่ยงคืน  พอ 8.00 น.  ก็ให้น้ำเกลือ  2000 CC  หรือ  4  ขวด  
ภายใน  4 ชั่วโมง  ให้นอนหงายอย่างเดียวห้ามลุก   ครบ  เจาะเลือดแล้วกลับบ้านได้
รอฟังผล  โดยทั่วจะสามารถ  กด  การหลั่งฮอร์โมนที่ผิดปรกติได้

ถ้าไม่ได้  ต้องส่งไปเอ็กซเรย์คอมพิวเตอร์  เพื่อหาตำแหน่งเนื้องอก  
แล้ววินิจฉัยว่าจะผ่าตัด  หรือรักษาทางยา  ......

คุณหมอถามว่าเป็นโรคหัวใจหรือเปล่า  เพราะการเร่งให้น้ำเกลือ  อาจท่วมหัวใจได้

2000 CC  น้อยกว่าเบียร์ไฮเนเก้น  4 ขวด  รับได้ครับ   ผมตอบอย่างอารมณ์ดี

นัดวันพุธหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 08:12:38 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 08:27:09 น. »
วันจันทร์ - ศุกร์  ผู้หญิงในบ้านอายุรวมกันกว่าสองร้อยปี  
ออกไปทำมาหากินดูแลกิจการตามประสาช้างเท้าหน้า
ผมถือคติว่า  Lady First

ส่วนตัวกระผมเองผู้คนในบ้านถือว่าเป็นไข่ในหิน  ทำหน้าที่ดูแลคุณแม่

วันนี้อีกนั่นแหละที่ผมอยู่อย่างเป็นสุขและ  อารมณ์เบิกบาน
เหตุเพราะหลายวันก่อนได้พูดคุยกับเพื่อนรุ่นพี่ในหมู่บ้าน เพิ่งรู้จักกัน
เขาเป็นผู้รับเหมารายใหญ่  คุยไปมาเขาถามว่า
ไม่ถมดินหรือปรับให้เรียบบ้างหรือ  หมายถึงบ้านริมคลองที่คุณแม่อยู่

เราเองก็อึ้งจะบอกได้งัยว่า  ยังไม่มีงบประมาณ  
วันนี้เขาเอาคนงานและรถตักดินไถดินมาบริการให้ฟรี  
แถมลงมือขับเองเก่งมาก อายุตั้ง  74 ยังฟิตเปรี๊ยะ

โอ้ ! ทำเอาผมซาบซึ้งในน้ำใจ......

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 31 มีนาคม 2014, 08:43:14 น. โดย มะละกอ »

ออฟไลน์ เสือน้อย คาราโอเกะ

• ตัวแทนจำหน่าย
  • ระดับ 5
  • **
  • 80004197 (x-men)
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: วันที่ 2 เมษายน 2014, 13:38:33 น. »

มะลิ ทานอาหารว่างด้วยกันไหมครับ  ;D

• *
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: วันที่ 7 เมษายน 2014, 18:38:26 น. »
บ้านเราเป็นวันจันทร์  แต่อีกมุมหนึ่ง อเมริกา  ยังเป็นวันอาทิตย์

วันนี้บ้านเราหรือวันอาทิตย์ที่โน่น  มีความสำคัญสำหรับแฟนคลับหนังซีรี่ดังเรื่องหนึ่ง
ซึ่งฉายติดต่อกันมาถึง 3 ซีรี่  แล้วทิ้งช่วงซี่รี่ใหม่นานหลายเดือนหรือ เกือบปี
ปล่อยให้แฟนานุแฟนกระวนกระวายใจ

Game of Thrones  คือสุดยอดหนังเรื่องนี้ครับ

ฉายทางช่อง  HBO  ที่บ้านเมืองเขา เสร็จปั๊บ  มีให้โหลดแบบ  HD  ชัดถึงรูขุมขนให้ดูทันที
และต่อๆ ไปทุกบ่ายวันจันทร์บ้านเรามีให้โหลด  และนั่งรออีกไม่ถึงสามชั่วโมง
ซับไทยจากผู้แปลที่มึคุณภาพจากทีมงานแปลหนังสือเรื่องนี้แต่ต้น  ก็เรียบเรียงซับไทยเสร็จ

ตอนนี้ผมพร้อมแล้วครับ  Game of thrones  Season 4 Episode 1  ทั้งตัวหนังและซับไทย  
รออาบน้ำ  รอบสองทุ่มตรงที่เคบินส่วนตัว

ส่วนท่านที่เป็นสมาชิกจานทรู  
ข่าวว่าจะเริ่มฉายตอนแรกที่ช่อง  HBO  วันที่  13   เมษายน  นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 7 เมษายน 2014, 18:44:04 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #345 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 09:52:01 น. »

เช้าวันทร์ที่แสนสดใส
ผมรอให้เลยเก้านาฬิกาสามสิบนาที
ค่อยเปิดเว็บโหลดหนังขาประจำ

Game of thrones  ซีซั่น 4  ตอนที่ 2  ฉายเสร็จที่อเมริกามีให้โหลดกันแล้ว
บ่ายคล้อยไปหน่อยซับไทยก็เรียบเรียงเสร็จ
ผมนำซับมาเปิดในโปรแกรมซับอีดิทแล้วดัดแปลง สรรพนามใหม่พอเมื่อยก็หยุด

ทั้งนี้เพราะดูเสร็จผมต้อง Convert เป็น  DVD  ฝังซับไทย
ส่งให้ญาติพี่น้อง และมิตรสหายดูกัน
บางครั้งต้องลงทุนเรียบเรียงซับให้ถูกใจตัวเองทั้งเรื่อง  แต่ไม่บ่อยนักครับ

