ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดนตรีมันโอไหมครับ มีเสียงอะไรต้องปรับไหมครับ ????  (อ่าน 4813 ครั้ง)

ออฟไลน์ เปิ้ล บางใหญ่

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 4
  • *
  • 4779E0E5 ได้จากตัวแทน: อู๊ด โคจร
เสียงดนตรีมันโอไหมครับ มีเสียงอะไรต้องปรับใหม่ไหมครับ
ผมฟังจากหูฟังโทรศัพท์ บางทีก็เหมือนจะมีบางชิ้นดังไป บางชิ้นก็เบาไป
ท่านที่มากประสบการณ์ ช่วยชี้แนะด้วยคร๊าฟฟฟ เช่น กลองดังไป กีตาร์ดังไป อะไรงี้
ผมอ่ะมึน พอไปฟังจากเพลงต้นฉบับ ทำไมเสียงดนตรีแต่ละชิ้นเขาเนียน

ขอออกตัวก่อนนะ ผมไม่ใช่นักดนตรี บางทีฟังไม่ออกครับ ^__^

ตัวอย่างเพลง เพียงกระซิบ - ดิ อินโนเซ้นท์

ตัวอย่างเพลง งานวัด - วงเพื่อน

ตัวอย่างเพลง เสียงแคนจากแมนชั่น - ไหมไทย ใจตะวัน

ตัวอย่างเพลง Still Got The Blues - Gary Moore

:85:  :thank1:

ออฟไลน์ น้ายิ่ง

• ระดับ 5
  • *
  • HL## 8C09BEC5 ( x-men)
เสียงดนตรีมันโอไหมครับ มีเสียงอะไรต้องปรับไหมครับ ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2016, 21:07:13 น. »
ดังแรงมากไปครับ

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL#5490A920   (x-men)
เสียงดนตรีมันโอไหมครับ มีเสียงอะไรต้องปรับไหมครับ ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2016, 21:18:43 น. »
หลายอย่างเหมือนกันครับ  แต่ต้องเอามาทีละเพลงครับจะได้แนะนำกันเป็นเพลงๆไป  มาเป็นชุดแบบนี้บอกไม่ถูก

• ระดับ 4
  • *
  • 4779E0E5 ได้จากตัวแทน: อู๊ด โคจร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 10:54:12 น. »
ดังแรงมากไปครับ

หมายถึงอะไรดังแรงครับ แต่ถ้าทั้งคลิปคงดังครับเพราะผมอัดที่วอลุ่ม 65

:thank1:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 11:12:48 น. »
หลายอย่างเหมือนกันครับ  แต่ต้องเอามาทีละเพลงครับจะได้แนะนำกันเป็นเพลงๆไป  มาเป็นชุดแบบนี้บอกไม่ถูก

งั้นขอเพลงแรกครับท่าน..พี่นพ เพลงเพียงกระซิบ - ดิ อินโนเซ้นท์
สิ่งที่ผมอยากรู้มากที่สุด คือ น้ำหนักของชิ้นดนตรีอ่ะครับ ว่าชิ้นไหนควรเบากว่า หรือดังกว่าครับ
คือผมใช้ XSF eXtreme Preset Final กับ ชุดกลอง Addictive Drums 2 ชุดกลองนี่ผมปรับไปเยอะแต่ก็ไม่รู้อีกว่าในชุดกลอง กระเดื่อง สแนร์ และอีกหลายอย่าง น้ำหนักตัวไหนควรดังกว่ากันครับ
XSF eXtreme Preset Final ผมปรับลงเป็นบางตัวตามรูปที่แนบ นอกนั้นเท่ากันทุกชิ้นครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเวลาเราร้องเล่นหลายๆเพลง เราจำเป็นต้องปรับแต่งชิ้นดนตรีทุกเพลงไหมครับ เริ่ม งง
จริงๆผมอยากให้พี่นพ ลองอัพเพลงๆเดียวกันให้ฟังหน่อย ผมจะเทียบเสียงดนตรี และจะเอาไปปรับใช้ครับ ผมเคยเข้าไปฟังที่พี่อัพ อย่างเพลงแดดสุดท้าย เพราะดีครับ สแนร์ไม่โป้งป้างเหมือนกระป๋องนม เหมือนที่พี่เคยพูดในกระทู้ไหนผมจำไม่ได้ ยังไงฝากชี้แนะด้วยครับ ถ้ามีเวลา

นี่เพลงต้นฉบับครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 11:34:47 น. โดย เปิ้ล บางใหญ่ »

ออฟไลน์ ชัย

• ระดับ 5
  • *
  • HL#No 7C8644D1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 11:27:18 น. »
ไม่มีอะไร ที่มันตายตัว
แก้วแรกอาจจะพอดี  หลายๆแก้วเสียงเริ่มเบา ก็อาจเป็นไปได้

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 11:33:25 น. »
ไม่มีอะไร ที่มันตายตัว
แก้วแรกอาจจะพอดี  หลายๆแก้วเสียงเริ่มเบา ก็อาจเป็นไปได้

