ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับเรื่องระดับเสียงในการบันทึกครับ (ขออภัยถ้าผิดห้องลบได้ครับ)  (อ่าน 15459 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจตน์ หมื่นจิตร

• ลงทะเบียน HL
  • ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
 อุปกรณ์ที่ใช้ Note Book , eXtreme V203.exe , Mix Yamaha MG12xu , Sound จากมิกซ์ผ่านสาย USB , โปรแกรมบันทึกหน้าจอ Ocam เบื้องต้นผมตั้งเสียงประมาณนี้ครับ
 - Line ไมค์ตั้ง Slide Feder ที่ 0 (ปรับ Gain ประมาณ 10โมง ตรงขีดลูกศรที่มิกซ์ชี้ไว้)
 - Note Book ตั้งความดังที่หน้าจอโปรแกรม eXtreme 70
 - Line USB ตั้ง Slide Feder ที่ 0
 - Main Feder ตั้ง Lide เกือบๆ 0
     ปัญหาที่พบ เสียงซาวด์ (จากลำโพง) ดังกว่าเสียงไมค์มาก
      แก้ไขเบื้องต้น ปรับลดความดังที่หน้าจอ eXtreme ลงให้เบากว่าเสียงไมค์นิดหน่อย (จาก 70 เหลือ 30)

จากนั้นผมทดลองทำการบันทึกลองร้องเพลงดู เสียงจากลำโพงระหว่างซาวด์กับเสียงร้องก็ Balance ดี
   แต่ ตอนเปิดฟังทำไมเสียงร้องเบามาก โดนเสียงซาวด์กลบหมดเลย ซึ่งเสียงซาวด์ที่ได้จะใกล้เคียงกันกับตอนที่ฟังตอนบันทึก

ขอคำแนะนำด้วยครับ  :thank1:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤษภาคม 2016, 16:11:14 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
  จากนั้นผมลองอัดซ้ำอีก ทุกอย่างตั้งค่าตามเดิม แต่ลองดันเสียงไลน์ไมค์ขึ้นให้ดังกว่าเดิม (+ประมาณ 5db) ลองเปิดฟัง ก็ยังโดนซาวด์กลบอยู่  ลองจนกระทั่งเสียงหลังบันทึกพอใช้ได้ แต่เสียง PA ที่ออกมาจากลำโพงระหว่างอัด เสียงไมค์ดังมากๆ ไม่ Balance กันครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
  เดี๋ยววันหยุดจะลองใหม่อีกครับ คิดว่าจะลองเปิด eXtreme โดยใช้ซาวด์ออนบอร์ด (เรียวเทค) เข้ามิกซ์ไลน์สเตอร์ดู (ไม่ใช้ Line USB MG-XU) แต่จะใช้Line USB MG-XU บันทึกอย่างเดียวดูครับ

ออฟไลน์ ขวัญ

• คณะก่อการ
  • ขี้โม้ระดับสุดยอด
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
อยากให้ฟัง  mg10xu  แต่ก็อายเสียงตัวเอง    :hap3:

ออฟไลน์ นพ สุพรรณ

• คณะก่อการ
  • HL#5490A920   (x-men)
ไม่เตยใช้ ocam บันทึกเสียงร้องพร้อมเสียงจากคอมครับ เพราะมันเป็นโปรแกรมจับภาพหน้าจอ  ถ้าจะให้บาล้านซ์ง่ายๆลองใช้การบันทึกเสียงจากโปรแกรมบันทึกเสียงโดยตรง

• คณะก่อการ
  • HL1= 4C9D39A7 ตัวหลัก HL2=12269859 ตัวสำรอง
ไม่เตยใช้ ocam บันทึกเสียงร้องพร้อมเสียงจากคอมครับ เพราะมันเป็นโปรแกรมจับภาพหน้าจอ  ถ้าจะให้บาล้านซ์ง่ายๆลองใช้การบันทึกเสียงจากโปรแกรมบันทึกเสียงโดยตรง