• *
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: วันที่ 14 เมษายน 2014, 10:19:03 น. »
รู้สีกตัวว่าสุขภาพดีขึ้นตามลำดับ
รู้สึกเช่นนั้นด้วยการเฝ้าสังเกตุดูแลตัวเอง
ยกตัวอย่างคือถ้าวันไหนใช้สายตามากกับการเล่นอินเตอร์เน็ท

เช้าวันต่อมาผมจะเกิดอาการเวียนหัว  เดินเซ  และความดันเลือดขึ้นสูง
ใจสั่น  ต้องอาบน้ำแล้วนอนพัก
แต่เช้านี้ผมเป็นปรกติ  เดินออกกำลังกายได้โดยไม่เหนื่อย

ทั้งๆ ที่ประหวั่นใจว่าเช้านี้คงแย่อีกตามเคย  เคยหนักถึงกับไปนอนให้น้ำเกลือ
เหตุเพราะวันวานที่ผ่านมาผมสนุกมากกับการพิมพ์ตัวหนังสือนานติดต่อกัน
พิมพ์เพื่อปุจฉาวิสัชชนา  กับน้านพและท่าน AJ

ต้องขอขอบคุณท่านทั้งสองที่เข้ามาร่วมวงสนทนาให้มีอรรถรสเพิ่มขึ้น
ข้อมูลหรือคำศัพท์ใหม่ที่ผมไม่เคยรู้อย่างเช่น  Sensitivity Input  ก็เพิ่งรู้เมื่อวานนี่เอง
เมื่อเพิ่งได้ยินทำให้ต้องไปพึ่งกูเกิ้ลเพื่อหาคำตอบให้กระจ่าง

และนั่นทำให้เกิดความเข้าใจในสิ่งที่ยังกังขาจนน่าจะทะลุปรุโปร่ง
อาจจะบังเอิญที่พอจะมีพื้นฐานและประสบการณ์อยู่บ้าง
ทำให้การตีความง่ายขึ้นนะครับ  หรือเรียกว่าเรียนลัดข้ามตอน

เมื่อกลับไปอ่านที่คุณหมอแม๊คเขียนอีกครั้ง
ยิ่งเป็นการตอกย้ำในสิ่งที่มันควรจะเป็นครับ
นี่คือข้อดีของการใช้อินเทอร์เน็ทให้เกิดประโยชน์

อีกสิ่งหนึ่งคือเรื่องของฟีดแบ๊ค  บ้านเราเรียกว่าไมค์หอนนั้นที่น้านพพูดถึง
สำหรับผมซึ่งใช้งานภายในบ้านจึงไม่เคยให้ความสำคัญ
และไม่เคยค้นคว้าให้ลึกลงไปถึงเหตุแห่งที่มาที่ไป  
พอมันหอนผมก็ลดมาสเตอร์วอลุ่มที่มิกซ์  พอหายหอนผมก็ดันขึ้นเท่าเดิม  แก้ง่ายได้ผลทุกครั้ง

อ้อ...ผมไม่มีอีคิวใช้เวลาต่อเครื่องร้องเพลงภายในบ้าน

แต่นับจากนี้ผมชักสนุกที่อยากรู้จริงซะทีว่าทำไมหมามันชอบหอน
และวิธีที่จะดัดหลังหมาไม่ให้หอนแบบถาวรทำอย่างไร
มันต้องมีวิธี ที่เรียกว่า  หนึ่ง สอง สาม  แล้วได้ผลอย่างรวดเร็ว

ท่านใดมีทักษะในเรื่องนี้เอามาเผยแพร่ได้นะครับ
ผมจะได้ทุ่นเรื่องเวลาในการค้นหา

มะลิมาเรียกให้ไปนอนเป็นเพื่อนละครับ  
งอแงขนาดเดินขึ้นมาเหยียบบนแป้นคีย์บอร์ดแล้ว
ต้องเซย์กู๊ดบายก่อนละ

สนุกสนานวันสงกรานต์ทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 เมษายน 2014, 10:22:43 น. โดย มะละกอ »

• *
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: วันที่ 15 เมษายน 2014, 08:16:28 น. »

ฝนตกก่อนสว่างทำให้อากาศสดชื่น

เอ....  ไปหาดแม่รำพึง ระยองสูดโอโซนดีไหม?

น้องสาวน้องเขยก็อยู่ที่นั่น

ไปหาซื้อ มะม่วงอกร่อง มากินกะข้าวเหนียวดีมั๊ง

• *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 09:43:43 น. »

ก่อนอื่นต้องหาคนดูแล มะลิ ซะหน่อย  ได้หลานสาวไว้ใจได้
แล้วต้องขออนุญาต มะลิ ไปค้างคืน 
กว่าจะรู้เรื่องแทบล้มความตั้งใจ

• *
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2014, 09:54:15 น. »
ปรกติเดินทางไกล
ขาไปผมจะนั่งแฟนขับ
ส่วนขากลับนั้น เป็นที่รู้ว่า แฟนขับให้ผมนั่ง

ครานี้เลยทดสอบร่างกาย
ขาไปผมขับให้แฟนนั่ง
10.00 น.  สตาร์ทเครื่องออกจากบ้านถนนบางนา-ตราด กม.18
ตรงไปพักใหญ่เลี้ยวซ้ายเข้าทางมอเตอร์เวย์ โลดลิ่วสู่ระยอง ความเร็วอัตราเฉลี่ย  90-100

11.28 น.  ถึงตลาดตะพง จอดตรงป้าย ผัดไทยอร่อย  และก็อร่อยสมชื่อ

อิ่มท้องเดินชมของซื้อของขายจากผักริมรั้วสวนครัว ขนมาเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 เมษายน 2014, 10:04:55 น. โดย มะละกอ »