:84: :84:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 12:59:53 น. »
งั้นขอเพลงแรกครับท่าน..พี่นพ เพลงเพียงกระซิบ - ดิ อินโนเซ้นท์
สิ่งที่ผมอยากรู้มากที่สุด คือ น้ำหนักของชิ้นดนตรีอ่ะครับ ว่าชิ้นไหนควรเบากว่า หรือดังกว่าครับ
คือผมใช้ XSF eXtreme Preset Final กับ ชุดกลอง Addictive Drums 2 ชุดกลองนี่ผมปรับไปเยอะแต่ก็ไม่รู้อีกว่าในชุดกลอง กระเดื่อง สแนร์ และอีกหลายอย่าง น้ำหนักตัวไหนควรดังกว่ากันครับ
XSF eXtreme Preset Final ผมปรับลงเป็นบางตัวตามรูปที่แนบ นอกนั้นเท่ากันทุกชิ้นครับ

ผมไม่แน่ใจว่าเวลาเราร้องเล่นหลายๆเพลง เราจำเป็นต้องปรับแต่งชิ้นดนตรีทุกเพลงไหมครับ เริ่ม งง
จริงๆผมอยากให้พี่นพ ลองอัพเพลงๆเดียวกันให้ฟังหน่อย ผมจะเทียบเสียงดนตรี และจะเอาไปปรับใช้ครับ ผมเคยเข้าไปฟังที่พี่อัพ อย่างเพลงแดดสุดท้าย เพราะดีครับ สแนร์ไม่โป้งป้างเหมือนกระป๋องนม เหมือนที่พี่เคยพูดในกระทู้ไหนผมจำไม่ได้ ยังไงฝากชี้แนะด้วยครับ ถ้ามีเวลา

นี่เพลงต้นฉบับครับ

เอาเพลงแรกก่อน   สิ่งที่รู้สึกได้คือดนตรีแรงไปนิด  ยิ่งตอนดนตรีเยอะๆมันเหมือนแข่งกันเล่นเสียงเพรียกไปหมด 
สิ่งที่ฝากเป็นการบ้านคือการเล่นคาราโอเกะไม่ควรแค่พนักงานเปิดเพลง  ในขณะเล่นต้องคอยเช็คเสียงด้วยว่าช่วงใหนควรเน้นเสียงอะไร เช่นช่วงโซโล่ต้องดันกีต้าร์ขึ้นแล้วลดเสียงอื่นลง   ส่วนช่องเดินริทึ่มเราก็ต้องลดเสียงดนตรีโซโล่ลง เสียงประสานหรืออื่นๆที่ฟังแล้วดังเกินไปลงเพื่อให้ฟังแล้วไม่น่ารำคาญ  ถ้าเราเคยดูดนตรีสดใกล้ๆเราจะเห็นนักดนตรีที่มีประสพการณ์เขาจะคอยฟังเสียงจากมินิเตอร์ของเขาแล้วบาล้านซ์เสียงในเบื้องต้นโดยกันลดหรือเร่งเสียงเองในบางช่วง   ลองเอาวิธีการนี้ไปใช้ครับแต่ถ้าดนตรีทำมาดีหรือน้อยชิ้นปัญหาพวกนี้ไม่ค่อยมี

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 13:20:44 น. »
เอาเพลงแรกก่อน   สิ่งที่รู้สึกได้คือดนตรีแรงไปนิด  ยิ่งตอนดนตรีเยอะๆมันเหมือนแข่งกันเล่นเสียงเพรียกไปหมด 
สิ่งที่ฝากเป็นการบ้านคือการเล่นคาราโอเกะไม่ควรแค่พนักงานเปิดเพลง  ในขณะเล่นต้องคอยเช็คเสียงด้วยว่าช่วงใหนควรเน้นเสียงอะไร เช่นช่วงโซโล่ต้องดันกีต้าร์ขึ้นแล้วลดเสียงอื่นลง   ส่วนช่องเดินริทึ่มเราก็ต้องลดเสียงดนตรีโซโล่ลง เสียงประสานหรืออื่นๆที่ฟังแล้วดังเกินไปลงเพื่อให้ฟังแล้วไม่น่ารำคาญ  ถ้าเราเคยดูดนตรีสดใกล้ๆเราจะเห็นนักดนตรีที่มีประสพการณ์เขาจะคอยฟังเสียงจากมินิเตอร์ของเขาแล้วบาล้านซ์เสียงในเบื้องต้นโดยกันลดหรือเร่งเสียงเองในบางช่วง   ลองเอาวิธีการนี้ไปใช้ครับแต่ถ้าดนตรีทำมาดีหรือน้อยชิ้นปัญหาพวกนี้ไม่ค่อยมี

ขอบคุณมากครับพี่นพ แสดงว่าต้องคอยปรับทุกๆเพลงในขณะที่เล่นถูกไหมครับ
เดี๋ยวผมจะลองตั้งค่าชิ้นดนตรีไว้น้ำหนักตำแหน่งกลางๆไว้ เพราะว่าผมเอาไว้ร้องที่บ้าน
มีปาร์ตี้กับเพื่อนๆบ้าง ถ้ามาปรับทุกเพลงคงไม่ไหวแน่ๆครับ เดี๋ยวจะเอาคำแนะนำไปปรับปรุงดูครับผม