555  ผม  f10 อย่างเดียว  ตามที่น้านพว่าครับ        ;D

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
ไม่เตยใช้ ocam บันทึกเสียงร้องพร้อมเสียงจากคอมครับ เพราะมันเป็นโปรแกรมจับภาพหน้าจอ  ถ้าจะให้บาล้านซ์ง่ายๆลองใช้การบันทึกเสียงจากโปรแกรมบันทึกเสียงโดยตรง
  ฃอบคุณอาจารย์ใหญ่มากๆครับ

อยากให้ฟัง  mg10xu  แต่ก็อายเสียงตัวเอง    :hap3:

ขอบคุณพี่ขวัญมากๆครับ  ขอทาง pm ได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤษภาคม 2016, 19:43:19 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• คณะก่อการ
  ฃอบคุณอาจารย์ใหญ่มากๆครับ

ขอบคุณพี่ขวัญมากๆครับ  ขอทาง pm ได้ไหมครับ

มี line id มั๊ยครับ 

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
Facebook ก็ jate kreed ครับ แต่เฟสบุคผมเพิ่งเริ่มเล่น ไม่ถนัด กับเล่นเวลางานก็หางานใหม่เลย  :cry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 9 พฤษภาคม 2016, 20:06:00 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• คณะก่อการ
ส่งไปแล้วครับพี่   ทนฟังเสียงคนร้องหน่อยนะครับ   :hap3: :hap5:    

เล่นผ่าน Sound interface ของ Mix yamaha Mg10xu  

บันทึกผ่านโปรแกรม eXtreme โดยกด f10 ในโปรแกรมครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
เสียงหล่อกว่าในรูปอีกครับพี่ขวัญ

• คณะก่อการ
เสียงหล่อกว่าในรูปอีกครับพี่ขวัญ

:mad244: :mad244:  ใคร่ฮ๊ากกกกก..... :hap3:  :hap5:

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
เพลงรอสายคนโสด ลูกสาวร้องตามเลย  :th2:

• คณะก่อการ
พี่บันทึกได้แบบไหน   แบ่งมาฟังมั่งครับ   :cheer1:

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
เดี๋ยวช่วงวันหยุดถ้ามีเวลาจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2016, 09:42:32 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• คณะก่อการ

แก้ไขเบื้องต้น ปรับลดความดังที่หน้าจอ eXtreme ลงให้เบากว่าเสียงไมค์นิดหน่อย (จาก 70 เหลือ 30)

ทำแบบนี้เสียงรบกวนเยอะป่าวครับ
ผมกลับชอบที่จะเร่ง  vol. usb แต่น้อย  noise  ไม่ค่อยรกหู   background สงัด   ความชอบส่วนตัวครับพี่   :cheer:

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
เดี๋ยวช่วงวันหยุดถ้ามีเวลาจะลองดูครับ ขอบคุณมากๆครับ

จากที่ผมสังเกตุสัญยาณจาก usb xu จะแรงมาก (เทียบกับออนบอร์ด หรือซาวด์ตัวอื่นที่เข้าไลน์สเตอร์ ในความดังที่เท่ากัน) ลองเช็คดู  PFL ไฟวียูจะพีคก่อน แต่ดีที่เสียงไม่แตกพร่าครับ ส่วนเรื่องเสียงรบกวนยังไม่ทราบครับ เดี๋ยวตอนลองผมจะสังเกตุเปรียบเทียบดูครับ ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์ มีประโยชน์กับผมมากครับ มือใหม่ค่อยๆลองไป  :flower: :thank1:

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
ผมลองใช้ซาวด์ออนบอร์ดเข้ามิกซ์ไลน์สเตอร์ ใช้ oCam บันทึกผ่าน USB-XU ว่างๆเลยผมลองดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 พฤษภาคม 2016, 14:51:28 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
ผมลงวีดีโอจากยูทูปไม่เป็นครับ ลองหลายครั้งแล้ว ทำยังไงหนอครับ  ???

ออฟไลน์ มร สุวรรณภูมิ

• ระดับ 3
  • *
  • 42E70E86 จากหนึ่งซาวด์ โปรมิวสิค
The sound is low, distorted, or noisy.

 Is the microphone connected to a [MIC] jack or a [MIC/LINE] jack? MIC conect on MIC jack by balance type.
 When using a condenser microphone, is the [PHANTOM +48V] switch turned on? Use a Dynamic MIC and don't on Phantom switch.
 Is the [PAD] switch on? Turn this switch off for sources with low output levels, such as microphones. PAD switch is off.
 Is the output signal level for the instrument connected to the mixer appropriate? Out put signal from notebook to low vulum level about 30 and on Mix slide level 0 , Line MIC out put level 0 , But main out level only -30 (About) .
 When connecting an instrument with an output level of +4 dBu, either turn on the [PAD] switch on a
mono input channel or use a stereo input channel. Use stereo input and do not on PAD switch.
 Where an input channel provides both a XLR input jack and a phone input jack, or a phone input
jack and an RCA pin jack, are there connections made at both jacks? Use only one of these jacks. All jack are RCA Balance jack.
the [GAIN] knobs for each channel, channel faders, [STEREO] master fader, and [GROUP] faders
adjusted to appropriate levels?
Gain turn up to level that chanel recommend (Is mean arrow marking on Gain button)
Are effect or compressor levels too high? Effect level arrow marking level and slide effect TRN -20. Use the [FX] knob, [FX RTN] fader, [FX RTN LEVEL]
knob, and [COMP] knob to lower their levels.
Compressor are off (Don't open)

ref.: http://www.hendrixstudio.ru/Yamaha%20mg12xu.pdf

I'm very sorry for my english language.  :thank1: :thank1: :thank1:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 08:50:21 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »

ออฟไลน์ พี่เณร

• ระดับ 5
  • *
  • ย่าเหล=6E8F19F7กุ้ง=71296D12
ผมลองใช้ซาวด์ออนบอร์ดเข้ามิกซ์ไลน์สเตอร์ ใช้ oCam บันทึกผ่าน USB-XU ว่างๆเลยผมลองดูครับ

ดูไม่ได้ครับ
บอก นี่เป็นวีดีโอส่วนตัว

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
The sound is low, distorted, or noisy.

 Is the microphone connected to a [MIC] jack or a [MIC/LINE] jack?
 When using a condenser microphone, is the [PHANTOM +48V] switch turned on?
 Is the [PAD] switch on? Turn this switch off for sources with low output levels, such as microphones.
 Is the output signal level for the instrument connected to the mixer appropriate?
 When connecting an instrument with an output level of +4 dBu, either turn on the [PAD] switch on a
mono input channel or use a stereo input channel.
 Where an input channel provides both a XLR input jack and a phone input jack, or a phone input
jack and an RCA pin jack, are there connections made at both jacks? Use only one of these jacks.
 Are the [GAIN] knobs for each channel, channel faders, [STEREO] master fader, and [GROUP] faders
adjusted to appropriate levels?
 Are effect or compressor levels too high? Use the [FX] knob, [FX RTN] fader, [FX RTN LEVEL]
knob, and [COMP] knob to lower their levels.

ref.: http://www.hendrixstudio.ru/Yamaha%20mg12xu.pdf

ขอบคุณมากครับ

ดูไม่ได้ครับ
บอก นี่เป็นวีดีโอส่วนตัว

เดี๋ยวแก้ไขครับ

ผมส่งสัญญาณเบามากครับ จะค่อยๆลองปรับแก้ไปเรื่อยๆครับ

• ระดับ 5
  • *
  • 57E250D6
อัปโหลดใหม่แล้วครับ ถ้าดูไม่ได้รบกวนแจ้งอีกทีนะครับ

ยินดีรับคำแนะนำเพื่อนำไปปรับแก้ไขครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤษภาคม 2016, 11:03:53 น. โดย เจตน์ หมื่นจิตร »