อีกนิดครับ การปรับความดังของดนตรีในโปรแกรมปกติเวลาเล่น จำเป็นต้องตั้งเป็น 100% ไหมครับ
ถ้าไม่ใช่ควรตั้งเท่าไหร่ครับ ระหว่างชิ้นเครื่องดนตรี กับ ชุดกลอง น้ำหนักเสียงชุดไหนจะดังกว่ากันครับ
บางทีตั้งค่าไว้โอเค แต่พอเจอบางเพลงชิ้นดนตรีเสียงดัง-เบาไม่เหมือนเดิม นี่ถือว่าเรื่องปกติของ MIDI ใช่ไหมครับ
เพราะคนทำหลายคน เสียงอาจมีเพี้ยนไปบ้าง

:thank1: :95:

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 15:10:09 น. »
ขอบคุณมากครับพี่นพ แสดงว่าต้องคอยปรับทุกๆเพลงในขณะที่เล่นถูกไหมครับ
เดี๋ยวผมจะลองตั้งค่าชิ้นดนตรีไว้น้ำหนักตำแหน่งกลางๆไว้ เพราะว่าผมเอาไว้ร้องที่บ้าน
มีปาร์ตี้กับเพื่อนๆบ้าง ถ้ามาปรับทุกเพลงคงไม่ไหวแน่ๆครับ เดี๋ยวจะเอาคำแนะนำไปปรับปรุงดูครับผม

อีกนิดครับ การปรับความดังของดนตรีในโปรแกรมปกติเวลาเล่น จำเป็นต้องตั้งเป็น 100% ไหมครับ
ถ้าไม่ใช่ควรตั้งเท่าไหร่ครับ ระหว่างชิ้นเครื่องดนตรี กับ ชุดกลอง น้ำหนักเสียงชุดไหนจะดังกว่ากันครับ
บางทีตั้งค่าไว้โอเค แต่พอเจอบางเพลงชิ้นดนตรีเสียงดัง-เบาไม่เหมือนเดิม นี่ถือว่าเรื่องปกติของ MIDI ใช่ไหมครับ
เพราะคนทำหลายคน เสียงอาจมีเพี้ยนไปบ้าง

:thank1: :95:

ฟังอย่างเดียวครับ  เพราะคุณสมบัติหนึ่งของการทำคาราโอเกะคือหูหาเรื่อง 

คนทำเพลงมีหลายคน หลายอารมณ์หลายความคิด  เขาถึงได้ออกแบบโปรแกรมมาให้ปรับลดเสียงในแต่ละช่องได้

ถ้าซื้อมาแล้วเปิดไปบางครั้งมันอาจไม่ได้อย่างใจเรา

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 18:19:13 น. »
ฟังอย่างเดียวครับ  เพราะคุณสมบัติหนึ่งของการทำคาราโอเกะคือหูหาเรื่อง 

คนทำเพลงมีหลายคน หลายอารมณ์หลายความคิด  เขาถึงได้ออกแบบโปรแกรมมาให้ปรับลดเสียงในแต่ละช่องได้

ถ้าซื้อมาแล้วเปิดไปบางครั้งมันอาจไม่ได้อย่างใจเรา

• คณะก่อการ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 21:23:58 น. »
หลักการทำเพลง..มาตั้งแต่midi.
บาลานเสียง..ไม่สะอาด..
พอมาทำ..เสียงสด..ก็ยังไม่.ทำเสียง
ใหม่.มายังไง.ก้แบบนั้น..บางที่เลย.
มั่ว.ยกตัวอย่าง.มีเท่าไหร่ใส่หมด
.ข้อผิดพลาดเลยเยอะ.คับ...

ไม่มีข้อโต้แย้งครับ   เห็นด้วย :**:

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 21:36:05 น. »
เพลงนี้ผมแก้ไขตามพี่นพแนะนำนะครับ แก้น้ำหนักเครื่องดนตรีใหม่หมด รวมปรับชุดกลอง
จะเห็นว่าท่อนโซโล กีตาร์โซโลจะเด่นขี้นมา แบบนี้โอไหมพี่ ผ่านป่าวครับ

:85: :thank1:

ฟังไปฟังมา ช่อง Live 2 ดังไปแสบหูมากกกก เดี๋ยวไว้ปรับใหม่ครับ
 :84: :84:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 21:47:39 น. โดย เปิ้ล บางใหญ่ »

• ระดับ 4
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2016, 21:38:22 น. »
หลักการทำเพลง..มาตั้งแต่midi.
บาลานเสียง..ไม่สะอาด..
พอมาทำ..เสียงสด..ก็ยังไม่.ทำเสียง
ใหม่.มายังไง.ก้แบบนั้น..บางที่เลย.
มั่ว.ยกตัวอย่าง.มีเท่าไหร่ใส่หมด
.ข้อผิดพลาดเลยเยอะ.คับ...

:95: :thank1: